Kỹ thuật - Chiến Thuật và mọi thứ trong Pro Evolution Soccer 6 !

Thảo luận trong 'Thư viện WE/PES' bắt đầu bởi bibobom, 27/5/06.

1. SN_Vip_Patriot

SN_Vip_Patriot Donkey Kong

Tẻ nhạt!Ông anh xem bóng đá hay xem bàn thắng!Bàn thắng là nét đẹp của bóng đá nhưng không có nghĩa nó là nét đẹp duy nhất!Có ai nhìn thấy cái đẹp trong những pha cầm bóng giữ bóng của Fabregas hay Hleb trong những trận đấu mà Arsenal như đá trên chảo lửa,có ai nhìn thấy cái đẹp trong nhũng đường chuyền phản công không thành,có ai nhìn thấy cái đẹp khi các cầu thủ tuân thủ chiến thuật 100%.Điều tôi muốn nói với Titi hay Nodo là bóng đá đẹp không bắt buộc phải là bóng đá tấn công:))

2. bibobom

bibobom Guest

ahhaha...sao lại hỏi 2 người kia...từ giờ tới cuối tháng 6 nó còn lo luyện PES5 mà...với lại nghe nói đại diện của HN gà lắm ( cái này là mem HN nói àh nha ! ).
    theo bibobom, bản WE 10 này rất đáng chơi đấy chứ, bibobom thích nhất là chuyền banh và điều tiết nhịp độ trận đấu trong WE10, 2 yếu tố này rất đc đề cao. Ai bảo là WE 10 chỉ có lừa và lừa, bibobom đa số là phối hợp đấy chứ. có lẽ mọi người nên làm wen với cách chơi mới, chỉnh chiến thuật hợp lí và tập trung cao độ khi phòng thủ.
    bibobom có thêm 1 cách chỉnh đội hình, với thằng nào hay lừa và giữ bóng tốt, mình mà chỉnh Back Line C là chỉ có chết, vì sao ? vì khi đó hàng thủ mình sẽ kéo về rất sâu, tuy kô bị phản công nhanh nhưng bù lại lại tạo ra quá nhiều khoảng trống cho hàng công đối phương "quấy nhiễu", và sau đó sẽ chuyền 1 phát vào giữa, chết là cái chắc :D. Do đó bibobom đã chỉnh đội hình như sau :

bibobom để Back Line B ( Back Line là chiến thuật chỉnh khoảng cách giữa hàng hậu vệ và hàng tiền vệ ). Thêm nữa là chỉnh 2 thằng DM, như vậy khoảng cách giữa hàng HV và hàng TV kô quá xa sẽ tạo ra sự hỗ trợ cho nhau, tạo thành 1 hàng rào người giữa sân. Chỉnh 2 SB thành 2 CB nhằm tránh cho 2 thằng HV cánh dâng lên, vì chỉnh là SB thì nó rất hay dâng lên, tạo ra thế hở sườn cho đối phương khai thác. Vả lại chỉ cần 2 thằng RWF và LWF phía trên là đủ. Tuy là 2 DM nhưng lại chỉnh mũi tên Attack lên trên nên cũng chạy lên tấn công, như vậy có tới 6 cầu thủ khi tấn công.
    trên đây là vài "ngu kiến" của bibobom, mong anh em chỉ giáo.

3. nodo

nodo Youtube Master Race

@bom : bom thử chơi chiến thuật change side thử xem . với đội hình 4-4-2 B với 2 tiền vệ tấn công thì những pha đổi cánh chéo khi tấn công rất hay .Nếu dùng thuần thục các pha phối hợp giao trả giữ tiền đạo và tiền vệ thì hay lém .bỏ cái center Attack đi và dùng chế độ manual để chỉnh chiến thuật trong trận đấu.

