Hỗn loạn tuổi 16

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi slientkid, 1/11/09.

1. unbelievable

unbelievable C O N T R A

^ Rồi đến năm 25, 26 lại hỏi to đùng. [-(
    Học quản trị kinh doanh có triển vọng ko các bác? :-/

p/s: môn hóa học ko được giải quyết thế nào giờ bà con :-/

2. The Loser

The Loser Mr & Ms Pac-Man

thường đây là độ tuổi khẳng định mình, nếu ko khẳng định được thường có tâm lí chán nản, tôi bị 1 lần rồi nên bit. khoảng năm lớp 11 12 học hành rất là ức chế, nhìn lại mình chả là cái gì trong trường cả, nhiều thằng bạn đi thi học sinh giỏi đoạt giải này giải kia, còn mình về tới nhà là chơi game. chuyện tình cảm thì ko đâu tới đâu, chuyện gia đình thì....về tới nhà là bị nghe những lời kì vọng của ba mẹ về đứa con, làm cho áp lực thêm lớn.

giờ tôi đang học DH năm 1. sống xa nhà. về tới nhà là giặt đồ nấu cơm rửa chén...lại chỉ sống có 1 mình, trên Sài Gòn này bạn bè ko có nhiều, chủ yếu là bọn bạn cấp 3 mà ít gặp chúng nó lắm, bạn bè trên lớp thì ko có, giảng đường rộng mênh mông 3 lớp nhập lại dạy chung, riết rồi ko bit đứa nào lớp mình, càng ko bit đứa hay ngồi gần mình tên gì.rồi trong đầu luôn suy nghĩ giữa thời buổi nào phải làm cái gì ra tiền để nuôi đứa em ăn học. tôi nghĩ bấy nhiu đó yếu tố đã làm tôi ko còn sống vô tư thoải mái như trước nữa, ko còn tìm thấy sự lạc quan như 1 "tôi" ngày xưa nữa, "tôi" bây giờ ưu tư nhiều hơn về cuộc đời, trầm tính hơn.Xem phim hài, nghe nhạc, tham gia box TG,... đã nhiều lần tôi muốn thoát khỏi cái tâm lí ấy để tìm đến 1 "tôi" ngày xưa nhưng tôi chỉ tìm lại được trong 1 khoảnh khắc.

giờ ngồi đây, tôi hiểu rằng nếu đã ko thay đổi được thì cách tốt nhất là nên tập sống chung với nó. thế thôi

có khi nào 1 buổi sáng thức dậy, bỗng dưng cậu cảm thấy hôm nay mình ko muốn nói nhiều, mặc dù cậu ko hề có chuyện gì buồn phiền, đầu óc cậu trở nên "trầm lắng" 1 cách khác thường, bạn bè hỏi han cậu có bị bệnh gì ko vì thấy hôm nay cậu ít nói, bình thường kiềm tra 15' môn toán cậu thường hay bộp chộp làm cho kịp thời gian nhưng hôm nay cậu bình tĩnh giải quyết vấn đề 1 cách nhanh gọn. nếu cậu đã bị như vậy, chứng tỏ tính cách của cậu đang thay đổi, điều đó là đáng mừng nhưng trong 1 chừng mực nào đó, cậu đã qua cái thời vô tư rồi.

3. nhiepphong_vnnd

nhiepphong_vnnd Mr & Ms Pac-Man

Mới có lớp 11 thôi mà em.
    Lớp 12 mới nặng, chứ lớp 11 còn bình thường chán. Cố mà tận hưởng nốt 2 năm cấp 3 đi. :>
    Tâm lý tuổi mới lớn nó thế, bọn mình trải qua rồi nên biết, lúc nào chả có tý ẩm ương trong đầu.

4. su1987

su1987 T.E.T.Я.I.S

-Lo chi sớm ;)) tui hết HK1 của năm 12 còn ko biết thi trường nào đây này ;))
    -Dầu khí mà đi học ở n'c ngoài thì GIÀU. Cty trả lương rất cao.
    -Design mà học ở n'c ngoài, học về phần game thì lương cũng tốt. Wa US học càng tốt, bọn US nó ko giỏi IT lắm ^^ Châu Á là vô địch IT, nhất là VN.
    Nói chung bay đc thì cứ cất cánh bay, ra n'c ngoài mở mang đầu óc, biết ng` biết ta. :D

5. PhoDoChungSinh

PhoDoChungSinh Mr & Ms Pac-Man

Ko biết khuyên gì hết. Trong tình trạng như thế này gặp tớ tớ đi bia ôm. :)

6. Johnny 3 Tears

Johnny 3 Tears Donkey Kong

I.T. mà bảo lương bèo thì cũng chỉ là các bạn ko chịu tìm hiểu kĩ mà cứ bấn lung tung
    Hơn nữa cái I.T. nó rộng lớn lắm, chả ai mà bao hết nổi nó đâu :-j
    Muốn lương cao thì bèo lắm cứ master về video game programming trước đi, kiếm được chân ở 1 game studio nước ngoài nào đó, làm 2,3 năm xem lương còm có trên 100k$/năm ko ;))

7. mins

mins Mario & Luigi

muốn có tiền 1 là đi buôn, 2 làm hải quan, 3 làm giao thông, 4 làm xây dựng, 5 làm cocc :-"

8. hell_angel7602

hell_angel7602 C O N T R A Lão Làng GVN

Mình đang tính học cái này [software engineer :-/ ] lương tầm cỡ này ah :-o

9. unbelievable

unbelievable C O N T R A

Phi thương bất phú :)
    .............................

