Hỏi đáp về Silent Hill 4: The Room

Thảo luận trong 'Silent Hill Fans Club' bắt đầu bởi nthnth, 29/6/04.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Tiasangtinhyeu

Tiasangtinhyeu Youtube Master Race

Mình chơi xong cả bốn phần rồi...cảm nhận của mình là ko phần nào hăy bằng hai phần đầu.

2. banda

banda Persian Prince

Theo tớ thì ko phần nào hay bằng phần 2, sau đó là 3.Có lẽ vì SH1 quá xấu chăng:D.Chắc là do cậu.....post bài nhầm chỗ=)).

3. giang loves game

giang loves game Mario & Luigi

Mỗi phần đều có cái mới và nét riêng, chỉ có phần 1 là mình không thích lắm, bởi nó khá đơn giản trong việc miêu tả nội tâm nhân vật.

4. Tiasangtinhyeu

Mình nói hay là nó hay ở nội dung và cách chơi chứ ko phải đẹp...các bạn nên nhìn nhận sâu sắc...nền tảng bao giờ cũng là cái hay nhât để làm cái tiếp theo...ko xét về đồ họa.

5. kebanlen1502

kebanlen1502 Youtube Master Race

cách chơi mà hay, chơi ở góc nhìn thứ 1 mới hay
    tui chơi tới cái chỗ xếp 5 cuốn sách của xách bia rồi thấy có 4 số rồi tiếp theo làm gì nữa, tui đi hết tất cả các phòng rồi, không còn đường đi nữa

6. banda

banda Persian Prince

Cái cửa nằm ngay trong tiệm sách đó cậu, sau lưng chỗ quầy tính tiền í.
    Ấn tượng ban đầu bao giờ cũng là cái quan trọng nhất.1 game hay phải xét toàn diện, cả đồ hoạ, âm thanh, cốt truyện lẫn cách chơi.SH3 đã làm được điều này nên mới được GS chấm là game KD hay nhất 2003:cool:.Tui ko bao giờ chơi FF vì nó quá xấu.

7. kebanlen1502

Sh 3 có mã máu không vậy nếu có thì cho mình xin , nhập cheat như thế nào nhớ huớng dẫn mình lun, hôm bữa nghe ai nói có vụ khử răng cưa gì đó nhưng sao chơi SH3 này mình vẫn thấy răng cưa mà

8. Tiasangtinhyeu

Ôi các bác ở cái thời chơi SH 1 ngay khi nó mới ra thì mới biết thế nào mà hay....chán.

9. Bengal

Bengal Donkey Kong

Hic hic! Mấy hôm trước net nóa hỏng, ko lên đc box mình. Giang đã trả lời mấy câu hỏi của Takeuchi Rio nhưng tui cũng muốn trả lời thêm vào 1 chút.
    Cũng có thể nói là Walter có bị dằn vặt thật, nhưng cũng có thể nói là do Walter tin rằng, những người bị chết kiểu đó sẽ biến thành những con ma bất tử (=)) chết roài mà còn bất tử) kinh khủng như vậy, vì thế nên niềm tin đó của Walter đã phản ánh lên Thế giới nội tâm của hắn.
    Còn đối với những con ma, đấy chính là những Linh hồn-Sóng não thực sự của những nạn nhân bị hại, nhưng do sức mạnh Ý nghĩ của Walter quá mạnh, các linh hồn đó bị ảnh hưởng lớn và vì vậy, họ cũng hành động theo đúng theo niềm tin mà Walter tin vào.
    VD: Nếu Walter giết 1 nạn nhân A và hắn tin rằng, sau khi chết, nạn nhân A sẽ phải làm việc B chẳng hạn. Vậy thì sẽ đúng như vậy, nếu nạn nhân A bị Walter giết, linh hồn của nạn nhân A sẽ phải làm cái việc mà Walter tin vào. Nạn nhân A có muốn làm việc đó hay ko, ko quan trọng.

:D Có lẽ, Takeuchi Rio chắc là người đầu tiên đặt ra nhiều câu hỏi như thế này. Trong SH4, có khá nhiều các lý thuyết mê tín của The Order. Walter đọc được những lý thuyết này và tin vào đó, vì vậy mà những niềm tin mù quáng, những dằn vặt và ám ảnh của hắn được thể hiện lên Thế giới nội tâm của hắn. Nếu muốn hiểu rõ ý nghĩa của những con quái vật, ma hay ngay cả cấu tạo các tòa nhà trong Thế giới Nội tâm của Walter thì ta phải tìm hiểu những lý thuyết của The Order mà Walter bị nhồi nhét và tìm hiểu quá khứ của hắn.

Bạn đang nói về ma hay về quái vật? Nếu về ma thì chắc chắn, mỗi nạn nhân chỉ hiện hữu dưới dạng 1 con ma thôi. Bạn thử để ý xem, không bao h ta có thể gặp 2 con ma giống hệt nhau cùng 1 lúc cả. Còn nếu nói về quái vật thì đúng là như bạn nói, nó có nhiều. Tất cả bọn chúng được tạo ra là do nỗi ám ảnh của Walter. Đa số bọn quái vật đều thể hiện những hình người, hình thú quái dị. Lý do của việc đó chính là Walter hồi trẻ, đã đi học giải phẫu. Nói chung là hắn cũng tiếp xúc với khá nhiều những thứ quái dị, cộng thêm với tâm hồn bị tổn thương của hắn nữa, thành ra các con quái trông có hình dạng kinh tởm như vậy.

Nạn nhân số 7 & 8 chắc chắn là cũng trở thành những hồn ma bất tử trong Thế giới nội tâm của Walter. Chỉ có điều là ta chưa gặp thôi.
    Còn con quái 2 đầu lại không phải là linh hồn của 2 đứa trẻ đó. Con quái là sự thể hiện nỗi dằn vặt của Walter sau khi đã giết 2 đứa bé thôi. Con quái đó được tạo nên bởi sóng não của Walter chứ không phải là Sóng não của 2 đứa bé. Nên nhớ rằng, 2 đứa bé đã bị Walter dùng rìu chặt nát, vì vậy mà chân tay, đầu, mình của chúng bị đứt rời, lộn xộn. Chính vì thế mà Thế giới nội tâm của Walter đã phản ánh sự dằn vặt của hắn thành 1 con quái 2 đầu, tay được thay cho chân.

Thêm nữa là 2 đứa trẻ không phải là anh em sinh đôi, bọn chúng cũng ko bị mù.

Tất cả các nạn nhân từ 1 đến 10 là do Walter khi còn sống giết, hắn tự tay mình khắc lên người họ những con số. Nạn nhân thứ 11 là Walter, hắn cũng tự tay khắc cho mình. Còn các nạn nhân từ số 12 trở đi sẽ bị giết trong thế giới tâm tưởng của Walter. VD nếu nạn nhân A bị lọt vào trong Thế giới Nội tâm của Walter, A bị 1 con quái vật dìm xuống nước cho tới chết, thì trong thế giới thật, A đã tự mình dìm mình cho tới chết. Đối với các con số cũng tương tự, các nạn nhân từ số 12 trở đi sẽ tự khắc lên mình các con số.

Hehehe! Nếu ko cắm kiếm vào con ma Cynthia, thì nàng sẽ theo bạn cho đến hết trò chơi đóa!:devil:

Joseph đã bị chết trong thế giới của Walter rồi, đấy chính là linh hồn của Joseph mà thôi. Thời điểm mà Joseph chết chính là thời điểm mà Henry bắt đầu gặp những cơn ác mộng khi ngủ. Cơn ác mộng đó chúng ta đã được chứng kiến ngay từ đầu trò chơi.
    Trong niềm tin của Walter, Joseph đc chọn vào làm vị trí của Giver of Wisdem trong nghi lễ 21 Sacraments. Ông ta sẽ có nhiệm vụ phải đưa các thông tin cho Receiver of Wisdem là Henry. Chính vì vậy mà Henry luôn luôn được nhận những thông tin quan trọng từ Joseph.
    Thêm nữa, ta cũng biết rằng, Walter giết người theo hệ thống Card Tarot. Mà số thứ tự của Joseph là gì? 15/21. Con số đó tương ứng với Card Tarot thứ 15 - The Devil.
    Bây h mời xem hình ảnh của quân bài số 15 ấy:
    Trông có thấy giống cảnh mà Joseph thò nửa người ra nói chuyện với Henry và Eileen ko? Joseph đứng đúng vào vị trí của con quỷ. Eileen đứng đúng vị trí của người phụ nữ và bên cạnh là Henry ở vị trí của người đàn ông.

Tương tự như cách giải thích của Giang.

Tự sát là để hoàn thành nửa đầu của 21 Sacraments. Trong nghi lễ đó ghi như vậy thì Walter phải theo thôi. Toàn văn của nghi lễ đây:
    "The First Sign. And God said, At the time of fullness, cleanse the world with my rage. Gather forth the White Oil, the Black Cup and the Blood of the Ten Sinners. Prepare for the Ritual of the Holy Assumption. The Second Sign. And God said, Offer the Blood of the Ten Sinners and the White Oil. Be then released from the bonds of the flesh, and gain the Power of Heaven. From the Darkness and Void, bring forth Gloom, and gird thyself with Despair of the Giver of Wisdom. The Third Sign. And God said, Return to the Source through sin's Temptation. Under the Watchful eye of the demon, wander alone in the formless Chaos. Only then will the Four Atonements be in alignment. The Last Sign. And God said, separate from the flesh too, she is who is the Mother Reborn and he who is the Receiver of Wisdom. If this be done, by the Mystery of the 21 Sacraments, the Mother shall be reborn and the Nation of Sin shall be redeemed".
    Đoạn in đậm là đoạn yêu cầu người thực hiện 21 Sacraments phải tự tử.