4. bibobom

bibobom Guest

heheh..em toàn dùng manual hết đấy chứ, kô bao giờ dùng Auto để chỉnh chiến thuật cả...anh change side thì cũng hay, nhưng khi mình change side thì nó đổi tất cả, cả thằng 2 thằng CF và DM...
    àh, lâu wá kô gặp anh, anh cho em số phone, có gì gọi anh đá thử coi chiến thuật ai hơn..:D...số phone của em 0989106204. anh cho nick YIM luôn đi. thấy anh dạo này có vẻ hay online nhỉ :D

5. nodo

nodo Youtube Master Race

đâu có ,anh dùng tùy thời điễm thui ,khi nào anh đá phòng nhự phản công mới dùng ...đôi khi hay lắm đó ....bữa nào là bưa nào ,anh mới cứơi vợ nên cũng hơi bạn ,nhưng anh online ở công ty thường lắm ...bữa nào phone cho Bom ,anh đá thường trên PC nên chuyển sang dùng Analog ,qua we10 lừa đinh lém...chờ gặp hen
    hê...hê...hê

6. tratida

tratida Legend of Zelda

ĐÚng là chiến thuật made in Sài Gòn, ông nào cũng cắm cổ về sân nhà. Trong đó không có ai chơi kiểu forward press giống như Bayern Munich à? Khi yếu tố tâm lý mà cân bằng nhau thì chơi kiểu này chịu sao được. Bằng chứng là trong trận chung kết, với tâm lý thoải mái, Đạt béo đã ép sân Figo từ đầu đến cuối. Với đội hình như ở trên, liệu vị trí tiền vệ trung tâm có phải gánh nặng quá lớn đối với Pires và Gil hay không ?

7. bibobom

bibobom Guest

lâu wá kô thấy anh...heheh...kô có đâu anh, thoạt đầu nhìn thì tưởng vậy nhưng do em để Lungjberg và Hleb là Defence Deep nên nó chạy về sâu lắm, với lại em bít là vậy nên để Back Line B thôi, nên khoảng cách giữa hàng tiền vệ và hàng thủ là kô nhiều, hỗ trơ cho nhau rất tốt. Với lại đây kô phải là made in Saigon anh ơi, made in bibobom thôi, vì trong đây nhiều người dùng đội hình khác em lắm, vì em và thằng figo đá cánh giống nhau thôi...:D
    còn trận CK thì em nói thật anh và các bạn HN đừng buồn, trận đó Figo nó thả thôi anh àh :D, vì vô địch chỉ là hư danh, vì figo đã chắc suất từ trước khi mà đạt béo thắng BBT, chứ làm gì cậu Đạt béo ấy thắng nổi Figo, em nói thật đấy vì chiều hôm đó Figo nó gọi cho em thông báo tình hình liên tục mà :cool: . Với lại giải thưởng thì bằng nhau, cả 4 người, mỗi người 100 usd. Cậu Đạt béo này em nghe ngoài HN nói gà lắm, hy vọng là ở Pháp cậu ấy tiếp tục may mắn cho anh em VN nhờ...kô thì mất mặt lắm..:)

8. 4-5-1man

4-5-1man Donkey Kong

Thấy mọi người mỗi người 1 ý,em cũng xin góp ý kiến.Thực ra em chẳng thấy lối đá nào mà các anh kể ra là đẹp cả!!!Nếu cứ như mấy anh chống WE10(tạm gọi là thế!) đá phản công rình rập cũng đẹp chứ gi??Quá tệ!!Hiện nay mọi người đều cho rằng đây là xu thế giết chết bóng đá,cứ xem mấy ai thích CHELSEA,mấy ai thich LIVERPOOL hiện nay(em xin nhấn mạnh chữ hiện nay,mấy ai thích JUVE(xin lỗi anh CANNA và anh ĐỨC ANH) và cả ARSENAL mùa này nữa,xem cái hội đấy đá nói thật cứ như đấm vào đít nhau ấy!!Đá thế chỉ mấy ông hay cá độ là thích mê thôi vì % thắng rất cao!!Tất nhiên em cũng từng đá tiêu cực rồi nhưng bây giờ nghĩ lại thấy thất vọng vì tại sao mình lại có thể ddas thế được nhỉ?!Còn mấy anh nói đá phải dê dắt đẹp mắt,kĩ thuật thì em cũng có phần o đồng ý lắm vì đá thế cứ phải phụ thuộc cá nhân hơi nhiều dù xem thì công nhận là sướng mắt thật.Bản thân em thì em thích nhất là đá tổng lực như HALAN hoặc đá như VILLARREAL mùa này và cả MAN và ARSENAL ngày xưa nữa vậy.1 lối đá = tập thể,áp đảo = tập thể với những đường đan bóng nhanh và đẹp mắt,chỗ nào thiếu hụt sẽ được đồng đội lấp vào,luôn áp đảo dồn ép đối phương,và tất nhiên cũng cần 1 số cá nhân tốt như CRUYFF HENRY RIQUELME.ĐÂY là lối đá mà ở WE 10 em đang áp dụng,(cái này anh CANNA biết rõ!!!!!!)

