Hướng dẫn RTK XIV PUK

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi riven2014, 30/6/22.

1. riven2014

riven2014 snake, snake, snaaaake

Link đó bác lấy torrent là đc mà, mở Tor đợi seed về thôi

2. ryukbn

ryukbn Mario & Luigi

Bác chỉ cách đánh công tôn cung 217 (5*) Veteran or Hard đi :))

3. riven2014

Đơn giản, xây tường bo quanh thành là dc. Quan trọng phải biết cách xây cho khéo làm sao cho AI tấn công mình thì khó mà mình ra cắt lương nó thì dễ, biết xây thì cả vạn quân đến cũng def tốt.

Tân Dã của Lưu Bị ko làm dc trò này vì địa hình nhiều rừng xung quanh quá và lại có quá ít tiền để có thể xây.

Mấy phe yếu ko có tướng mạnh gánh team chỉ có trò xây tường bo mới win dc thôi. Tích tiền cho mấy tường cùi cùi kết nghĩa, cho nó học sách tactic ngon thì khoẻ ngay.

Tường ko cần xây full 100%, chỉ cần xây 50% là dc rồi, AI rất ít khi phá tường

Ví dụ từ mấy anh pháp sư trung hoa màn của Trần Đăng nhé

Chỉnh sửa cuối: 11/7/22
  4. ryukbn

ryukbn Mario & Luigi

Cái bờ biển chỗ Công Tôn Cung này k xây đc gì cơ bác ạ :))

5. riven2014

Xây bình thường mà có gì ko dc. Chỗ bờ cát bên kia AI có tấn công dc đâu, muốn tấn công chỗ đó nó phải chiếm dc bến trước. Ko chiếm bến dc mà lên bờ là bị cắt lương ngay :4onion25:

bandicam 2022-07-11 20-05-54-878.jpg

6. ryukbn

ryukbn Mario & Luigi

Tình trạng hết lương thường trực, và nhìn nó dẫn đạo quân 12k 20k vài đạo qua cắt lương cũng mệt nghỉ ấy bác chưa kể nó hết stun vẫn quay ra phản dame đc 1 chút rồi mới chết.. nên đánh cũng bế tắc ghê. Mình chơi Hard k nổi

7. riven2014

Bác chỉnh trong setting đầu game ảnh hưởng của việc cắt lương lên max ấy, lúc đó cắt lương xong thì đừng có đánh, rút hết về thành tụi nó tự tan. Ngoại trừ mấy đứa ko sợ cắt lương như Triệu Vân, Hoảng thì bọn nào cũng sợ.

Mà bác đánh xong màn Lưu Bị 207 Verteran rồi à, mình mới chiếm dc Hứa Đô rồi bị quân Tào đổ quân từ bốn phương tám hướng def muốn gãy tay.

Chỉnh sửa cuối: 13/7/22
  8. ryukbn

ryukbn Mario & Luigi

Setting cắt lương Max nhưng Cốt lõi là phải bắt được tướng nó cơ bác ạ k thì cả thành có 6 tướng cùi bắp :))

9. tahnah

tahnah C O N T R A GVN Veteran

chơi 207 lưu bị, băt đc Từ Hoảng, đi kẹp với Quan Vũ nổ skilll sướng hơn cặp đôi gia cát triệu vân nhiều
    mà đánh đội hình fist lâu lâu không để ý, bị arrow nó bem bờm đầu !bem

10. riven2014

Bác phải khiển quân chứ ai lạ để mặc định.

Như mình gặp đội Goose - Cung thì lùi xuống 1 ô để dụ bọn Goose rượt theo rồi tiến 2 ô áp sát là ăn. Bọn này thủ yếu nên nổ tactic phát là bay.

Đám tướng của Lưu Bị học xong Surprise Attack khác quái gì bản 11 đâu. Stun đối phương đến chết.

