Hướng dẫn chơi cờ vây trên yahoo và cách tính điểm

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi Spineru, 29/8/04.

1. aochoangxanh

aochoangxanh The Warrior of Light

muon hoc choi thi di tim sach ma mua , cung co the vao www.hikaru.net.tc ma xem
    con ve phan chien thuat va ki nang thi kinh nghiem thoi ( choi hoai thi len tay ma)

2. Spineru

Spineru Youtube Master Race

Mình có dịch một đoạn nhỏ có liên quan đến cách tính điểm cờ vây ở bài viết "Nguyên bản tiếng Anh ..."

Yukari, the Go Princess (công chúa cờ vây )
    Biểu đồ số 1(Diagram 1)

(Black has … by one point)
    Quân đen có 15 điểm ( gồm 10 điểm trống ở trong và 5 điểm ngoài biên ) . Lãnh thổ quân đen vây được cộng với 1 quân trắng bắt được tổng cộng là 16 điểm .
    Quân trắng có 17 điểm , trắng chiến thắng game này bằng 1 điểm .

Mình có up một game cờ vây nhỏ có cách tính điểm giống như trên (download từ Kgs(959K , bàn cờ 9x9)).Game này khá hay , cờ này chia làm 25 Kyu, từ Kyu 1 đến 3 là giỏi , đối với một số bạn chưa rành về cờ vây bạn sẽ bắt đầu ở Kyu 25 ( bạn sẽ được chấp 5 quân ) , tuỳ theo thành tích ván đấu bạn sẽ tăng lên 1 Kyu - lên Kyu 24 ( nếu bạn chơi hay sẽ tăng 1 lần lên 5 Kyu - lên Kyu 20 ),nếu bạn chủ quan có thể bạn có thể thắng nhưng cũng bị thê thảm , lên Kyu 20 bạn sẽ được chấp 4 quân , số quân chấp sẽ ít đi sau đó bạn sẽ đánh không có chấp quân , nếu ban lên Kyu cao sẽ phải chấp quân , Mình chỉ đánh lên Kyu 2,3 là thê thảm . Cách tính điểm giống mình nói ở trên nhưng quân trắng đi sau sẽ được cộng thêm 1 điểm .Ngoài ra nếu bạn thua sẽ bị rớt hạng (giảm Kyu), khi bạn chưa đặt quân vào bàn cờ Kyu của bạn sẽ giữ nguyên , nếu lỡ đặt 1 quân hay nhiều hơn vào mà bạn thoát ra cũng bị giảm Kyu (game này không cho đi lại đâu nha “ Hạ thủ bất hoàn ” ).
    Chúc các bạn mau tiến bộ .
    Nếu bạn nào thích hình của cờ vây hay hình về Hikaru No Go thì có thể qua bài viết về ảnh đẹp của cờ của LoL , mình có up một số hình về cờ vây và Hikaru ở đó .

3. Spineru

Mình có dịch một đoạn nhỏ có liên quan đến cách tính điểm cờ vây ở bài viết "Nguyên bản tiếng Anh ..."

Yukari, the Go Princess (công chúa cờ vây )
    Biểu đồ số 1(Diagram 1)

(Black has … by one point)
    Quân đen có 15 điểm ( gồm 10 điểm trống ở trong và 5 điểm ngoài biên ) . Lãnh thổ quân đen vây được cộng với 1 quân trắng bắt được tổng cộng là 16 điểm .
    Quân trắng có 17 điểm , trắng chiến thắng game này bằng 1 điểm .

