Kế hoạch làm tạp chí về Harvest Moon

Thảo luận trong 'Thư viện' bắt đầu bởi Alicia Luu, 2/9/04.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. yugi_hiro

yugi_hiro .::Heroic Leader::.

Về HM thì yu chưa viết gì cả, chỉ có 1 phần bài viết về Natsume complete từ rất lâu rùi, để bữa nào kiếm lên và đưa cho các u xem thử .
    1 điều nữa là nếu các bạn còn lạ lẫm cách viết thì xem thử Final Fantasy Fanzine hay MGS Fanzine của NTT sẽ hiểu thêm về cách viết bài .

2. HIEP SI VO DANH

HIEP SI VO DANH Mr & Ms Pac-Man

Yu ơi tui kiếm không thấy, Yu biết thì đưa link cho tui đi há :;) Mà NTT hoạt động ở đâu dzậy?
    Dzậy Yu post sớm sớm cho anh em coi đi há

3. yugi_hiro

NTT là Nhóm Tin tức, cái này thì hoạt động ẩn, chỉ có thành viên và 1 số người được duyệt vào xem và thấy nó thôi, giống như nhóm Hướng dẫn hay Cheat Code vậy. Mấy cái Fanzine đó ở trang chủ đó thôi ? vào www.gamevn.com, tìm mục tải xuống, vào fanzine thì có thôi .

4. chichxike

chichxike Donkey Kong

bao giờ cái nay có` vậy? tui chờ lâu quá

5. Mixman

Mixman Donkey Kong Lão Làng GVN

Wowww.....một tạp chí khá thú vị nhỉ . Ủa mà sao rồi sao không ai nói gì hết nữa vậy ngừng rồi hả ? tất cả fan bỏ cuộc hết rồi sao ? . 2M tôi ủng hộ cái tạp chí này vì tôi cũng thích chơi game dạng này . Nào anh em cố lên chứ mấy bác có bài viết chưa ? hình ảnh minh họa có chưa ? nếu có rồi mà không ai thiết kế trang dùm thì đưa đây 2M tôi giúp cho . Tôi ít vào đây thảo luận lắm vì vậy nếu tạp chí có tiếp tục và cần tôi giúp gì trong việc thiết kế trang thì nhắn YM cho tôi biết để vào xem tình hình rồi làm .
    YM : mixman2905

6. HIEP SI VO DANH

HIEP SI VO DANH Mr & Ms Pac-Man

Tui cũng muốn ủng hộ lắm chứ nhưng Yu cứ nói mập mờ không được rõ ràng cho lắm thì sao tui giúp được chứ

7. bluedaisy

bluedaisy Donkey Kong

Welcome to you!!! ...... Các fan sẽ ko bỏ cuộc đâu, chỉ cần biết tạp chí chắn chắn sẽ được thực hiện!
    To Yu: Tìm ra chương trình quay film khi đang chơi game chưa Yu?
    Mà sao ko có sự phân công rõ ràng vậy Yu... ít nhất chắc cũng phải tới hè mọi người sẽ hăng hái lên:-<

8. yugi_hiro

@ all : nhận bài viết của alicia Liu ^^ , hiện tại thì yu đang làm part cho Harvest Moon nhưng ko biết chính xác khi nào ( hiện tại vẫn đang khá bận, tháng này còn nhiều bài kiểm tra 1 tiết lắm >_< ) . nói chung là khâu HM tạm ổn, cộng thêm 1 số bài viết của yu + tin tức kiếm thì có thể làm 1 part về HM. có lẽ thời gian tới tập trung làm 1 mình phần của HM, các Game như Zoo tycoon, etc ... tạm hoãn. sớm thì up part đó lên, mọi người đánh giá nhé :whew: .

Hơ, anh 2M giúp yu 1 chút. em ko rành cái Adobe Indesign, anh biết sử dụng nó ko ? em chủ yếu xài PS nhưng để ý là ... nó nặng ko thể chịu nổi khi save thành file( 1 page mừh đến 7,8 MB ?) . vả lại lúc chạy Acrobat cũng chậm lắm, em tính hỏi anh HL mừh quên hoài. anh có kinh nghiệm, chỉ em nhé !

thế huh ? nhưng giờ thì HM xem như xong, có điều là nếu các bạn muốn phát triển các part khác như Zoo tycoon, Roller Coaster, Flight simlulator ... chẳng hạn, các bạn cũng có thể tham gia. ^^ Yu viết ko hết nên nếu các bạn có thể đóng góp bài viết thì càng tốt.
    Cụ thể thì ko biết phải nói sao, chủ yếu là 1 part/ 1 Games có thứ tự như thế này :
    - Giới thiệu
    - Gameplay (cô đọng, xúc tích )
    - chấm điểm/ đánh giá
    Bonus : - 1 số tips, hints trong Games - tin tức của hãng phát triển ( vd : phiên bản tiếp theo, số liệu doanh thu ... ) - cảm xúc của fan ...