10. Johnny 3 Tears

Johnny 3 Tears Donkey Kong

Software engineer nó lại thuộc phạm trù khác rồi bạn ạ, mà cái này tớ cũng ko rõ nên cũng chẳng dám phán bừa :>

11. Thẩm Tiên Sinh

Thẩm Tiên Sinh Legend of Zelda

Software Engineering thì dưới 1 năm là 40-50k$/năm , từ 2-4 năm là 50-80k$/năm , thâm niên cao hơn nữa thì không biết :-??

12. slientkid

slientkid Thành viên cấp 69

Nếu theo học dầu khí thì em có rất nhiều thuận lợi, ông chú là tổng giám đốc tập đoàn dầu khí vn mà, ông bảo đỗ đại học là cho đi suất của ngành rồi lo việc làm cho luôn. Nhưng có vẻ làm dầu khí lương nó đều đều, sống gọi là khá giả chứ ko giàu :|

ai rành tí ko tư vấn giúp :|

13. Sleep Flowers

Sleep Flowers Mr & Ms Pac-Man

Thích làm nghề gì thì học nghề đó , nghề kiếm tiền nhiều mà ko cười nổi thì uổng 1 đời người .

14. Freakshow

Freakshow Youtube Master Race

cậu này giống tôi đủ thứ cũng đang 11 nhưng có vẻ điều kiện gia đình hơn tôi hẳn nhỉ :(

tôi mà được du học này nọ là lên đường lâu rồi :(

bây giờ đau đầu nhất là điểm số trong lớp :| vừa kiểm tả giữa k2i xong ko mấy sáng sủa :|

15. mioNguyen

mioNguyen Samus Aran the Bounty Hunter

Cái đầu tiên là bạn cần phải biết mình thích gì ... mình muốn gì ... bạn chưa làm đc nên cảm thấy khó chịu.
    Vì cuộc sống ko có mục tiêu rất đau khổ và bế tắc ...

Còn offer của chú bạn rất hấp dẫn thôi nếu ko nghĩ ra đc thì cứ làm luôn.

Cứ đi làm mà chăm chăm vào tiền, chỗ nào lương cao v.v... thì khó lắm.
    Ta cứ làm đi, ta cứ giỏi đi rồi tiền sẽ đến với ta ...

16. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Dầu khí mà sống đều thì ngành nào sống khá giả nổi hả trời :-"
    Nếu có đk đi nước ngoài thì cứ đi đi .Ra nước ngoài ko chỉ để học lấy cái bằng..mà còn học được rất nhiều thứ khác nữa.Chắc chắn là vậy.( Chí ít là cái Ngoại ngữ :D )

Đi đi.Ko phải ai cũng có cơ hội đâu

17. MrKidVn

MrKidVn Youtube Master Race

^ dầu khí học xong chưa chắc có việc làm đâu pác ạ, xin vô dung quất khó hơn lên giời
    Học luật như em có vẻ sướng ;;), nghề sắp HOT =))

18. antivirus

antivirus T.E.T.Я.I.S

Dầu khí dễ chết lắm đây [-(

19. NguyenQuyDuy

NguyenQuyDuy Mario & Luigi

mới có lớp 11 mà lo dữ vậy ...

lời khuyên chân thành là xem ba mẹ cậu làm nghề gì ? liệu có thể theo nghề đó được ko ? vì dù gì thì đó cũng là cái gốc, có gốc rễ rồi thì sẽ có thể phát triển ... :)

lấy ví dụ, có cha mẹ làm bên dầu khí thì nên theo dầu khí, làm bên viễn thông thì theo viễn thông ....v..v... có cha mẹ kinh doanh thì nên học tài chính - quản trị kinh doanh ... :D

20. dtlove_dt3

dtlove_dt3 R.I.P

học IT thì nghe ông thầy nói, sau 5 năm làm việc, lương bèo nhất cũng phải 1000$/ tháng, đương nhiên cũng phải có cái gì gọi là có năng lực. Nếu giỏi thì lương gấp 2 cũng là bình thường. Nghe nói Project Manager lương cao gấp 3 Developer :">
    tuy nhiên ai cũng nói ngành IT rất là bèo bọt, không làm được lâu dài...