Triệu vân đầu game sp cho Vũ thôi chứ vai trò sau của hắn là đi cắt lương hay quấy phá team địch vì quân Triệu Vân ko sợ bị cắt lương, ngoài ra có thể dùng Triệu Vấn đi cover đám Quan Văn nhờ cái trait body guard của mình. ( quân văn gặp võ tướng bị rủ Duel là vẹo nhưng Vân sẽ ra Duel thay nhờ trait của mình)

11. tahnah

arrow là cái đội công cao thủ yếu ấy,
    hôm qua mình gặp 1 thằng lead 69, éo hiểu anh tào buff sao nó lên 2k công, mình không để ý, đem Quan Vũ Từ Hoảng ra chặn đầu,không nổ skill nó tát cả 2 hấp hồi lun

12. riven2014

Streng of Wei của anh Tháo có thể buff từ xa dc, tăng full team lên 2k atk và def đấy. 1 trong những chiêu buff cực xịn, cơ mà bị anh Lượng debuff phát là mất sạch stat !suong

Ngoài ra team anh Tào khá ghét Lữ Bố, cứ gặp Lữ Bố là bị ảnh rủ Duel, thua mất 1/2 sĩ khí thì atk/def giảm gần 1 nửa rồi nên gặp Lữ Bố toàn phải cắt lương trước, éo dám ra đánh !che

P/S : Làm giàu ko khó :6cool_sure:

bandicam 2022-07-14 00-32-38-195.jpg

Chỉnh sửa cuối: 14/7/22
  13. tahnah

công mấy cái cổng thì dùng gì là ít tốn binh nhất nhỉ, đánh cái hu lao gate mà thọt lun

14. riven2014

Hoàng Trung. 1 phát tactic của Hoàng Trung là diệt 6-10k lính trong thành và cổng.Đi với Lý Nghiêm tank và Triêu Vân thì nổ dam kinh lắm

Ngoài ra còn Bàng Đức là 1 tướng cũng buộc phải có luôn. tactic của hắn đánh thành ngon cực.

tahnah thích bài này.
  15. ryukbn

ryukbn Mario & Luigi

Đến hôm nay vẫn None Hope với Công Tôn Cung 217 (Hard) !khoc

16. riven2014

8 năm với Lưu Bị 207 độ khó Veteran , Tào 190 thì 6 năm, Tôn 194 thì 7 năm !deptrai

bandicam 2022-07-14 20-28-47-617.jpg

Giờ mình viết cái mini guide - hướng đánh hiệu quả cho các bác nhé

1. Ko dc bỏ Tân Dã đi Công An. Việc bỏ Tân Dã rời đi làm cho áp lực quân Tào lên bên Tôn là rất lớn, bên Ngô ngoài Thái Sử Từ còn ra thì đám còn lại thua toàn tập với quân Tào nên 1 khi bạn rời đi thì quân Tào sẽ xử đẹp Ngô ngay.

2. Bỏ Bàng Thống khỏi team. Bàng Thống liên quan đến cái event nối thuyền bằng xích của chuỗi event Xích Bích. Điều kiện của event này là Bàng Thống phải là tướng free hoặc thuộc phe Ngô. Lúc event nhường thành xảy ra nếu thu dc Bàng Thống thì phải đuổi hắn đi để kích hoạt event này

Sau chuỗi event Xích Bích thì 1 loạt các event sau sẽ xảy ra và bạn chỉ cần chờ sẽ có gọn Giang Hạ, Giang Lăng và 4 quận trong túi thông qua event mà ko tốn 1 binh 1 tốt nào cả . So với những thứ trên thì việc bỏ Bàng Thống là cái giá chấp nhận dc, ngoài ra thì bản này thì cộng sự của Gia Cát Lượng là Hoàng Nguyệt Anh chứ ko phải bộ 3 Gia - Mã - Bàng như bản 11, tactic Bàng Thống cũng bình thường ko quá quan trọng nên hoàn toàn có thể bỏ dc. Chưa kể mai này bạn sẽ thu dc 1 quân sư ra trận khác mạnh không kém là Pháp Chính.

3. Cố gắng làm đồng minh với Mã Đằng và Lưu Chương. Do có event liên minh với Ngô trước rồi nên nếu bạn liên minh với cả 2 thế lực lớn còn lại nó sẽ kích hoạt 1 event ẩn là "Liên minh đánh Tào". Tất cả các phe kể trên đều Coalition 2 năm để chống Tào (event này tương tự event liên minh chống Đổng, mình cũng bất ngờ luôn. Tự nhiên liên minh xong 2 anh trên thì Tôn Quyền gửi thư tạo liên minh chống Tháo )

4. Đừng công Hứa Xương, hãy công Uyển Thành - Nhữ Nam. Nhiều bạn đánh giỏi thì tiến công thẳng Hứa Đô đập Tào nhưng mình khuyên không làm vậy. Mình từng nóng ruột ăn Hứa ngay lần đầu tiên sau đó phải bỏ save đánh lại vì đập Hứa Đô xong thì quân Tào từ tứ phương đổ về mọi hướng, bạn sẽ ko thể def nổi đâu. Tốt nhận hãy lượm nốt 2 Uyển Thành và Nhữ Nam trước để làm bàn đạp đánh Hứa Đô. Sau này chiếm Hứa Đô thì áp lực sẽ giảm đi rất nhiều.

