Hướng dẫn chỉnh tay cầm trong FIFA Online 3

Thảo luận trong 'FIFA Online 3' bắt đầu bởi Guinglain, 29/8/13.

1. Guinglain

Guinglain C O N T R A GVN Veteran

Đây là hướng dẫn để làm cho game nhận các tay cầm mà bình thường game không nhận chứ tay cầm nào mà game nhận rồi thì ko cần làm nữa nhé :|

Tay PS2+Cổng chuyền gắn vào là nhận luôn và chuẩn nút không cần phải chỉnh gì nữa nhé :D

Ngoài ra, tính năng ở bàn phím và tay cầm nó khác nhau, bàn phím thì dùng Shift, Ctrl và các nút di chuyển để làm kỹ thuật còn tay cầm thì phải dùng nút R2(phía sau bên phải) rồi xoay cần bên phải đối với các loại tay có analog thì chỉ dùng được khi bật analog và di chuyển = cần xoay bên trái, nếu ko di chuyển được cần xoay bên trái mà chỉ thích dùng nút thì chỉ còn cách là dùng giả lập như cách 2,3,4

Cách 1: Đổi tên trong registry dùng cho 1 số tay tàu (đối với winXP)

[spoil]Bước 1:Kết nối Gamepad vào PC qua cổng USB. Window sẽ nhận diện Gamepad và tự động cài driver.
    Mở Control Panel > Game Controllers để xem rõ tên của Gamepad mà Window nhận. Ví dụ tay PS2+Cổng chuyển thì sẽ có tên là Twins USB Joystick

Bước 2: Mở Start > Run > gõ regedit sau đó tìm trên trên cửa sổ Registry Editor theo đường dẫn tới: HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\ControlSet001\Control\Me diaProperties\PrivateProperties\Joystick\OEM
    Trong folder OEM đó sẽ có rất nhiều folder có tên VID_ khác nhau, bạn hãy tìm tới folder VID_ có chứa string OEMName có data là Twin USB Joystick (Nếu không tìm thấy folder VID_ có chứa String như hướng dẫn, hãy tìm trong các folder Controlset00 khác).
    Tất nhiên là nếu tay cầm của bạn tên là abcsafas thì data đúng trong file OEMName sẽ là abcsafas rồi

Bước 3: Click đúp vào String OEMName và thay đổi giá trị Value data thành tên Logitech Dual Action. Chọn Ok để lưu lại
    Sau khi tắt cửa sổ Registry Editor, Gamepad của bạn đã có thể sử dụng được trong FFOL3

Lưu ý trước khi làm thì tắt game đi đã, làm xong rồi vào game thì game mới nhận nhé

[/spoil]

Cách cài đặt giành riêng cho tay cầm Nazar:

[spoil]
    : Kết nối Gamepad vào PC qua cổng USB. Window sẽ nhận diện Gamepad và tự động yêu cầu cài driver - 1 số gamepad sẽ tự có driver là generic usb gamepad . Nếu không tự nhận thì phải cài driver đi kèm khi mua gamepad .

Mở Control Panel > Game Controllers để xem rõ tên của Gamepad mà Window nhận (ở đây là NAZAR)
    : Mở Start > Run > gõ regedit sau đó tìm trên trên cửa sổ Registry Editor theo đường dẫn tới:
    HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\ControlSet001\Control\MediaProperties\PrivateProperties\Joystick\OEM

Trong folder OEM đó sẽ có rất nhiều folder có tên VID_ khác nhau, bạn hãy tìm tới folder VID_ có chứa string OEMName có data là NAZAR (Nếu không tìm thấy folder VID_ có chứa String như hướng dẫn, hãy tìm trong các folder Controlset00 khác)

: Click đúp vào String OEMName và thay đổi giá trị Value data thành XBOX 360 For Windows (Controller)

Bước 4 : Về Control Panel > Game Controlller để thấy kết quả

[/spoil]

Đối với win 7,8 vào registry rồi find cái dòng "Twin USB Joystick" (đối với tay PS2+cổng chuyển) xem trong registry có ở những chỗ nào thì đổi hết sang "Logitech Dual Action" là được

Cách 2: Dùng phần mềm X360ce => Dùng cho tay tàu không làm được theo cách 1, hoặc làm theo cách 1 nhưng ko nhận đủ nút

Đã cập nhật thêm cách 2 dùng 360ce anh em nào chưa làm được vào làm lại thử nhé :D

[spoil]
    [/spoil]

