Hướng dẫn cách tạo AION Private Server, đơn giản & nhanh...

Thảo luận trong 'AION' bắt đầu bởi KCobra, 14/11/11.

1. KCobra

KCobra Donkey Kong

Bạn ơi, chỉ có một thư mục bin32 duy nhất mình dùng chung cho AION từ version 2.5.0.5 tới 2.6.0.4, cho tới 2.7 và mới nhất là 2.7.0.1.

Thư mục bin32 đó không chứa data, mà chính là các file/folder còn lại của AION mới chứa data, khi nhập lệnh qua client 2.5.0.5, nó sẽ truy cập id trong các files/folder khác với bin32 để hiển thị items trong game. Bạn chỉ cần backup lại thư mục bin32 của AION version mới, chép cái folder bin32 của version 2.5.0.5 vào mà chạy thôi. ^^

Để có đồ Noble Tac Officer's Divine thì bạn copy folder bin32 vào AION version 2.7 trở lên nó mới có data & id mới. Bin32 chỉ chứa file thực thi là client cho bạn vào game, các thư mục khác với bin32 sẽ chứa data mới mà version 2.5.0.5 chưa có được... :)

Chỉnh sửa cuối: 18/11/11
  2. StormAndFire

StormAndFire C O N T R A

cho mình hỏi lỗi
    2003 - cannot connect to MysQL server on localhost (10061)
    xử lý làm sao?

Mình chạy Win 7 64 bit.

3. KCobra

KCobra Donkey Kong

Bạn phải tải các phần mềm liên quan như ở trang 1, nhưng thay đổi chút ít đó là phải tìm bản 64bit (x64) cho các phần mềm đó, ví dụ như lỗi của bạn >> bạn cần tải MySql bản x64, do MySql 32-bit (x86) không chạy được service trên Windows 64-bit nên java_jdk không thể truy xuất database.

Những cái chạy được như Navicat, Java_Jdk thì bạn khỏi phải tải bản 64bit...

Xin lỗi bạn, do mình không ghi chú về phần MySql 64bit (x64) ở trang hướng dẫn làm cho bạn gặp khó khăn...

(***) Trong trường hợp chơi game AION trên windows 64-bit có được hay không thì mình chưa test thử, nhưng nghe mấy đứa bạn mình nó nói chỉ chơi trên windows 32-bit, nếu khởi động game AION trên windows 64-bit thì tự động thoát game....

Chỉnh sửa cuối: 18/11/11
  4. StormAndFire

StormAndFire C O N T R A

ok thank you,
    mình đã chạy được sv ngon lành. nhưng mới test thử sơ sơ thôi, chưa biết những khu vực yêu cầu phải pt mới vô được thì khi chơi offline chỉ có 1 người có vô được không?

Dù sao cũng xác nhận là sv chạy ngon lành trên Win 7 64 bit với cilent 2.5 và hiện tại đanh up lên 2.7, (hic chiều về mới thử được, bây giờ bận rồi)

Mà chỗ nào chỉnh set up của nhân vật lúc mới tạo vậy, mới vô đã leo lên lv 55 rồi thì không hay lắm.

5. StormAndFire

StormAndFire C O N T R A

hừm bộ Noble Tac Officer's Divine không thể add được trong game cho dù sử dụng cilent 2.7 và thư mục bin32 của bạn
    khác với Tac Officer's nếu add theo id hoặc mua trong shop đều cho thông báo This Item cannot add hoặc cannot sell from this NPCs

có cách nào xử lí không.

Edit: chỉ mua là không được, còn add vẫn được

Chỉnh sửa cuối: 19/11/11
  6. KCobra

KCobra Donkey Kong

^^ Gratz

Nằm trong file server config hết đó bạn, liên quan tới start level = 55, hoặc liên quan tới group = true hoặc false.... Bạn mở server config = notepad, search từ khóa group rồi chỉnh, search từ khóa level rồi chỉnh....

Noble Tac Offficer's Divine thì phải tải xong cái AION version 2.7 thì mới add được item = id, còn mua trong NPC shop thì hình như Nsoft chưa cho phép, dù có đủ Crucible Insignia chăng nữa, mình đã từng add = lệnh & bận đồ Noble Tac với bản Jfree emulator này nên mình chắc chắn là add được :)

Mấy bữa nay mình loay hoay cài cái Vsro với config cho nó, chưa có log vô được aion jfree hay vô gamez nữa :)

Chỉnh sửa cuối: 20/11/11
  7. nqtruong93

nqtruong93 Youtube Master Race

sao mình ko tìm thấy file StartLS.bat nhỉ :(

---------- Post added at 07:24 ---------- Previous post was at 06:36 ----------

e dùng win7 32bit cũng bĩ lỗi giống hệt anh storm,híc mấy anh chỉ em vs !