9. frozen_river2835

frozen_river2835 Youtube Master Race

Chú này nói như shit! Ngứa tai vãi
    Chú bảo mấy ai thích Live,Juve,Ars,Chel...thế hỏi chú thế giới có bao nhiêu clb có fan hơn mấy đội chú liệt ra không??
    Đá phòng ngự mà chú bảo là không đẹp, chú không có cái đầu xem chú có phòng ngự đc ko. Cứ phải tấn công mới là đẹp sao.
    Không thể nói phòng ngự có % thắng rất cao được, cái này la do cái đầu của thằng HLV cộng với may mắn. Chỉ có thằng điên mới chỉ lăm lăm tấn công mà ko coi trọng phòng ngự thôi.

10. bibobom

bibobom Guest

tất nhiên là bóng đá tấn công luôn đẹp mắt, nhưng kô phải cứ lo chăm chăm tấn công là đâu. Vì tấn công hay cách mấy thì cũng chết nếu hàng thủ kô chắc chắn. Phòng thủ nói ở đây kô phải là cách phòng thủ tiêu cực, mà chỉ là cách phòng thủ thủ có bài bản và có chiến thuật hơn thôi, nhằm điều tiêt nhịp độ trận đấu. Nhất là trong WE10, khi TĐ vuợt mặt HV wá dễ dàng thì ta phải làm wen với 1 lối chơi mới, đó là ngoài tấn công phải bít chú trọng hàng thủ hơn, chứ kô như các bản trước, phòng thủ kô đc đề cao vì hậu vệ khá mạnh, trong nhưng tình huống 1 vs 1 thì TĐ rất khó thắng. Có vậy thôi mà, có gì đâu mà các chú cãi nhau. Nhìn đội hình tui đấy, ai dám bảo là thủ, tấn công ầm ầm luôn đấy.

11. bad_boy_titi

bad_boy_titi Dragon Quest

Trong we10 cầu thủ xuống sức khá nhanh => nếu đá đội hình như BBB thì chỉ cần đá khoảng 60p thì 2 tiền đạo cánh sẽ hết lực ... ::( .. Titi đá cũng dùng Back line B, Offside B, nhưng có lẽ mấy hôm nữa Titi sẽ thử đá Backline A xem sao...
    To frozen : Ông bạn chưa thấy Titi đá WE7i và WE8 nên k biết rồi...Nói vậy khác gì nói Titi điên ::(... CHính phong cách tấn công và tấn công, phòng ngự ít người bằng cái đầu chứ ko phải bằng số đông cầu thủ đã khiến cho Titi cũng được nhiều ng` biết đến chút ít... ::)... Nếu ko tin thì Titi cũng chịu, bởi nó là quá khứ rồi... Nhưng Titi đang cố gắng tái hiện lại BB ngày xưa ở bản We10 này ::) ... Mà nói thật chẳng ai chỉ chăm chăm tấn công mà ko lo phòng ngự, ng`ta lo ít hay lo nhiều thôi... Còn nữa cuộc đời có nhiều loại người, mỗi ng` có 1 suy nghĩ riêng, nếu nói về fan thì đa dạng lắm.. Có người thích fan 1CLB chỉ là do ở trong khu vực đó, có ng` fan là do phong trào.... có rất nhiều lí do chứ đâu phải fan chỉ là do thích phong cách đá, nếu nói vậy thì những ai yêu thích ARS vì lối đá thì sau khi chứng kiến ARS đá ở C1 vừa rồi chắc ko thích ARS nữa mất => nói vậy thì ai nói Shit nhỉ, chú em 4-5-1 hay chính frozen ( nếu Titi nhớ ko nhầm thì Titi đã đá PES5 với ông bạn frozen này rồi, và cho dù Titi mới chơi PES5 trước khi đá hôm đó là được 2-3 lần nhưng Titi vẫn thắng đúng ko) => titi nghĩ khi đã ko có sự am hiểu sâu về WE thì đừng nên trách suy nghĩ của người khác... ông bạn nói 4-5-1 nói shit => còn Titi nói là ông bạn cực kỳ NOOB => Okie?
    To Patriot : Titi là fan của ARS và Titi Henry nhưng nói thật 1 điều ko phải là fan cuồng nhiệt... Ngày xưa Titi thích ARS vì được xem lối đá 1 chạm nhanh đến kinh ngạc, thích Henry về những đường bóng không tưởng , còn bây giờ thì Titi hơi buồn khi xem ARS đá, và ko buồn nhiều như nhiều fan ARS khi chứng kiến ARS thua Barca.. Nếu Patriot khen những pha xử lý bóng của Helb hay Ces trong trận đó thì cũng nên khen Etto, Ronaldinho và hàng tiền vệ của Barca trong trận đấu đó đi ::)
    Mọi người cứ tìm hiểu và đá WE10 đi rồi sẽ biết nó thú vị thế nào... Titi xin có vài lời như trên => ai ko thích cứ post, còn Titi giữ vững quan điểm của mình... BBB lúc đầu chê WE10 => giờ thì sao :;)

12. GREAT CEASAR

GREAT CEASAR Mr & Ms Pac-Man

chê thì chê , có ai nói là không đá đâu.ok

13. SN_handy

SN_handy C O N T R A

bản mới nó ra thì tất nhiên phải đá rồi, chê thì cứ chê vậy thôi :D

Chuyện đá thế nào là đẹp thì mỗi người một ý, cãi nhau cái này khó lắm, chỉ tốn thời gian thôi.

Bác nào thích "đẹp" theo kiểu kỹ thuật kinh hoàng, rê dắt qua người thì em xin giới thiệu 1 game rất hợp, đấy là FIFA street, hoặc ghét bọn EA thì chuyển về chơi tạm we3 vậy.

Bác nào máu đá kiểu serie A tính toán thực dụng thì về lo tìm cách phòng ngự, tiểu xảo, chặt chém trong we10 đi :D

Còn về chuyện fan cũng thế thôi, mấy đội nổi tiếng đội nào chẳng nhiều fan. Juve đá tẻ nhạt, ko sướng mắt nhưng nó thuộc dạng lắm fan nhất thế giới luôn, ai nghi ngờ hỏi To còi :D

E hèm, từ đầu thấy các bác thích we10 hơi chụp mũ tí. Riêng với em thì ko phải em ghét we10 vì ghét bóng đá tấn công. Em dùng 433 Barca đá tấn công điên cuồng luôn chẳng hết, nhưng we10 tạo quá nhiều lợi thế cho tiền đạo (lời thằng Terminator). Cái đó làm cuộc chơi trở nên bất cân bằng.

Tiện đây nói luôn, bác titi bảo bác ko khoái we9, pes5 vì sút xa dữ quá, em thì nói thật là hiệu suất sút trong vòng cấm cao hơn rất nhiều. Giải eswc vừa rồi em ko có 1 bàn nào là sút từ ngoài vòng cấm cả (trừ serie sút phạt) dù bình thường thuộc loại bắn xa kinh hoàng luôn, nhiều bàn sút xa đội bạn ức hộc máu vì ko tưởng quá. Khi cần chắt chiu cơ hội thì cứ dí bén đập bẹt, chẳng dại gì sút xa

Sút gần trong we9, pes5 khó vào có 2 khả năng.

