Hôm nay ngày 5/3 Mabinogi chính thức OB.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi ninjay2k, 5/3/08.

1. faith

faith C O N T R A

sạc, sao dư 28AP? ông lv nhiêu? cho tui xem rank skill magic của ông tham khảo đi; Icebolt, firebolt, lightning mỗi lần tăng rank thì tốn 3AP kể cả từ novice. Tui chỉ học những skill nào tăng rank ko tốn AP thôi mà vẫn thiếu ap tăng icebolt lên rank A nè =((
    mới lấy cái noob element ko đã phá sản lun rùi. còn element master hiện jo chắc chưa có thể lấy vì thiếu mấy loại wand magic(light wand, fire wand, ice wand), mà có cũng ko đủ ap hoặc tiền đâu T_T Mà cái noob element title cũng chỉ để học skill mediation thôi, chứ nó +10MP thì làm đc j` đâu =((

2. Fye.HUBT

Fye.HUBT Mr & Ms Pac-Man

ơ thế anh em cho biết làm cái trò j mà AP cao vậy, tui lvl 15 14t ma` thiếu AP trầm trọng >_<, có bao nhiều dồn cả cho composing, music knowledge với playing music, ko học tý magic nào luôn, còn combat skill thì hiện tại tất cả dừng ở mức F :D, giờ yếu như sên toàn di bắt nạt mấy con cáo :P, cái skill healing hình như có thăng bảo lên lvl 21 làm Q là nó cho ko phải mất 9,8k có đúng ko vậy :-/
    nick trong game của tớ là Christ ai hảo tâm vào giúp tớ làm Q cái ^^ (đánh wolf + spider)

3. syvil

syvil Liu Kang, Champion of Earthrealm

ah ah quên mất
    anh em đừng lo về việc ko nâng skill thì yếu ko đánh được
    thực tế, skill combat của tui cũng toàn F (trừ defense) nhưng vẫn solo Ciar begin ầm ầm
    chủ yếu là mua item sẽ mạnh ý mà, ko lo đâu
    ----
    đầu tiên mua một cái broadsword hoặc warhammer ở Dunbarton (3k)
    kiếm tiền rồi mua áo 4 def (16k) ở dunbarton
    vậy là có thể đi bất cứ đâu rồi :D
    sau này có tiền mua thêm two hand sword (29k) ở Bangor

4. hsdtung

hsdtung Youtube Master Race

À, cũng không có gì lạ lắm đâu, trưa nay đói quá ngủ không được nên viết bài này chia sẽ kinh nghiệm và cũng là trả lời bạn faith luôn :wink:

Điều cơ bản mà mình được dạy khi lần đầu tiên bước vào Mabinogi có 3 điều là, thứ nhất là xác định con đường mình cần đi, thứ hai là học những gì mình cần nhất và cuối cùng là kiên nhẫn để đạt được những gì mình theo đuổi ::)
    Vì thế, khi mình xác định mình là buffer, mình tập trung vào những kĩ năng mà mình cho rằng cần thiết nhất cho một buffer. Kĩ năng đó, theo mình, bao gồm IceBolt (dùng để train), Healing, Party Healing, Meditation và Poition Making. Ngoài ra, vì tính cơ bản của Mabinogi nên mình đã cố gắng tận dụng mọi kĩ năng khác mà không tốn AP, ví dụ như Ranged Attack không tốn AP nhưng + thêm 1 Dex ::)
    Tiếp theo mình lựa chọn age là 17 vì thứ nhất, theo tính toán của mình, số lượng AP vẫn đủ dù cho mình có chọn age 17 chứ không chọn age 10 và thứ hai là vì mỗi age mình sẽ được +3 Int +2 Str, mức tăng có thể gọi là phù hợp với cách xây dựng mà mình muốn.
    Trên đây là những gì mình rút ra khi muốn chơi một healer ::)

Còn dưới đây là các rank skill hiện tại mình đang có, hy vọng là ai chơi healer sẽ rút ra nhiều điểm sai sót của mình:
    Healing rank F
    Magic Mastery rank F (tăng sai hic ::()
    IceBolt rank E (đáng lẽ là rank F thôi nhưng vì lần đầu chơi nên mình có hơi nôn nóng mà tăng sai :whew:)
    Lighting Bolt rank F (lại cũng do nôn nóng hic ::()
    Một số skill khác không tốn AP