Mình có up một game cờ vây nhỏ có cách tính điểm giống như trên (download từ Kgs(959K , bàn cờ 9x9)).Game này khá hay , cờ này chia làm 25 Kyu, từ Kyu 1 đến 3 là giỏi , đối với một số bạn chưa rành về cờ vây bạn sẽ bắt đầu ở Kyu 25 ( bạn sẽ được chấp 5 quân ) , tuỳ theo thành tích ván đấu bạn sẽ tăng lên 1 Kyu - lên Kyu 24 ( nếu bạn chơi hay sẽ tăng 1 lần lên 5 Kyu - lên Kyu 20 ),nếu bạn chủ quan có thể bạn có thể thắng nhưng cũng bị thê thảm , lên Kyu 20 bạn sẽ được chấp 4 quân , số quân chấp sẽ ít đi sau đó bạn sẽ đánh không có chấp quân , nếu ban lên Kyu cao sẽ phải chấp quân , Mình chỉ đánh lên Kyu 2,3 là thê thảm . Cách tính điểm giống mình nói ở trên nhưng quân trắng đi sau sẽ được cộng thêm 1 điểm .Ngoài ra nếu bạn thua sẽ bị rớt hạng (giảm Kyu), khi bạn chưa đặt quân vào bàn cờ Kyu của bạn sẽ giữ nguyên , nếu lỡ đặt 1 quân hay nhiều hơn vào mà bạn thoát ra cũng bị giảm Kyu (game này không cho đi lại đâu nha “ Hạ thủ bất hoàn ” ).
    Chúc các bạn mau tiến bộ .
    Nếu bạn nào thích hình của cờ vây hay hình về Hikaru No Go thì có thể qua bài viết về ảnh đẹp của cờ của LoL , mình có up một số hình về cờ vây và Hikaru ở đó .

4. Spineru

Mình xin gởi một vài hình về cờ vây .

Các file đính kèm:

Kích thước:
      87 KB
      Đọc:
      4
      Kích thước:
      134.7 KB
      Đọc:
      4
  5. **ELF_VN**

**ELF_VN** Mario & Luigi

Bạn ơi,mình down cái file của bạn rồi,giờ làm gì để chơi?

6. Spineru

Sau khi bạn dã download file nay về , trước tiên bạn phải có WinZip hoặc WinRar để mở (nếu bạn không có hãy báo cho tớ , tớ sẽ up lên cho cậu ) . Sau khi đã mở nén cậu sẽ thấy file Igowin(.exe).Bạn hãy mở chương trình này lên, sẽ thấy hiện lên 1 khung tên là "WinZip Self-Extractor", bạn hãy chọn OK .Sau đó sẽ thấy hiện lên khung "WinZip Self-Extractor(IGOWIN.EXE)".Tìm dòng chữ UnZip to Folder( đây là nơi file mở nén ra ) ghi là "C:\Program Files\igowin" , bạn có thể chọn nơi mở nén bằng cách thay đổi đường dẫn hoặc để nguyên .Sau đó chọn UnZip , file sẽ mở nén , sau khi mở nén xong ở dưới khung sẽ hiện dòng chữ "5 file(s) unzipped successfully", bạn hãy đóng khung lại .Nếu bạn không thay đổi đường dẫn hãy mở C:\Program Files\igowin hoặc chọn nơi bạn đã chọn mở nén và bắt đầu chơi game .
    Cách chơi rất đơn giản , mở ô File/New game để bắt đầu 1 game mới , sau khi ván cờ kết thúc thì chọn ô có chữ "Pass" để tính điểm . Nếu bạn muốn bắt đầu lại từ đầu (trở lại Kyu 25 ) thì chọn Reset to 25 Kyu . Chúc bạn thành công .