Hoặc:

[spoil]1. Download x360ce phiên bản mới nhất tại đây
    http://code.google.com/p/x360ce/downloads/list
    Sau đó giải nén vào thư mục chứa file thực thi của game. VD: Mafia 2 thì ở "Mafia II\pc", Batman thì ở "Batman Arkham Asylum\Binaries"
    2. Chạy file x360ce.exe, ấn OK khi chương trình hỏi có tạo các file "x360ce.ini" và "xinput1_3.dll"

3. Tiến hành cấu hình các nút bấm. Cái này tùy theo tay cầm của bạn, bạn chọn nút rồi bấm thử trên gamepad thấy nút đấy sáng lên là được. Đây là cấu hình chạy được của mình
    4. Chạy game trong khi vẫn mở chương trình. Đây là kết quả
    5. Nếu game không nhận gamepad thì bạn có thể copy file xinput1_3.dll rồi đổi tên thành một trong những tên sau:
    - xinput1_2.dll
    - xinput1_1.dll
    - xinput9_1_0.dll
    [/spoil]

Nhiều bạn bảo là game ko nhận tay cầm thực ra do chưa biết cách kiểm tra, nếu dùng cách 1 thì kiểm tra = cách mở game controller xem tên đã đổi đúng chưa
    Khi vào game vào cài đặt xem đã có hiện cài đặt cho tay cầm chưa, sau khi chỉnh tay cầm mà vẫn ko nhận thì out game vào lại xem đã mặc định là tay cầm chưa, nếu đúng thế tức là game đã nhận tay cầm rồi nhé

Mọi người chú ý là chỉnh nút = cách đổi nút này cho nút kia (hiện mũi tên 2 chiều như thay cầu thủ) chứ ko phài bấm vào 1 tùy chọn rồi bấm nút bất kì của mình nhé :D

Các bạn lưu ý là cái cần xoay bên phải chỉ có tác dụng đi kèm với nút R2 (nút phía sau bên phải) muốn làm kỹ thuật thì phải đè R2 rồi xoay cần phải mới được chứ xoay mỗi cái cần phải thì nó ko có hiện tượng j đâu nhé :D

Chỉnh sửa cuối: 12/10/13
  2. The_Angel

The_Angel Lão Làng GameVN Moderator GVN Veteran

Cái đặt phím: Bên Cánh nghĩa là gì vậy :9cool_pudency:

3. Guinglain

Một cách gọi của nó thôi :)) giống như tay cầm mới và tay cầm gốc bên FFOL2 vậy đó :))

4. ninjalinh

ninjalinh Mr & Ms Pac-Man

Cho mình hỏi tí là nên mau gampad loại j. Mình thấy con log f310 bảo là bền lắm còn con PS2 huyền thoại thì sao nhể. Nên chọn con nào đây :(

5. mozart_nht

mozart_nht Blue is the colour GVN CHAMPION

cứ làm con PS2 đi :> có tiền thì làm con PS3, cầm sướng tay hơn mấy hãng khác 8->

6. Guinglain

Độ bền thì cũng như nhau thôi :D chủ yếu là mình cầm tay nào cảm giác thoải mái thì chơi thôi :D

7. mozart_nht

mozart_nht Blue is the colour GVN CHAMPION

confirm là ko chỉnh được nhé :-< vào game edit nút ko đc cho cái tay ps2

8. inuyasha_141

inuyasha_141 Youtube Master Race

Nó chỉ cho chuyển giữa các nút với nhau thôi. Ví dụ như [ ] là chuyền xa, O là sút thì mình click lên O sau đó di chuyển tới [ ] rồi bấm chuyển. Mình chỉnh được các nút y như đá PEs mà.

9. Guinglain

Tui dùng tay PS2+cổng chuyển nè :D dùng cách 1 chỉnh bình thường mà :D trong đây nhiều người làm dc lắm

10. tommy021

tommy021 Youtube Master Race

bạn Guinglain mình có tây cầm ps2 + cổng chuyển n mình làm theo cách 1 của bạn k dc trong Game Controller của mình thì nó tên là TWIN PS TO PC CONVERTER mình tìm thì lại k thấy,bạn có thể cho mình bít nick YH của bạn để tiện liên lạc k b

11. depzailaimi

depzailaimi Youtube Master Race

em cũng bị bác chủ biết cách chữa ko em xài win 8

12. anhxinhzai

anhxinhzai Mario & Luigi

Mình phải dùng joytokey..chứ con tay tầu ko conf đc cái RS bằng 2 cách kia..tay tầu Senze bó tay lun..phải dùng key phụ khác..

