[M2TW] Hoàn thành mod Tây Sơn (page 20th)

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi tiendinh87hp, 9/3/16.

1. Chả Giò

Chả Giò Mr & Ms Pac-Man

Vậy là đúng dịp lễ Giỗ Tổ ( thứ 7 tuần sau ) là có bản close beta phải không chủ thớt
    vậy là quá tốt rồi
    bản đầu tiên chắc chắn sẽ gặp nhiều lỗi, bug, CTD . Tuy nhiên bản chính thức 1.0 sẽ hoàn thiện cho anh em chơi luôn

2. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Bạn cứ tưởng tượng 1 bản mod chỉ do 1 ng làm trong 1 time siêu tốc thì nó sẽ ntnao. :) mình chỉ đảm bảo phần hệ thống (lõi) sẽ chạy đc. Phần phụ (vỏ) thì qá nhiều nên mình đành gác lại.

3. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Mình sẽ cố gắng xong bản beta đúng hạn và nhờ ae 4rum test lỗi hệ thống (độ khó của campagne, tính khoa học, độ hấp dẫn v.v... Bạn nhớ vào test giúp mình nhé. Cảm ơn bạn hehe

4. iceteazz

iceteazz Liu Kang, Champion of Earthrealm GVN Veteran

_ Mình thắc mắc tại sao mod bạn chỉ chơi 148 turn tới lúc thành lập SG, GD ? vì mình nghĩ khi chúa Nguyễn có SG-GD giàu có làm hậu phương chống lưng thì mới cạnh tranh được với chúa Trịnh ở ngoài bắc :)

5. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Hì, bạn coi lại lịch sử nhé. Đất Gia Định thời đó chỉ là hoang địa dân cư thưa thớt nên chẳng đóng góp gì nhiều cho Cochinchine đâu. Chúa Nguyễn đánh bại các cuộc xâm lược của họ Trịnh 1627-1672, chỉ cần dân từ Phú Yên ra đến Quảng Bình thôi. Sau khi hưu chiến, họ Nguyễn mới đẩy mạnh thực dân hoá Nam Bộ.

6. DarkStarNIIT

DarkStarNIIT Waiting to respawn GameOver

Ko cần sát lịch sử quá , quan trọng là unit phải có nét đặc trưng của từng nước . Miền Bắc bạn làm nhiều thành san sát nhau quá , mình nghĩ nên giữ lại 1 số thành đặc trưng thui .
    Mình có thể giúp gì đc ko ? mình biết chút lập trình .Gần đây mình ko có thời gian và ko đc khỏe lắm .nhưng mình rất hứng thú với đồ án của bạn

tiendinh87hp thích bài này.
  7. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Nếu là nội chiến Việt thì mình có thể xây dựng đc hệ thống unit như ý tưởng của bạn. Tuy vậy, trong bản campagne này VN chỉ là 1 trong 5 nước nên lượng unit k đc đa dạng do tài nguyên của game giới hạn.
    Toàn bộ units mình đã xây dựng xong. VN chỉ có tối đa 4 phân vùng units (ở level cao) là Tonkine, Thanhnghe, Thuanhoa, Cochinchine.
    Ở trang 5 mình có tổng kết 1 số công đoạn cần làm ngay, k biết bạn có hứng thú vs phần nào k? :)
    Mình thì đang cần ng bung unit card và unit models.

8. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

À, vấn đề về các thành ở miền Bắc nhiều mình cũng suy xét khá nhiều. Tất nhiên k phải vì mình là ng Bắc nên làm vậy :)) mình k hề cho thành phố quê hương vào game nhé. Xét ra thì có 2 lý do sau:
    - yếu tố dân số: đồng bằng sông Hồng là nơi quần tụ dân cư với mật độ cực cao, xuyên suốt lịch sử. Med2, dân số là yếu tố khá quan trọng trong chiến lược phát triển.
    - yếu tố lịch sử : làm map mất 1 tuần thì mình phải mất 1 tháng tìm hiểu lịch sử hành chính, map. K phải tự dưng các triều đại phong kiến xưa lại phân vùng hành chính như vậy. Tỷ lệ thành miền Bắc mình làm còn thấp hơn so với các cụ ấy. Chúng ta k nên lấy tư duy hiện tại để nhìn nhận lịch sử.
    - yếu tố quân sự trong game: vùng Thanh Nghệ là nơi train quân chủ yếu của 2 Đàng, vùng Thuận Hoá là đất căn bản của họ Nguyễn. 2 vùng này là chiến trường chính thời 2 Đàng. Tương tự, Bắc bộ là chiến trường chính thời 2 Triều. Do vậy thành phải nhiều hơn.

