Hỏi đáp cho Final Fantasy X [ 10 ]

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi hoangtulolem87, 2/4/05.

1. supasaiyanmajin

supasaiyanmajin T.E.T.Я.I.S

Cậu xài bản pcsx2 mới nhất chưa? Xài winxp hay Vista? khuyên nên xài Vista hoặc win7 để tận dụng graphic plugin gdsx DX10 (hardware).

2. tuannam1988

tuannam1988 The Warrior of Light

winxp là đủ xài rùi, nếu card onboard thì tốc độ hơi rùa cỡ 30~50%, kiếm con card ngon tầm 1G thì chạy mướt chả khác gì PS2.

3. lovely_ cat

lovely_ cat Guest

tiệm đĩa chỗ cậu có cho test thử ko, đĩa nào bật lên mà toàn tiếng nhật là bản inter đó, nhấn new game thì nó sẽ hỏi mình chọn tiếng nào :))

4. Jerry_Nguyen1987

Jerry_Nguyen1987 Youtube Master Race

Ps2 có thể save game = USB ko vậy mình thấy cái ps2 của mình có cổng USB màko biết có save game đuợc ko?

5. *Kyuubiko*

*Kyuubiko* Mega Man

Ko bạn à cắm USB vài nó ko nhận đâu :|

6. lukiluke

lukiluke Persian Prince

1) bạn cần thêm cầu thủ. không đủ cầu thủ sao nó cho chơi đc :'>
    2) cậu chạy từ Thunderplain chạy lên rừng Macania wood sẽ gặp thôi. nhưng là sau này nó mới xuất hiện, nếu mới tới lần đầu thì ko gặp đâu ::)
    3) cậu xem trong bảng Od mode đã có những mode nào.
    Bình thường luyện quái thì muốn lên nhanh thì sẽ để Victor (4 trận thắng là full, nếu có Duople thì 2 trận là full). Kèm theo Entrust thì OD lên vèo vèo. (cách này để luyện OD của Tidus lên blizt ace trước khi gặp Yunalessca đây)
    Còn khi đánh boss thì Comprade :D (nếu có), còn không có thì chịu khó để Stoic :'>
    4) Kinh nghiệm chơi YO là không bao giờ để Yo chết. Nếu cậu lỡ để nó chết 1 lần thì xác xuất nó ra sẽ giảm mạnh (theo cái bảng tính toán là giảm 20 điểm cơ mà).
    Mà Zanmato ra đòn là hên xui. Vì thế chả ngạc nhiên gì mà 1 đồng nó cũng ra, còn 10m nó ra Kiwasaki
    Vui thôi mà ^^

7. supasaiyanmajin

supasaiyanmajin T.E.T.Я.I.S

Jerry_Nguyen chơi bản US nên tỉ lệ ra Zanmato thấp hơn khoảng 2-3 lần so với bản International =)) Chia buồn cùng bạn =)) Mà thực tế không có DA bên đó thì Zanmato cũng không cần thiết.

Bạn Jerry_Nguyen chắc ở Mỹ? Hoặc download về ghi ra (phạm pháp nhá hé hé ;))) hoặc lên ebay tìm, tớ nghĩ chắc là cũng nhiều người ở Mỹ nhập về chơi rồi bán lại bản Inter lắm :)

8. chip_ga_1208

chip_ga_1208 Mr & Ms Pac-Man

Anh em cho hỏi khi luyện LEV với DON TONBERRY, mình cần phải kiếm WP có 3 dòng Triple AP, Overdrive -> AP, triple Overdrive. Mình đánh con One Eye nó cho tất cả WP của nhân vật có dòng đầu là Triple Ap và 2 dòng trống nữa nhưng riêng WP của Yuna thì nó ko cho :((. Duy nhất 1 lần nó cho nhưng được có 1 dòng trống và Triple AP. Mình đánh dòng 3 ngày này mà nó ko cho đồ của Yuna mà toàn đồ của mấy nhân vật kia =((.

Còn để Customize Triple Ap thì cần Wings To Discovery, nhưng muốn có cái đó thì phải đánh con Shinryu mà con này mình chưa đủ sức đánh, mình chỉ đánh được One Eye thui (1 chiêu OVDR của Wakka là nó ngỏm )

Còn nếu óanh Ultima Buster thì mình ko đủ sức mặc dù con này cho WP có cả 3 dòng mình cần :((, gọi Yojimbo hoài mà nó không Zanmato cho 1 lần :((

Cho mình hỏi còn cách nào kiếm được WP mà có Triple AP và 2 dòng trống nữa ko ?

Help !!!

9. *Kyuubiko*

*Kyuubiko* Mega Man

One Eye bạn cứ xài yojimbo ( Yo phải trên 4k máu ) mà chăn ( áp dụng với Yuna max Magic :D ) và Auron đã có vũ khí cuối
    Ko để Yuna trong trận đấu mà để 1 người nào đó có First Strike ( đề phòng One Eye được quyền đánh trước ) xong Summon Yo ra vứa cho nó 1k để nó trảm ( thường là Wakizashi ) 2 turn là One Eye nằm ( rất tiện lợi vì cách này luyện cả độ hảo cảm của Yo với mình :D )
    Về vụ vũ khí thì bạn cứ chăm chỉ mà chém nó chắc sẽ ra cho all nhân vật :D. 3 ngày bạn chăn ko ra chưa là gì đâu, mình hồi trước lúc kiếm cho Tidus mất 1 tuần mà mãi mới ra cái 3 slot ( còn Kimahri ko luyện nhưng ra cả thùng để bán kiếm tiền :) )
    Mà cách luyện này ko nhất thiết phải có Triple Overdrive( có thì nhanh hơn ) nhưng ko có thì cũng ko sao cái quan trọng nhất là Overdrive => AP bạn à ( cái này kiếm được khi mở khóa Catastrophe được 99 cái là đủ để Customize cho cả 7 nhân vật :D ).
    Shinryu thì quả thật ko hề dễ nhằn ngay cả với 1 đội đã max chỉ số như của tôi vì nó có đòn đánh hóa đá ko thể chống được xóa sổ lập tức 1 nhân vật trong Party :|. Nếu bạn vẫn muốn kiếm Wings To Discovery thì có thể đua gà ở điện thờ Remien sẽ được 30 cái đủ cho 3 nhân vật :D

10. musou

musou Youtube Master Race

Bạn Kyubiko nói đúng, quan trọng nhất là Overdrive->AP, còn Triple AP và Triple Overdrive chỉ để làm tăng tốc độ lấy AP lên thôi.
    Nếu bạn đã có vũ khí có Triple AP kèm 2 slot trống cho cả nhóm (trừ Yuna) mà chưa đủ sức đánh Shinryu và Ultima Buster thì bạn nên:
    1/ Cố gắng tiếp tục đánh OneEye cho đến khi nào có vũ khí có Triple AP và 2 slot trống cho Yuna (nếu đủ kiên nhẫn)
    2/ Hoặc nếu bạn đã ráng đánh mà OneEye chỉ cho vũ khí có Triple AP với chỉ 1 slot trống thì cũng tạm được. Bạn dùng slot trống còn lại để customize Overdrive-AP (bạn cần 10x Door to Tomorrow, để lấy cái này thì bạn kill Bomb King trong Monster Arena). Mình nghĩ bạn hạ được OneEye thì việc giết Bomb King cũng ko thật sy65 quá khó. Với weapon có Triple AP và Overdrive-AP thì đi đánh Don Tonberry vẫn sẽ nhận được AP như thường (có điều lên hơi chậm so với các nhân vật còn lại vì ko có Triple Overdrive)
    3/ Hoặc bạn có thể luyện các nhân vật còn lại thật mạnh để có thể giết được Shinryu và Ultima Buster (việc này hơi lâu và khó). Tuy nhiên nếu bạn làm thì ưu tiên luyện Tidus Wakka và Rikku vì 3 đứa đó đánh dưới nước được. Khi đánh với Shinryu và Ultima Buster thì đừng mất công trang bị Ribbon hay Stoneproof làm gì vì đòn Eraser hóa đá của Shinryu là không chống được. Còn đánh với UB thì chỉ đề phòng Poison thôi (việc này có thể tránh được nếu kill cái đầu nó trước)

11. warthehere

warthehere Youtube Master Race

nếu chuyến file save từ card sang usb và ngược lại =CB thì dc ;))

12. lukiluke

lukiluke Persian Prince

Nhận xét khách quan nhá T__T
    1) chưa cày Str thì đừng tính chuyện cày Ap với Don Tonberry
    2) Đánh One Eye mà mất tới 1 OD của Wakka trong khi chỉ cần 1 hít 99999 là nó died. Như vậy không cần thiết
    3) Không nên phụ thuộc Zanmato
    Giải quyết nè: đi bắt quái để mở khóa con ... Juggernuat gì gì đó cày str lên đi đã. Chủ yếu cày cho 3 (hoặc 4) nhân vật là Wakka, Tidus, Auron (Rikku) . (tất nhiên là mấy đứa này đã có Celestial Weapon nhé) Thiếu ap thì lên Omega ruins mà cày. Chừng nào chạy được 1/2 động mà không died thì coi như pạn pro rồi (ở đây quái mạnh lắm , không có Ribbon thì tử thần chạy theo hoài)
    Sau đó thì thử lại mấy cái bạn thắc mắc. Đảm bảo ngon ơ 100%

13. tuannam1988

tuannam1988 The Warrior of Light

One Eye 150.000 HP cần 2 phát 99999 mà ;)).
    Cách nhanh nhất là cày kéo STR của Auron(có Masamune) lên tầm 150, Accuracy cũng phải kha khá, để hắn HP vàng rùi đi chém Hornet lấy Accuracy Sphere, chém tiếp Fenrir(max Accuracy mới chém trúng được con này) để lên max Agility. Giờ thì với max Agility, Accuracy,damage 99999 thì muốn xử con nào cũng được, chẳng mấy chốc là max hết ;))

14. embitemga

embitemga Youtube Master Race

mấy huynh chỉ em giải mã mấy cái thùng trong albed home đi, đang đi ngon lành tới đó tự nhiên bí...giúp nghen mấy sư huynh
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    chỉ em mỡ khóa mấy cái thùng ở Home đi, khó quá

