Khổng Minh thất bại, vì sao ? + chuyện sức trâu Triệu Vân

Thảo luận trong 'Kỷ niệm Hội Vườn Đào' bắt đầu bởi M-pool, 3/12/05.

1. M-pool

M-pool Donkey Kong

dạ thưa anh em là chủ topic ạ,em có nói rì đến Kì Sơn Kì Sủng đâu mà anh nặng lời với em zây :o

2. LoveGarnet

LoveGarnet Donkey Kong

Cho tôi xin lỗi mọi người nhé. Tôi không có ý chửi ngu dốt đâu, tôi chỉ định bảo ngốc nghếc thôi. Mong các mem thông cảm. Tôi cũng đính chính lại bài của tôi là dành cho cái bác Guan_Yu000. Tớ thật lòng xin lỗi bác M-pool nhé, mong là bác bỏ qua cho tớ :p :'> :-* :x ;;) ::) :hug:
    Còn nữa gọi tớ là chị nhé

3. wiwi

wiwi The Pride of Hiigara

để cho khỏi mang tiếng câu bài, ta quote lại ;))
    vậy xin bác GuanYu chỉ ra nhảm nhí chỗ nào? :-"
    vậy sao thì tài trí của Triệu Vân còn cao hơn cả KM nữa kìa vì chính KM cũng cho rằng:
    "...muốn đánh Ngô thì chỉ cần một đại tướng là đủ, hà tất bệ hạ phải thân chinh?"
    (trích TQDN - hồi 85)
    Lưu Bị thật là mù màu, đã có Triệu Vân tài trí thế thì còn mời nào là KM nào là Bàng Thống về cho rộn chuyện nhẩy? chỉ có anh GuanYu trí tuệ phi thường mới chỉ ra được thế, bái phục =))
    đúng rồi, vỗ tay đi, lâu lâu mới có dịp sung rụng đặng mà ăn hôi vậy =))
    mem mới ý kiến thì ko có gì lạ vì người mới khó phân đâu là hiện tượng đâu là bản chất, chứ mem cũ thì rành lắm rồi, ví như ngọalong chẳng hạn =))
    dạ dạ, cho em xin hỏi chị lovegarnet là cựu thành viên nào vậy ạ? ;)) sao ko hồi âm PM? :-"

4. 4eyes

4eyes The Warrior of Light

Hmmm chuyện Vân kêu Trương Phi cứu đâu phaỉ là chết nhát. Nếu thế thì từ trước tới nay từ Ceasar đến Napoleon toàn là hạng chết nhát cả:)). Wiwi giải thích chữ "chết nhát" cho 4eyes nghe xem nào?:))

5. wiwi

chết nhát tức là nhát chết! nhát là động từ, chết là danh từ, 4eyes muốn hiểu thì mời tra từ điển tiếng Việt =))

6. big chicken

big chicken C O N T R A

chính xác, qua đây càng thấy rõ TV rất biết tính toán, địch khỏe thì ta lui, ta yếu thì cần viện binh, không ngu gì lao vào chỗ chết khi đang mang trọng trách trên mình( mất thằng ku A đẩu thì chắc Bi cho Vân lên đài phong thần ngay tắp lự.)
    Vân khôn ngoan yêu cầu viện binh, cũng như QV là thánh võ mà lúc bị vây cũng phải nháo nhào về xin Lưu phong cứu bồ ,thế mà thằng cháu nuôi trong lúc mù quáng, để mặc xác ông chú bị giặc nó quây , chẹp thằng này trong RTK 10 giống bố nuôi y hệt, hay là con rơi nhưng Bị sợ vợ nên nhận làm con nuôi để hợp thức hóa di chúc ???

7. Dr.Cid

Dr.Cid C O N T R A

Anh thấy chú cứ mắng TV, lại cho rằng kém cả Ngụy Diên. Thế thì thật nực cười. Theo anh thì Triệu Vân trí dũng song toàn. Anh nhớ có lần Triệu Vân xin ra trận cùng Đặng Chi, Khổng Minh còn đuổi thẳng cổ Đặng Chi về vì Triệu Vân mưu trí, cần gì quân sư đi cùng. Lại có lần Hạ Hầu Mậu chửi Ngụy Diên là con nhà ngu si. Thế mà ra trận Hạ Hầu Mậu bị Triệu Vân dùng kế bao vây tí chết. Chứng tỏ Ngụy Diên ngu hơn Triệu Vân nhiều lắm.
    He he, chú không lo chuyện triều chính gì cả, chỉ mải lo so đo tiếng Việt. Anh thấy có bọn mọi rợ đang định làm phản, chú có định thảo phạt hay không.

