Hỏi & đáp lập trình

Thảo luận trong 'Lập trình & Đồ hoạ' bắt đầu bởi canh en buon, 23/5/07.

1. Bối Bối

Bối Bối C O N T R A

String.Format("{0:f}", number);
    or
    String.Format("{0:g}", number); .

2. sphinx2

sphinx2 Silent Assassin

String.Format("{0:.#}", number);
    thế này mới được #:-s
    vậy còn với những số rất bé (nhỏ hơn 1) :-?
    VD: 1e-10 = 0,0000000001

3. Bối Bối

Bối Bối C O N T R A

thế thì mình đoán là :
    String.Format("{0:0.}", number); = 0.n
    String.Format("{0:#.}", number); = .n (k có số 0 ở đầu)

4. kulcoofi

kulcoofi Mr & Ms Pac-Man

Em muốn học để viết các chương trình hack, bot dùng cho game OL thì có đc không nhỉ?

5. Phéc Mi Phéc Mi

Phéc Mi Phéc Mi T.E.T.Я.I.S

Mình muốn xin vài ví dụ và tính năng của các lệnh WaitOne() , Reset() và Set() trong khi sử dụng ManualResetEvent ( trong C#)
    Mình hiểu nôm na là khi một thread sử dụng waitone() , nó sẽ bị block để đợi tín hiệu , thread nào sử dụng reset() trước thì thread đó sẽ được ưu tiên chạy trước , và các thread khác khi sử dụng waitone() sẽ bị block cho tới khi thread sử dụng reset() chạy xong . KHông biết mình hiểu như vậy có đúng ko , và nếu đúng thì ta phải sắp xếp lệnh trong thread theo thứ tự nào cho đúng

thread.WaitOne();
    thread.Reset();
    thread.Set();

hay là

thread.Reset();
    thread.WaitOne();
    thread.Set();

6. o0olangtuo0o

o0olangtuo0o Mr & Ms Pac-Man

mấy bạn giúp chương trình quản lí sinh viên bằng dev c với thanks.yc nhập thêm xóa sửa sinh viên
    ah` trong dev c không sử dụng đc hàm gotoxy hã mấy bạn.

Chỉnh sửa cuối: 1/12/10
  7. Minamoto_Shizuka

Minamoto_Shizuka The Warrior of Light Lão Làng GVN

gotoxy không phải hàm của C/C++ chuẩn. Bạn nên dùng thư viện ncurse để thay thế: http://tldp.org/HOWTO/NCURSES-Programming-HOWTO/

8. nguyen3110

nguyen3110 Youtube Master Race

các bạn cho mình hỏi để học C++ thì cần chương trình ji để học... ai rãnh thì cho mình link down lun nha... đang tực học C++

9. DieForSure

DieForSure T.E.T.Я.I.S

Hiện h mình đang sửa ứng dụng web cho công ty, lúc đầu là xuất dữ liệu từ DB ra file .xls. H các sếp mún xuất dữ liệu từ db ra file .csv với format dựa trên file template đính kèm theo đây, mình đang bí wá bạn nào bik chỉ giúp mình nhé. mình viết bằng java nha :D
    http://www.mediafire.com/file/1oit5t99ym9qn6a/template.csv

10. liondien10

liondien10 Mr & Ms Pac-Man

Pro nào biết cách làm một game java cho hệ máy Nokia ko ạ :((

11. shuri711

shuri711 Vác Cứng ♞ Blade Knight ♞ Lão Làng GVN

hiện mình đang có bài toán C ++ cần giúp đỡ , có a e nào biết chỉ giùm mình với , xin cảm ơn a e ^:)^

cảm ơn mọi người đã quan tâm , bài đã giải đc , xin cảm ơn lần nữa ạ

Chỉnh sửa cuối: 9/12/10
  12. nguyen3110

nguyen3110 Youtube Master Race

trời ơiiii là trờiiiii. box này cóa ai quản lý hok thế x-( người xin wa trùi mà hok ai phụ vậy :((