Thứ nhất là ko biết cách sút (nói thẳng đa số đều ko biết hoặc chỉ biết nửa chừng, bọn em ko có thằng Patriot chỉ cách thì cũng chỉ biết nửa chừng).

Thứ hai là đối thủ biết dùng thủ môn và bắt bài tốt (khả năng này thì ít, nhưng gặp thằng nào biết thì ngồi khóc là vừa)

post dài quá, ko biết có sót cái gì ko nữa, thôi tí nữa xem tiếp :))

14. 3gp

3gp Youtube Master Race

Thấy mấy anh em cãi nhau quá mình có tí ý kiến thế này:

+ Mình chưa chơi WE10 nhưng đã xem qua, nói chung WE10 thật cầu thủ hơn, đề cao tấn công hơn ... còn nữa nhưng chơi đã rồi mới biết
    + Thứ 2 là mình chơi bóng đá cho vui, thỉnh thoảng máu ăn thua, cũng đá đấu với mấy anh bạn super chicken (để bắt nạt cho dễ :D :D) nên quan điểm khi chơi đá bóng là ghi bàn và tạo ra những pha phối hợp + dứt điểm đẹp mắt ... phòng ngự chặt để hạn chế bàn thủng lưới ... nhưng 1 trận mà mình bị rơi vào thế phòng ngự đến 70% thời gian thì mình thấy nó chán thế nào ấy (cái này do tính từng người và do tùy vào phong cách đá) ... nên mình hài lòng với việc đề cao đá bóng tấn công ... cá nhân thôi nhé!!
    + Mình chơi với nhiều người và có nhiều người (rất rất ....) máu ăn thua :D :D chắc là anh em chơi thì muốn thắng thôi vì ai cũng muốn mình chơi giỏi mà ... nhưng với mình thời gian để chơi không nhiều nên mình nghĩ là chơi thắng thua ... tấn công hay phòng ngự không quan trọng ... mà quan trọng chơi xong thấy khoái ....
    + Trong thực tế có nhiều đội đá lối đá phòng ngự hoặc tấn công cái đó là do quan điểm của HLV và do tình hình thực tế của từng đội trong từng giai đoạn hoặc từng trận đấu ... mình thích lối đá tấn công nên những trận nào mà đá phòng ngự quá thì không xem nữa :D chứ không nhất thiết phải ghét bóng đá phòng ngự :D
    + Trên thực tế như thế nên chơi thế nào anh em nên tôn trọng cách đá và cách sử dụng chiến thuật của nhau thì hơn là cãi nhau ... còn cái nào hiệu quả hơn đá xong sẽ rõ :D ......... miễn sao đá xong đừng ấm ức ..... mà phải thấy thích hơn .....

Theo mình như thế đá bóng điện tử mới cảm thấy hay ..... và đúng nghĩa là giải trí.
    Cuối cùng chúc anh em vui vẻ!!

À quên ...... cám ơn anh em nhiều vì trong thời gian mình còn gà vịt nhờ đọc 4rum này cũng biết thêm khá nhiều ..... nhất là quả [] X (trước đây mình rất coi thường quả này) và quả R2 <- cái này giờ mới biết :D!! Thank All and happy to all!!