Đứa trẻ đó chính là hiện thân của những gì tốt đẹp nhất trong tâm hồn Walter. Walter bị tiêu diệt thì đứa bé đó cũng sẽ chết!

Hề hề! Cái này thì đúng là cũng chưa hiểu rõ cho lắm. Có lẽ là nếu làm như vậy thì game sẽ trở nên quá khó (vì Eileen và Cynthia chúng ta ko thể trực tiếp điều khiển), vì vậy mà nhà sản xuất mới làm cho các con ma chỉ tập trung vào Henry, nhân vật mà ta có thể trực tiếp điều khiển.
    Nhưng cũng có thể Konami có 1 ý đồ nào đó. Phải nghĩ thêm đã.

Cũng chỉ là 1 nỗi ám ảnh về Eileen của Walter mà thôi. Cũng phải hiểu rằng Walter có 1 chút tình cảm đặc biệt đối với Eileen, vì vậy mà việc giết cô ta cũng làm cho hắn bị ám ảnh. Có lẽ vì vậy mà sự ám ảnh đó đã phản ánh lên thế giới nội tâm của hắn thành 1 cái đầu Eileen khổng lồ.

Nội dung và cách chơi thì tùy ở người nhìn. Có người thấy nội dung và cách chơi của 2 phiên bản đầu hay hơn nhưng cũng sẽ có những người thấy 2 phiên bản sau hay hơn. Thêm nữa là "sâu sắc" cũng là 1 khái niệm khá tương đối, tùy thuộc vào người cảm nhận mà thôi.
    Riêng tui thì tui có cùng quan điểm với Giang, tui cũng thấy là SH1 miêu tả nội tâm nhân vật khá đơn giản, không được như những phần sau.

10. kebanlen1502

ai chỉ giùm đi mà tui cứ bị mấy con chó với mấy con gì lùn lùn không đầu cắn chít hoài à, không có mã máu thì khong thể nào về nước đc đâu :-s

11. banda

banda Persian Prince

Cậu vào trong mục Option.Chỗ mục chỉnh độ phân giải í, ngoài độ phân giải ra thì còn có 1 dòng chỉnh các thông số 512x512, 1024x512........Chỉnh lên càng cao thì càng đẹp, thậm chí ko tìm thấy 1 cái răng cưa nếu chỉnh lên 2048x2048:o.Tuy nhiên thì máy phải rất mạnh mới chỉnh lên được cao mà chơi ko bị chậm.Có thể nói là SH tui chơi chưa bao giờ bị giựt, chỉ chậm là cùng, tốt nhất là để 1024x1024.

_Còn cheat thì SH3 ko có, nhưng Trainer thì loạn, vào code5.de hoặc megagames.com mà down.Down về, chạy game, xem các phím bấm tương ứng với chức năng, vào game thì bấm phím đó để xem tác dụng.Lưu ý là ko nên lạm dụng vì 1 số có thể gây lỗi.

12. kebanlen1502

Trainer là sao hồi đó giờ mới nghe cheat à (banda hướng dẫn cụ thể giúp)
    Tui lên megagames.com tìm rồi nhưng toàn cái gì không à không thấy SH3 bạn đưa link chính xác giùm đc không?

13. banda

banda Persian Prince

Trainer là phần mềm cheat riêng biệt của từng game (có khi là tổng hợp nếu chủ của nó muốn:D).Khi bật nó lên thì cậu sẽ thấy 1 hình nền trên Destop, nhìn vào trong đó thì sẽ thấy các phím tương ứng với chức năng.Ví dụ: F1 là bất tử máu, F2 là bất tử đạn.Vào trong game, bấm phím nào thì chức năng đó sẽ hoạt động.
    _Nhớ là mở CT đó suốt khi chơi đấy.
    Link

14. minhhuy612

minhhuy612 Youtube Master Race

Các bác giúp em với, em chơi SH4 ngay đoạn đầu tiên, lấy được đồng tiền xuống phố Lynch Street, qua phía bên kia của ga tàu hỏa, rồi vào căn phòng cuối cùng, save một cái, sau đó trèo lên cái thang, rồi đi lên phía trên qua cái băng chuyền, cái đoạn mà qua đó đầy bọn ma thò ra trên bờ tường vụt tới tấp vào mình ấy. Em qua chỗ đó rồi, thấy bảo phải "gỡ tấm Placard và đi vào căn phòng, sau đó sẽ có một đoạn phim, và phải ghi nhớ những con số trong đoạn phim ấy...." nhưng mà em vừa lên đến gác thì xung quanh thằng Henri tối om, thằng Henri của em vẫn hoạt động được, đi lại, cầm súng bắn, chạy, nhưng mà xung quanh tối om, ko biết chạy hướng nào, bật bản đồ lên mà chạy mò cũng ko được, cuối cùng ko biết làm thế nào, đành thoát ra, chơi lại. Nhưng mà cũng cứ đến đoạn đó thì bị tương tự, có bác nào gặp tình huống tương tự ko, chỉ em với :((

15. banda

banda Persian Prince

Không! Xui quá hén. Mà anh Nth khi viết HD là chưa chơi hết nên cứ nói là nhớ số đó, chứ cậu ko cần nhớ mấy số đó làm giề đâu:D.

_Nếu cậu chạy mò được thì chạy như sau: Sau khi ra khỏi thang máy (thoát khỏi bọn trên tường quất tùm lum í).Chạy thẳng, đến khi Henry ko chạy được nữa (đụng tường) thì quẹo trái, cậu sẽ thấy là Henry đang chạy lên cầu thang.Sau khi lên khỏi cầu thang, lập tức nhìn bên phải, cánh cửa có gắn tấm mề đay nằm ngay đó, lấy và bước vào phòng, xem phim.

_Hy vọng cậu dựa vào đây mà mò mẫm được nhá.

16. Takeuchi Rio

Takeuchi Rio Phenomenon Moderator Lão Làng GVN

17. minhhuy612

Vấn đề là em chạy hết thang máy, chạy lên tới cầu thang bộ, vừa hết thang bộ chuyển cảnh xong chưa kịp soi xem xung quanh có cái gì thì đã thấy thằng Henri đứng giữa bóng tối, cứ như là cảnh loading trong SH1 ấy, thế rồi chạy mãi, chạy đủ các hướng, mà thấy rõ ràng là lúc bật bản đồ lên thấy nó xoay theo các hướng thật, nhưng mà vị trí thì chẳng thay đổi chút nào... cay quá các bác ạ
    Máy em dùng card FX5200 128MB, Ram 256, PIV2.4 (có lúc dùng card N6200 128MB) có chơi được onimusha ko các bác, cấu hình thế có chơi được RE4 ko ạ ... em điên với thằng SH4 này quá ...

18. banda

banda Persian Prince

Không! Chơi được thì được nhưng giực ta bà luôn.Nói chung là máy ông gần giống máy tui, có khác cái card 1 chút (tui là FX5700) nên rất dễ so sánh.

_Ông thử tắt hết tất cả hiệu ứng, hạ thấp độ phân giải xuống.Nếu vẫn còn thì nhớ xem trong quá trình cài có báo lỗi ko.

Bởi vậy nên tui mới chỉ ngay từ lúc ra khỏi thang máy, cậu ko cần để ý gì hết, ra khỏi thang máy là chạy thẳng, chờ khoảng 1 lúc sau thì quẹo trái, rồi vừa chạy vừa quẹo về phía bên trái và nhấp nhấp phím mở cửa.

19. minhhuy612

Chẳng biết tắt hiệu ứng ở chỗ nào ạ . Vào option thì chỉ có chỉnh độ phân giải màn hình với độ sáng tối, chứ chẳng biết các hiệu ứng khác chỉnh ở đâu, ở ngoài win thì chỉ có config combat thôi à ... Hình như lúc cài nó có báo lỗi 1 lần hay sao đó, mà từ lúc hỏi các bác đến giờ, vào game xong, đi được vài phút, nó đá em ra ngoài win :(( thế mới đau cháu :((

20. mida1985

mida1985 Youtube Master Race

chài bây giờ vào box SH mới bít được mấy cái vụ cắm nến trong SH4 , lúc trước mới chơi lần đầu phá băng xong nghĩ đi nghĩ lại ko bít mấy cây nến để làm gì cả nên lấy ra đốt chơi giờ mới hiểu hết ý nghĩa của nó. Mà mình về nước thì Henry vào thăm Eileen trong bệnh viện thì đó là kết thúc gì vậy các Pro? Bad , Bad+ or Good , Good+ ???
    Thanks
    Máy nhà bạn sử dụng card có chip FX 5200 vậy là giống mình rồi (nhưng của mình là Asus , còn bạn của hãng nào) và PIV 2.4gb là mạnh hơn mình rồi vì mình xài Celeron 2.53gz nhưng bù lại Ram mình 512 ,ổ cứng cũng ko được Sata cũng ko có Siêu phân luồng nhưng mình chơi SH4 và RE4 thì vô cùng good chỉ ngán những lúc ra sương mù thì chạy hơi chậm thôi .

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.