8. KCobra

KCobra Donkey Kong

Cập nhật ngày 29-11-2011

Website Template cho AION, sử dụng bản "Demolition Web v2.2" của Bồ Đào Nha.

1/ Bạn tải website template tại đây: Download
    Đây là template mình đã chỉnh sửa chạy tốt với database của AionJfree (aj_login & aj_server) cũng như dùng password=root đồng thời đã chuyển một số trang từ tiếng Bồ Đào Nha sang English. Mặc định website template này sử dụng cho Aion Extreme Emulator nên nếu bạn tải bản nguyên thủy từ internet thì về phải sửa lại một số thứ mới chạy được đồng bộ với AionJfree.

2/ Tải chương trình tạo webserver (mình dùng xampp-win32-1.7.7-VC9) tại đây: Download

3/ Cài xampp (tốt nhất cài vào C:\xampp), xong chạy "xampp-control.exe", cho chạy Apache (nhấn nút Start. Lưu ý: đừng check vào Svc (service) của MySql nhé, vì khi cài Aion Java Free, chúng ta đã cài MySql rồi, trong bộ cài đặt của xampp cũng có portable MySql, nên nếu ta thay thế MySql của xampp sẽ gây rắc rối nếu sau này ta xóa thư mục hoặc uninstall xampp, cứ để yên MySql service, đừng thay đổi :)

4/ Vào thư mục C:\xampp\htdocs (đây là thư mục web, khi bạn vào http://localhost, thì trình duyệt sẽ load trang web từ thư mục htdocs này, hãy backup những file trong đó (đơn giản là nén lại hết thành 1 file rar hoặc zip, copy file nén sang chỗ khác để dành) rồi xóa những file trong thư mục htdocs. Bung nén file DemolitionWeb.v2.2.Aion.Immortal.Grafic.vr1.2.(mod).rar vào thư mục htdocs.

5/ Mở Navicate lên, vào database aj_login, click chuột phải vào aj_login chọn Execute SQL File, tìm đến thư mục C:\xampp\htdocs\SQL rồi import lần lượt 3 file sql trong đó vào database.
    Mục đích để tạo thêm use sa_aionweb mà website sẽ sử dụng để truy cập vào database, tạo thêm 2 tab cho trang web truy xuất & ghi dữ liệu vào database, 2 tab này chỉ dành cho website, không liên quan gì đến game.

6/ Trở về xampp-control.exe, nhấn nút Admin, trang web http://localhost sẽ được load, nếu bạn login vào website bằng account có quyền admin, bạn sẽ được thêm bớt, chỉnh sửa những thông báo, poll... trực tiếp trên trang web.

--------------------------

Mình không rành về php & mysql, nên nếu bạn là người có kiến thức về lập trình web php, có thể tạo thêm những trang như vote lấy credits, tặng quà/credits cho người mới đăng ký...
    Nếu được thì bạn up lên một website template hoàn thiện hơn cho mọi người cùng sử dụng nhé ^^

Chúc tất cả các bạn luôn vui, khỏe, hạnh phúc & thành công! :)

Chỉnh sửa cuối: 30/11/11
  9. hoangcnd

hoangcnd Youtube Master Race

cho mình hỏi là sao mình chạy cái gamesever no cứ báo lỗi cái gameserver không kết nối được với loginserver vậy? vào game đăng nhập bình thường ko bị gì hết chỉ có cái là không kết nối được sever .ai bik chỉ mình làm tới bước cuối rồi mà chạy ko được thì ức chế mất.

10. KCobra

KCobra Donkey Kong

Bạn thử kiểm tra lại những chỗ sau:

1/ Vào Navicat, mở database aj_login, mở tab gameservers lên xem các thiết đặt có giống như trong hình hay không:

2/ Bạn mở file: AionJfree 2.6 Semi\gameserver\config\default.config

Kiểm tra lại password có đúng là root hay không, lâu lâu test một chương trình emulator mới mình vẫn sót quên không chỉnh dù chỉ một dòng là gameserver lỗi ngay. Các dòng cần kiểm tra là:

database.user = root
    database.password = root
    gameserver.network.login.password = root

Bạn copy từ đầu dòng tới dấu = rồi tìm, coi có đúng là sau dấu = sẽ là root không, nếu sau dấu = không có gì thì bạn phải nhập vào là root. Thông thường bị sai nhiều nhất ở dòng gameserver.network.login.password = root, vì nó hay bỏ trống :) thường bị bỏ qua do không để ý ^^

-------------------

Edit: Sẵn tiện bạn kiểm tra luôn file config của loginserver nhé, những dòng có dạng ".password = " hoặc ".password = PASSWORD" thì nhập lại là root.

-------------------

Thử lại xem sao bạn! Chúc may mắn ^^

Chỉnh sửa cuối: 1/12/11
  11. hoangcnd

hoangcnd Youtube Master Race

đã làm lại tất cả , lần này đã kết nối gameserver và loginserver rất oke, đăng nhập bt nhưng chọn server thì nó cứ báo lỗi không có server rồi tự out. hix hix

12. KCobra

KCobra Donkey Kong

Theo mình đoán thì không có server là do:

1/ nhập gameserver trong database không đúng.
    2/ địa chỉ gameserver không đồng nhất là 127.0.0.1 trong các file config.
    3/ bạn không dùng đúng thư mục bin32 của aion v2.5.0.5 mà mình đã link ở trang 1.
    4/ có thể file d3d8thk.dll trong thư mục bin32 bị lỗi (cái dll này để fix lỗi kiểm tra ip của aion, bạn tìm trên internet từ khóa AionNoIPCheck sẽ ra).
    5/ Phần lớn là do khởi động game không qua file .bat mà mình đã hướng dẫn ở trang 1.

--------------------

Các bạn đợi vài ngày hoặc một tuần nữa chắc có phiên bản emulator cho aion v2.7.0.1, hiện giờ mình đang test một bản cho phép chạy với client aion v2.7.0.1 luôn mà không cần dùng bin32 của v2.5.0.5. Có điều theo developers là chỉ test, chứ họ đang cập nhật item_template của version 2.7, giờ vào được chạy lung tung được, nhưng chưa xài được abg + tac officer's divine, những đồ như app/eat thì xài được... Chắc nhanh thôi, mình sẽ theo dõi chừng nào họ update mới và mình test thấy ok thì sẽ up lên ngay.

Nếu muốn thì bạn có thể sang ragezone hoặc aiongemu để download các phiên bản mới nhất về tự vọc ^^

Chỉnh sửa cuối: 3/12/11
  13. minhhoangga

minhhoangga Youtube Master Race

bạn oi win của mình là win 2002 vậy Java như của bạn có chạy dc ko nếu ko chạy dc bạn có thể cho minh link dow Java của win xp 2002 32bit dc ko thank bạn trước

14. minhhoangga

mà mình lỗi này khi vào đăng nhập " no game is available to the authorization sever 6 " bạn chỉ cho mình biết cách fix lỗi này với

15. KCobra

KCobra Donkey Kong

Cập nhật ngày 04-12-2011:

Thư mục download các công cụ cần thiết cũng như nơi cập nhật các phiên bản mới của Aion Java Free: http://up.4share.vn/d/4c7e7c75747a7a7b

Video tutorial cho các bạn còn gặp rắc rối trong việc tạo server dựa theo bài viết trên, các bạn nào làm được rồi khỏi down chi mắc công ^^

Cập nhật phiên bản AionJfree rev.45, hỗ trợ Aion ver 2.7.0.1 (sử dụng luôn thư mục bin32 của 2.7, không cần dùng bin32 của v2.5 nữa). Tuy nhiên đây chỉ là bản test thử PVP-PVE weapon v2.7, những thứ khác vẫn y như rev44 đã giới thiệu trong bài viết phía trên, nếu bạn không gấp thì đợi rev tiếp theo là tốt nhất ^^.

Một đống tools cho Aion (tình cờ mình tìm thấy, mới chỉ test thử cái tool Aion Database Manager, cũng ok, chưa biết hậu quả ra sao :) ): http://aion.100nt.ru

------------------------------

@minhhoangga: bạn chịu khó download video về làm theo nhé, chúc bạn thành công! :)

Chỉnh sửa cuối: 4/12/11
  16. minhhoangga

thank bạn nhiều lắm mình vào dc game và chơi ngon lành rồi,nhưng còn vài cái này nữa bạn bảo mình với.mình vào game gõ lệnh "//givemissingskills" và lệnh nữa là "//goto ????".đó chỉ gõ dc 2 lệnh này thôi còn những lệnh như là "//set ap 44444"."//set exp 4444"."//set class classID"và 1 số lệnh khác mình gõ đúng nhưng ko dc bạn cho mình cách sử lý nhé thank

