Lost Season 6 [ Season Finale ]

Thảo luận trong 'Phim truyền hình & Thế giới diễn viên' bắt đầu bởi theonets123, 3/2/10.

1. gigabyte

gigabyte Dragon Quest

Hình như điều đấy cũng giải thích luôn vì sao không thể thụ tinh và đẻ trên đảo được ;))

2. Mr.Nice

Mr.Nice Persian Prince

Có thai trước khi lên đảo thì đẻ bt, nhưng mà 100% trên đảo thì ;))

3. YGO_Duelist

YGO_Duelist Mr & Ms Pac-Man

Fu*k lost, cù mẹ nản quá, ảo VL. :-w

Rốt cuộc thì cái gì ra cái gì rồi? xem xong tưng tưng giống chơi thuốc quá nhỉ =))

4. HoaHồngĐộc

HoaHồngĐộc Lang Thang Trong Quá Khứ

NR đã xem xong. đã hiểu hết Lost. từ nội dung, ý tưởng, ý nghĩa, cho tới cách lý giải. NR rất hài lòng với kết cục và thông điệp của Lost. nếu ai đã từng xem nhiều phim thể loại khoa học tâm lý (Lost ở đây là tâm lý giả tưởng) thì chắc chắn cũng hiểu và đồng tình với NR. nếu ai chưa hiểu ý của NR thì NR có thể diễn giải rõ hơn. nhưng trước tiên mọi ng phải làm quen với 2 khái niệm tâm lý xa lạ nhưng khá dễ hiểu này đã:

1. linh hồn tạm lạc vào 1 cõi hư vô
    khi sắp chết hoặc đã chết về thể xác, não người vẫn sống, hay nói 1 cách tâm linh là linh hồn vẫn sống, có thể gọi là chết lâm sàng. có thể thấy như khi trong phim ảnh ta thường đc xem, 1 chiến binh bị đánh chết nằm im lìm, mọi ng xung quanh thương xót, rồi anh ta thấy anh ta tới 1 vùng hư vô nào đó, gặp 1 ai đó nói rằng "mày chưa đc chết, hãy tỉnh lại và tiếp tục đi" hoặc gì khác đại loại thế. hoặc anh ta gặp 1 cuộc chiến nào đó, anh ta đấu tranh, có lúc thua thì tức là cũng ko tỉnh dậy được và thắng thì tỉnh dậy, nhưng có lúc dù thắng hay thua thì cũng vẫn chết vì sự thật là xác đã chết.
    >>> thực ra ngay từ đầu, tất cả mọi ng trên chuyến bay ở đây đã bị tai nạn chết hết về thể xác, linh hồn của họ rơi vào 1 cuộc chiến giả tưởng tại hòn đảo. dù họ có thắng hay thua, hy sinh hay tồn tại thì cuối cùng cũng không thể sống dậy vì sự thật xác họ chết cả rồi. mục đích của Lost không chỉ đơn thuần là để có 1 tin nóng trên trang 1 mặt báo để thông báo về số ng chết đó. vậy thì chả có câu chuyện nào để kể nữa rồi, vậy thì chuyện họ chết chả có gì đáng quan tâm cả, ai chết cũng chả quan trọng, ko phải ông già ghế đầu thì cũng là đứa bé ghế sau và chả có gì để quan tâm cả, chỉ đơn giản là trái đất bớt đi 1 số ng. câu chuyện Lost xây dựng sau khi họ chết chính là ý nghĩa của Lost. thật ra cái ta cần quan tâm là dõi theo diễn biến của những con ng kia chứ ko nên quan tâm hoạnh họe quá nhiều về những sự lạ thường có sẵn ở hòn đảo, bởi vốn dĩ nó ko có thật, chỉ là 1 cõi hư vô mà. và hiểu rộng hơn ra thì ko chỉ có 1 hòn đảo đó trên đời mà có rất nhiều vùng hư vô khác, cũng ko nhất thiết những ng chết cùng lúc thì sẽ lạc vào cùng 1 vùng hư vô nhất định.

2. âm phủ - cuộc sống ở danh giới khi đi qua "kiếp này" và tới "kiếp sau"

ng theo đạo thường nói chết xong thì linh hồn lên thiên đàng hoặc xuống địa ngục, nhưng theo NR thì linh hồn ng ta chưa đi tới chỗ đó nhanh đc vậy đâu mà sẽ còn sống tạm ở giữa đó 1 thời gian, để phán xét, để lưu luyến 1 số ưu tư, để làm thủ tục của luật tâm linh. như ng theo phật thường nói, chết xong xuống âm phủ, cũng nhà cửa xe cộ con ng đi rào rào, rồi cũng bị phán xét xem đc đầu thai, hay sẽ đc phong thánh lên ngồi trên 9 tầng mây hoặc bị phán tội cực hình dưới 9 tầng địa ngục đến muôn đời. có 1 điều đặc biệt là để bước vào đc thế giới đó thì linh hôn ng ta sẽ bị xóa ký ức về cái chết của mình, nói theo cõi nhà phật thì là "ăn bát cháo lú và đi qua cầu danh giới". làm vậy thì quy luật dưới đó mới ko loạn xị bởi những kẻ "tao đã chết rồi thì còn sợ quái gì nữa, cùng lắm là bị đánh tiêu tan, tao cũng tiếc tí nào". đó là cách họ giữ đc luật của họ.
    nếu ai đó bảo âm phủ là ko cần thiết, chết thì cứ tống lên từng chiếc tàu lớn rồi đi tới thẳng những chỗ mà họ đc hoặc bị đưa tới theo 1 sự quản lí của thánh nào đó luôn đi. đằng nào thì cũng chết rồi còn sống ở âm phủ thêm làm gì. nói vậy quá cứng ngắc, vì con ng sống khác con vật là có tình cảm, có ưu tư và mục đích. đôi khi ng ta ở lại đó để gặp ai đó muốn gặp, làm điều họ muốn làm, hay đơn thuần là ngồi chiêm ngẫm lại cuộc đời của họ trước khi quyết định xóa hết tất cả 1 cách sạch sẽ...
    >>> cuộc sống thứ 2 trong Lost chính là âm phủ. ở đó thực sự chỉ có những linh hồn. họ ko nhận ra vì họ bị tẩy não. bằng cách nào đó cuối cùng họ sẽ nhớ ra họ đã sống, đã chết thế nào... và họ sẽ ra đi, bởi vì tồn tại ở đó làm gì nữa?! họ đi đầu thai, họ đi siêu thoát, họ đi để sống tiếp... nhưng có ng muốn đi sớm có ng muốn đi muộn, vì họ chưa xong việc với những mong muốn của họ, cũng như Ben muốn ở lại thêm nữa, chắc vì muốn gặp con gái rồi mới rủ nhau đi.

thực ra thì còn rất nhiều sự khó hiểu có thể cố hoạnh họe, nhưng NR nghĩ là ko cần thiết, hãy hiểu đơn giản nó là chuyện của tâm linh, sức mạnh viễn tưởng thần thánh nào đó. cái Lost muốn cho ta xem là "họ đã sống thế nào khi họ đã chết". đã có ai tự hỏi xem mình đã sống thế nào, ngay khi mình vẫn đang sống chưa? có thành 1 câu chuyện đáng để mỉm cười sau nước mắt ko? ;))

5. Mr.Nice

Mr.Nice Persian Prince

NR hiểu y hệt mình, nhưng sang DAN nói thì hình như không ai chịu tin =))
    Chẳng hiểu có gì khó đỡ đến vậy mà nhiều người ko muốn tin.

6. _Kei_

_Kei_ T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

vẫn chưa có sub, chưa xem đc :(

7. YGO_Duelist

Mọa không tài nào chấp nhận nỗi được, quả thật không chịu được, ấm ức quá, chờ thêm cái giải thích nào khác trên kia để chấp nhận được.

Theo mình nghĩ cái mấy bạn NR nói trên kia nó chỉ đúng ở khúc cuối phim thôi (thế giới dc tạo ra) còn hòn đảo (thực tại) với mình còn là bí hiểm.

Vẫn câu cũ: Fu*k Lost! Mọa nó. =))

8. HoaHồngĐộc

theo NR thì Lost lý giải mọi chuyện như thế là hợp lý, hay và hiệu quả. có thể NR mới chỉ đón nhận đc từ Lost những điều đơn giản đó. còn ai khác thì lại vẫn đang cố đào bới để tìm ra những điều cao siêu hơn.

nói "hòn đảo là thực tại" chỉ đơn thuần là nói về mặt diễn biến thôi. chứ ngay vào đầu phim ta đã thấy hòn đảo ko có gì đúng với thực tế rồi, thằng Lock què ko thể chữa mà bỗng nhiên đi lại như thường, lại còn có thằng ko thể tự giết mình dù bằng mọi cách, nhất là chuyện quay lại quá khứ để thay đổi quá khứ và bụp 1 cái sẽ ở 1 hiện tại khác hẳn... quá phi thực tại. Lost sẽ hoàn toàn là 1 bộ phim khoa học không tưởng rẻ tiền. ít ai đoán ra họ đã chết vì khi tai nạn xảy ra, ta chỉ thấy bụp bụp bùm bùm... rồi uỵch 1 phát là cảnh tan tác trên đảo. rồi cứ từ đó mà bị lôi cuốn vào vòng xoáy nội dung của Lost.

nói hòn đảo là "cuộc sống thật" thì xem ra sẽ vô nghĩa sau khi xem hết Lost, vì bọn họ cuối cùng cũng có thực sự là "sống" đâu, ko bị giết thì cũng ở đó tới già mà chết, hoặc bất tử nhưng tồn tại riêng biệt với thế giới của mọi ng ngoài chuyến bay. cái kiểu sống đó vô nghĩa. có thể ai đó ko đồng ý với điều đó vì ko muốn tự công nhận rằng thứ mình xem mấy năm trời chỉ sự phi lí của ng đã chết, chỉ là 1 bộ phim không tưởng rẻ tiền. nếu ngay đầu biết là họ đã chết và Lost chỉ đơn giản là tác giả vẽ hươu vẽ vượn thì chắc ko coi trọng và theo đuổi tới cùng như thế. cái chết ko phải là chấm hết vì vậy ta chỉ quan tâm khi chưa chết, mà cái chết mới chỉ là sự bắt đầu, vậy thì sự sống phía trước cái chết phải chăng càng nhỏ bé hơn, chỉ như 1 thời gian chuẩn bị cho sự bắt đầu? có ng cho rằng cuộc sống này thật sự ý nghĩa và khi đã chết thì mọi chuyện vô nghĩa, nhưng cũng có ng lại nói rằng cuộc sống này quá vô nghĩa. vậy rốt cục sống hay chết ko quan trọng, có ý nghĩa hay ko mới quan trọng.

nếu ai đó ko muốn công nhận thì chẳng qua là muốn tìm thấy 1 cái kết có hậu theo kiểu anh hùng giết chết ác quỷ rồi mọi ng trở về đoàn tụ hạnh phúc. giả sử như Lost sẽ kết thúc theo đúng ý của họ, giải thích mọi chuyện theo đúng ý của họ. vậy thế thì Lost cũng sẽ giống kiểu những bộ phim HQ nhạt toẹt khác và chắc sớm bị lãng quên. đó chỉ là 1 kiểu "có hậu" nông ngắn và nhạt ngán. 1 cái kết "có hậu" ko nhất thiết phải là 1 cái kết hạnh phúc, mà nhiều khi lại là cái kết mất mát. vd như phim 300 vậy, nếu họ chỉ chiến đấu anh dũng và chiến thắng trở về thì chắc bây giờ NR cũng chả còn nhớ cái tên 300. nhưng họ đã sống, chiến đấu và đặc biệt là chết như thế... để rồi cuộc chiến của họ ko còn chỉ có 300 ng, ko chỉ trong thời điểm đó, mà muôn vàn và duy trì hơn nữa rất rất nhiều. đó mới là cái kết "thực sự có hậu". Lost cũng theo ý đồ chiều sâu này. ;))

9. YGO_Duelist

Vẫn chưa giải thích được các nhân vật khác ngoài bọn máy bay rơi ra! rất nhiều nhân vật tới đảo ngoài máy bay 815, desmond, rồi lại cái máy bay ấn độ, nhóm trên đảo, nhóm ngoài đảo mò tới .v.v.. T_T chẳng lẻ bọn đó chết theo kểu khác bọn rơi máy bay??

p/s: Á á mẹ nhức đầu quá =)) càng suy nghĩ càng thấm :D

10. HoaHồngĐộc

thì giống như khi ở thế giới thứ 2 (âm phủ) đó, cho dù họ chết cách nào và khi nào thì cuối cùng cũng quy tụ lại đó vào chung 1 thời điểm. những ng khác trên hòn đảo cũng vậy. có 1 đám kể rằng tàu của họ tới đảo này và chạm vỡ bức tượng, có thể thực ra tàu họ đắm và chết hết ngoài khơi, chỉ hồn họ tới cái vùng hư vô này thôi mà họ vẫn nghĩ mình còn sống sót. những ng khác có thể cũng vậy, họ chết lưu lạc mà vẫn tưởng mình còn sống.
    chú ý ngay từ bước ngoặt của phim là đoạn có ng thoát khỏi đảo trở về đất liền (thực ra đó cũng ko phải là đất liền ta đang sống thật sự, mà cũng chỉ là 1 vùng hư vô lớn hơn trong tâm trí họ mà thôi) có người nói tất cả bọn họ nhất thiết phải cùng nhau trở lại đảo, tại sao nhất thiết phải thế? quá dễ hiểu bởi họ cùng nhau đã chết cả và vùng hư vô là nơi linh hồn họ tạm cư trú lúc đó. người chưa chết thì ko thể tới và ng đã chết thì phải ở đó ;))

11. _Kei_

_Kei_ T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

thế cái thằng nhật bản ở trong đền là bọn nào ? sao thằng sayid chết rồi vào trrong đó lại sống

12. YGO_Duelist

**** lost, mẹ chả nghĩ nhiều nữa đau đầu quá :-w
    ai có số đt thèng viết kịch bản or đạo diễn không cho tớ xin với. :-w

13. HoaHồngĐộc

thằng nhật bản nó đã kể câu chuyện của nó rồi mà. bản thân nó cũng đâu phải 1 thằng yêu cuộc sống. chắc là sau cái chết của con trai nó, 1 lúc nào đó nó lốc mấy chục chai rồi phóng xe vùn vụt trên đường. tạch luôn. nhưng nó tưởng nó chỉ đơn thuần là lao xuống vực, ngất đi, bị sóng đánh dạt vào hòn đảo xa lạ này... nói chung là, Lost quá dài nên ko rảnh trình bày đc hết tiểu tiết về cái chết của từng ng ở đảo, nên sẽ để ng xem tự hiểu rằng mặc định là như vậy, mà như thế sẽ tốt hơn. thằng nhật bản đó cũng chỉ là 1 nhân vật bình thường, đc jacob "quan tâm" chút xíu thôi, chứ cũng chả phải thần thánh hay tiên tri gì cả, nó cũng sai bét nhè khi nói rằng chắc chắn Sayid sẽ là ng xấu, nhưng cuối cùng thì Sayid đã thể hiện rằng mình hoàn toàn là 1 ng tốt. còn chuyện Sayid sống lại thì cũng tiếp tục hiểu rằng lúc đó nó chết lâm sàng và sau đó hoàn hồn, nếu ko thì lại tiếp tục hiểu rằng vì đó là 1 chuyện lạ phi thực tế trong vô vàn chuyện lạ phi thực tế ngay lúc đâu ở hòn đảo - 1 nơi cũng phi thực tế ;))

14. bangsnntk

bangsnntk Dragon Quest Lão Làng GVN

những j bạn suy luân ra đều dựa vào tập cuối mà thôi. Trong khi tập này có rất nhiều điểm thiếu logic:VD như tại sao Des lại thấy dc thế giới afterlife trong khi nó ko có thật?

15. YGO_Duelist

Đúng khó hiểu nhất vẫn là Des. xin vài lời về thèng này với.

16. HoaHồngĐộc

Des tới hòn đảo ko cùng thời điểm với mọi ng, chẳng qua có thể trước đó Des cũng từng rời đc khỏi đảo (như Jack) và rồi lại quay lại mà thôi. tất nhiên, Des cũng ko phải ng sống.
    afterlife mà Des nói tới, theo ý cậu là âm phủ? hay là cs thật sau khi thoát khỏi cs giả ở đao? nếu là âm phủ thì hóa ra Des muốn nói rằng "thôi chúng ta chết hết cả đi và xuống âm phủ đi cho nhẹ đầu"? vậy là cs thật sự? khi Des chuẩn bị tắt công tắc hòn đảo, Des nói với Jack rằng xong xuôi thì đâu lại về đấy, mọi ng lại trở về với 1 cs hạnh phúc. cảm giác như là Des cũng nhận ra rằng hiện thời tất cả chỉ là đang sống ảo, kiểu như mọi ng đang bị ngủ mê, và khi xong xuôi thì tất cả sẽ đc tỉnh giấc... thế thì afterlife mà Des nói tới chỉ là do Des nghĩ vậy mà thôi, và thực tế thì Des đã nghĩ sai.
    ngay khi đó Jack đã phủ nhận rằng ko có cs mà Des nói tới đâu, bởi chính Jack cũng từng nghĩ và làm những việc tương tự, mà kết quả ko như ý nghĩ. lúc trc đội của Jack cố đập nổ quả bomb, để hiện tại bị mất đi và quá khứ thay đổi, 815 ko tai nan và dẫn đến 1 đoạn kết như đời thường... nhưng rồi họ cũng sai. what happened, happened. đúng như câu của Jack nói. Jack đã biết là ko còn cs thật nào nữa để quay về, thoát khỏi đảo cũng vẫn chỉ là tồn tại trong cs ảo mà thôi. bởi vậy mà Jack chấp nhận ở lại thay thế Jacob.

NR thấy tập cuối lý giải rất hợp lý nhiều vấn đề chủ chốt và nâng cao giá trị của Lost, nếu cậu ko hài lòng vậy ý cậu muốn tập cuối thế nào? liệu có thực sự hay như hiện giờ đc ko? NR thấy các cậu chỉ hoạnh họe luận điểm của ng khác mà chính bản thân mình chả có 1 luận điểm nào, cũng chả biết muốn có 1 luận điểm thế nào. ko muốn chấp nhận cái thấy trc mắt và cũng chả biết mình đang muốn tìm cái gì. các cậu còn ảo hơn cả Lost ;))

17. minhthong1981

minhthong1981 Youtube Master Race

nghe NR nói thì thấy ko chấp nhận được, nào là hòn đảo chỉ là nơi thử thách trước khi con ng` xuống địa ngục hay thiên đàng, nào là mọi thứ xảy ra chỉ là do tưởng tượng, xảy ra ở 1 nơi ko có thật nên nó mới phi lý như thế,... nhưng trong film, có nhiều chi tiết nói lên là hòn đảo có thật và ko phải ai cũng tìm ra nó.
    - Quá khứ của Richard : vợ bị bệnh, lỡ tay giết bác sĩ, bị xử tử nhưng do biết English nên được đi du lịch 80 ngày vòng quanh thế giới. Rùi lưu lạc đến hòn đảo. Cái này ko phải thật? là do Richard nghĩ ra sau khi chết vì thực ra khi con tàu gặp bão thì đã chết rùi? Vô lý.
    - ông Charles Widmore : ông này đâu có đi cùng chuyến bay đâu, sao có ông ấy xuất hiện trong film, đừng nói ông ấy cũng đã chết rùi nhé. Khúc cả đám ngồi tàu thoát được khỏi đảo, về đất liền, mới biết là ông này vì che đậy chuyện hòn đảo làm giả cả 1 máy bay bị chìm dưới biển để mọi người tin là thật. Ko nhẽ cũng là chuyện phi lý do đám Jack nghĩ ra?
    - nên nhớ là tụi Jack được Jacob xem xét, chú ý khi còn đang ở đất liền, Jacob dùng cánh cửa thời gian của Doremon dzo đất liền hướng dẫn tụi Jack vì tụi Jack này trong cuộc sống gặp nhiều điều lo lắng. Ko nhẽ điều này cũng ko có thât?
    nói chung còn nhiều lắm, nhưng nếu bạn nói là mọi ng` ơi, tất cả chỉ là câu chuyện về những người đã chết, giống như ta mơ, sẽ có vài điều ko thực tế, ta phải chấp nhận thì thôi, mình cũng chẳng có gì để nói, nhưng nếu có sự giải thích của vài điểm chính thì có phải hay hơn ko, film có ý nghĩa hơn ko?

18. YGO_Duelist

fu*k lost, vote 1 phiếu cho NR và 1 phiếu cho minhthong he he, tất cả lý giải đều chưa hợp lí hết. vẫn chờ ... he he

19. dongdongdua

dongdongdua Donkey Kong

Thực sự thì cái này bàn nát rồi. cái quan điểm của NR mình không đồng ý lắm.
    Ngay khi chiếu SS6 nhiều người đã nghĩ có 2 thực tại như trong phim fringe và đến tận Ep gần cuối mình vẫn nghĩ có 2 thực tại như vậy nhưng đến khi kết thúc thì không phải.
    - việc xảy ra trên hòn đảo, tai nạn, hugo làm chủ hòn đảo cùng ben và Jack chết đều là sự thật
    - Việc xảy ra mà ban đầu ai cũng nghĩ là thực tại khác do vụ nổ bom juliet tạo ra thì hoàn toàn xảy ra trong phút giây mà jack nhắm mắt lìa đời, phút giây mà làm cho anh "move on"
    - Nhưng theo mình thà để kết thúc theo kiểu 2 thực tại còn hay hơn ;)).

20. bangsnntk

bangsnntk Dragon Quest Lão Làng GVN

ko biết có phải bạn NR cho rằng tất cả đã chết vì hình ảnh cái xác máy bay ở cuối film ko? Cái này cần bạn confirm lại.
    Còn kết thúc như bạn nói thì khó ai mà cãi dc vì nó quá "ảo", tất cả những điều kỳ lạ trên hòn đảo bạn cho rằng vì ảo nên xảy ra dc ư? ko hợp lý tí nào. Về những chi tiết khó hiểu như vậy mình đã có cách giải thích của riêng mình mà ko liên quan j đến tập cuối, nếu bạn nào yêu cầu tớ sẽ nói cho dù bản thân tớ thấy nó hơi bị...cùn nhưng vẫn có những điểm hợp lý.