Làm Sao để Chạy The Sims 2 Ngon Lành đây ?

Thảo luận trong 'The Sims' bắt đầu bởi Zellvn08, 25/1/05.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. xuantam

xuantam Dragon Quest

Cái này thì mình biết từ lâu rồi, Option ko có vấn đề gì (đang để 800x600) nhưng để Sim 2 load nhanh nếu dùng VGA FX (mình chỉ mới dùng FX thôi, cả FX5200 và FX5900 đều cho kết quả tốt) thì phải set lại các thiết lập trong driver VGA thì sẽ nhanh hơn rất nhiều, cái này đã post trong Newspaper rồi, Luky89 xem lại đi

2. ductri

ductri Mr & Ms Pac-Man

Thiệt hả bác Luky ? Vậy máy của tui có chơi như vậy được ko nhỉ ? Tui chỉ sợ cái CARD màn hình nó ko chịu nổi thui. Mà bây giờ có chơi cũng chẳng được, sắp phải thi và năm sau phải thi tốt nghiệp nữa òi.

3. xuantam

xuantam Dragon Quest

Thông thường các settings mục Option đã được chỉnh cho tối ưu với card đồ hoạ rồi, muốn cao hơn thì chỉnh lại, tuy nhiên Res 1024x768 với card yếu là quá cao, sẽ bị giật hình nhiều, nên để 800x600

To Luky89: ko biết bro đã cài lại Sim 2 chưa, có còn bị lỗi vỡ hình khi xem đoạn phim cắt cảnh ở đầu game ko? FX5200 64Mb của mình đoạn phim này xem tốt, tốc độ khung hình đạt trên 250Fps, ko bcó vấn đề gì. Có lẽ lỗi như bạn mô tả là do CPU yếu, sẽ đạt đến 100% Usage khi chơi game nên rất nặng tải (con P4-2.6C FSB800 của mình OC lên 2.8-3.0Ghz mà chơi game vẫn còn giật nhẹ dù đã có 512Mb Ram DDR433). Ngoài ra còn do RAM ít--hơn nữa tốc độ RAM của bạn là SDR100/133Mhz (for P3) quá yếu chứ ko nổi DDR266 thấp nhất cho P4. thêm vào đó là có thể do Win cài nhiều quá có quá nhiều rác, bị lỗi một số file nào đó nên thực thi game ko tốt

4. luky89

luky89 C O N T R A

Xuantam nói mấy từ này làm mình khó hiểu quá, mà mình cũng nói rồi là mới bít thui, nhưng quả thật mình ko giải thích nối là đã chỉnh cho máy chạy ngon hơn mà những đoạn cảnh cắt trong phim như khi con sims nó Woohoo hay là con sims đi chơi công viên thì nhưng đoạn phim mượt mà này lại ko xuất hiện trong game của mình, dù cho ra ngoài vào thư mục sims2 những thư mục fim này vẫn ở đó nhưng ko thể xem bằng các chương trình xem nhạc được. Chắc cái này có nói trong phần card đồ hoạ hay máy yếu thì win Xp nó sẽ loại những cái mà nó chạy ko nổi.
    1 cái khác đáng nói là máy mình ko hề có rác, chạy phần format chỉ trong 30 giây là xong (chẳng bít đúng hay sai đây) ổ cứng có hạn mà sims2 thì ko có hạn chiếm gần 1/3 ổ cứng rùi còn gì.

5. xuantam

xuantam Dragon Quest

Luky89 viết kiểu gì vậy, đọc hơi bị khó hiểu, giải thích lại đi
    Nói cho bạn biết cái này, Sim 2 cần ít nhất cũng 512MB RAM để chạy, mà có 512Mb thì XP dùng xả lắng đã 230MB khi ko chạy thêm ứng dụng gì rồi, mới chỉ start (768MB mà chỉ còn chưa được 512MB) nên 128MB là rất thiếu.
    Còn rác Win ý mình muốn nói là các phần mềm, chương trình đã được cài dặt trước đây và đã xoá nhưng ko hết vì có thể còn lưu trong Registry nữa (chỉ mới cài lại XP mà quét đã được 63 file rác trong registry rồi) và còn các file rỗng ko chứa thông tin gì làm máy nặng thêm. Phải dùng các phần mềm chuyên trị registry để xoá hết lỗi này và tiện ích clean up của registry cung giúp ích nhiều, sau 1 thời gian cài quá nhiều mà xoá ko hết, clean up có thể lấy lại 4-7GB khoảng trống bị chiếm dụng trên các đĩa cứng dung lượng lớn

6. xuantam

xuantam Dragon Quest

Chạy format mà trong 30s là xong là do ổ cứng dung lượng quá nhỏ hoặc dùng Quick Format thì mới thế, cái đó đâu có gọi là rác. VGA mà quá yếu thì hình ảnh sẽ ko được đẹp và bị cắt 1 số hiệu ứng ko chạy nổi
    VD: FX5200 hỗ trợ Dx 9.0 khi tạo Sim mới thì khi tạo Sim, nếu để ý kỹ cái gương sau nhân vật sẽ thấy nó phản chiếu rất rõ cảnh bầu trời & con Sim nhưng cũng Sim 2 chơi trên VGA Nvidia đời cổ như GeForce 2 MX400 thì do VGA chỉ support Dx 7.0 nên các hiệu ứng của Dx 9 sẽ bị cắt bớt, cái gương đằng sau nhân vật đen xì ko có hình gì sất

7. luky89

luky89 C O N T R A

Bạn nói gì vậy, hình ảnh ở gương phía sau nhân vật cho hình rất rõ, với lại cái trò này nói chỉ cần có card 64Mb đâu cần Gefoce mấy đâu, chỉ có lúc cái hình ảnh trong gương trong game nó xanh lè nên khi chỉnh trong phần Graphic thì mới ổn lại. Với lại xin nói là trò này dùng ram 256, 128 làm sao chơi nổi chứ. Như xuantam nói trò này ăn ram nhìu, như với những máy có cấu hình thấp như máy mình hiện giờ thì cũng phải thông cảm chứ, ko chơi được thì chỉnh độ phân giải là 800X600 chơi ổn là ngon rùi (tuy ko được đẹp như độ phân giải 1024X768).
    Cái clean up mà you nói mình cũng thử rùi, chưa đầy 1p là xong chẳng hiểu gì cả, mà nói thật từ trước tới giờ toàn xài Win 98 nên ko rành, bi giờ mới có Win Xp nên mới có dịp để thử thui.

8. xuantam

xuantam Dragon Quest

Sao lại chỉ cần vid 64Mb mà ko cần biết nó là loại gì. Sẵn đây xin nói luôn là Luky ko nên lầm lẫn: thực tế thì nhiều người hiểu lầm là card càng nhiều MB càng chạy nhanh mà ko để ý nó sử dụng chipset gì, chính cái chipset mà card sử dụng (GF 4 MX, GF4 Ti 4200, FX2700, R9600XT....là chipset GPU) quyết định hiệu năng xử lý đồ hoạ của toàn hệ thống, vid dùng chipset mạnh thì hệ thống xử lý đồ hoạ nhanh, chuyên trị các game cực nặng về đồ hoạ.
    Lấy 1 ví dụ cho bạn:
    1 card GF 4 MX420SE có 128MB RAM có tốc độ xử lý đồ hoạ chỉ bằng 1/3 card GF 4 Ti 4200 64MB nên rất chậm, chơi game nặng bị giật hình. Lượng RAM mà card có ko quan trọng lắm, nó chỉ giúp đỡ cho card xử lý nhanh hơn chút mà thôi.
    Chưa có mấy game cần đến 128Mb RAM đồ hoạ trừ Doom 3 và Far Cry. Do vậy cứ cắm đầu chọn card nhiều RAM là sai lầm, đầu tiên phải quan tâm đến GPU đã (đỉnh cao là FX5900, R9800XT, 6600GT, 6800Ultra, RX800XT---tầm 250$-500$). Chỉ những card cực kỳ cao cấp như 9800XT, FX5950U... mới cần 256MB RAM chứ những card cấp thấp mà nhiều RAM thì thừa thãi và ko tận dụng hết vì GPU quá yếu mà đôi khi còn xữ lý chậm do RAM quá nhiều + tốc độ chậm....vì là card rẻ tiền nên RAM cho card cũng đểu

Hay 1 ví dụ dễ thấy hơn là với RAM hệ thống 128MB hay 256MB bạn có thể chạy được Sim 2 nhưng ko nhanh và trơn tru, nhưng nếu CPU quá yếu (P3 800) thì trước khi cài Sim 2, nó sẽ test xem CPU có đủ ko, nếu ko đủ sẽ báo lỗi là bạn ko thể chơi Sim 2 với con CPU này và ko thể cài được game --> Card đồ hoạ cũng vậy, bộ xử lý đồ hoạ mạnh giống con CPU, RAM đồ hoạ giống RAM hệ thống

Mình đã thử qua con MSI FX5900XT (230$) rồi, so với con FX5200 đang dùng thì ko hơn là mấy về đồ hoạ Sim 2 vì cả 2 cùng hỗ trợ Dx 9.0 tuy FX5200 ko support đầy đủ bằng FX5900. Tuy nhiên khi cắm con FX5900XT thì tốc độ khung hình khi chơi (FPS là chỉ số quyết định số khung hình hiển thị trong 1 giây, nếu trên 25 FPS là bình thường, dưới 20 FPS sẽ có cảm giác ko trơn tru) đạt đến 80FPS gấp 4 lần con FX5200 mình đang dùng và 1 điểm quan trọng là FX5900XT có các công nghệ mới khiến cho mặt nước hồ bơi trong Sim 2 trở nên cực kỳ sáng và rực rỡ hơn nhiều, FX5200 thì hồ bơi tối om, phải lắp đèn mới nhìn rõ trong khi FX5900 ko cần đèn mà nhìn như là có ánh sáng cực mạnh chiếu từ dưới đáy lên sáng vô cùng

9. luky89

luky89 C O N T R A

Chà cái này sao mà phức tạp thế nhỉ, mình chưa thử nên ko rõ, với lại mấy cái này Đắt quá chơi ko nổi. Mà mình thì tự giành giụm mua máy nên coi ra hơi bị ẹ....

10. ductri

ductri Mr & Ms Pac-Man

Lun tiện cho mình hỏi nè, hiện nay giá mỗi thanh RAM là bao nhiu ? Máy nhà mình đang có một "con" 128MB, thì mình mua thêm 3 cái 256 MB được ko ? Hay phải cùng loại 128MB lun ? CARD thích hợp cho The Sims 2 là loại gì ? Khoảng bao nhiu k ? Thanks nhìu nhá.

11. vipRubi

vipRubi Mr & Ms Pac-Man

này RAM ban là DD hay SD nếu là DDRam thì mua 33$ môt cái 256Mb ok
    Còn thesims2 đòi hỏi Ram 256mb nhưng dùng win XP thì it' nhất là 384Mb hoặc 512Mb vì XP là thế.Còn VGA thì 64Mb thì đẹp rùi.ok

12. ductri

ductri Mr & Ms Pac-Man

Bác có thể giải thix cho tui SD và DD là seo ko ? Cái nào thì tốt hơn ? 33 $ ư ? Wá mắc cho một hs như tui. Hix

13. vipRubi

vipRubi Mr & Ms Pac-Man

uh SDRam là có 3 chân cắm cond DDRam chỉ có 1 chân cắm thôi nhưng DDRam đang rất thịnh hành nha.

14. xuantam

xuantam Dragon Quest

DDRAM khác SDRAM nên bạn ko thể cắm lẫn cho nhau được vì chân căm của nó ko khớp với slot RAM trên main. Với XP nên dung từ 512Mb RAM trở lên khi chơi SIM 2, tốc độ game sẽ tăng lên trông thấy đó. Nếu main bạn dùng SD thì chỉ cắm được SD, còn nếu dùng DDR thì phải mua DDR thôi mà DDR bây giờ giá đang rất hạ

To vipRuby: VGA 64Mb RAM bây giờ lỗi thời rồi, nên chơi 128Mb thì ngon hơn (hầu như card trung cấp bây giờ đều dùng 128Mb), tuy nhiên bro ko nên căn cứ vào dung lượng RAM để đánh giá sức mạnh của card, đầu tiên khi đi mua card phải xác định là mình nên mua card dùng chipset gì, để chơi SIM 2 thì nên đầu tư ít nhất cũng là 1 card FX5700/ FX5900XT hoặc R9600Pro/ R9600XT thì chơi mới mượt + RAM 512MB DDR333 trở lên

15. ductri

ductri Mr & Ms Pac-Man

To Xuantam : Bác ui, vậy cái DDR bi giờ bao nhiu ? Card thích hợp nhất với The Sims là cái nào ? Giá bao nhiu ? Thanks.
    To Vipruby : Thanks bác nhìu nha :>

16. xuantam

xuantam Dragon Quest

ATI Radeon 9550 là lựa chọn hấp dẫn nhất (Gigabyte R955128D & Asus R9550GE), chú ý chọn 1 trong 2 con này, giá khá rẻ khoảng 80$ và chỉ 2 con trên thôi, nhìn board mạch càng to thì lấy vì đó là card dùng RAM giao tiếp 128bit, đừng chọn Gigabyte R955128T vì giao tiếp 64bit nên chạy chậm hơn khá nhiều. Ngoài ra nếu bạn biết cách flash BIOS card R9550 lên R9600XT thì hiệu năng sẽ tăng rất cao, chơi Sim 2 vô tư luôn mà hiệu năng tương đương R9600Pro giá 140$ (giá rẻ mà hiệu năng tương đương con giá gấp đôi, quá hời luôn). Nếu có nhiều tiền thì ko phải lo nghĩ gì, cứ bụp FX5900, GF6800GT, R9800XT hoặc X800XT mới nhất

Mình cũng đang tính bán FX5200 để kiếm 1 em Gigabyte R955128D đây

Hình con R955128D đây, cẩn thận kẻo nhầm
    Gigabyte R955128D 128Mb 128bit

Hình Asus R-A9550GE 128MB 128bit

Tránh mua con 64bit thế này:
    Gigabyte R955128T 128Mb 64bit

Asus R-A9550TD 128Mb 64bit

Chú ý khi mua Asus vì board mạch Asus đều lơn cho cả 2 loại 64bit và 128bit nhưng phân biệt như sau: Asus 64bit có 4 module RAM con 128bit có 8 module RAM

17. Rinoa

Rinoa The Warrior of Light

Cái máy tui the sims 2 bình thường nhưng lâu lâu nó mà báo lỗi
    "The application was crashed. this application will terminal now"
    Thì chỉ có nước cài lại the sims or nếu k được nữa thì cái WinXP phải cài lại lun, thằng bạn nói là do virus nhưng thực ra nó bị gì vậy, các bác chỉ dùm vì cài sim2 đã lâu gòi, nay thêm thằng Uni vô còn lâu ác, bực mình với cái sim vì cái lỗi này wá, mong các bác giúp đỡ. Thx nhìu.
    Cấu hình tui đang xài là chip 875 main Gigabyte, card XFX 5900, 512 Mb ram, 120Ghz SATA chơi ngon lành chỉ tội là mắc cái lỗi mắc zdịch này nên bực mình lắm.

18. xuantam

xuantam Dragon Quest

Thì cứ thử xem có virus ko, nếu ko có thì cài lại Win rồi cái game, nếu vẫn bị thì chắc do phần cứng củ chuối rồi, nếu main Gigabyte mà bác dùng là GA8IK1100/875P (125$) thì có thể do main có vấn đề, tôi thấy nhiều người dùng main này phải bán vội rồi vì gặp quá nhiều lỗi, chẳng hạn như ổ cũng ko format đc, mất data trên ổ....hơn nũa con 875P này có giá quá hời chỉ 125$...tôi ko nghĩ nó là main tốt đâu vì 875 hầu hết là trên 220$ cơ....Nói chung main Gigabyte các seri ở VN là đồ củ chuối hết, tôi chỉ tin tưởng Albatron, Abit, MSI thôi

19. Rinoa

Rinoa The Warrior of Light

Ack, ai no'i la` tui mua cai main do vay, hoi tui mua tren 220$ do pa, 6 slot cam ram. >__<
    But cái lỗi đó là gì vậy, vì sửa k được nên ghét cái Sim lắm, k lẽ cứ mỗi lần chơi phải cài lại T__T

20. Tommy Vercetti

Tommy Vercetti Youtube Master Race

Mình thấy trên www.gameurnworld mới có file làm tăng tốc Sims 2 đó (chạy được cho cả University). File này có tác dụng ngăn cái film mở đầu (mấy con sim nhảy nhảy đó) và loại bỏ những lỗi làm chiếm RAM.Các bạn down về xài thử xem sao

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.