7. **ELF_VN**

**ELF_VN** Mario & Luigi

Bạn up lên gìum mình nha.Cái WinRar của mình nó báo lỗi rồi
    Cám ơn trước nha

8. Spineru

Mình trả lời hơi trễ xin bạn thông cảm.Vì không thể up WinRar lên gamevn nên mình cho bạn địa chỉ này để down load WinRar , bạn có thể chọn loại mình muốn,bạn nên chọn Software / Win Rar 3.40 , nếu còn gì thắc mắc có thể hỏi mình . Đây là địa chỉ : http://www.rarlab.com/download.htm

9. (LoL)

(LoL) Mr & Ms Pac-Man

mấy baìo viết trên của bạn hay lắm^^ nhưng sao mod không cộng điểm cho bạn nhỉ tui thấy mấy bà trên có ích lắm^^
    yahoo mail của bạn là gì vậy để hôm nào chat

10. loveonlyHân

loveonlyHân Youtube Master Race

chào cả nhà !
    chúng ta là những người yêu cờ vây phải không ?
    tui cũng vậy và xin đươc thỉnh giáo với các bạn .
    nick trên yahoo của tui la vodanh_dp nếu ai có gặp thì nhớ "chiến" nhé .
    xin cảm ơn .
    và khi nào có giải cờ vây thì nhớ báo cho tui biết với nhé .
    ah wên clb cờ vây HN ở chỗ nào vậy co ai biết không ? giúp với !

11. songlongdaiduong

songlongdaiduong T.E.T.Я.I.S

Bạn hãy đến địa chỉ 15B/17 lê thánh tôn hoặc nhà văn hoá quận 3 có dạy chơi cờ vây( và dạy tiếng nhật ở lê thánh tôn) ,còn muốn mua sách hướng dẩn và cờ (cờ loại dỏm) thì ra nhà sách NGuyển văn cừ mua có 3 quyển hướng dẩn từng cấp độ còn muốn nâng cao thì phỉa đăng ký ngoài Hà Nội , nhưng quên địa chỉ rồi.... :hug:

12. songlongdaiduong

Mình là cao thủ cờ vây ,tuy nhiên mình không đánh trên mạng được , mình rất muốn lên mạng đấu với nhiều người nhưng khi vào mà không chơi được , hiên giờ mình chỉ chơi ờ câu lạc bộ thôi...buồn quá..bạn nào hướng dần cụ thể luôn cách đăng nhập đi,cảm ơn :hug:

13. aochoangxanh

cách đăng nhập thì spineru đã chỉ ở trang 1 rồi mà ! bác chỉ cần gõ vào ô search chữ Go thôi sau đó thấy dòng chữ" play Go on yahoo " không click vào chữ Go sau đó đăng nhập như yahoomail vào chỗ chọn room thì bác cứ việc click vào room bác muốn là được rồi

14. songlongdaiduong

GÍƠI THIỆU ĐÔI NÉT VỀ CỜ VÂY
    Cờ vây là 1 trò chơi với mục đích là vây quân chiếm đất.Quân cờ tròn dẹt có 2 màu trắng, đen. Bàn cờ vuông có 19 đường dọc và 19 đường ngang tạo ra 361 giao điểm. Khi mới chơi thường dùng bàn cờ loại nhỏ 9x9, sau đo dần tới 13x13 hạyx15, 17x17. Khi chơi giỏi hay thi đấu chính thức mới dùng bàn 19x19 vì ở loại bàn này mổi ván thường kéo dài tới 3 đến 4 giờ.
    Cờ vây để giải trí, thư giản và củng là môn thể thao được ưa chuộng ở 57 nước trên thế giới, thường được tổ chức thi đấu quốc tế.
    Còn nhiều lắm lắm.....lần sau rãnh viết tiếp :hug:

15. songlongdaiduong

NHỮNG ĐIỀU LUẬT CƠ BẢN
    Cờ vây có 9 điều luật cơ bản:
    Điều 1: Cờ vây là trò chơi giữa 2 đối thủ
    Điều 2: Một đấu thủ đi quân Trắng còn đấu thủ kia đi quân đen. Đấu thủ đi quân đen đi trước (trừ trường hợp đấu chấp thì bên trắng đi trước,chúng ta sẻ bàn điều này sao)
    Điều 3: Quân cờ được đặt vào giao điễm của các đường kẻ
    Điều 4: Mỗi 1 quân cờ khi đã được đặt vào vị trí thì không được phép di chuyển nữa(trừ trường hợp bị bắt làm tù binh, thì phải nhắc ra ngoài, sẻ nói sau)
    Điều 5: Đấu thủ nào chiếm đất nhiều nhất thì thắng ván cờ!
    Điều 6: Các quân cờ bị đối phương làm cho hết "khí" thì gọi là tù binh và được nhấx ra khỏi bàn cờ
    Điều 7: Không được đặt quân vào vị trí không còn "khí"
    Điều 8: Có những quy ước đặt biệt cho trường hợp "tranh chấp" lẩn nhau được gọi là "Ko", sẻ giải thích sau
    Điều 9: Sẽ có những điều luât riêng cho việc đánh cờ có chấp
    Từ điều 1 đến điều 4 không có gì giải thích thêm, nhưng từ điều 5 đến 9 mình sẻ giải thích (nếu có thể mình sẻ minh hoạ cụ thể).

16. songlongdaiduong

NHỮNG ĐỊNH NGHĨA CHÍNH
    VÙNG ĐẤT: (còn gọi là lãnh thổ hay territory)
    Là các giao điễm trống(không có quân) được các quân của một bên vây kín chung quanh.
    Mục đích của mỗi bên chơi là tìm cách vây kín được càng nhiều đất càng tốt để khi kết thúc ván cờ , đếm đất ai nhiều nhất thì bên đó thắng. Trong khi tranh chấp đất đồng thời tìm cách vây bắt quân đối phương, loại trử quân đối phương ra khỏi bàn cờ (bắt tù binh) mà thực chất củng là chiếm đất vì mỗi tù binh bị bắt sẻ cho một giao điễm trống.
    Chú ý : kích thước của vùng đất được đếm bởi số giao điễm chứa trong nó. Vùng đất ở góc chỉ cấn dùng ít quân mà chiếmđược nhiều do các góc va các cạnh đã thay thế cho quân. Vùng đất ở giữa ,ngược lại , dùng quân nhiều mà chiếm được ít. Các đấu thủ phải nhớ lợi thế và bất lợi này.
    ĐÀM QUÂN VÀ KHÍ CŨA ĐÁM QUÂN:Đám quân gồm 1 hay nhiều quân của một bên nằm liền nhau theo hàng dọc hay hàng ngang.Khí của đám quân là nhửng giao điễm trống nằm sát bên đám quân đó theo đường dọc và ngang.
    ĂN QUÂN HAY BẮT QUÂN(CAPTURE)
    Khi 1 bên đi quân chẹn nốt khí cuối cùng của đám quân đối phương, đám quân của đối phương hết khí, thì tất cà quân của đám quân này coi như "chết hẳn" và bị nhấc ra ngoài (gọi là tù binh) Tù binh được giử để tính điễm cuối vàn cờ
    CHẸT QUÂN(ATARI)
    Là nước đi khiến quân của đối phương chỉ còn một khí duy nhất. Quân hay đám quân đó gọi là "quân bị chẹt". Thông thường có 2 vị trí để chẹt quân, viêc chọn vị trí nào để chẹt quân đối phương là tuỳ thuộc vào việc chạy của đám quân đang bị chẹt.
    CHẠY QUÂN:
    Khi một đám quân có nguy cơ bị bắt hay đang bị chẹt thì phải tìm đường tháo chạy bằng cách nối dài đám quân của mình để có thêm khí .Việc nối dài này gọi là chạy quân
    NỐI ĐÁM QUÂN:
    Là nước đi làm cho 2 đám quân riêng lẻ trở thành 1 đám quân mới duy nhất, với mục đích là phá vây, tăng thêm khí cho đám quân mới
    ĐIỄM HẾT KHÍ:
    Là giao điễm mà tất cả các khí chung quanh nó đã bị đối phương chiếm hết hay cả 2 laọi quân chiếm hết
    Không được đặt quân vào "điễm hết khí", trừ trường "KO" (sẻ nói sau).Nhưng được đặt cùng bên...
    Có hai nước cấm:
    1)Cấm đi vào giao điểm đả bị đối phương chặn hết khí
    2)Cấm đi vào giao điểm còn lại cuối cùng của đám quân đã bị đối phương vây chặt.
    Tuy nhiên có những nước bị đối phương vây mà không cấm. mà có thể đi vào điểm trống đó để ăn quân đối thủ... như hình dưới , bên đen đi vào những giao điễm sẽ ăn ngay quân trắng(đám quân trắng mất hết khí)