Số AP còn lại là 28 nhưng vì trưa nay nôn nóng tăng Lighting Bolt mất 5AP nên chỉ còn 23 AP ::(
    Còn 1 ngày nữa là mình không được dùng acc này nữa nên cũng chẳng sao, chơi lại vậy hi hi
    Có bạn sẽ hỏi mình train cái kỉu gì mà không thèm nâng Combat Skill, chỉ dựa vào Ice Bolt mà lên 21. Mình xin nói rõ luôn là từ lv 1 đến lv 21 mình thường đánh 1 mình vì online ít, khó đánh với party được. Cách đánh chẳng có gì là hay hết, chỉ là dồn quái vào góc chết và đánh liên tục, quái bình thường thì không sao nhưng những con Boss như Black Bear hay Troll thì mất 1 đến 2 ngày (thời gian trong game) còn những con có tốc độ chạy nhanh như Orge thì chịu thôi ^^
    Thứ nữa là có nhiều skill mình có thể advance nó rồi nhưng mình đợi nó đến khi có màu hồng hết thanh luôn ^^ Vậy mà có nhiều skill nó không thèm lên nên cũng không ...thèm tăng luôn ^^

5. faith

faith C O N T R A

ọc, aging đc 5AP mỗi tuần :|
    tui char10 tuổi thôi :P
    rank magic của ông toàn F, cao nhất là E thôi thừa AP là đúng rùi, theo dòng heal thì nâng skill heal lên max đi, 23AP chắc cũng lên đc rank A hay rank 9 j` đó :whew:

6. Fye.HUBT

Fye.HUBT Mr & Ms Pac-Man

này mình đang dùng free card đúng hem, nghĩa là ko được rebirth huh, vậy là con character cứ thế mà già đi ah, già đến lúc nào vậy, mà hình như trên 24 t là ko đc + thêm AP ah, vậy thì ko rebirth sao chơi đc T_T hu hu, tui cũng đang tính lên buffer đây, nhưng dồn cho music trước, music knowledge lv 9 trở lên là viết đc score có magic nghe hấp dẫn wa' :D ko biết OB đã có chưa, vừa lon ton qua Emain Macha kiếm cha Nele mua sách nhưng vẫn sealed nhìn mà đau lòng wa', T_T ai biết cách thì unseal dùm đi
    ah sao tui làm theo cái vụ chơi = ip VN ko đc nhỉ, ai nói rõ lại được ko, lúc đầu có phải cứ log in vào chơi bình thường, sau đó log out và disconect cái hotspotshield ngay(tui làm đến đây thì sau khi nó hiện ra con character thì dis luôn ra login screen T_T) ko làm đc bước típ theo, giờ lag wa' toàn ngồi chơi đàn qua ngày :D

7. cdkVN

cdkVN Legend of Zelda

phải disconnect hoispot ngay khi vừa ấn log off, còn đang màn hình game,

8. Fye.HUBT

Fye.HUBT Mr & Ms Pac-Man

uh thì ấn ngay lúc nó log off đó, nhưng vẫn ko được, hiện được con character ra là dis văng luôn ra màn hình log in T_T
    mọi người toàn đi lvling thôi ah, tổ chức 1 buổi camp fire cho guild Vietnamese đi chứ :D, thời gian có lẽ vào 1 tối nào đó trong tuần chắc mọi người rảnh hết, ngồi chat chit nấu nướng nhạc nhẽo thay đổi không khí tý chứ :D

9. faith

faith C O N T R A

mở seal cho map emain macha thì lv của mình lớn hơn tuổi mình 4 lần :| ( char10 tuổi, thì lv 40 mới unseal đc)
    ---------
    vẫn có thể rebirth nếu nó bán card rebirth. ko thì cứ chơi, sau 26tuoi thì ko đc +AP nữa nhưng tuổi và lv vẫn lên đều đều. Do đó nó có mấy cái title cho "ng` cao tuổi" đó :devil:
    -------------
    lv gì đâu, toàn chạy vòng vòng ráng kiếm title cho dzui thôi :cool:

10. mandymoore

mandymoore Mr & Ms Pac-Man

rắc rối quá, ai giải thích giùm phát: sau 25 tuổi thì ko dc + ap( giới hạn = tuổi) hay sau 1 lv nhất định nào đó đó thì ko được + ap( giới hạn = lv)
    - Ví dụ tôi bắt đầu chơi con 10t và up lên lv 30 chẳng hạn, và tôi vẫn chưa 25 t, vậy thì sau mỗi lần up lv hoặc làm Q có được + AP ko
    :D :D