13. jolong2604

jolong2604 Youtube Master Race

Bạn cho mình hỏi, cách đây mấy hôm mình có chỉnh như cách 1 như bạn nói thì chơi được bình thường cho tay cầm có đầu cắm usb, hôm nay mình mới mua tay cầm ps2 và đầu chuyển ps2 sang usb, nhưng chỉnh như trên vào game ko bấm được, mình có vào xem " set up usb game controllers ..." Thì nó vẫn hiện là " twin usb joystick " . Mặc dù mình đã tìm trong regedit đến twin usb joystick và đổi thành Logitech Dual Action nhưng vào game ko chơi được. Mong các bạn hướng dẫn. Cám ơn nhiều !

14. jolong2604

jolong2604 Youtube Master Race

Mong nhận được tin từ bạn sớm!Thanks!

15. inuyasha_141

inuyasha_141 Youtube Master Race

Bạn thử rút tay cầm ra và cắm vào đầu còn lại của cổng chuyển đi. Hy vọng là được.

16. Guinglain

Bạn phải mở game controller trước rồi registry nó mới nhận, nếu tìm OEM như hướng dẫn ko có thì tìm OEM khác thử xem :D có rất nhiều OEM đó
    Hoặc tốt nhất là mở registry ra xong rồi find tên tay cầm là ra thôi :D

Dùng cách 1 không được ah :-?

Bạn phải mở game controller trước rồi registry nó mới nhận, sau khi chỉnh xong registry thì kiểm tra 1 lần nữa bằng cách mở lại game controller xem đã đổi thành Logitech Dual Action chưa, nếu chưa đổi thì phải làm lại còn ra vậy rồi thì mới ok :D

Mọi người lưu ý là cách đổi nút trong FFOL3 là đổi 2 nút cho nhau (có hiện ra mũi tên 2 chiều như thay cầu thủ) chứ ko phải bấm vào 1 nút rồi mình bấm bấm nút để chọn thì ko dc nhé :D

17. anhxinhzai

anhxinhzai Mario & Luigi

Cũng đã tìm đc con driver của nó =))
    Rung bầt bật chả hết..cài driver xong nó change từ USB Joytick -> USB Vibration Joytick =)) rung tê cả tờ rym...
    Thực ra là vấn đề nhận định của mình nó kém, ngay từ đầu đang chơi đc rồi nhưng tham control = DPAD còn quẩy skill = RS
    Khổ cái là bây giờ muốn quẩy skill thì ANALOG - On ..giữ 1 cái phím và ngoáy RS..
    Thôi thì Pad tầu khựa 130K chỉ thế thôi =))
    p/s: cái rung này mah vào tay các chị e thì ...khác gì triple X "toi" =))

18. tommy021

tình hình là mình đã tìm ra cái tên đúng y chan trong Game Controllers, nhưng mình registry nó xong thì mình vô Game Controllers nó vẫn k đổi thành Logitech Dual Action mà là cái tên cũ hĩ :(:(

- - - Updated - - -

mình mở bảng registry để search cái tên trong Game Controller thì nó lại tìm ra cái thư mục là HKEY_CURRENT_USER mình đổi thành Logitech Dual Action thì nó lại đổi dc bạn à,k biết có đúng k :(:(

19. tommy021

bác GuingLain ơi giúp mình vs,mình làm theo cách 1 của bác đổi thành Logitech Dual Action thì vào k dc,còn dùng cách 3 của bác thì nó lại bảo ntn,mình bó tay lun :(:(

20. tommy021

mình đã làm theo 3 cách mà k cách nào dc:(:(,cách 1 mình tìm thấy tên Game Pad của mình trong HKEY_LOCAL_MACHINE có đổi tên nhưng trong Game Controllers thì lại k đổi,vào HKEY_CURRENT_USER cũng có tên GamePad mình đổi tên thì Game Controllers nó đổi thành Logitech Dual Action nhưng vào game thì lại k điều khiển dc :4cool_confuse:,cách 2 cũng tương tự k điểu khiển dc luôn hix hix
    Cách 3 mình cài đặt xong rồi thì khi vào game lại bị lỗi Code:0x01501 bị dis ra ngoài k vào game dc nản toàn tập,bạn Guinglain giúp mình vs :(:(,game pad của mình là Ps2+ jack chuyển..