Hỏi đáp Final Fantasy XII | Dành cho người mới chơi

Thảo luận trong 'FF XII' bắt đầu bởi Leon Kenshin, 4/1/07.

1. enix-dark

enix-dark Sonic the Hedgehog

nói chung học Esper chỉ phí thôi chứ chẳng có lợi gì cả? Esper ở đây đúng là vô dụng chứ cho chúng ra chỉ để xem cho đẹp với lạ vừa tốn MP thôi

2. HLV tài năng

HLV tài năng Donkey Kong

các bác ơi, cho em hỏi từ khi ra khỏi làng của fran, nó bảo đi về phía tây ozmore plan(chắc tìm cái con nào tên là Mjir gì đó), có phải phía tây ozmore là đi vào 1 cái hang(có đường vào hình xoắn ốc ko) sao quái vật ở đấy mạnh thế. Từ khi em chơi đã khá cẩn thận cày LV roài, tưởng chừng đi trên đồng bằng thì ko chết, ai ngờT_T mei vừa vào hang, mấy con ngựa đánh cho tơi tả, em có curaja rồi, cả team múa đã 2000, protect shell full hét thế mà éc éc, đã thế mấy con ngựa này nó có blink ko chạy dc, bác nào chỉ em vượt qua chỗ này cái hay em đi sai đường?

3. Valkyria

Valkyria Youtube Master Race

Bạn đi sai đường rồi đó là Zertinan Cave,Curaja làm sao mà đã có được vậy ...
    Muốn vào Henne Mines(Cái chỗ tìm con Mjrn) bạn cần làm theo cách sau:
    Từ Golmore ra Ozmone Plain có cái Save Crystal,ở đó có 2 thằng lính,cho nó 1 potion rồi nó sẽ cho mượn chocobo.Dùng chocobo đi ra khu ngay cạnh đấy(Field of Light Winds),ở ngay bên trái bạn là đường vào mà chỉ cuỡi chocobo mới vào được.

4. Saai

Saai Mr & Ms Pac-Man

_Cho em hỏi, sau Tomb of Raithwall, nv típ theo là đến Jahara, bây giờ đã có thể tìm đường đến chỗ lấy giáo cuối được chưa(+150atk) và nếu được thì có thể chỉ em đi như thế nào ko, bản đồ cái giáo thì em đã copy của bác MinhHiep:D nhưng đường đi đến bản đồ đó thì em ko biết:p (và cũng ko biết là đã có thể vào đó được chưa)
    _Cũng làm ơn cho em hỏi luôn, tên cụ thể của vùng đất mà mình nên chain bọn xương để lên cấp 30-40 như hướng dẫn chain lv(gần Feywood thì phải) và đi đến đó như thế nào thế(cả lũ mới lv 20:'> ) tại cái hướng dẫn ko nói rõ chi tiết, mà em mới chơi lần đầu nên ko biết đâu vào với đâu cả::(
    _To Darkspeckear : mới trưa nay lấy được 2 cái DeathBringer xong( 3 đứa cao nhất mới lv20, bọn quái 1 hit là mình 1 em đi:D nhưng vãn lấy được:'> vì thế bác Cinderella_cute ko phải lo, kiếm được cái chìa khóa vào đây là có kiếm ngay, nhưng mà hơi lâu, em mất khoảng 4h mới lấy được 2 cáiX( ), cái mũ Celebrant's Miter (con đường bên cạnh con đường có Ithuno) dễ lấy hơn, nhờ có bản đồ của bác poseidal Mk.II( tiện tay nhặt 2 cái cho vaan và ashe:D, nhờ cái này mà giết được con element ở dưới công ngầm cạnh con White Moose ở lv20:D nhưng ko giết được con White Mosse này:-/ )
    _Nhưng cái Dragon mail<--- có cái này thì quá ngon, trùm luôn:x (cùng bản đồ cái Miter thì ko thể lấy được vì con đường quá dài mà cấp thì thấp, em chạy được đến nơi 5 lần thì chưa kịp thấy cái hòm đâu( chứ chưa nói là mở hòm xem có mm ko nhé:devil: ) đã game over rồi, vì quái ở đây cứ 1 hit đi 1 em::( , không khả thi nên cũng chẳng buồn thử lại::( bác nào có cách lấy thì làm ơn chỉ em với( vì vấn đề này thuộc chương VIII Một số đồ tốt có thể lấy sớm vì thế nên cấp cao đồ ngon mới vô lấy ko tính là cách nhé( thể thì đã ko phải hỏi rồi^^) rất mong người viết hướng dẫn là bác poseidal chỉ cách lấy:hug:
    _Trong bản hướng dẫn hoàn chỉnh bảo sau sk Tomb of Raithwall lấy được Demonsbane(kiếm 1 tay, atk+59) thực ra lấy được nó từ khi vào cái mộ này lần đâu tiên rồi( nếu có thể giết được con Wall 1::) ), bác nào mà mới chơi nên lưu ý để lấy nó sớm vào chém con belias cho tiện:D