9. Chả Giò

Chả Giò Mr & Ms Pac-Man

Theo mình , về phần game, bạn nên dùng lại cách của shogun 2 . Tức là vua Lê, bạn không cần phải thể hiện cái faction vua Lê ra, mà thể hiện ông ta giống như bù nhìn . Thành Thăng Long vẫn là địa bàn của chúa Trịnh ( Lord )
    Còn vua Lê là faction không thể hiện ra, mà lâu lâu cho ông ta xuất hiện bằng các thông báo hay nhiệm vụ .
    Vì thời gian này các chúa Nguyễn vẫn lấy danh nghĩa tôn lao động đường phố vua Lê để chống họ Trịnh .
    Nển cho các nhiệm vụ của vua Lê đưa ra nó có lợi cho chúa Trịnh 1 chút ( vì dù sao vua Lê căm chúa Trịnh nhưng vẫn phải nhịn )
    Ví dụ : Nhiệm vụ xin tiền : đề nghị chúa Trinh nộp 2000 lạng bạc để tu sửa cung điện
    Nhiệm vụ mở rộng lãnh thổ : vì sự phát triển của Đế quốc đại Việt , yêu cầu họ Nguyễn mở rộng lãnh thổ về phương nam chẳng hạn
    Phần thưởng cho các nhiệm vụ là lòng tin danh tiềng, loyanty các thứ

À còn 1 đề nghị nữa. Nên để vua Lê là Emperor ( hoàng đế ) , còn vua mấy xứ khác cho là king hay lord thôi
    Vua LÊ sẽ là Hoàng đế , thiên tử duy nhất của cả khu vực
    Kể mà sửa game, thêm chế độ triều đình vào thì quá tốt . MEd2 chỉ là đẻ con trai, gả con gái rồi đem tướng ra trận , như vậy thì hơi chán. Cơ mà cái này sửa không đơn giản , hehe.

10. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Ý tưởng của b hay nhưng mình k biết có cho vào game med2 đc k nữa vì mình mới chơi med2 đc 3 tháng thôi. Nó thuộc về script thì phải. Chỉ cần bản gốc có thì mình làm được hết.

Chả Giò thích bài này.
  11. iceteazz

_ Nó là game vì thế ko cần quá sát. Và đất Gia Định hồi đó hình như cũng ko phải đất hoang đâu mà có chúa đất bên Campuchia họ lập trại rồi, chúa Nguyễn là vào cướp được và thực dân nếu mình nhớ không nhầm.

_ Thực tế lực của chúa Nguyễn với đất miền Trung là không đủ thắng chúa Trịnh ở đàng ngoài, nhưng dựa vào thế đất hiểm yếu nên mới cầm cự được, quân Trịnh đánh lâu không được đành rút vì hết lương / tới mùa vụ. Nhưng làm như vậy, ingame là rất khó rất khó vì M2TW không có cái gọi là rút lui khi hết lương, cũng không có cái gọi là vụ mùa, ngay cả mùa đông ở Vn cũng ko có tuyết luôn, vì thế chúa Trịnh ở phía Bắc trong game chỉ cần hơi đẩy chút là họ Nguyễn trong miền Trung với số ít thành trì, đất nghèo nàn sẽ sụp ngay. Vì thế mình mới nói tăng mạnh đầu tư và chỗ SG GD lên để chúa Nguyễn có thể mở rộng sớm và cạnh tranh. Cũng có thể làm giống Shogun 2 khi chia miền bắc ra nhiều faction liên minh với chúa Trịnh mạnh nhất ở Thăng Long, nhưng các faction đó không ổn định và có thể đập nhau, nổi loạn etc.

_ Nói thực là mình không rõ Empire có thể chế bản đồ không, nhưng nếu có thể, bạn nên làm mod Empire TW, khoảng 1700 trở đi, thêm map ĐNÁ và các factions vào, để thể hiện rõ tính chất toàn cầu của phong trào thực dân hóa các thuộc địa của bọn Tây :) sự trỗi dậy cùng sụp đổ của nhà Nguyễn ở đàng trong, khởi nghĩa Tây Sơn etc :)

12. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Bạn nói đúng. Tuy nhiên khi ingame mới rõ campagne có cân đối đc k. Mình ch xong bản beta nên cũng chưa test đc xem thế nào. Nhưng mình tin là dù miền Bắc có nhiều thành và giàu có thì việc đập đc miền Trung trong mod của mình k phải việc dễ. Cụ thể thế nào mình xin tạm giữ bí mật.
    Ao ước của mìng là bản Totalwar:Quang Trung "the great conqueror"

13. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Ở trên mình dùng từ hoang địa khi nói về Lục tỉnh là chưa đúng. Tuy vậy, người Việt và người Hoa phải mất ít nhất 100 năm mới có thể biến nơi đây thành vựa lúa đc. Inmod thì Lục tỉnh mình cũng up lên 7 regions, farm base thuộc dạng cao ngất so vs các vùng khác. Nhưng khởi đầu chiến dịch thì vùng này nghèo và thuộc về 1 chi Khmer.

14. Chả Giò

Chả Giò Mr & Ms Pac-Man

Có thể để đất nam kỳ. Nhưng nên để là đất của Chân Lạp . các thành trì để ở mức tối thiểu. Chứng tỏ cho việc dân cư thưa thớt của khu vực.
    Còn việc hành quân đánh trận . để hạn chế việc đem quân viễn chinh xa nhà. Kiểu như quân Trịnh đem mấy chục stack đánh thẳng vào miền nam mà ko chịu sự ràng buộc nào về công tác hậu cần chẳng hạn . bạn có thể tạo ra các event dịch bệnh . hoặc thêm thông số food vào game giống như shogun 2 vậy. Mỗi thành trì ngoài việc cung cấp income còn cung cấp 1 lượng nhất định food . tuỳ vào cấp đô của ruộng. . ví dụ ruộng cấp 3 nộp thuế 300 thạch đủ nuối sống 300 anh lính trong vòng 1 năm .
    Số food này sẽ trừ dần khi đem quân viễn chinh xa nhà .
    Ví dụ . các cánh quân nếu để ở đất của mình thì ko tốn food ,chỉ tốn upkeep thôi, còn đem quân sang đất địch thì mới trừ food . Nếu ko đủ food hay upkeep để trả cho lính thì lính sẽ loạn,rồi food xuống thấp làm dân đói và nổi loạn , trở tgành rebel , điều này hạn chế tối đa việc đánh trận xa nhà. Và không thể vay thành lâu dài mà ko tấn công

15. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Mình ch chơi S2, nhưng nghe hơi giống RoTK nhỉ. Mình k biết Med2 có hỗ trợ phần food k. Nếu có thì sau này mình sẽ tìm hiểu.

16. Chả Giò

Chả Giò Mr & Ms Pac-Man

Uhm. Nói chung thời gian cũng cấp bách rồi nên chỉ hy vọng được 1 bản close beta kha khá được để tét thử ( mình hy vọng là 1 trong những người tt đầu tiên hehe )

Còn về vấn đề Food ( lương thực ) thì bản gốc của Med2 không có . Tuy nhiên nếu bạn chỉnh được thì phải nói là tuyệt vời, sẽ là game trở nên thực tế hơn rất nhiều. Còn về chế độ triều đình, thì hình như đã có Mod làm được rồi thì phải ( không nhớ rõ ) , chứ chỉ theo chế độ đẻ con trai rồi đem ra trận thì rõ ràng khá phi thực tế

17. iceteazz

_ Bạn có thể tham khảo mod Stainless Steel , một trong những mod nổi tiếng và hoàn thiện nhất của M2TW với nhiều chế độ đặc thù và phức tạp. Chỉ cần bê được 1 phần nhỏ của SS vào đây là bá đạo ngay lập tức :v

18. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Mình cảm ơn các bạn đã động viên và góp ý kiến. Mình làm mod 1 mình (kêu gọi rồi mà ch ai giúp, chắc tại game này cũ) nên nhiều lúc cũng tủi thân và áp lực.
    Bản beta mình sẽ lược bỏ tối đa phần đồ hoạ để chỉ test phần hệ thống, gameplay. Các bạn vào ủng hộ nhé.
    Nhưng mình cũng lo k biết kịp hạn k.

19. nhinhonhinho

nhinhonhinho Leon S. Kennedy GVN Veteran

Vấn đề ở đây là permission =.= .

20. tiendinh87hp

tiendinh87hp Donkey Kong

Nếu chế độ đặc thù và phức tạp mà bạn ấy nói thuộc về phần hệ thống mà game sẵn có thì chắc k cần permission.
    Còn phần đồ họa hay j khác thì phải permis. Nhưng nếu mình chỉ up lên 4rum này thì k cần đúng k? :D