đaị loại như thế nhưng Bonus có khi còn nhiều hơn, tuỳ thuộc lương thông tin kiếm được.

Đó là phần viết bài, nếu các bạn muốn tham gia kiếm screen cho Fanzine thì cũng cp1 thể, chủ yếu là những Game như HM, RCT3, ZT ... nói chung là khâu này là kiếm các Game mô phỏng cũ, mới. phần này thì yu cũng tạm xoay xở bằng search trong Gamespot, Gamespy nhưng nếu những hình "độc" hơn thì càng hay. ^^

1 điều nữa là kiếm người có thể design tạp chí, yu chỉ là amateur :whew: , đơn giản vì chưa có kinh nghiệm và đây là lần đầu làm Fanzine, các bạn có thể hỗ trợ khâu này thì thật tuyệt.

---------------------------------------------------------------------------- ​
    Trưóc mắt là thế, có ai còn thắc mắc ko ?
    Quên mất chuyện này >_< . nhưng nó là phần thưởng của đố vui HM mừh ?

9. Mixman

Mixman Donkey Kong Lão Làng GVN

To Yugi :
    Chà nhóc định làm bằng PS ah ??? hông được đâu
    1 - File xuất ra rất lớn từ 5-10Mb cho một bài viết như vậy nếu tạp chí có 10 bài viết thì sẽ là 50-100Mb một gánh nặng cho ai muốn tải về . Mà tạp chí đâu chỉ có 10 trang hả em ít nhất cũng 20-40 trang .
    2- Bất tiện trong việc dàng trang khá lâu , không chuyên nghiệp
    3- Bất tiện cho bạn đọc khi muốn xem
    Muốn làm tạp chí phải biết sữ dụng PS , Indesign .
    Sữ dụng PS để chỉnh sữa hình ảnh , làm khung hình , hình nền , tên bài viết
    Sữ dụng Indesign để dàng chữ chèn khung hình minh họa , rồi xuất ra tạp chí hoàng chỉnh với file là pds .
    Nếu em kông biết sữ dụng Indesign thì em vẫn có thể dàng trang bằng PS sau đó xuất ra file JPEG (1 trang dạng JPEG cũng chỉ có 150-200K thôi cũng ngần bằng file của Indesign ) , cuối cùng đưa tất cả vào Indesign để xuất ra tạp chí dạng pds . Có điều khi xem bằng Acrobat thì chữ sẽ bị vỡ không đẹp như dàng chữ bằng Indesign nhưng cũng có thể chấp nhận được nếu không đòi hỏi quá Pro .
    Cuối cùng chính là phong cách trình bày phải thật sự hấp dẩn , không quá cầu kì , không rối răm . Một bài viết có hay không thì trước tiên người ta xem phong cách trình bày bài viết đó trước rồi mới đọc . Vì bài viết có hay cở nào mà hình thức dở ẹt coi như thua hết 80% rồi và ngược lại . Vì vậy cố gắn sao làm cho đẹp bên ngoài , bên trong chất lượng .
    Nếu cần anh gởi cho nhóc vài mẩu xem tham khảo , cần gì cứ nhắn cho anh . Được anh se giúp .
    YM : mixman2905

10. yugi_hiro

@ 2M : từ lúc đầu khi làm bằng PS, em đã "dính" chuyện dung lượng file pds từ 1 trang của bài viết nên ngờ ngợ do xem thử Fanzine của anh HL .
    Nói chung thì có lẽ em sẽ học sử dụng Indesign 1 chút để bắt tay vào làm . anh gửi em 1 vài mẩu để em tham khảo nhé.
    Y!M : yugi_hiro

11. Alicia Luu

Alicia Luu Mega Man

4 Yu : Nè , sao lại gom thành tạp chí game Mô phỏng vậy ? Tui mê HM thôi à, nên có thể bàn thêm làm riêng cho HM ko ? Cũng biết thời gian vừa rồi Alicia "lặn" hơi lâu, nhưng bảo đảm qua đợt mid-term này là có bài mới gởi cho Yu đó.

4 All : Tui thấy có nhiều HM mới ra trong tháng 3 này, có ai chơi thử chưa, nếu dc thì góp chút nhận xét cho Tạp chí với nha. Thân.

