Hỏi đáp y học !

Thảo luận trong 'Lưu Trữ' bắt đầu bởi tkthien, 3/9/09.

1. Hanh_1990_14

Hanh_1990_14 Legend of Zelda

Chỉ bị đau đúng tối hôm đó thôi,còn giờ thì ng vẫn bt như trước nhưng bụng vẫn có cảm giác hơi căng và nhói.
    Ngoài ra bác nào biết cho e hỏi phát: sao bà bác sĩ chỉ khám sơ qua bên ngoài đã chẩn đoán là e bị viêm dạ dày,trong khi thằng bạn e thì phải làm nội soi mới đc?

2. IP MAN

IP MAN Donkey Kong

vì đa phần hỏi bệnh về cơn đau/khó chịu là cũng nắm đc phần nào rồi ... còn nội soi thì thường là trịu chứng giống viêm loét xuất huyết nên sợ, phải chỉ định soi để coi có lỡ bị xh hay những thứ nặng hơn ko thôi

3. hoabinh2

hoabinh2 Mr & Ms Pac-Man

mấy bạn cho mình hỏi ăn gì để tan đờm, với lại lâu lâu ngồi xuống đứng dậy hơi hoa mắt chóng mặt nghe nói là do thiếu máu lên não, vậy mình phải làm sao để khắc phục ?

4. PhantomLady

PhantomLady Sonic the Hedgehog ➹ Marksman ➹ Lão Làng GVN

Cái này do thiếu máu. Bạn nên ăn uống, ngủ đầy đủ, bổ sung chất sắt: thịt bò, huyết,v.v... và uống viên sắt nữa. Thằng em mình học y có khuyên thế này: Vitamin C giúp hấp thu chất sắt, cho nên khi ăn những gì có chất sắt như phở bò, bún bò,... thì nên uống nc cam, chanh, hoặc tắc ép, nó giúp cho chất sắt đc hấp thu tốt. Thói quen sau khi ăn sáng là phở hay bún bò thường uống trà đá, cà phê là ko nên vì trong trà, cà phê có chất làm mất tdung của sắt, giống như bỏ tiền ra ăn 1 tô phở mà ko bổ béo gì cả ^^

5. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Mấy loại thuốc bác sĩ cho là loại gì? Có thể viết lên cho anh coi không? Thường bác sĩ dùng những từ dễ hiểu để cho bịnh nhân rõ nhưng trên thật tế anh nghĩ là em bị đầy hơi trong bụng thôi. Viêm dạ dày rất là khó chịu chứ không phải như em đâu. Nếu anh đoán không sai thì bác sĩ cho em khoảng 3 loại thuốc: 1/ giảm đau, 2/ trị tiêu hóa, 3/ thuốc xổ loại nhẹ.

Chỉnh sửa cuối: 20/10/10
  6. Hanh_1990_14

Đầu tiên cho e chích thuốc buscopan gotg dzí truyền nc biển lactat ninger (2 tên này viết khó nhìn wa nên ko biết e có ghi đúng kô)
    Rùi kê cho e cái đơn uống trong 2 tuần là Pantoloc 40mg, Trimafort và Motilium M

7. Introduction

Bác sĩ của em cũng nặng tay thiệt. Chỉ cần khám sơ mà cho 1 đống thuốc tiêu hóa :). Buscopan thì làm giảm co thắt của bao tử và các thuốc sau thì phần nhiều là thuốc trị tiêu hóa chống acid và trị loét dạ dày.

8. Hanh_1990_14

Thế lỡ e đi xét nghiệm mà kô bị viêm dạ dày thì uống mấy cái này có sao kô a :(

9. newnick2

newnick2 T.E.T.Я.I.S

không sao :-" chỉ có tốn tiền thôi ;))

10. Introduction

Chữ "viêm" thường được dùng cho các chỗ nào mà bị cọ sát thành ra đỏ và đau nên gọi vậy. Ít khi bị ảnh hưởng bởi nhiễm trùng nên cho dù uống mấy loại thuốc đó cũng không có gì hại trong vòng 10 ngày hoặc 2 tuần.

11. code47

code47 Mario & Luigi

hic sao 3 tháng nay đầu óc mình cứ căng thẳng đau hoài .. mất ngủ , đêm ngủ ko ngon
    trưa mặc dù rất mệt nhưng nằm xuống 2-3 phút là giựt mình tim đập nhanh làm mình ngủ ko đc , ng rất bực bội
    thỉnh thoảng cứ bị cơn lo âu mà ko biết tại sao ... hổi cách đây 1 tháng làm mình khó thở lắm
    đã chụp ct rùi xquan , điện não đồ mà ko bị gì hết .... có ai biết em bị làm sao ko
    bây h trưa rất mệt mà ko tài nào ngủ đc
    vẫn ăn uống tập tạ bt

12. Tìnhyêu36kế

Tìnhyêu36kế C O N T R A

Mọi người ơi, cho mình biết Sửa mũi có đau không vậy?

13. mr_ken_93

mr_ken_93 Donkey Kong

Các pro làm ơn cho em hỏi. Em hơi thắc mắc về Hiv. Nếu nhu nam với nữ chỉ chà sát cái "ấy" ở bên ngoài ( cô gái còn khô cong thì có sợ bị hiv không vậy :)

14. shoo1000

shoo1000 C O N T R A GameOver

Hôm nay bạn gái em có kinh nhưng chưa mua được thuốc tt hằng ngày, vậy liệu tối mai mới mua và uống thì thuốc có tác dụng ngay không ạ? Thanks!

15. Babycrazy

Babycrazy The Warrior of Light

Cứu em vơi...hôm nay bọn em làm lần đầu.... cơ mà ....cho mãi vào k đc X_X.....nên chán quá .....thôi....

của nó bị nhỏ ý :-?? đút vào nó kêu đau :-<

16. handsome95

handsome95 Youtube Master Race

^ Theo truyện tớ đọc thì bảo là còn tờ rinh nên còn đâu
    Chịu đi theo truyện và báo tớ đọc lần đầu thì đâu lần sau thì sướng cứ như là
    "Một lần mất zin vạn lần zin zín"

17. Introduction

Những chuyện không liên quan tới y học không nên nói ở đây, và chỗ này cũng không ai trả lời những việc về sinh lý.

18. Babycrazy

Babycrazy The Warrior of Light

chuyện này có chứ .... mình tưởng con bé bị bệnh j như dị dạng âm hộ hay j đó ....

19. Introduction

Các vấn đề quan hệ tình dục ở đây không trả lời. Nếu có trả lời thì cũng sẽ chỉ trả lời các bịnh truyền nhiễm tình dục hoặc các bịnh mà có liên quan tới sức khỏe của bạn do bộ phận sinh dục làm ra.
    Vấn đề hạn chế khi nói tới tình dục là vì rất nhiều các bạn trẻ không phân biệt được sự khác nhau giữa bệnh sinh lý và quan hệ sinh lý thì như thế sẽ biến topic thành sex discussion hơn là hỏi đáp y khoa.
    Nến khi có vấn đề về sinh lý thì nên PM cho 1 ng` nào đó trong topic này để hỏi đáp trước khi post vào topic, như thế bạn sẽ không bị nhận cảnh cáo và ban nick.

20. Michaeljackson_

Michaeljackson_ Mr & Ms Pac-Man

các bạn ơi, tui hơi bị ngu nên không biết bệnh hiv hay gọi là bệnh si đa bắt nguồn từ đâu ra vậy?
    không phải là những con đường lây truyền nha