Làm thế nào Zerg có thể đánh thắng Protoss( tớ là Zerg)

Thảo luận trong 'Starcraft' bắt đầu bởi wining, 5/12/06.

1. Meratto

Meratto Youtube Master Race

hic , mình xóa star rồi , thỉnh thoảng đến nhà bạn chơi vài game thôi .
    Nhưng bạn nào có lòng tốt , cứ thông báo thời gian giải đấu đi , hoặc thời gian bạn lên battle net , mình có thế đến nhà bạn mình , làm vài games đỡ nghiền.

2. Meratto

OMG , new nốp , lew lốp , new noob , new nub , lew loob , lew lub..... hehehe.
    Dám vào tận đây nói xấu mình trước mặt thiên hạ.
    zerg là race noob nhất của em , nhưng ra ngoài vẫn chưa ai dám chê , thịt anh new = 1 tay ^^ hehehe.
    tui chơi fast game cho vui được khoảng 10k games , nhưng chơi low map chưa được 50 games.nên xin xếp hạng lại các cao thủ fast mà tui biết , ai ko được ranking thì đừng tự ái nghe , vì tui ko biết thôi ^^.
    race toss (100%) zerg (90%) terran(80%). hơi chênh lệch 1 chút , nhưng thời đỉnh cao , ông này đánh quân nào cũng như thần rồi ^^.

- đánh hay nhất từ trước đến nay là V_A_P , hay nob_vn ... (còn rất nhiều nick) thời đỉnh cao của nob_vn thì tôi chưa thấy ai ở châu âu này đánh hay bằng , kể cả Tây lẫn ta.Nob_vn chỉ đánh fast thôi , ko đánh nhiều low map , apm thường ko đến 100 , nhưng vẫn rất đánh sợ , vì khả năng quan sát , bắt vở trận đấu rất chính xác và sáng tạo , cũng vì thế mà bị nhiều người cho là hack , nhưng theo tui thì ko phải.Bây giờ ông ấy chán làm cao thủ star rồi , chuyển sang diablo rồi , giàu dã man , ai chơi diablo , tui cho nick ông ấy ,đến mà xin tiền ^^^^.
    - Còn theo ranking của tui bây giờ , xếp số 1 là jetli]vn[ hay profill(killer) ....
    cũng là dân fast , ít low map , nhưng apm cũng ko tầm thường , đủ để chơi fast.Ông này thường chơi với tây nhiều hơn , đánh theo phong cách châu Âu.
    Đi đến đâu cũng được dân châu âu biết đến vì trình độ , ko đánh lamer , tính cách chững chạc ( fair ) chứ ko giống meratto ^^.Hiện giờ vẫn đang đi làm nhưng phong độ hồi phục nhanh chóng sau vài game.
    RAce mạnh nhất toss 100% , zerg(98%) , terran (90%) nói chung 3 như 1 , khiếp đảm kinh hồn.

còn lại crazicow , luvyou , merrato.
    2 tên trước đánh kinh hơn 1 chút , hehe , nhưng meratto mà lamer thì cũng ko kém đâu.( haha , lợi dụng post bài , tranh thủ lăng xê , đánh bóng tên tuổi ).

còn lại thì tui ko biết , vì những tên đánh hay hơn thì tui quan sát kĩ hơn.
    Nhưng chậm tiến nhất vẫn là new1983 hehe.

À sắp tới chắc em cũng phải làm vài trận giao hữu Tôn vinh, gọi là chia tay sự nghiệp ,hehe , giống các cầu thủ nổi tiếng hay làm.Hi vọng hôm đấy có anh new đến giúp , cho em làm vài trận vẻ vang nhé. hehe.

Mer (spam muôn năm ) atto.

3. proA.SirTY

proA.SirTY Legend of Zelda

Hi hi meratto là cao thủ map fast hả , có gì tối nay làm vài trận giao hữu nhé :;)

4. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

ối giời cái bọn châu âu đánh fast như gà :)) có mỗi cái trò bịt cửa rồi drop sâu điên cuồng hoặc mas carier thịt nhà chính! Cái bọn châu Mỹ còn gà hơn, mình toàn 1v2.
    Nói thật cao thủ star nhà mình ko tập fast map thôi. Chứ tập thì ít có đối lắm! người đã giỏi low map sang fast map thì chỉ cần 1 thời gian cực ngắn thôi là thành gosu ngay!

5. Solid_Vulture

Solid_Vulture Legend of Zelda

agree

về micro và macro fast map đều đòi hỏi không cao bằng low map :|

6. new1983

new1983 Mr & Ms Pac-Man

SiS: low map là map dùng để thi đấu, và đòi hỏi kĩ thuật tech,micro +apm >200 nếu muốn thi đấu ra nước ngoài, nhưng trình độ của vietnam thì hơi buồn, chỉ có Angoc là đến tầm cỡ xuýt vào vòng trong chứ thuoclao.proa thì thua trắng, bạn đừng coi thường những game thủ ở châu âu,phải gặp đánh thì mới biết trình của mình ở cỡ nào và biết được đối thủ ở đẳng cấp nào, ví như Angoc thỉnh thoảng rủ tụi này đánh low map (hồi còn có EVN)thì đúng là ko đối(Gaia hay lungo đều ko lại) nhưng quay sang fast map thì angoc đánh như newbie (nói 1 cách dễ hiểu) bạn thử check stats của những người như :/stats profanel ,/stats newjmn .../stats fu. ,hoặc của các clan có tiếng ở châu âu, như GA, Jac, Aoc,UTF(mới nổi nhưng bị tôi và anh đứcnoob giết suốt), Bk, )eh( ,pB, chỉ số stats của họ cao ko chỉ game fast thậm chí lader game có người thắng 100(hoặc lớn hơn)-0-0 thì mới biết họ khủng thế nào. cách đánh của họ ở map nào cũng thế thôi, micro Goon, marin hay zerling cực hay Öiö. Cũng có rất nhiều cao thủ viêtnam sang channel viêtnam gạ gấm như bigghostvn,doccocaubai(nick kêu nhưng stats thua nhiều vãi...:D).... họ đánh hay nhưng khiêm tốn ko to mồm :D

hê hê ,đi xa đề tài rồi,

toss vs zerg, muốn thắng thì toss phải chủ động ngày từ đầu và ko cho zerg phat triển, thường cách dễ nhất là đến tận nhà zerg xây bc và xây bg, rồi xay vs( nhà máy bay làm cosaid)rồi làm nhà tạo rever phá nhà,
    cách chống:
    zerg chống lại tốt nhất là bịt cửa(nhưng tùy, cao thủ hay tạo ra đột biết bằng cua trời (khó vì ko sống dc đến lúc đấy) hay lunke thả drop...v.v)
    nhưng gặp exp toss, thường thì họ đánh bằng drop templa, có những trận trong 10 min tôi thấy họ đrop 6,7 lần(thường chỉ 1 phát là đối phương chết,nhưng khả năng phục hồi của zerg tốt) đối phương nản thua trắng.người ta nói đánh toss map fast mà ko biết drop thì ko bao h là trình độ exp ,kĩ thuật đrop cũng cả là nghệ thuật.
    trọng nhưng trận kiểu này chống drop là yếu tố sống còn của zerg,bạn phải luyện tập kĩ năng thả O quanh nhà để cho dân chạy hoặc làm hidra bảo vệ những chỗ tàu drop hay bay :D,thậm chí làm cả ss...cái đấy lệ thưộc vào khả năng của bạn.
    kiểu lammer của toss( kiểu của sis nói) rever+bc+carrie+apiter, kiểu này thường đưa toss đến thế bất bại khi vs teran và zerg, nhưng toss vs toss thường vẫn có thể thua khi đối phương đánh bằng templa+apiter+mass zelot và goon(quân đi bộ).kiểu này nhàm chán, tôi thình thoảng vẫn phải dùng khi gặp những đối thủ hơn mình toàn diện(dù hòa, thỉnh thoảng thắng,nhưng ko bao h vào game 11 của họ thêm 1 lần nữa vì ăn banner ngay ^^).

7. Meratto

ok , nghe hay thiệt , tiếc là đến hiện nay chưa có cao thủ low map nào chơi fast map hay cả ^^.Toàn bị coi là Gà , hi vọng 2 bạn có thể cải thiện điều này.

8. Meratto

còn nghe nói , châu âu , bịt cửa , xây sâu drop + ruồi ^^, ko có đâu.bọn châu âu ghét kiểu đấy lắm , ai chơi thế bị chửi là lamer.
    tuy nhiên tui ko thấy thế là lamer cho lắm , ^^.

9. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

ko hay bởi vì ko thích chơi chứ ko hay ko phải vì ko biết chơi :))
    A.Ngoc dánh fast noob là đúng rồi vì Angoc từ khi biết đến star là đánh low luôn! Chưa đánh fast (thậm chí là money map của VN) 1 lần nào! Nếu Angoc tập fast 1 tuần thôi e rằng các bác thua hết =)) vì micro có thừa, đọc trận đấu có thừa, macro có thừa, chỉ thiếu chút kinh nghiệm fast thôi!

10. new1983

new1983 Mr & Ms Pac-Man

nói vậy cũng ko đúng, ví dụ như Sceaux là 1 cao thủ được save hạng trong top game thủ low map,tay này chơi fast map nhiều( cũng khoảng trên 3k game) vậy mà gặp meratto hay 13bmw13 thì vẫn thua thôi, phải vào trận mới biết được thực lực ,sang tuần, bên europa có nghỉ lễ, ai muốn thử sức thì cứ vô channel vietnam ở europa ^^,trước khi đánh thì đừng nên check stats ko thì sẽ cóng đấy :D

11. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

Sceaux hồi trước bị mình vùi dập low map :D
    Stats thì quá đơn giản, mình chỉ cần 10 phút stats len trên 50-0 n ngay có gì đâu!! Tui có trò boot stats pro lắm hihihi... Tiếc là ko có key vào EU đánh với các bác, mà có bon chen vào được thì cũng lag lắm hix hix

12. new1983

new1983 Mr & Ms Pac-Man

hê hê, nói thế thì chịu rồi, vì stats thực sự ko có ý nghĩa nhiều lắm với game thủ, nhưng có đc 1 trận thắng trong battle net ko đơn giản tí nào( trừ khi mở game noob,để kiếm stats)co những người stats rất cao, nhưng để ý kĩ thấy số lần drop nhiều quá mức bình thường..>.<, thì mới biết người ta chiến đấu vì stats bằng mọi giá kể cả chuyện rút giây lan vì sợ tính thua :D .

13. afterlastangel

afterlastangel Donkey Kong

bàn tới Fastest map 1 tý. Em nghe có bác nào nói đánh Protoss 90% thắng Zerg hả. Bác thử đánh với em coi. Em nghĩ trong Fastest Zerg là race phục hồi nhanh nhất đó. Đánh lính lên đều đều và rất nhanh nữa. Thử tưởng tượng. Còn đánh với lại Carrier hả. Defiler (Hông biết viết đúng hông nữa) thì coi như máu của nó còn phân nửa đó. Lúc đó Hydra tha hồ mà thịt. Trong Map fastest Zerg còn 1 lợi thế nữa. Đó là overlord. Xây trả thù hay sao đó. Tiền nhiều quá chẳng biết làm gì xây Overlord. Lúc đó bên kia mà xây toàn Consair cũng không thể nào diệt hết nữa. Chắc bên Vietstarcraft phải lập 1 box Fastest đó.

14. Yan_kiri

Yan_kiri Donkey Kong

Người lập ra topic thì chẳng biết biến đi đâu, toàn ông trời ơi đất hỡi nhảy vào quậy lung tung. 10 pages rồi đó^^, Hay tụi mình cố gắng spam thật khỏe để lập kỉ lục trong gamevn đi.:D

15. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

afterlastangel e rằng ko phải đối thủ của mấy bác kia đâu :)) tôi nói thật đây! Bác đánh trên ender mà còn sống dở chết dở =)) huống chi với mấy cao thủ EU.
    Spam thêm được 1 bài :D

16. Yan_kiri

Yan_kiri Donkey Kong

Bravo Sis, Spam khỏe nữa lên:D Lên EU thắng cũng được thua cũng chẳng sao, fun la` chính. He he, Spam Spam....

17. PQV

PQV Mr & Ms Pac-Man

spam kinh khủng quá... Mod đâu cả rồi:|
    nói chung chơi Ze thì cứ tốc độ là thắng, đánh nhanh thắng nhanh, tớ vẫn thích chơi Ze hơn Pro, mặc dù Pro có rất nhiều điểm lợi

18. Mg_halo

Mg_halo Youtube Master Race

Nói gì thì nói chứ Vn mình bây giờ toàn chơi fast map , thử tới những tiệm net xem , toàn money map , tiền bất tử luôn , cũng có 1 số ít đánh low map đấy , nhưng lại vs .... computer . Thật tình em ghét fast map , vì nó mà nền sc của Vn không = Korea . Mà muốn tình trạng money map chấm dứt cũng không dc , có khi bị dân money map nó chửi cho => Pó tay.

19. Meratto

hehehe , chán các bác quá , lại để cho mình spam nữa hả . Stop cai topic này đi nhé , tui mở 2 cái topic nhé , 1 cái cho dân fast , 1 cái cho dân low map.
    Muốn biết dân ta chơi map nào nhiều hơn , vào xem topic nào bị spam nhiều hơn là biết liền ^^.

Thế nhé.

20. Yan_kiri

Yan_kiri Donkey Kong

Riêng rẽ thế kô vui, để chung vậy mới vui, vừa được xem low vừa được xem fast^^