12. yugi_hiro

1 bản như thế thì hay nhưng yu lại thích làm chung cho các Game mô phỏng thì rất hay, thêm nữa là ta ko kiếm được nhiều chủ đề liên quan để khai thác mảng HM nên có thể trở thành 1 trong nhiều chủ đề quan tâm ko fải ý tưởng tồi. dù vậy, yu cũng đặt quyết tâm là hoàn thành part của HM trước, các fần sau thì có thể để sau.
    Dà, vẫn đang "mò" với Indesign >_<
    1 số update cho HM là có 3 phiên bản mới sẽ có mặtt :
    HM Portable cho PSP
    HM DS cho DS
    và HM : Another Wonderful life hay còn gọi là Bokujou Monogatari: Wonderful Life, cái này dành cho nữ, chỉ có phiên bản dành cho DS đã phát hành còn cả 2 cái trên thì chưa.

13. chichxike

chichxike Donkey Kong

cho hỏi HM Portable cho phiên bản gì vậy?ra chưa

14. yugi_hiro

Cho PSP, cái này thì chưa có nhưng có thì cũng chưa chắc VN chơi được đâu >_<

15. luky89

luky89 C O N T R A

Nghe mấy u làm tạp chí xôm quá xá, mình xin giúp 1 tay với nha dược ko vậy?
    HM thì mình ko có chơi, nhưng game mô phỏng thì xin giúp 1 tay, có ai cho mình gia nhập ko, nếu được thì phải làm cái gì?

16. yugi_hiro

luky rành game mô phỏng gì ?
    chủ đề gom vô 1 số Game nhưng hiện tại cái gì cũng chưa hoàn thành nên có thể bỏ bớt 1 số cũng được. 1 điều nữa là những Game tính làm thì đều quá cũ như Zoo Tycoon 2, RCT 3 >_< . ko còn mấy HOT nữa nên đang đợi 1 số Game như The Movie , Stronghold 2 . HM thì có lẽ sẽ là 1 part phụ đi kèm nên nếu tách ra cũng được
    @ all : dạo này yu fải làm kiểm tra, học bài điên đầu >< . ko thể làm hết những chuyện đã nói T_T . vẫn như cũ, HM đặt lên đầu và hi vọng sẽ hoàn thành trước hè .

17. luky89

luky89 C O N T R A

Mấy trò game mô phỏng mà Yu nói tuy cũ nhưng bản chất nó ko cũ, 1 số gamer còn tìm về để chơi đấy, 1 số thấy hay mà hỏng biết cách chơi, 1 số thì ko biết. Vì vậy nếu làm 1 tạp chí game mô phỏng thì bao gồm cũ lẫn mới, nhưng mới mà đợi the movies ra thì chắc ngóng dài cỗ wá, vì phải chơi thử goài nhận xét nữa, hay là làm tạp chí game mô phỏng này trước goài sau đó post lên bổ sung thêm, được chứ? Còn về HM thì ai đó làm đi vì mình ko biết 1 tí gì về nó cả (thông cảm)

18. yugi_hiro

Dà, vì thế mới nói là Fanzine game mô phỏng là chuyện dài lâu, trưóc mắt là part HM >_< . Zeus thì qúa lâu, có thì cũng là 1 bài bình luận về các Game mô phỏng xưa và nay, việc có bài viết về những Game này thì ko thể, quá cũ kĩ vì nhiều tạp chí đều đăng tải mí cái này rồi .
    HM thì yu đã có kha khá thông tin rồi, ý tưởng cũng đã có 1 chút nhưng ko biết sẽ hoàn thành trước khi thi or sau khi thi ? ( hè đấy o_0) .

19. Alicia Luu

Alicia Luu Mega Man

4 Yu : Cơ bản xong về HM : Sprite Station 4 DS. Nhưng đang kiếm thêm tư liệu để chỉnh sửa mấy thứ.

Yu thấy cái bài về Kappa thì sao, có nên thêm mục "Một chút bên lề" như vậy không, nói về những thứ độc đáo liên quan đến HM. Alicia nghĩ có thêm mục này cũng thú vị đó.

4 All : Có ai chơi phiên bản cho DS chưa, có thì cho Alicia hỏi mấy thứ nghen.

20. hiep_khach

hiep_khach Youtube Master Race

Chết thật!!!Mình quê wá!!chưa chơi HM bao zờ!!!Bạn nào có đĩa ko !!!!Cho mình mượn!!!!Hay thôi!!Để mình ra hàng mua cũng OK!nhưng HM mấy đĩa nhỉ??

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.