Hỏi đáp y học !

Thảo luận trong 'Lưu Trữ' bắt đầu bởi tkthien, 3/9/09.

1. phamduyanh

phamduyanh R.I.P

flouride gây sạn thận :-/ dầu cá làm ra vit A :-/
    flouride nhìu thì có thể gây xỉn đen men răng là chính thôi, chứ mà chưa nghe sạn thận gì cả :| dầu cá nhìu vit A thì có, chứ làm gì dầu cá làm ra vit A :| mà vấn đề là để ngộ độc vit A cần phải cỡ 400.000 UI/ngày x 10 ngày. Uống viên dầu cá làm thế quái nào đc 5000 UI/viên đâu mà lo

2. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Có thấy tui để là về lâu dài không? Biết là 1 bữa ăn bình thường Vitamin A lấy vào cơ thể là bao nhiêu không, mà cần phải uống thêm dầu cá?

3. spy_baby007

spy_baby007 Donkey Kong

Tốt nhất ra tiệm thuốc hỏi thử cách dùng đi bạn, nhà mình cũng có thuốc ngoại mà ít khi dám xài lắm :)

4. friendshjt

friendshjt Mr & Ms Pac-Man

Cho tớ hỏi một chuyện khá là tế nhị nhá...
    Chẳng là tớ có cảm giác mình bị nghiện cái mà bên box 50 gọi là quay tay á... Mà tớ mới 15 tuổi thôi. Làm sao để tớ từ bỏ cái trò kinh tởm và bệnh hoạn này hả các bác. Giúp mình với đi. Mình thề mình nói sự thật đấy. Chị daki hoặc chị Pooh đừng ban em tội nghiệp... Giúp em với

5. KARL_KANI

KARL_KANI Mario & Luigi

tóc vừa rụng,lại bị bạc
    vợ con chưa có,thế này chít mất
    làm sao bây h :((

6. nglekhoi

nglekhoi Legend of Zelda Lão Làng GVN

hôm qua , lúc dắt xe, do bất cẩn nên bị chân chóng xe vướng phải làm sứt 2/3 móng ngón chân cái =(( , đã rửa bằng nước muối . Giờ nó đang cong khoảng 20 độ , đụng vào hơi rát và bắt đầu có mủ :( . Tớ nên lên trạm y tế nhổ hay là để nó tự rụng đây ? :(

7. KARL_KANI

KARL_KANI Mario & Luigi

cứ để kệ nó,rồi tự lành,móng mới lại mọc ra thôi
    lúc trước chơi quay bị vập vào móng tay cũng vậy

8. rongphalehp

rongphalehp Youtube Master Race

Tối hôm qua chạy xe tông vào cục đá. Bị văng tới phía trước, đầu đập ngửa ra đường,may có nón bảo hiểm.
    Có thể dẫn đến chấn thương đầu không?

9. NguyenQuyDuy

NguyenQuyDuy Mario & Luigi

tớ có chuyện muốn hỏi:

ngày trước tớ uống bia rượu, tuy ko phải là dạng hay nhậu nhẹt gì, nhưng rượu cũng phải uống được 7-8 chén (vodka) còn bia cũng phải uống được 4-5 chai (bia Hà Nội), thỉnh thoảng say thì có, nhưng CHƯA BAO GIỜ bị đỏ mặt, nhưng sau đợt ốm vừa rồi (chỉ là sổ mũi nhẹ thôi) thì tớ uống có 2 chén rượu (hoặc 1 chai bia) là mặt đã đỏ lắm rồi, người thì nóng bừng bừng, nên không dám uống thêm nữa :( cho tớ hỏi tớ bị làm sao vậy (tớ khỏi hẳn ốm rồi nhé) :(

10. drhien

drhien Mr & Ms Pac-Man

Da đầu bạn có bị xay xát không? Bạn hiện tại có nhức đầu, hoa mắt, buồn nôn, buồn ngủ không?
    Hỏi để cẩn trọng, riêng trường hợp của bạn thì tôi nghĩ 95% không sao rồi (nhờ đội mũ bảo hiểm)

11. july3rd

july3rd Legend of Zelda

Mấy hôm nay đi đại tiện thấy có máu, vài hôm đầu cứ tưởng vì rặn nhiều nên bị xước hậu môn thôi, dè đâu cứ mỗi lần đi là lại có máu. Lo quá, ko biết có bị trĩ ko =((. Tớ lại đang ở nước ngoài mới chết =((. Ko có bảo hiểm y tế, chỉ có bảo hiểm xã hội thôi =((. Ai biết biểu hiện của bệnh thì bắt mạch tớ với :(

12. drhien

drhien Mr & Ms Pac-Man

Tôi nghĩ đến 2 nguyên nhân
    1. Bạn bị dị ứng với loại bia rượu đó (còn triệu chứng gì bất thường khác không, ví dụ như ngứa ngáy ... ?)

2. Bạn bị cơn đỏ bừng mặt của người châu Á (Asian flush reaction) sau khi uống rượu . Rượu khi vào cơ thể (ethanol) sẽ được chuyển hóa thành acetaldehyde, sau đó được men ALDH (acetaldehyde dehydrogenase) chuyển thành acid acetic. Trong 3 chất trung gian chuyển hóa trên, acetaldehyde là độc nhất và có khả năng gây ung thư hầu họng, ethanol ít độc hơn và acid acetic hầu như vô hại .