5. Chiếm Thượng Dung (thành giữa Uyển Thành và Hán Trung). Cái thành này dc buff có thể đi trade với nước bên ngoài. Đây là 1 lợi thế rất rất lớn cho quân Lưu Bị. Với việc có bộ 3 Tôn Càn, Giản Ung, Đặng Chi thì mỗi lần trade của bạn với Ba Tư thì sẽ lên điểm quan hệ rất nhanh, đặc biệt khi mốc quan hệ lên tới mức 4 rồi thì mỗi lần trade sau này sẽ cực kỳ nhiều tiền. Có nhiều tiền thì bài toán lương thực ở Tây Thục và những thành cuối ở Hà Bắc và Giang Đông sẽ dc giải quyết. Mình từng full tiền 100.000 ở Hứa Đô chỉ nhờ việc đi trade đó !bemwin

6. Đợi thời cơ ks Trường An . Từ Uyển Thành đến Trường An chỉ bị ngăn chặn bởi 1 cổng. Hãy canh me khi quân Mã Đằng công Trường An thì AI nó sẽ rút bớt lính canh ở cái cổng đó. Tầm 10k lính thì lập tức đem bộ 3 Lý Nghiêm - Hoàng Trung - Triệu Vân đánh ngay. Với Lý Nghiêm tank và 2 vị còn lại đánh quân Goose - cung đứng ở sau. Tactic của Hoàng Trung giết lính cực kỳ nhanh nên cái cổng đó sẽ sập trong 3-4 turn ngay.

7. Thu phục Tây Lương. 1 khi bạn đã chiếm xong Trường An và Hứa Đô, chỉ cần bạn quan hệ với Mã Đằng lên Trust thì có thể nhờ quân sư đi chiêu hàng Mã Đằng (nhớ lúc vào Hứa thì chọn ủng hộ hoàng thượng nhé). Bạn sẽ có ngay đám kỵ binh Tây Lương hùng mạnh và 1 chuyên gia đánh thành cực khỏe là Bàng Đức !chucmung

8. Giữ Trương Lỗ, đợi event vào Thục của Lưu Bị. Để kích hoạt cái event vào Thục năm 212 thì có 1 điều quan trọng là Trương Lỗ ở Hán Trung vẫn còn sống, lúc bạn chiếm dc Thượng Dung thì hãy nhớ liên minh với Trương Lỗ, nếu quân Tào qua đánh Hán Trung thì bạn ra phụ 1 chút, chỉ cần Trương Lỗ sống tới tháng 7-212 thì event vào Thục sẽ xẩy ra. (ko cần event Mã Siêu đánh Trường An vẫn kích hoạt dc event này). Lúc này chúng ta sẽ dc free thành Tử Đồng (ZiTong) và liên minh với Lưu Chương 6 tháng. Hết liên minh thì chúng ta phân binh 2 ngả, 1 từ Tử Đồng sẽ đánh thẳng đến Thành Đô, 2 từ Giang Lăng đánh qua Công An và Giang Châu. Sau khi đánh thành cuối cùng thì nhớ thả hết tù binh ra (thả nhiều tù binh thì tăng mức quan hệ). Lúc này quan hệ giữa bạn và Lưu Chương sẽ thành Trust và với việc Lưu Chương chỉ còn 2 thành thì 1 lời chiêu hàng là đủ thu phục. (hoặc bạn có thể vứt hắn ở đấy, liên minh với nhau là dc, tầm cuối game đi chiêu hàng cả đám 1 thể) !gai

9. Diệt Tào trước diệt Tôn sau. 1 khi chiếm dc Trường An, Lạc Dương, Hứa Đô thì bạn thống nhất chỉ là vấn đề thời gian. Ngoài ra thì chiếm 3 thành này có thể kích hoạt dc event thuê ngoại tộc Ô Hoàn và Hung Nô (tiền ở thành chính trên 80k sẽ đủ điều kiện event này) . Lúc này bỏ 40k bạn sẽ thuê dc 60k quân từ 2 thành Ô Hoàn và Hung Nô đánh phụ mình ở Hà Bắc. Tính toán cẩn thận thì bạn có thể ôm trọn Hà Bắc chỉ trong 1 lượt tấn công với sự trở giúp từ quân Ô Hoàn và Hung Nô. (tiền thì bạn sẽ chẳng thiếu từ những vụ trade với Ba Tư).

10. Mua chuộc quân Tôn. Quân Tôn ở trên biển là 1 cái gì đó khá bá, rất khó đánh bại dc bọn này ở chế độ Veteran, mình đảm bảo vì quân của bạn thường xuyên bị cắt lương bởi mấy cái bến, lúc đó bạn chả khác con vịt cạn là mấy !choo. Trong lúc liên minh với Tôn Quyền bạn hãy dùng lệnh Exchange đi thu mua những cái bến đò ở sông Trường Giang (15-20k gold / bến) . Đảm bảo bạn hốt sạch dc tất cả các bến sống Trường Giang, trước khi kết thúc liên minh thì bạn đem quân chủ lực vượt sông và tấn công Lư Giang, Trường Sa, Kiến Nghiệp, Ngô Quân trong 1 lần tấn công. Đánh Ngô quận xong thả hết tù binh (thả quan văn nhé, quan võ giam lại) thì thành của Tôn Quyền còn lại 2-3 cái, bạn chiêu hàng phát 1 là xong.

Cuối game nhớ giữ lại 2 phe, chỉ cần bạn chiêu hàng 2 phe trong cùng 1 turn thì sẽ thống nhất ngay (để 1 phe thì tụi nó def đến chết đây) !ram

4 đạo quân thường trực của mình

1. Lưu - Quan - Trương - Lượng - Hoàng Nguyệt Anh. Lúc Lượng râu cast tactic nếu Hoàng Nguyệt Anh ở gần 1 ô thì tỷ lệ debuff anh Lượng dc kéo dài thêm 1 turn (khá ngon - gần như debuff team kia lên tục). Lúc đánh trận thì Quan - Trương quân Fish, Lượng quân Ring, Lưu Bị và Nguyệt Anh quân Goose. Lúc đánh thành thì quân Goose khoan hãy đánh, đợi Lượng râu cast tactic lên thành xong thì quân Goose của Lưu Bị và Hoàng Nguyệt Anh hãy vào sẽ đỡ tốn lính. Sau này chiêu dc Từ Hoàng hay Trương Liêu thì sút Lưu Bị đi và thế chỗ.

2. Lý Nghiêm - Hoàng Trung - Triệu Vân - Trần Đáo - Pháp Chính. Lý Nghiêm, Triệu Vân, Trần Đáo cầm quân Fish, Hoàng Trung- Pháp Chính cầm quân Goose ở sau bắn. Nếu đánh thành thì Pháp Chính chuyển qua dùng quân Ring. Pháp Chính có tactic Provoke (khiêu khích) và trait tăng thời gian bị khiêu khích, nếu nó kích lên thành thì dam của thành bắn ra ngoài sẽ chỉ dính mình đạo quân của Ring của Pháp Chính thôi, Pháp Chính cast skill đó xong thì Hoàng Trung cầm Goose có thể thoải mái phá thành mà ko bị dam từ thành bắn trả quá nhiều .

3. Mã Siêu - Mã Đại - Bàng Đức - Diêm Hành - Mã Đằng - Hàn Toại - Thành Công Anh (Mã Siêu,Bàng Đức, Diêm Hành kết nghĩa). Đội quân hủy diệt của Tây Lương, nhờ tactic của Hàn Toại và Mã Đằng nên cả đám quân này di chuyển cực kỳ nhanh dù trong địa hình cực kỳ khó chịu ở Tây Thục hay rừng núi chỗ Đông Ngô. Bàng Đức là 1 chuyên gia đánh thành chỉ kém Hoàng Trung, trong khi Hàn Toại có cả DisoderProvoke đều tác dụng lên thành dc. Ngoài 2 vị này ra thì đám còn lại ko có tactic đánh thành nên bạn buộc phải cho đám còn lại kiếm sách tactic Volley , WarCry học thêm để công thành hiệu quả !choo

4. Quan Bình- Lưu Phong - Chu Thương - Liêu Hóa - Cam Ninh. Đội hình phòng thủ chính của Tân Dã để cho các siêu nhân khác đánh đông dẹp Bắc. Lưu Ý ở chỗ team này lấy Quan Bình là trung tâm nên hắn phải ở giữa team, Liêu Hóa và Lưu Phong ghét nhau nên để 2 thằng cách xa nhau chút. Quan Bình- Lưu Phong quân Fish, Liêu Hóa - Chu Thương quân Snake, đặc biệt Liêu Hóa cầm quân Snake ở địa hình rừng hay núi phải nói là cực kỳ khỏe nhờ trait của mình , còn Cam Ninh do méo link dc với ai ở team Thục nên toàn dc giao cầm quân Awl đi cắt lương với tốc độ siêu hạng của mình. Đám này học dc sách tactic Suprise Attack (search ở Tân Dã) thì thủ cực khỏe

Thường mình toàn trọng dụng team này phòng thủ Tân Dã ở sau event Xích Bích kết thúc. Lúc đó sẽ xảy ra thêm 1,2 event nữa và Giang Lăng sẽ thuộc về Lưu Bị còn Tương Dương của anh Tào. Mà Tương Dương lúc đó có cả Tào Nhân, Tào Tháo ngồi đó nên buộc phải đem team mạnh nhất mới công nổi, lúc đó việc phòng ngự Tân Dã chỉ có thể giao cho Quan Bình mà thôi.

Ngụy Diện bản này khá khó dùng do hắn ko link dc với ai, tactic cũng bình thường và ko tác dụng lên thành. Nếu Bác nào muốn dùng thì tốt nhất nên cho kết nghĩa với Hoàng Trung và Pháp Chính. Tactic của Ngụy Diện tới 2 skill Provoke (khiêu khích), đi chung với pháp chính sẽ tăng thời gian khiêu khích team đối phương và tạo điều kiện cho Hoàng Trung đứng sau bắn phá hoặc 1 đội quân khác đi cắt lương.

Tips đánh thành hiệu quả nếu ko có tướng chuyên đánh thành . 1 tướng duy nhất đem tactic War Cry (tăng dam lên thành, nhưng tiếc là tactic này ko chồng lên nhau dc ), còn lại tất cả đem tactic Volley là ok, Fire Arrow đánh thành ko hiệu quả bằng Volley . Muốn đánh thành hay cổng ít tốn lính thì hãy đem theo 1 quân sư chuyên dùng tactic Disoder cầm quân Ring/Crane đánh thành , tactic này sẽ stun dc cả thành trong 1 turn làm cho cái thành phản dam ít hơn, và bạn công thành sẽ ít tốn lính hơn.

Bonus : ảnh full tower defend ở Tân Dã. Nếu các bạn xây theo kiểu này thì chỉ cần 1 anh tướng cầm quân Awb nhanh như Cam Ninh hay Trương Yên đi cắt lương thì Tào có đem bao nhiêu quân thì team bạn vẫn đánh bại dc.

Chỉnh sửa cuối: 14/7/22
    khoakoko15, tahnah and ryukbn like this.
  17. ryukbn

ryukbn Mario & Luigi

Bài Viết Đỉnh quá :*

18. tahnah

hơ,chơi ex, tui cũng đánh như ông riven, có cái là lỡ diệt trương lỗ rồi, nên cứ phải liên minh với nó, bao bọc quanh r nên nó nhìn lại thành nào cũng 100k quân, chắc diệt sau cùng quá !choang
    nói thật chơi màn 207 này mà không kích hoạt event ko biết đánh sao nhỉ

19. tahnah

ngồi chỉnh skill cho 1 con max bá trên chiến trường thì thế nào nhỉ upload_2022-7-23_0-13-37.png

20. ryukbn

ryukbn Mario & Luigi

Lưu bị 207 chiếm tới hổ lao quan, k đánh mà xây trại trc cổng, dùng triệu vân quân Ring, Hoàng Trung, Lưu Bị quân Goose (đã kết nghĩa) thì lính Tào như bị lỗi, đem quân to, binh mạnh từ nhiều hướng liên tục ra trấn thủ.. Gặp triệu vân Stun, hoàng trung lưu bị ở sau tỉa thì mấy vạn cũng đi hết. Cục diện thay đổi từ đây.