15. *Kyuubiko*

*Kyuubiko* Mega Man

Trên phần chú ý của Box này, trong phần tổng hợp tất cả về FFX đã có hướng dẫn rõ ràng cho vụ này roài bạn lên đó đọc đi

16. chip_ga_1208

Cảm ơn ban và Mosoud đã góp ý, cái con One eye đấy mình óanh nó dễ không ấy mờ, đến đoạn này thì mình có tất cả các WP cuối của nhân vật rùi ( trừ Tidus vì quên ở đoạn Yunanese ). Str của Wakka của mình là 172, Tidus 165 , Aủon 125. Cái Omega ruins của bạn LUKILUKE đã góp ý thì mình mở hết rồi chứ ko phải đánh 1 nửa đâu :D. Chỉ cần ép đồ chống Berserk và Confuse thì Marobo làm j mình nổi, đúng là cái hang đấy chỉ ngại mỗi Marobo khi mình chưa có đồ chống thui ;;)

Tất cả đồ để chuyển từ Overdrive -> AP, và triple Overdrive thì mình có rồi, bài vừa rồi mình hỏi chủ yếu là hỏi các bạn xem óanh con One eye thì nó có cho full WP của nhân vật và phải 3 slot ko mà :D. Chứ WP các nhân vật có Triple AP + 2 slot nữa thì mình óanh 1 buổi chiều là nó cho hết ( trử Yuna cày 3 ngày ko thấy tăm hơi :( ). Nhưng may sao sáng hôm mình post bài thì lên phòng cày tiếp, đánh lần đầu nó cho luôn WP của yuna với Triple Ap + 2 slot ( ko tin nổi vào mắt mình nữa ;)) ). Thế là 3 nhân chính của mình cứ lên LVE 99 vèo vèo :)). Cảm ơn các bạn đã góp ý, chân thành cảm ơn :-*

17. chip_ga_1208

Giờ mình đang cày bắt quái 10 con cho MA, đến đoạn Djose HighRoad tất cả bắt được 10 còn rùi trừ con Simurgh ( con chim mỏ nhọn ) bản hướng dẫn của Wiwi nói nó ở ngã 3 đường nhưng mình óanh cả ngày hum qua ko được con nào :(( Help help :((

Mình óanh con Dark Valefor rùi ( = 1 OD của Wakka ) từ đêm qua nó chỉ cho đồ của Auron và Lulu là có Rinbon, Break HP Limit và 2 slot thui ( còn lại toàn đồ WP mèm mèm ) nhưng 3 nhân chính của mình lại là Tidus, Yuna và Wakka. Cho mình hỏi là có nên cày đển bao giờ nó cho đồ Rinbon, Break HP Limit và 2 slot của 3 nhân chính ko hay là sau này cày Dark Matter cho đủ 7 nhân. :D. Bạn nào có kinh nghiệm rùi thì cho mình 1 lời khuyên với :D. Cảm ơn các bạn nhiều ;;)

18. *Kyuubiko*

*Kyuubiko* Mega Man

Tất cả phụ thuộc vào may mắn thôi bạn à ko có kinh nghiệm gì hết :|
    Giáp Break Hp Limit mình hay kiếm từ Yojimbo hoặc ngồi kiếm Dark Matter trong Monster Arena ( cách này cực lâu nhưng cực an toàn :) )

19. lukiluke

lukiluke Persian Prince

Đánh con Simurgh công nhận là con lâu nhất. Chịu khó chạy ở ngã ba Djose temple đi. Đừng cằn nhằn. trời nóng quá T__T :-w:-w:-w:-w:-w

Chỉ cày Ribbon thôi :'> mấy cái khác không cần, customise dễ ẹc :D
    Nếu cậu muốn những người khác lác mắc khi nhìn vào cái status của cậu full 255 hết (trừ HP) và giáp khủng thì cậu cày cho đủ cả 7 nhân vật.
    Còn không thì 5 nhân vật là quá đủ (trừ Lulu và Krimarry)
    mà sau này cày Ribbon dễ ẹc là, Dark MAtter cũng rứa. T__T Đánh Dark Yojimbo nó cho cả đống , thậm chí còn phi shop nữa cơ.

20. chip_ga_1208

Ặc :-o phi shop cơ à :(. cảm ơn các bạn đã góp ý. ;;)
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    À tiện cho mình hỏi thêm về chuyện New Game +, đã ai từng chơi new game + và quay về MA chưa, khi mình chơi lại như vậy thì số quái trong MA có bị mất đi ko ? Có ảnh hưởng j đến chỉ số nhân vật hoặc đồ đạc j ko ? ( Nói thật là trời nóng quá mà chơi lại thi lại 1 đoạn dài, ngán quá nên lên đây hỏi anh em sẻ cho tý kn, ngon thì sẽ chơi lại New game + :P )

Mình thiếu cái Sun Crest nên đang tính quay lại để kiếm nó, chứ óanh Tidus Str 165 rùi mà chém quái toàn 4 con 9 thì buồn quá :((.