[Hỏi] Về công nghệ đám mây

Thảo luận trong 'An ninh mạng BKAV' bắt đầu bởi là lá la la, 21/9/10.

1. lovely_ cat

lovely_ cat Guest

ah thế bạn ID cho hỏi, lần trước 2 bạn hani và bạn kenshin test bkav pro do anh nấm đưa, và kết quả đều rất tệ, thì các bạn có nói là do lỗi kết nối với máy chủ.
    vậy ko phải là đi ngược với câu này của bạn ah?

2. newnick2

newnick2 T.E.T.Я.I.S

anh nói thật là mấy thằng sụp pọt biến luôn đi cho đc việc (:| clones trên 150posts thì trong đây đầy rồi, ko phải lâu lâu vào nhảy đông đổng lên 1 câu thế đâu (:|

3. lovely_ cat

lovely_ cat Guest

câu hỏi của mình bị ignore rồi :"> pr cho lắm vào :">

thật ra mình biết mí bạn ko trả lời đâu, nhưng vì bạn ID nói bạn kia là ko có tinh thần học hỏi, nên mình nhảy vào "học hỏi" thôi :">

4. >playboy<

>playboy< Mario & Luigi

sụp bị há miệng mắc quai rồi, ko trả lời được đâu :">

5. KaiserLisk

KaiserLisk Youtube Master Race

Cụ này cố tình hỏi khó hay sao nhỉ. Dù BKAV có dc thiết kế hoàn chỉnh tới mức nào nhưng khi đưa vào môi trường mạng thì nó cũng ko tránh khỏi lúc kết nối có vấn đề (Bản thân BKAV theo Công nghệ Cloud là hướng Internet, dựa dẫm vào Internet). Nói thì nói vậy thôi, chứ đào đâu ra hoàn hảo, tuy nhiên, phải khẳng định là họ đã hiện thực dc điều ấy. Các cụ cứ đá xoáy ảnh làm gì. Muốn nói cho tường tận thì fải nói từ gốc của vấn đề, mà gốc vấn đề thì rằng-là-mà vấn đề công nghệ ko thể public dc!!! Nói chung là cứ xài đi, có vấn đề gì thì nói ngta, để ngta hoàn thiện sp hơn. Tớ nói thiệt, đối với ng dùng mà nói, sp antivirus nên "trong suốt", nghĩa là, mua về xài thui, cóc cần bít đám mây là gì, công nghệ ra sao!!! Cái đám mây chỉ mang nói với dân am hiểu sâu về CNTT thôi :)

---------- Post added at 10:01 ---------- Previous post was at 09:54 ----------

Lại nói thêm, ai học về CNTT mới bít, đường đi của 1 gói tin nó "vật vã" ra sao, qua biết bao nhiêu là khâu vận chuyển, thêm bớt biết bao nhiêu header. Chưa tính tới trên dường đi gọi nhiễu này nhiễu nọ, tuy tất cả những thứ ấy đã dc ngta cải thiện bằng dây cáp này, cáp nọ, công nghệ tìm đường nạy, tìm đường nọ nhưng nào có perfect dc!!! Tớ khuyên thế này, cài Win xong, cài BKAV Pro bản quyền, rùi mần gì thì mần, test gì thì test. Các cụ cứ cho virus ăn vào file hệ thống rùi mang trình diệt ra mà diệt thì lạy cụ, cài win lại cho lành!!!
    Tớ đang xài cả tháng nay, chả vấn đề gì, có điều đang điên cái firewall, chờ 1 time nữa theo dõi, xong rùi report cho họ đây.

6. kenshin987

kenshin987 Mario & Luigi

.
    cậu có biết suy nghĩa ko vậy :>

ko thể public vì quá siêu phàm đấy =))
    --> " các cậu éo phải dân CNTT , nên éo phải giải thích với lũ gà các cậu " =))

=)) tôi để nó chình ình 1 đống ngoài màn hình và Bê Cạp của cậu quét ra cái ứ gì thế :-? ......... 0 con :|

thì sao ? xài cả tháng chả có vấn đề gì ===> kết luận sản phẩm tốt ? WTF ??