13. phatmt

phatmt Youtube Master Race

mình có 1 table DSKH gồm có : mskh(cũng là số thứ tự khách hàng) , tench(tên cửa hàng) , dc(địa chi),mast(mã số thuế) , 1 table Hanghoa gồm có : mahh(mã hàng hoá), tenhh(tên hàng hoá) , tenct( tên công ty sx), dvt(đơn vị tính) , dg(đơn giá) và 1 table banhang gồm : mskh , tench , mahh , tenhh (bốn cái đó được cập nhật liên kết từ 2 table trên) , soluong ( số lượng ) , ngaygiao . Tôi muốn tạo 1 query gồm : mskh( ẩn ) , tench , mahh( ẩn ) , tenhh , dvt , dg , soluong , thanhtien( thành tiền ) = dg*soluong và tính tổng sum thanhtien . tạo 1 form ở đó có các nút thêm , xoá khách hàng , nút giao hàng mà khi bấm hiện ra : tench( dạng list box để dể chọn) , tenhh ( dạng list box ) , soluong , ngaygiao . nut lưu để lưu hoá đơn . Và bảng in để có thể in ra hoá đơn đỏ cho toàn bộ số lượng hh mà 1 kh nào đó lấy trong ngày ( hoá đơn GTGT ) có tính thuế 10% trên tổng số tiền và tổng tiền sau thuế. các bạn giúp mình tạo bản access này với , cảm ơn nhiều . Bài giải các bạn gởi về địa chỉ mail : [email protected] . Xin đa tạ

14. |\/|r.|<or

|\/|r.|<or Donkey Kong

cho tớ hỏi cái đoạn này nó chạy ra thế nào vậy ? return 0 nghĩa là thế nào @.@ nếu đc thì chỉ tớ tất cả các dòng thực hiện cái gì luôn , học mà chả hiểu gì cả :((

15. Funnnny

Funnnny Will Code Python For FOOD Moderator

Học mà chả hiểu tí gì thì học lại được rồi ;)

16. HieuNM

HieuNM Mayor of SimCity

có ai biết tại sao 1 file chương trình được viết c# khi chạy lại chiếm nhiều ram không?
    mình tạo thử 1 cái project chỉ gồm 2 cái textbox + 1 cái button + cả thẩy 4 sự kiện cho 2 textbox mà ram nó chiếm tới 8MB? :(

17. PhiLongXP

PhiLongXP Youtube Master Race

8MB là bình thường thôi không có gì lạ đâu, đối với một managed application vì CLR nó phải load trước một số assembly từ .NET Framework và tạo thêm một cái gọi là GC heap (Garbage Collection heap). GC heap là nơi allocation và de-allocation những cái "mọi thứ đều là đối tượng" ở đó.

Nói chung đó là mức tối thiểu bắt buộc của managed application rồi. Mức độ consume memory cũng còn tùy thuộc vào platform cũng như phiên bản CLR nữa. Nếu dùng 64bit thì nó còn có thể consume lên đến 13-14MB ram nữa. :(

Đó là cái giá cũng khá rẻ cho Rapid Application Development và ít phải nghĩ đến làm thế nào để allocation memory cho tốt để hạn chế memleak. Ít phải nghĩ thôi, vì cho dù đã có GC nhưng hoàn toàn vẫn có thể xảy ra memleak nếu sử dụng không hợp lý.

P/S: Tạo một cái application gốc, hay cả console application thì nó cũng đã consume ở mức đó rồi nên không cần phải lo há. :D

Tóm lại nếu không muốn thì có thể quay về với unmanaged code và chuẩn bị tinh thần bỏ thời gian vật lộn với memleak cũng như tối ưu hóa tối đa algorithm sử dụng. :P

18. Vì một người...

Vì một người... Legend of Zelda

ở đây có ai học APTECH đến môn HDJ ko nhẩy, cho mình hỏi cái! :D

19. rekkhan

rekkhan Dragon Quest

mình đang sử dụng C để viết 1 chương gom dữ liệu từ nhiều file vào 1 file. cụ thể là có 1000 file chứa dữ liệu, yêu cầu là gom dữ liệu từ 1000 file đó lại, sắp xếp vào 1 file duy nhất. Mình đang bí là làm sao mở lần lượt hết 1000 file đó (ko thể viết 1000 lệnh mở lần lượt từng file được), có ai biết chỉ giùm. Cám ơn nhiều.

20. Funnnny

Funnnny Will Code Python For FOOD Moderator

File có cấu trúc chung gì ko ?, hay là ở cùng 1 thư mục hoặc gì đó đại loại thế