15. satthuminhcup86

satthuminhcup86 Mr & Ms Pac-Man

em không phải cao thủ đâu nhưng thấy có cách bắt rê rắt thế này có vẻ hiệu quả giữ khi thằng đội bạn lừa bóng thì giữ khoảng cách hợp lý(cái này ở we10 và we9 có vẻ khác nhau vì ở we10 thì khoảng cách giữa thằng hậu vệ và tiền đạo của đội bạn phải xa hơn thì mới không bị mất đà thì phải túm lại là phải có khoảng cách hợp lý sau đó giữ R1 và R2 di chuyển cùng phía thằng tiền đạo đi bóng sau đó dùng chỉnh hướng hoặc R1 x phi thẳng vào tiền đạo đôi bạn là có vẻ hiệu quả

16. satthuminhcup86

em không phải cao thủ đâu nhưng thấy có cách bắt rê rắt thế này có vẻ hiệu quả giữ khi thằng đội bạn lừa bóng thì giữ khoảng cách hợp lý(cái này ở we10 và we9 có vẻ khác nhau vì ở we10 thì khoảng cách giữa thằng hậu vệ và tiền đạo của đội bạn phải xa hơn thì mới không bị mất đà thì phải túm lại là phải có khoảng cách hợp lý sau đó giữ R1 và R2 di chuyển cùng phía thằng tiền đạo đi bóng sau đó dùng chỉnh hướng hoặc R1 x phi thẳng vào tiền đạo đôi bạn là có vẻ hiệu quả, làm như vậy thì nếu thằng tiền đạo có qua được mình thì hậu vệ mình cũng ít bị lố đà hơn

17. 4-5-1man

4-5-1man Donkey Kong

Hôm nay đá WE 10 em phát hiện 1 điều muốn share với mọi người.Khi bị đối phương chọc khe bổng,HV mình chạy nhanh hơn 1 chút thi cứ giữ R1 chạy nhanh đuổi theo thôi đừng giữ R2 để đổi hướng chạy,chỉ cần ấn R2 1 phát là HV nó chạy chậm luôn.Vì thế mọi người hãy từ bỏ thói quen giữ R2 để điều HV nhé!!

18. tratida

tratida Legend of Zelda

R2 riêng thì không còn tác dụng, nhưng R1+R2 vẫn có tác dụng, trong trường hợp mình muốn chèn người vào để ngăn tiền đạo nó chạy nhanh. Mình đối mặt tiền đạo thỉnh thoảng vẫn dùng R1+R2 chủ yếu để nó không lừa mình (mấy trò ngoặt bóng, []X vớ vẩn), nhưng lại rất nguy hiểm nếu lạm dụng và bị tiền đạo dùng tốc độ vọt qua đúng hướng. Trò này chỉ ghét cái hậu vệ bám đằng sau không được (giống WE3) nên đôi khi tiền đạo chạy thành một vòng tròn cũng có thể cho mình rớt đài (nhất là kiểu đâm vào mép vòng cấm địa rồi lượn vòng trở lại, nếu mình áp sát là bị qua).

19. kaka23390

kaka23390 Youtube Master Race

Các anh có nhận thấy là WE 10 tiết tấu hơi nhanh wa ko?===> điều này dẫn đến việc ko khí trong trận đấu trở nên ko thật như mọi khi.
    Điển hình khi việc các cầu thủ dẫn bóng có lợi thế vô cùng khi lướt qua hậu vệ 1 cách wa dễ dàng và đầy ngớ ngẩn. Vì vậy 1 Lampard tốc độ thg cũng có thể dẫn bóng từ gần giữa sân đến thẳng nơi thủ môn đứng mà ko khó khăn cho lắm( đây là ý kiến chủ quan vì em mới đá WE10, mới đá vs máy 6* thoai, chưa có dịp đá vs người).
    Tuy nhiên em thấy ở WE 10 có đặc điểm rất hay là việc sử dụng nút O để chuyền trơ nên dễ dàng===>chúng ta có thể kiến tạo đc nhg đg bóng rất hay mà ko fải fụ thuộc vào L2+O ( or L2+tgiac nữa).
    Đây chỉ là 1 vài nhận xét sơ wa.
    Mong các a chỉ giáo.:D

20. satthuminhcup86

bác badboy nói hay quá xá hum nào làm tí we10 cho em được mở rộng tầm mắt bác nhé.97 tô hiệu pac nhé,ở hà nội bây giờ pác badboy và cat team có vẻ đang làm mưa làm gió we 10 thì phải