5. okia

okia The Warrior of Light

muốn lấy được giáo cuối thì ít nhất cốt truyện phải đến được Salika Wood và nhớ là chớ có mở mấy cái hòm không được mở đó nha.

6. Saai

Saai Mr & Ms Pac-Man

_Do trí nhớ ko được tốt nên em chẳng mở cái hòm nào từ đầu đến giờ cho chắc:D, chỉ mở mấy cái vàng vàng để lấy bản đồ khu vực từng vùng thôi^^
    _Vậy cái món đồ mặc vào x2 HP(bubbe thì phải) thì khi nào mới lấy được và lấy được ở đâu thế, cách nào lấy được nó dễ nhất vậy okia

7. dante cvn

dante cvn Donkey Kong

Cái đồ nhân 2hp đó thì mua ờ bazzar muthru nào đó ỡ rabanatre nhưng phải có clan rank cao thì lại gặp client mới mua được còn ko có thì dùng ârcane magik cho đỡ thèm.:>

8. Coin

Coin Mario & Luigi

Hoặc bạn làm nhiệm vụ săn(nào đó quên rồi :D) nó sẽ cho bạn một cái dây chuyền x2
    Tớ đánh Hell Wyrm trong khoảng thời gian hơn 1g30' một tí thì có gọi là lâu ko?Yiazmat và Hell Wyrm con nào khó hơn vậy mấy pro?

9. okia

Làm Mob Hunt Antlion sẽ được thưởng Bubble Belt.
    Đánh Hell Wyrm lần đầu mà 1h30' cũng ko lâu lắm, tôi chơi lần đầu chắc cũng vậy. Sau này ngon rồi thì chỉ khoảng 30'
    Yiazmat tất nhiên là khoai hơn Hell Wyrm rồi, HP nó 50 chai cơ mà, Hell Wyrm có 8.5 chai thôi, chưa kể tuyệt chiêu và các đòn đánh mạnh hơn.

10. Cinderella_cute

Cinderella_cute Youtube Master Race

>"< Anh Saai nay` kì quá, em là con gái mà kêu = "bác" là sao? ko chịu đâu nha, còn về vụ thanh deathbringer thì em có cũng gần chục cây oi` ^^ lúc đó em mới cỡ 30+ thui nhưng vào thì cũng chẳng sợ ai cả, em thấy tụi nó cũng ko mạnh lắm đâu,sẵn cho em hỏi con Esper trong đó cỡ LV bao nhiêu mới kill dc nó dzậy?
    Ah` sẵn cho em hỏi, nếu em muốn lấy cây thương cuối ở Hennie Mines thì chừng nào mới lại đó để farm? tại vì trước khi đọc đc HD thì em đã lấy mấy cái thùng cấm oi` ~_~ !!! Các anh thông cảm cho em nha, tại máy em chậm quá nên ko post 1 lúc đc, đành phải chia ra ^^

11. okia

Esper Zalera thì Lv khoảng hơn 40 là được. Con này đánh Lv2 Sleep, Lv3 Disable, Lv4 Break, Lv5 Reverse cho nên thích hợp nhất là em ( :p ) nên để Lv của nhân vật là 41, 43, 47, 49 để khỏi dính mấy Status như trên.