11. cdkVN

cdkVN Legend of Zelda

mới chơi thì cứ chọn char 17 tuổi chơi cho dễ, từ 17 lên 25 tuổi cũng là 8 tuần, lúc đó có khi chọn game khác hoặc bỏ $ ra mua rebirth về 10 tuổi

12. Fye.HUBT

Fye.HUBT Mr & Ms Pac-Man

thế thôi khỏi nghĩ đến mấy skill combat với magic, ráng học hết 3 cái skill cho music là đc rùi :), ít ra trên rank 9 để có magic score :D
    còn vụ camp fire sao ko ai cho ý kiến ý cò j vậy >_<
    @chanh mật ong :D lúc nãy đi dungeon bị dis bực mình chạy ra coi hóa ra đứa em nó cắm máy down 3 film liền, >_<! bảo sao ko lag

13. syvil

tức là thế này
    mỗi khi lên được 1 tuổi, nó cộng thêm 5 AP
    từ 25 tuổi trở lên, lên tuổi ko được cộng AP nữa
    nói một cách dễ hiểu, 25t là trưởng thành rồi
    còn lên lv thì vẫn cộng AP bình thường

14. Fye.HUBT

Fye.HUBT Mr & Ms Pac-Man

ah hiểu rùi vậy là đỡ lo khoản AP về sau(dù lên lv đc mỗi 1 AP), giờ chỉ chờ ai đó unseal được cái Emain Macha nữa là vô kiếm music skill books thoai :D. Buồn buồn chán chán post tý music chơi :P (còn nhìu lắm nhưng ngại up nên .... ^^)
    http://www.youtube.com/watch?v=taFKEE333ZE

15. exsoul

exsoul Mario & Luigi Lão Làng GVN

Có cách nào tăng độ bền tối đa của vũ khí lên ko nhỉ? Cây 2h sword có 12 độ bền mà lâu lâu thằng thợ rèn nó buồn là nó sửa cho xuống 1, 11 lần vậy chỉ còn 1 độ bền làm sao chơi. :(

16. darkheart

darkheart Mr & Ms Pac-Man

Cái thyme nó nằm bên Emain Macha kô biết chừng nào mới mở đc để wa bên đó rinh nó về nấu ăn

lúc nhấn log of đó là hên xui thôi, hên thì kô dis còn xui thì ...

17. syvil

để kêu mấy thằng bạn cố gắng cày, khoảng lv 45 là unseal được rồi
    độ bền tối đa của vũ khí thì .... hên xui, hy vọng ở Emain có thằng thợ rèn pro nào đó, cho cái nâng cấp + 5 drurability giống thằng già ở Bangor nâng cấp cho armor

18. syvil

và có một tin mừng cho anh em
    đại khái là sẽ ko reset data sau khi kết thúc OB
    những acc của mình sẽ đi vào bản thương mại hóa luôn :D
    nên anh em có dự định gì thì làm luôn đi, đây là bản chính thức rồi ^^

19. faith

faith C O N T R A

hehe ông này tính kua em Nora để đc ở hotel chùa àh :devil:
    -----------------
    Bảng stat khi tăng tuổi: (cái này đem bên wiki về, cho bác nào lười wa đó xem :cool:)

-------------------
    1 cách kiếm tiền tuy ít hơn đi ciar nhưng kể ra cũng đáng thử vì ít tốn HP nhất đó là săn Gray Fox fomor scroll, cứ 10 cái scroll này + 30gold bạn có thể kiếm đc 1050gold :cool: Hãy đến ông Duncan mua 1 cuốn Hunting Quest 30gold, nhớ chọn loại iu cầu Gray fox fomor scroll nha, sau đó ra bãi gray fox (đường vào ciar dungeon) thu thập scroll. Grayfox thì chỉ 1 smash là die rùi cho nên ko có chuyện tốn máu khi wa'nh với nó và dể rớt scroll hơn.
    Tuy có những quest hunting khác nhiều tiền hơn nhưng bù lại scroll đó cũng khó kiếm và số lượng mob rớt cũng ko nhiều như gray fox

20. Fye.HUBT

Fye.HUBT Mr & Ms Pac-Man

uh đúng rùi tui cũng đang làm cái này đây, lắp title friend ò trefor + 5 str rồi smash, 1 hit 1 em cáo, nhưng tỷ lệ drop fomor scroll cũng ko cao lắm, tui đánh tầm 6-8 con mới rơi 1 scroll