7. Demon Hunter

Demon Hunter -= Vạn lý độc hành =-

Cậu dụng ý từ "trong suốt" (transparent) sai rồi nhé. Trong suốt là người dùng có thể nhìn rõ tất tần tật AV nó làm cái gì, cấu trúc ra sao. Còn dùng mà không biết nó làm ra sao thì gọi là "blackbox"

Ngoài ra, nói người biết CNTT hiểu gói tin nó đi "vật vã" ra sao mà lại làm cái AV dựa dẫm phần lớn vào kết nối internet thì chả phải tự tay bóp cổ mình à?

Khi quét các máy bị nhiễm virus có khả năng lây lan qua mạng mà kêu không được tắt mạng (nhất là trong tiệm LAN) thì đúng là vẽ đường cho hươu chạy :| Tớ không biết BKAV có tư tưởng tiên tiến thế nào nhưng theo những điều cậu nói thì cả thường thức cơ bản cũng có vấn đề rồi.

Ngoài ra nếu xài chỉ để "không có vấn đề gì" thì 5 năm nay tớ xài AVG free + Comodo firewall free, máy tớ chả có vấn đề gì cả, quét virus này nọ cũng không cần kết nối internet (lúc nào net down chán đời thì bật cho nó quét rồi đi cafe) vậy cho tớ 1 cái lý do để bỏ 299k ra để mua 1 cái AV mà khi quét thì nhất định phải kết nối internet mới được đi

8. Funnnny

Funnnny Will Code Python For FOOD Moderator

Liên quan gì đến BKAV, liên quan gì đến diệt virus ? Hay là đưa ra mấy khái niệm để bài viết mình nghe có vẻ nguy hiểm :-?

9. zootube365

zootube365 Mr & Ms Pac-Man

Mình là người sử dụng mình chỉ biết là bkav nó lởm nó khắm chứ mình đếch cần quan tâm đến cái đường đi nó vật vã vật vẽo gì cả bạn ị

Chỉnh sửa cuối: 2/11/10
  10. nagini

nagini Mr & Ms Pac-Man

Theo như mình biết (do các bạn quảng cáo) thì việc up mẫu virus lên là tự động và không hỏi han gì người dùng.

Vậy mình dùng mạng dung lượng, chạy 1 phần mềm portable có dung lượng ~200MB (cái này là bình thường nhé, không phải giả định ko có cơ sở :>) mà nó lại nhiễm mẫu virus mà BKAV chưa có.

=> công nghệ đám mây kia sẽ up cả file đó lên chăng?

11. Bkav Support #ID:649

Bkav Support #ID:649 BKAV Support

Trường hợp bạn mô tả có 2 khả năng:
    1. File 200 MB đó của bạn là virus (khả năng này rất thấp, ta bỏ qua nhé)

2. File 200 MB đó của bạn nhiễm virus, có nghĩa là virus lây file. Mà khi đã nhiễm virus lây file thì mọi file thực thi trên máy tính của bạn sẽ cùng nhiễm mã độc đó, chứ không riêng gì phần mềm 200MB mà bạn đang chạy.

Do vậy, Bkav sẽ lấy mẫu virus từ những file có dung lượng nhỏ hơn, và vi vậy kịch bản up file mẫu 200MB mà bạn giả định sẽ không xảy ra bạn nhé.

12. Funnnny

Nếu nó là trojan, và nó ko tự lây nhiễm đến các file khác thì sao ?

13. lovely_ cat

lovely_ cat Guest

^ bợn ID 692 đã nói là ko thèm trả lời trường hợp giả định đâu, bợn hỏi chi cho phí công :-<

cảm phiền đọc post #223, lười copy lại, thế nhé!

p/s: các bạn ID cũng bớt nổ đi, hoặc trước khi nổ thì nhìn trước ngó sau 1 cái, ko mình lại học hỏi tiếp đấy :">

14. nagini

nagini Mr & Ms Pac-Man

Mình chả thèm giả định kịch bản với bạn làm gì.

Nói thế này nhé, bạn không hiểu nữa thì mình chịu:

+ Mình cài 1 phần mềm vào máy tính, sử dụng thinstall để tạo bản portable. Sử dụng patch/crack cho phần mềm đó. => đóng gói lại thành 1 file duy nhất với thinstall => dung lượng 1 file cỡ 200MB.

+ File Patch/crack đó có virus => cả file ~200MB đó mang virus bên trong.

+ Copy file đó sang 1 máy cài BKAV pro có mạng internet không chạy file đó mà quét virus luôn.

+ Tuy nhiên mẫu virus này BKAV chưa có. => quét không ra vấn đề gì.