- Dây truyền giảm EXP xuống 0 có tác dụng là giảm EXP xuống 0 chứ sao nữa. kakaka :)) , nhưng có tác dụng nữa là điểm EXP nhân vật đeo cái đó sẽ tính cho hai nhân vật còn lại, tức là bình thường đánh chết 1 con Monster thì điểm EXP sẽ chia đều cho 3 nhân vật (nếu tham gia trận đánh là 3 đứa, còn nếu chỉ 2 đứa tham gia thôi thì điểm chia đều cho 2 đứa, 1 đứa đánh thì nó nhận tất cả EXP), nếu đứa nào đeo cái Firefly thì nó không nhận được EXP mà phần của nó chia đều cho 2 đứa còn lại.

- Phải đợi hết 1 con thì mới Summon được con khác thì phải, ít khi Summon nên không để ý.

- Cây thương ở Henne Mines thì cơ hội chỉ khoảng 1/1000 thôi, cho nên gần như là ko lấy được, nếu đã mở hòm cấm rồi thì thôi ... chia buồn, và chúc may mắn ở Henne Mines. Vào khu bí mật của Henne Mines thì khoảng Lv 70+ nha

12. HLV tài năng

HLV tài năng Donkey Kong

các bác ơi, làm thế nào để bỏ immune của các con có immune, em dispel nhưng ko dc, bọn nó vừa giáp vừa công khỏe wa

13. finana

finana Youtube Master Race

các bác ơi cho xin vị trí chính xác kiếm ribbon ở henne mines và barihelm pasage

14. Poseidal Mk.II

Poseidal Mk.II Donkey Kong

Bọn nó mà Immune là do cha sinh mẹ đẻ đã thế, Dispel kiểu gì cho vừa.

Ribbon mà có trong Barheim <--- cái này lần đầu nghe thấy.

@Saai: thế đã nghe người ta lv 25 mà chạy vào Necrohol of Nabudis (quái vật khỏe gấp đôi trong Barheim) để lấy Zodiac Spear chưa? Cái quan trọng không phải là lv, mà là phương pháp. Lúc mà chạy vào thì chạy từng con một, đừng có lôi cả đàn 3 con ra chạy một lúc, như thế chỉ có toi sớm thôi. Trước khi chạy vào thì nhớ hóa Reflect cho cả đội. Mà ở gần đấy có 1 cái Save Crystal, save ở đấy trước rồi chạy vào, không được thì reset, quá tiện.

15. Coin

Coin Mario & Luigi

Mấy con monster tàng hình có cách nào để làm cho bọn nó xuất hiện ko?Mình chỉ cần đứng đợi cho bọn nó mất phép thôi hay cần làm gì khác?

16. Poseidal Mk.II

Poseidal Mk.II Donkey Kong

2 cách:

- nếu bên cạnh đó còn có 1 con monster không tàng hình, thì bắn một phép phạm vi rộng vào con đó, cho nó lan sang con tàng hình.

- hóa Reflect vào mình, rồi tự bắn phép vào mình để nó phản vào con tàng hình.

17. Cinderella_cute

_ cho em hỏi Ribbon dùng để làm zì dzậy?
    _ theo cốt truyện thì em đang ở Phon Coast, em chỉ mới có thanh Deathbringer là " xịn" thui, mấy anh làm ơn chỉ giúp em mấy món đồ xịn khác đi. Thanks mấy anh nhìu T.~

18. Leon Kenshin

Leon Kenshin Leon S. Kennedy Lão Làng GVN

Ribbon chống tất cả trạng thái xấu .
    Nếu muốn có đồ xịn thì tranh thủ kiếm tiền mua Weapon trong các Shop hoặc kiếm Loot để mua đồ tốt trong Bazzar .

19. Cinderella_cute

Thanks anh Leon, nhưng mo` cỡ em bây h thì có đồ nao` tốt ngoai` cây Deathbringer hog, chỉ cho em zới , đi tới Phon Coast mà Lv cao nhất chỉ mới 44 ah` >"<. Mong các anh giúp đỡ T.~

20. dante cvn

dante cvn Donkey Kong

lv44 mà có cây deathbriger là quá tốt,nhưng bạn có thễ tìm cây formahault tương đối dễ khi làm mob hunt antilon