---------- Post added at 15:05 ---------- Previous post was at 14:54 ----------

và lỗi ko hiện thị map nữa nhấn phím N ko dc và M cũng ko dc luôn bạn cho mình cách fix lỗi này luôn nhé

17. KCobra

KCobra Donkey Kong

Bạn phải chọn target, nếu không chọn ai thì phải chọn nhân vật của bạn, nhấn F1 hoặc click vào hình gương mặt của nhân vật ấy...
    Nên set cho nhân vật lên lev9 & phải thuộc một class nào đó rồi hãy set level/app/exp tiếp ^^

Còn lỗi map/quest cũng như lỗi N với M, mình cứ nghĩ đã đặt vào patch _Patch.Aion.v2.7.0.1.to.v2.5_(for.Emulator.v2.5).rar rồi mà :) bạn dùng patch này như video chưa vậy? ọc... nếu bạn đã dùng patch như video mà chưa được thì chắc mình làm sai cái patch đó rồi... Để mình kiểm tra lại ^^

18. HuangZhongVN

HuangZhongVN Youtube Master Race

@KCobra :
    - Rất cảm ơn TuT rất chi tiết và tận tình của bạn .. mình đã setup lauch và start client thành công. Hiện tại chỉ còn stuck một chỗ là sau khi tạo char và đặt tên ... click nút creat thì ko dc. Command đã báo "at commons.network.dispatcher.run<Dispatcher.java:95>

Mong KCobra đi trước có kinh nghiệm .. "điểm hoá" giúp mình nhé.

Tks

19. KCobra

KCobra Donkey Kong

@HuangZhongVN: ^^ thank bạn, lúc mới đầu mình cũng gặp lỗi tùm lum cả, giờ mình nghiệm ra, nếu ta gặp lỗi ở client thì chuyển sang cửa sổ console của gameserver để đọc thông báo, sẽ đoán được ngay nó bị lỗi ở lập trình hay do mình setting chưa đúng. Nếu được thì bạn làm lại cho đến lúc bị lỗi rồi chuyển sang cửa sổ console của gameserver, chụp cái hình đưa lên mọi người cùng fix được không, nhớ chụp đoạn thông báo ngay lúc bắt đầu bị lỗi :)

Riêng cái lỗi tạo char không được thì 90% là do client không phù hợp với server, có thể bạn chưa thay thế thư mục bin32 v2.5.0.5 vào thư mục aion của bạn.
    Bạn có thể down ở FolderShare của mình.

------------------------------

Ở đây mình xin nói thêm về trang up.4share.vn, đây là trang web hỗ trợ người VN mình rất tốt, chỉ cần đăng ký một account xong nhắn 1 tin nhắn vào số 8762 (khoảng 15 ngàn vnd/tin nhắn) là bạn thành vip trong 6 ngày, download tẹt ga, nếu lấy sim khuyến mãi mà xài thì phải nói là siêu rẻ :). FPT gói 250k/tháng của mình mà down tới 650kps/s. Các bạn thử 1 tin nhắn thử xem sao, khi bạn dùng chức năng search của up.4share.vn, bạn có thể tìm được vô số công cụ, phần mềm, games... mà bạn cần bấy lâu nay, những trang như megaupload/mediafire/depositfiles/rapidshare....thì đúng là không thể thiếu vì nó được up lên từ khắp thế giới, nhưng bây giờ mỗi khi cần tìm cái gì, mình thường vào up.4share.vn để tìm trước, ko thấy thì mới sang những site khác. Vô số thứ trong http://up.4share.vn, từ phần mềm tới thuốc tới phim ảnh, kể cả x, ôi khủng....

Chỉnh sửa cuối: 5/12/11
  20. minhhoangga

mình đang dùng thư mục bim 32 của bạn và cả thư mục sever của bạn tại trang 1 minh dow về và chỉ cài đặt navicat và đổi tên cho thư mục bim 32 trong folder game aion của mình là bim32_bak và cho thư mục bim 32 của bạn vào folder game và mình ko thay đổi gì cả cứ vậy vào game chơi thôi còn vấn đề là 1 số lệnh trong game như //set ap //set exp mình gõ ko dc nhưng mình vào navicat mình thay đổi data trong đó là dc còn vấn đề mình cần sử lý nhất là lỗi hiện thị map nhấn N và M ko dc bạn xem bây giờ mình sử lý sao về lỗi này