8. big chicken

big chicken C O N T R A

nhát trong "chết nhát" là động từ???
    tui nghĩ "nhát" là tính từ chỉ tính cách của động vật, "chết là" danh từ chỉ cái chết.
    Vậy chết nhát hay nhát chết : nhút nhát, sợ hãi trước cái chết. >> nhát là tính từ, chết là danh từ.

9. công_tử@

công_tử@ Guest

0
    Bây giờ HVD kiêm luôn chuyện văn vẻ Việt Nam hả? =))

Chết nhát khác nhát chết chứ

10. Guan_yu000

Guan_yu000 Legend of Zelda

tóm lại vấn đề về Triệu Vân xem ra wiwi đã thất bại.có nói nhăng cuội chi nữa cũng là nói nhảm hoặc là những câu vớ vẩn ,chẳng đáng để trả lời nữa.
    Thôi quan mỗ dừng chủ đề ở đây,k0 thể để tình trạng căng thẳng nữa.
    Nhưng mà tuyệt đối k0 thể bỏ qua vụ wiwi ngang nhiên dùng câu dung tục ra với người khác tuyệt đối k0 thể bỏ qua.Mấy người chưa bị chưa thể hiểu được k0 nên có những ý kiến mà k0 hiểu vấn đề.

11. Hannibal2005

Hannibal2005 T.E.T.Я.I.S

Bác quan vũ nóng quá,HVD là nơi anh em phát biểu ý kiến,đóng góp những cái mới mình nghĩ ra,wiwi nói gì kệ hắn,bác quên đi là xong,ai hơi đâu chấp con H5N1 =))
    Nhưng nói thật là wiwi đã thất bại trong topic triệu vân,tôi thấy tên này càng về sau càng nói nhảm,điển hình là cái bài chết nhát kìa

12. LoveGarnet

LoveGarnet Donkey Kong

To wiwi: Cái vụ PM ắy để sau. Tớ là lính mới thôi ;;) ;))
    Xin thưa anh em HVD: Tớ chuận bị lập vài topic thảo luận mà tớ sưu tầm được. Có gì sao chép hay không hay các bác cứ nói, đừng chửi tớ, tớ sợ bị như Wiwi lắm ;;) :'> :p :-* :x :hug: ::)

13. big chicken

big chicken C O N T R A

topic này nên chấm dứt, và các bác có lập topic khác sôi nổi để tranh luận và tiếp tục bảo vệ hình tượng nhân vật mình yêu thích nữa không nào ? nhiều topic mà tui đọc xong rồi cũng lung lay ý nghĩ của mình về từng nhân vật, hik.

14. công_tử@

công_tử@ Guest

0
    Cuối cùng thì anh em đồng lòng, Wiwi cũng chịu thua roài. Hì hì, tuy không tham gia tranh cãi, nhưng lần đầu tiên mình thấy Wiwi thất bại trong chuyện cãi lộn à nha.

4eyes+ GY: 2 bác hợp tác nhau như thế này thì Wiwi chịu thua roài. Ráng phát huy tính đồng đội nhé. Chừng nào mở rộng Party thì phone cho mình, mình tham gia dzới.

15. Guan_yu000

chuyện của quan dú và wiwi đã được giải quyết ổn thỏa.
    từ giờ trở đi cấm ai trong tranh luận mà có câu nào xúc phạm người khác thì cảnh cáo,lần thứ 2 thì GOv.xin nhắc nhở đây là forum giao lưu học hỏi lẫn nhau,k0 phải là cái chợ cái nhau chán rồi chửi nhau í xèo.
    quan dú vừa rồi nếu có những từ nào quá khích mong anh em bỏ qua và cho quan dú lời xin lỗi chân thành.
    Mong các bạn đoàn kết với nhau