Cơn đỏ bừng mặt xảy ra khi bạn bị thiếu men ALDH (có thể bẩm sinh do di truyền - thường xảy ra ở người châu Á, vì vậy mới có tên là Asian flush reaction ; hoặc thứ phát sau bệnh, tổn thương gan) . Khi đó , acetaldehyde sẽ tích tụ và gây phản ứng dãn mạch làm đỏ mặt, cổ hoặc toàn thân ; kèm theo nhức đầu, chóng mặt, buồn nôn, mạch nhanh, bứt rứt ... theo bạn mô tả là thấy người nóng bừng bừng .

Bạn có thể kiểm tra bằng cách ... uống tiếp vài lần nữa với những loại bia rượu quen thuộc, nếu lần uống nào cũng đỏ thì bạn đã rơi vào trường hợp 2 . Khi đó , không còn cách nào khác là bạn nên dần dần ngưng các chất có cồn , đi kiểm tra sức khỏe tổng quát (xem có tổn thương gan không)

:) Chúc bạn khỏe .

13. drhien

drhien Mr & Ms Pac-Man

Đi cầu ra máu :

1. Trĩ : máu loãng bao phân hoặc ra sau phân, có thể nhỏ giọt hoặc thành tia, thường không đau, kèm theo khối trĩ sa, có thể tự thụt vào khi đi cầu hoặc phải dùng tay đẩy vào . Làm gì tốt ? Uống rau má, diếp cá (nước ngoài kiếm được không?) . Ăn rau , trái cây , uống nhiều nước (> 2L) để phân mềm, dễ đi, không phải rặn .

2. Nứt hậu môn : do đi cầu phân cứng, vượt quá khả năng co dãn của cơ thắt gây rách , thường đau vừa đến nhiều . Đi cầu vừa đau vừa ra máu, do phân ma sát vào chỗ nứt . Làm gì tốt ? Quan trọng nhất là phải giữ phân mềm, phân cứng thì cứ ma sát kích thích chỗ nứt liên tục, khiến viêm cấp không khỏi, trở thành viêm mạn, vết nứt bị xơ hóa, phải mổ cắt . Ăn rau, trái cây, uống nhiều nước (>2L). Nếu quá đau thì dùng thuốc : kháng viêm, giảm đau , lựa OTC mà dùng , nhớ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng (đã có trường hợp bệnh nhân uống lộn thuốc nhét :(( )

3. Viêm đại tràng chảy máu : đau bụng, khó chịu ở bụng , rối loạn tiêu hóa, tiêu chảy, táo bón lẫn lộn . Phân đen, sệt, dính, tanh đặc trưng (ngửi xong ngất luôn), máu loãng lẫn nhầy, rất hôi . Làm gì tốt ? Vô bệnh viện, tìm đúng nguyên nhân mới chữa hết được .

3 nguyên nhân trên thường gặp, bạn xem bạn nghiêng về nguyên nhân nào? Nếu đều không phải thì tôi sẽ đề nghị các nguyên nhân khác . Tốt nhất là bạn đóng bảo hiểm đi, vì muốn chẩn đoán cho kỹ lưỡng thì phải có nội soi , phải vào bệnh viện .

Chỉnh sửa cuối: 19/2/10
  14. MaxPayne181991

MaxPayne181991 T.E.T.Я.I.S

cắt nó đi, ko còn gì để quay:)):)) tốt nhất bạn nên gặp bác sĩ tâm lý thì đúng hơn

15. vipvip2000

vipvip2000 Youtube Master Race

Cắt đi là xong \m/

16. july3rd

july3rd Legend of Zelda

Tớ vừa đi bv về. Đọc bài của bạn tớ nghĩ mình thuộc TH 2, vì theo TH 1 thì tớ ko chảy máu thành dòng. Ông bác sỹ cho tớ thuốc Trimebutine, bạn xem xem thế nào. Thx nhiều nhé

17. haru_iosha

haru_iosha Dragon Quest

có nhiều ý kiến trái chiều về quay tay, theo mình, cái này ko hẳn là xấu, tuy nhiên đừng sa đà quá mà rồi lệ thuộc vào nó, cái này giúp giải tỏa phần nào về những căng thẳng sinh lý. nhớ là cái gì thái quá cũng ko tốt, qua thời gian này tự nhiên bạn sẽ tự bớt muốn quay tay thôi. Ko phải lo lắng quá.

18. drhien

drhien Mr & Ms Pac-Man

Ừ, cho Trimebutine thì có lẽ là nứt hậu môn rồi. Chẩn đoán của bác sĩ là gì vậy bạn? Nhớ Trimebutine uống trước ăn 30 phút thì mới có hiệu quả tốt nhất nhé .

19. july3rd

july3rd Legend of Zelda

Nói ra mắc cỡ chứ tớ nghe dc ổng chẩn gì tớ chết liền :D. Ổng hỏi đại khái là thường đi toa lét vào lúc nào, đi lỏng hay đặc, nhanh hay chậm, rồi có bị đau bụng hay là ko... Um thuốc ổng cho uống 15 ngày, mong là sẽ chuyển biến tốt :-SS..

Cám ơn drhien nhiều nhiều nhé :D

20. 436179825

436179825 Youtube Master Race GameOver

cho mình hỏi: tai trái của mình hễ mà người ta ngoáy vào là cổ họng mình bị hen chịu không nổi phải ho sặc sụa luôn. Tai phải thì không sao. Không hiểu mình bị mắc chứng gì vậy :(