VÂY CHIẾM ĐẤT:
    1-Nối liền các quân của mình cùng với các góc, các cạnh của bàn cờ thành một vùng khép kín. Diện tích bên trong vùng khép kín đó là đất chiếm được của bên đó
    2-Nối liền các quân của mình lại với nhau thành một vòng khép kín
    KIỂU CHƠI THƯỜNG(KOMI) VÀ CHƠI CHẤP(HANDICAP)
    Chơi thông thường(komi)không chấp: tên ván cờ chuẩn có 19x19=361 giao điểm, khi kết thúc ván cờ nhằm xác định bên nào thắng ,thì bên trắng được công thêm 5.5 điểm. Bởi cì đen đánh trước lợi thế hơn,nhưng khi đánh bàn cờ nhỏ thì không cộng thêm.
    Chơi có chấp (trắng chấp đen): thì đen sẻ được đặt sẳn trước 2 hay nhiều quân vào vị trí sao được qui ước nhu sau và Trắng đi truớc
    *chấp 2 quân: đặt quân đen vào sao 1 và sao 2
    *chấp 3 quân :đặt từ sao 1 đến sao 3
    *chấp 4 quân : 1 dến 4
    *chấp 5 quân : 1-4 và sao trung tâm
    *chấp 6 quân : 1-6
    *chấp 7 quân : 1-6 và sao trung tâm
    *chấp 8 quân : 1-8
    *chấp 9 quân : 1-sao 8 và sao trung tâm(thiên nguyên)
    Lần sau sẽ tìm cách gửi ảnh các vị trí sao.... :whew:
    Sao gửi kèm ảnh lên rồi mà không hiện lên vậy.... :whew:

17. songlongdaiduong

Sao ảnh nhỏ xúi vậy, vậy sao nhìn được đấy, làm ơn cứu với , gửi sao cho nó lớn để còn nhìn chứ X(

18. songlongdaiduong

Còn bây giờ là địa chỉ chính xác các nơi liên quan tới cờ vây đây:
    15B/17 LÊ THÁNH TÔN Q1 TPHCM-HỘI QUÁN CỜ VÂY
    TRUNG TÂM VĂN HOÁ QUẬN 3-TRƯƠNG ĐỊNH
    (quên địa chỉ rồi)
    Mua cờ và sách dạy chơi cờ ở Nhà sách Nguyển Văn Cừ (loại dỏm)
    hoặc Đại lý cung cấp sách và cờ vây và các loại bàn cờ , quân cờ vây
    TẠP CHÍ NGƯỜI CHƠI CỜ
    NHÀ E7 PHÒNG 406 THÀNH CÔNG .HÀ NỘI
    ĐIỆN THOẠI :(04) 8357946
    :hug:

19. aochoangxanh

thôi xì tốp đựơc rồi bác ơi cái đó biết hết rồi mà ! bác post tin tức về cờ vây lên thì hay hơn đó

20. songlongdaiduong

Vậy thì mình sẻ không hướng dẩn nửa, mình mới vừa viết xong phần 1 , nhưng thấy bạn nói vậy thì thôi, không gửi lên luôn :hug:
    Lần sau mình sẽ viết tin tức các giải cờ đang diển ra,bây giờ mình bận rồi nên tạm thời bái bai :hug: