Hỏi đáp y học !

Thảo luận trong 'Lưu Trữ' bắt đầu bởi tkthien, 3/9/09.

1. july3rd

july3rd Legend of Zelda

^Chúa ơi, tuyệt đến mức không thể tuyệt hơn nữa.

Tiện đây drhien lập thực đơn dùm tớ được không? Đủ chất là ok rồi. Sau khi dừng uống trimebutine gần 1 tuần thì lại đi cầu ra máu. Tớ biết là thiếu rau nên 1 ngày tớ đã ăn 1 trái táo nhưng vẫn không xi nhê, rau thì bên này đắt đỏ lắm. 1 tuần mình ăn hơn 2kg thịt (các loại) thì là ít hay đủ nhỉ ?

Thực đơn tìm trên mạng toàn loại lôm côm, nói sâu xa vào các loại kcal có trong thức ăn mà người dùng thì cần chi tiết hơn 1 chút. Giúp tớ nhé :)

2. duongqua_661

duongqua_661 C O N T R A

cho em hỏi là sau khi bị ban sởi thì tự nhiên cổ em có nổi hạch nhưng không đau,nhỏ,nằm ở hai nơi : dưới lỗ tai khoảng nưa gang tay và dưới hàm em :( cho em hỏi vậy là có sao không ạ :( nghe nói có thể ung thư nữa :-ss

3. hoabinh2

hoabinh2 Mr & Ms Pac-Man

cho em hỏi nếu mình nuốt 1 tí xíu máu của người bị hiv vào bụng thì có bị lây ko? ( rất ít chưa đc 1 giọt)

4. dylan_@_SH

dylan_@_SH Mr & Ms Pac-Man

Em muốn hỏi mọi người là: Em rất hay bị viêm họng, nhất là vào mùa hè và đông. Mùa hè ko bao h uống nước lạnh, mùa đông mặc quần áo đầy đủ nhưng vẫn viêm họng. Em đang viêm họng và rất khó chịu :(( Mong mọi người tư vấn giúp :D

5. Cóc_vàng

Cóc_vàng Youtube Master Race

đi tập võ hay tập thể hình bác ạ,sức đề kháng tăng theo mức tạ :))
    tránh thức đêm,vì thức đêm hay có gió lạnh đột xuất,mùa đông ra đường mặc ấm kể cả hơi hơi lạnh,mùa hè k cho gió quạt chĩa vào người,chỉ cho vào chân thôi
    ăn dc mật ong hàng ngày thì tốt(tí xíu vào cái thìa thôi),vì mật ong là kháng sinh của thiên nhiên
    uống sữa hàng ngày

6. DarkForest

DarkForest Donkey Kong

có thể mới ốm dạy hạch chưa lặn kịp thui:>,cũng có thể cơ thể bị viêm nhiễm ở chỗ khác.bạn yên tâm đi,mình ko nghĩ là ung thư đâu =))
    ko sao đâu bạn :D,yên tâm là HIV ko lây qua dg tiêu hóa mà qua dg máu(tuy nhiên cũng ko loại trừ đường tiêu hóa của bạn bị sứt sát như miệng lở loét,cắn vào lưỡi ;)),loét dạ dày;;)vv..vv..nhưng nếu có sứt sát thì tỷ lệ nhiễm cũng rất thấp vì virus HIV thực ra rất yếu)
    mà minhg muốn hỏi tại sao bạn lại nuốt phải thế :-o
    bạn có sống gần khu công nghiệp gì không?nguồn nước nhà bạn là nước gì?bị viêm họng bạn có điều trị ở đâu chưa?thêm nữa,bạn có hay đau yếu ko?:D
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    bạn có thể vào đây để tham khảo về việc tập thể hình nhé^^ : webthehinh.com ;)

7. drhien

drhien Mr & Ms Pac-Man

Câu dễ trả lời trước nhé "1 tuần mình ăn hơn 2kg thịt (các loại) thì là ít hay đủ nhỉ ?" Không ít cũng không đủ, mà là quá thừa.

Theo US/Canada Dietary Reference Intake guidelines, nhu cầu protein cho một người lao động bình thường (văn phòng, học sinh, sinh viên...) là 1g/kg cân nặng/ngày. Nếu bạn 60 kg thì mỗi ngày chỉ cần 60g, 1 tuần chỉ cần 420g. Nếu bạn lao động nặng (vận động viên thể thao, võ sĩ, bốc vác...) thì cần ăn nhiều thêm chút đỉnh, 1,6g/kg cân nặng/ngày. Xấp xỉ 100g / ngày cho một người 60kg. Trường hợp đặc biệt như vận động viên thể hình tập tạ suốt ngày thì cần 2 đến 2,5g/ kg cân nặng/ngày là hết cỡ. Tức là 120 - 150g/ngày cho người 60kg, cả tuần cũng chỉ cần 1kg thịt thôi.
    Bạn xơi những 2 kg hoặc hơn :-o

Như vậy thực đơn của bạn đang quá thừa thịt, thiếu rau xanh và trái cây, rất dễ làm phân cứng.

Giờ bạn cứ ăn đủ chất, giảm thịt lại, tăng rau xanh, trái cây, uống ít nhất 2L nước/ ngày, tốt nhất là 2,5L. Rau xanh mắc thì bạn ăn trái cây đi, bạn ăn táo là tốt lắm, còn trái nào rẻ nữa không? Chuối, nho, đu đủ, táo, lê, bom ... đều được. Cữ rượu, thuốc lá (2 cái này gây bón dữ lắm, bỏ được càng tốt). Đi cầu rửa nước, không chùi giấy. Giữ tinh thần vui vẻ, đừng lo lắng quá.

Mong bệnh của bạn sẽ tiến triển tốt

8. july3rd

july3rd Legend of Zelda

Cám ơn drhien nhiều lắm lắm:-bd

9. shoo1000

shoo1000 C O N T R A GameOver

Mềnh có bệnh khó nói... có ai giúp được không ạ! Mình là con trai nhé!

10. haru_iosha

haru_iosha Dragon Quest

làm sao, súng có vấn đề à ?

11. shoo1000

chuẩn... nhưng chưa nặng lắm... mong mềnh không bị ung thư:((

12. haru_iosha

haru_iosha Dragon Quest

bạn bị làm sao ? cứ nói ra ko phải ngại đâu.

13. shoo1000

Uh, cu noi truc tiep nhe! Thuc su minh rat ngai, sau vu nay co le se phai lap nick moi! Mong mod va moi nguoi thong cam, minh onl = blackberry nen khong viet duoc dau! Moi nguoi cho minh chut, minh viet hoi lau! Mong moi nguoi giup minh!

14. shoo1000

Minh 18 tuoi! Minh da tim hieu o cac bai bao nhung chua thay 1 truong hop nao dac biet nhu minh! Co benh giong nhung khong giong hoan toan! Trieu chung lam sang nhu the nay a:
    Minh co qhtd voi 1 nguoi, ca 2 deu la lan dau, lan cuoi vao hoi thang 3 nam ngoai! Va chia tay tu do!
    Thang 9, bao qd cua minh man do ngua! Vet ngua kha nho! Tam 2,3 ngay sau dot nhien loet nhe ra! Rat la sot! Sau do tiep dien 1 tuan va dut! Cho do lai bthuong, co dieu tham lai!
    Va cach khoang 2,3 tuan lai bat dau y nhu vay! Roi lai het!
    Cu the duoc 5 lan, va bay gio van bi, co dieu nang hon!
    Da cho do ngay cang tham, day hon, vung bi ton thuong rong hon! Hinh nhu lan ra ca qdau, xuat hien mang do, nhung k co hien tuong hoi uot bong nhu nhung cho kia!
    A! Cho bao qd deu chay mu, du it hay nhieu!
    Van de la minh ve sinh rat sach se, cung khong nghi do la benh xa hoi!
    Thu 7 tuan truoc 1 minh den bvda lieu kham, hom do dot nhien chay nhieu mu, bac si nu moi nhuc, may ma minh bit khau trang!
    The roi bsi chan doan bi viem quy dau, ke don thuoc gom:
    1 khang sinh
    1 nuoc muoi
    1 kem boi bocidate
    1 ho nuoc!
    Bsi co bao xet nghiem vi thay nhieu mu nhung minh so, va sau khi trinh bay trieu chung, bsi bao khong can nua!
    Van de tu hom do den nay, dung may thuoc do rat kho chiu va sot! Khong thay benh giam, nhung hom qua k thay mu trang nua!
    Minh quyet dinh chi rua nuoc va uong khang sinh thoi vi qua xot, kho chiu, muon rua cung kho vi mo nhon lam! Vay nen k?
    Tu hom qua den hom nay cung deu hoi am dau, met moi, dau dau!
    Neu vai hom nua co khoi thi minh cung khong yen tam vi nho nhu may lan truoc lai tai phat theo chu ki thi cha biet dau ma lan!
    Cac ban jup minh voi, dan ong ma hong cai do thi tu tu cho xong!

15. _IoSha_

_IoSha_ Youtube Master Race

bạn có dùng pikachu ko ? tháng 3 qh mà tới tháng 9 phát bệnh cũng hơi lâu.
    nên đi khám lại thật kỹ bạn ạ, uống thuốc và làm theo chỉ dẫn của bác sỹ.
    Ngồi chờ đốc tơ hien reply nữa.
    .

.
    nước thường ko thể diệt khuẩn bằng nước muối được.
    vẫn nên rửa bằng nước muối, xót thì phải chịu, thuốc đắng dã tật mà. good luck.

16. shoo1000

Con nua! Ban gai cu cua minh chac chan la lan dau! Minh khong hieu lam chuyen do vao ngay den ki va cho ban gai hon vao cho do co phai la nguyen nhan khong? Minh khong thay co mun nhot j ca nen k nghi la bi sui mao ga! Ma k phai thi lam sao u? Benh lau the? Va tai sao cu bi roi lai khoi theo chu ki nhu the? Sao lai khong benh 1 mach? Minh thuc su rat lo!
    .

.
    K dung pikachu! Chang le sau nay co vo cung suot ngay phai dung bcs voi vo? Minh rua nuoc muoi ma:) 1 ngay 2 lan nhung chi rua sau khi rua nuoc thuong! Thank ban gop y nhe!
    .

.
    K dung pikachu! Chang le sau nay co vo cung suot ngay phai dung bcs voi vo? Minh rua nuoc muoi ma:) 1 ngay 2 lan nhung chi rua sau khi rua nuoc thuong! Thank ban gop y nhe!

17. _IoSha_

:( èo, bác ịch vào ngày đèn đỏ à, lại ko đeo pik nữa. Mệt đấy. bệnh tật là khó tránh + nhỡ làm bạn gái có thái thì sao ? nguy hiểm đấy. Cái thứ được ra vào ngày ấy nó ko sạch tý nào đâu bác ạ. Viêm nhiễm là phải.

18. shoo1000

1, 2 lan thui ma! Nhung virut j lai u benh lau the! Ma lan den do thi hinh nhu tu cuoi nam 2008 roi co! Ma sao lai luc bi roi lai khoi roi lai bi roi lai khoi... La qua nhi? A thi minh toan ra ben ngoai ma! May lan vao trong thi la da tinh ngay roi! Co thai sao duoc!
    Doc to giup em voi:((

19. _IoSha_

cái nguy hiểm là cho thẳng vào đúng những ngày có những thứ ko sạch sẽ đẩy ra. Công nhận bác liều thạt

20. DarkForest

DarkForest Donkey Kong

Theo mình nghĩ là bạn bị Herpes sinh dục :).bệnh này do herpes simplex virus (HSV)gây ra,có 2 loại HSV-1 và HSV-2,trệu chứng là những mụ rộp nước nhỏ,bọng nước nhỏ trên vùng SD ỏ hậu môn,các vết loét ở ùng sd gây đau đớn khi đi tiểu,sau đó chúng vỡ miệng tạo thành những vết loét gây rỉ dịch hoặc chảy máu và đóng vảy sau 3-4 days :D.Trong giai đoạn bộc phát, có thể có các triệu chứng nhiễm virus thông thường giống bệnh cúm, gồm sốt, nhức đầu và nổi hạch bẹn.
    Chu kỳ bị Herpes sinh dục :có thể tái phát qua hàng năm. Có những người bị tái phát hàng tháng. Tuy vậy hầu hết bệnh nhân bị bộc phát không thường xuyên.
    bạn xem xem các dấu hiệu này có gần giống với những triệu chứng của bạn ko?(vì thực ra rất hiếm các trường hợp triệu chứng giống hệt sách lắm:D)
    bạn nê khám lại,lấy mẫu bệnh phẩm để xét nghiệm là tốt nhất,ko đau đớn gì đâu.nếu muốn gặp bs giỏi và ko muốn gặp bs nữ thì có thể đăng kí phiếu khám dịch vụ theo yêu cầu tại quầy lễ tân mà :)