Loại quân sừng sỏ nhất trong tất cả các bản Total War

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi unbelievable, 25/3/07.

1. JediDarkLord

JediDarkLord Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

mà húc được tường gỗ ko tui chưa thử, về logic thì có thể đó nhưng lúc mình có voi mạnh thì tường đá roái cả roài

2. ZAPERORRA

ZAPERORRA Youtube Master Race

Chả có quân nào mạnh nhất đâu các bác ơi =)) các bác thích đánh nhau, quan trọng là đánh thế nào thôi. Chẳng có quân nào mạnh nhất. Các bác chơi Spartan Hoplites thì tôi chơi kỵ binh cung bao vây là chết hết. Bất kỳ loại Hoplite nào cũng vậy, cực kỳ yếu khi đội hình bị loạn là một, hợp công là hai, đánh sau lưng + 2 cánh là ba. Hoplite tung hoành khắp châu Âu ngày đó đơn giản là do không có chiến thuật.

Voi thì tôi cho hoplite chọt hoặc cho heo lửa là chết hết.

À, các bác thách tôi đánh một trận ko? Thắng thì tốt =))

Luật: Acarde Battle
    Quân:
    Tui: 7 con Light Cavalry Archer của Carthage, 3 con Preatorian Cavalry của La Mã(tức 45000 quân)
    Các bác: 80 con spartan hoplite.(tức 640000 quân)

Tui thì cứ để default formation, còn 80 con đó sắp xếp thế nào là tùy các bác

Chơi ko =))

3. TuDragon76

TuDragon76 Samus Aran the Bounty Hunter

- 80 con SH là thế nào ấy nhỉ ?:| Nếu tính theo đội thì bao nhiêu đội ?:| Thông cảm tui ngưng chơi RTW khá lâu nên không nhớ 1 đội SH ở Huge là bao nhiêu, mà không bật Arcade đâu "profesional gamer" ạ !:| Lý do "khá tế nhị" đấy !:-j Đánh cứ hùng hục như trâu chả có morale gì thì đấu StarCraft hoặc Warcraft có vẻ hợp hơn đấy ! Ở chế độ Arcade thì chế độ Battle ở Very Easy hay Very Hard độ khó như nhau ! Không biết bạn có để ý điều đó không nhỉ ?/:)

- Đúng là trên chiến trường chẳng có loại quân nào là luôn mạnh nhất ! Nhưng bạn có thừa nhận 1 điều là luôn có loại quân yếu nhất không, đơn cử là peasant chẳng hạn !=)) Chính vì có những loại quân như peasant làm nền để so sánh nên mới có topic này ! Chắc bạn không đánh đồng việc không có loại quân nào thật sự bá chủ trên chiến trường với việc cào bằng thằng Lào cũng như thằng Ý, í quên, thằng nào cũng như thằng ấy ?

- Bạn xem thường đầu óc chiến thuật của các nhà cầm quân thời cổ đại ? Bạn nói phalanx tung hoành khắp Châu Âu và Bắc Phi thời đó vì thời đó chả có chiến thuật gì cả ? Phalanx có chọt bể nổi tường thành bằng đá không nhỉ hay là nhà cầm quân phải nghĩ ra các công cụ công thành và xe bắn đá ? Phalanx đi đến đâu thắng đến đó ? Vậy sao Hy Lạp không thôn tính nổi La Mã ? Hoá ra chiến thuật chỉ xuất hiện từ thời Trung Cổ ?

- Tui chẳng biết đánh mạng như thế nào vì chưa bao giờ thử, nhưng với 10 đạo quân kỵ của bạn thì tui xin phép lấy 10 đạo SH đấu với bạn, thắng thua chưa biết vì thực tế sẽ trả lời, nhưng chắc chắn 1 điều có điều kiện và thời gian tui sẽ thử để mở rộng tầm mắt !

4. TopDog

TopDog Dragon Quest

Spartan hoplite không sợ kỵ cung :)). Tui từng thử dàn SH ra cho ngựa cung của Parthian bắn. Bọn nó bắn hết cung xong thì SH của tui vẫn còn cả đống :)), lúc đó đố bác dám cho bọn kỵ cung đó lao vào đấy :P, tui luộc hết. Kỵ cung chỉ thắng được HS khi đánh trên map thế giới, lúc đó thì kỵ cung bắn hết cung xong thì cho retreat, turn sau thì quay lại đánh tiếp, rồi lại retreat, cứ tiếp tục như thế khi đối phưông hết sức thì thôi. CHứ nếu tính thắng thua qua một trận đánh trên battle map thì kỵ cung không có cửa thắng HS :)). Kỵ cung chỉ bắt nạt được bọn bộ binh hoplite của Macedonia và bộ binh hoplite thường của HY Lạp thôi.

5. JediDarkLord

gấp đôi lên là xong huge thì 120 thành 240, 80 thành 160 còn cung thì thành 140 thì phải, ko nhớ rõ vì dạo này chơi med 2

6. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

.. hót to quá...

7. taiboinew

taiboinew Mr & Ms Pac-Man

bác nào nếm thử uy lực của Balista Chariot Trong TWBI chưa ? thật khủng khiếp : vùa cơ động vừa bắn xa lại còn cả chục phát Balista cùng bắn ... THIỆT LÀ CÙI BẮP

8. taiboinew

chả biết có bác nào để ý không ... tui thấy mọi loại quân đều yếu khi bị bắn từ phía sau thì phải ...
    Vd : 1 trận tui đánh với 2 đội petdant ( lính ném lao ) chọi 1 đội SH ... đánh trực diện thua 100% nhưng nếu cho quấn ném từ phía sau lại chết rất nhiều tên SH đó !

9. shabondama

shabondama Mario & Luigi

Cái này là đương nhiên rồi làm sao phải thắc mắc ?

10. taiboinew

Hôm nay thử lại Rome dùng Sh chọi với Royal Pikemen của Macedon
    kết quả RP thắng to : 140 kill 2 loss :o

11. kissmevnn

kissmevnn T.E.T.Я.I.S

Đùa hả cha ? Nhìn bảng chỉ số xem thằng nào hơn thằng nào. Chắc ông lấy RP đâm sau lưng SH quá :-"

12. ki43hayabusa

ki43hayabusa The Warrior of Light

Có bác nào biết cách chống Amour Elephant của Seleucid ko. ( ko chơi Rome nhá) chơi các faction khác ý. Em đánh toàn bị voi nó dập thôi ức quá. Mãi ko destroy được bọn này chỉ vì tụi nó có voi đầm quá. ( em đang chơi VH_VH)

13. [Rest In Peace] Panzerklein

[Rest In Peace] Panzerklein 16 July 2021

Cung lửa, câu trả lời đúng nhất là hiệu quả nhất.

14. Kronpas1997

Hiệu quả nhất là ballistae. Làm 2 cái, trước trận xếp nó đầu hàng quân rồi nã fire arrow thật lực, voi ko chạy không ăn tiền. Nhớ update game đầy đủ nhé, patch cũ không hiệu quả đâu.

15. taiboinew

chả biết được ... thấy RP chỉ số thua nhưng có giáo dài hơn chọc bọn Sh trước khi chúng kịp chạm vào mình !

16. JediDarkLord

cái này chỉ có tác dụng khi đứng trên dốc khoảng 20 độ trờ lên

17. I don know

I don know Mr & Ms Pac-Man

Thử roài, ở VH, với các điều kiện ngang nhau, SH chỉ chết <10 thèng, bên kia rout ráo.

18. taiboinew

pác có đùa không đó ... tui thử ở hệ VH thì SH còn 24 thằng bên kia rout sạch ...
    bác thử đổi mình là SH máy là Rp ở hệ VH xem thì biết ngay !

19. monster_devil

monster_devil Youtube Master Race

Nếu 1 đội wân 3/4 Urban Corhot,1/4 Legionary Calvary và 1 đạo heo thì sao các bác? Em mún giúp, đánh với ông anh ổng cứ lựa đội đó, ko bít làm sao óanh? :(

20. Kronpas1997

full stack ngựa cung. Hoặc chọn quân nào có chariot, chịu khó mic một lúc ;)). Cohort của roman nặng nề lắm, chase sao nổi skrmisher.