+ Chạy file đó => virus xâm nhậm vào, nó lại không phải loại lan sang các file *.exe, *.com hay *.bat khác => chỉ mỗi file ~200Mb đó mang mẫu virus mà BKAV không có.

Mấy bạn nói xem trường hợp này điện toán đám mây có giúp ích gì.

Nói lại lần nữa là đây không phải giả định nhé, có thật đấy. Còn nếu không tin nữa thì mình làm thử 1 file cho mà xem. ;;);;);;)

15. DeepSnow

DeepSnow Mr & Ms Pac-Man

Đầu tiên đám mây tích điện rồi phóng điện---> sử dụng đòn Thunder. Sau đó nếu virus không chết thì các hạt hơi nước sẽ tích tụ mưa xuống tung đòn Tsunami. Bảo đảm với bạn sau 2 đòn này virus sẽ được quét sạch. Thân

16. KaiserLisk

KaiserLisk Youtube Master Race

Xâm nhập vào đâu bạn? Nếu nó xâm nhập vào hệ thống, hay các chương trình khác thì ngta bảo là lấy mẫu ở những file nhỏ hơn còn gì? 200MB nhiễm virus chứ ko thể có chuyện 200MB là mã virus!!! Bạn có hiểu mình đang nói gì k vậy? Xin bạn cái define về là virus, cách lây lan, cách phòng tránh.

---------- Post added at 21:04 ---------- Previous post was at 21:01 ----------

Thêm nữa, bạn nên tìm hiểu quy trình 1 chương trình chạy trên máy tính là như thế nào? Hiểu mơ hồ, hỏi thì đòi giải thích tới tận gốc rễ vấn đề là điều ko thể.

17. nagini

nagini Mr & Ms Pac-Man

Xâm nhập = sửa registry, sửa một vài mặc định của hệ thống, ngắt mạng...

Đó có phải là xâm nhập không hay cứ phải lây vào phai mới là xâm nhập??

Bạn có biết cái thinstall nó hoạt động thế nào không mà dạy đời mình về virus?

18. lovely_ cat

lovely_ cat Guest

hình như các bạn bên bkav có suy nghĩ là mem gvn thì chỉ biết có game chứ ếch biết gì về phần mềm thì phải? các bạn ếch nhìn thấy cái khu vực tên là MÁY TÍNH ah? :o

19. _T_

_T_ Guest

Hôm nay mới đọc về đám mây bách khoa nhờ 2 cái link bạn gửi mình mới hiểu ra công dụng của nó. Theo mình hiểu là tận dụng năng lực của đám mây để hỗ trợ việc tính toán những mẫu khoai trong khi quét virus thay vì tự dùng khả năng của máy tính agent. Cái này công nhân là hay và cũng rút ra từ thực tế. Kiểu như 1 ông thi thì ông ấy chỉ làm câu dễ còn gặp câu khó thì alo ngay cho các chuyên gia ở ngoài giải cùng cho nhanh.

Điểm khác nhau giữa đám mây và đám máy database là đám mây còn xử lý, tính toán hộ client. Còn máy chủ database thì nó chỉ có dữ liệu, nên client chỉ có vào đó mà update thôi.

trước đây khi tìm hiểu đám mây, mình chỉ nghĩ đơn giản là việc đó giống như thuê server ... tức là bạn chỉ lo phần hệ điều hành, không phải lo chuyện điện mạng. Chứ chưa hiểu được việc thuê dịch vụ(tính toán hộ) kiểu này cũng nằm trong khái niệm đám mây. Đương nhiên thuê server thì rõ ràng hơn là thuê dịch vụ.

Có thể so sánh với định nghĩa: Thay vì phải mất nhiều tiền để xây dựng 1 CSDL lớn như đám mây BKAV, có CPU lớn như đám mấy BKAV bây giờ tôi chỉ phải trả 300k/năm để đc dùng sức mạnh của đám mây BKAV tương ứng với số tiền. Vậy ta có thể hiểu hiện nay, BKAV ko phải chỉ bán phần mềm thông minh tầm cỡ thế giới hay ko mà thực chất là đang bán dịch vụ online. Nó giống như là dịch vụ ADSL của FPT vây. Dịch vụ này tốn 300k /năm = 1/12 so với ADSL.

( bài viết mất 1h30 để suy luân :> )

20. Funnnny

Đây là AntiVirus bạn ạ, bạn nghĩ là cái đám mây nó tính toán được cái gì ?