16. wiwi

Gà Bự nói tới nói lui về hành động mà sao không xét nguyên nhân?
    Tại sao lại phải cầu cứu? Vân sắp chết mà lại cầu cứu, chứng tỏ Vân rất dũng cảm? =))
    nhút nhát, sợ hãi trước cái chết rõ ràng là một hành động, sao có thể cho "nhát" là tính từ? =))
    thế là Gà Bự đã có bước đầu nhận thức về cách nhận thức rồi đấy, cố gắng tham gia tranh luận nhiều nữa để có nhận thức đúng đắn về mọi việc!
    Hannibal rất biết thức thời, thấy thua là chấp nhận ngay, không như GuanYu, đáng khen =))
    Kê Vương vỗ tay khen rằng:
    - Phép bỏ chạy thật là hay!
    Rồi truyền cho các tướng ghi nhớ phép này để sau lâm trận thất bại biết cách bỏ chạy phải phép. Có kẻ ghi vào gấu quần cho khỏi quên.
    (Trích Vườn Đào Diễn Nghĩa)
    trước giờ wiwi ko có tham gia cãi lộn nên không biết thắng, thua cãi lộn là thế nào cả. Chuyện này GuanYu có vẻ rành hơn, Công_Tử có thể phỏng vấn để biết thêm =))
    em chỉ cần khai nhãn quan cho mọi người thấy cái bọn mọi rợ nó thật sự mọi rợ, thế tức là thành công rồi, chứ thảo phạt nó nữa thì e nhẫn tâm quá! ;;)

17. Guan_yu000

Nghe wiwi có thể chứng minh TV là chết nhát .Xin thử lại lần nữa cho quan mỗ chiêm ngưỡng.k0 thì toàn nói những trò hề

18. wiwi

GuanYu có chí thú học tập như vậy là rất tốt, cứ ngồi im đấy nghe wiwi giảng:
    Phàm những thằng chết nhát rất sợ chết, đó là luận điểm. Và ta có luận cứ Triệu Vân sợ chết:

Triệu Vân thoát được, chạy về cầu Trường Bản; lại nghe thấy đàng sau có tiếng reo, thì là Văn Sính dẫn quân đuổi tới. Vân thấy Trương Phi cưỡi ngựa đứng trên cầu, liền kêu to:
    - Dực Ðức cứu ta với!
    (trích TQDN - hồi 42)

Như vậy, Triệu Vân chết nhát.
    GuanYu đã hiểu chưa? có cần wiwi giảng rõ hơn nữa không? ;))

19. big chicken

big chicken C O N T R A

Triệu Vân không sợ mình chết, mà chỉ nghĩ rằng nếu mình chết thì A Đẩu ko thể sống, mà như vậy tức là phụ sự ủy thác của Lưu Bị, là không hoàn thành nhiệm vụ được cấp trên giao phó . Rõ ràng Vân rất dũng cảm mới 1 mình 1 ngựa xông vào hàng ngàn quân địch, chạy đi chạy lại nửa ngày trời để tìm 2 phu nhân và A Đẩu.
    Hơn nữa, Triệu Vân rất biết suy xét, nếu như cái chết không đem lại 1 tí lợi ích nào cho đại cục, cho phe ta, vậy tại sao lại đón nhận cái chết đó, phải tìm mọi cách để có thể bảo toàn mạng sống, để có thể tiếp tục cống hiến sức lực và trí tuệ cho phe ta chứ . Vậy nếu nói Vân trí dũng song toàn cũng không có điều gì để chê trách ^.^
    cái này tui không tranh cãi, bạn có thể dùng từ điển hoặc tham khảo ý kiến 1 số người bạn tin cậy và tôn trọng.( Lưu ý 1 tí , trong tiếng anh, từ "afraid" là adj nhé , còn nếu như mà bạn bảo dịch ra tiếng việt, thì nó biết thành động từ thì mình chịu thua hẳn.)
    tui chỉ nói "lung lay" về suy nghĩ, chứ không có thay đổi về suy nghĩ , quan niệm của mình ^.^,

20. Guan_yu000

Đó chẳng thấy cái gì là chết nhát cả?wiwi có bị lộn k0 đó.
    xin hỏi wiwi chết nhát ở đoạn nào