Macro_Help!.......

Thảo luận trong 'Starcraft' bắt đầu bởi marine_love, 23/1/07.

1. Terran[Rock]

Terran[Rock] Mr & Ms Pac-Man

Ông ZergLOL nhầm rùi, tui có nói gosu này nọ gì đâu, là NICK_ nói mà :D , với lại ai bảo ko vui đâu, giờ có thời gian rảnh thì tui vẫn chiến FM chứ ( bỏ lâu ko đánh quá, apm tụt, micro lởm, macro cùi không muốn chiến LM nữa vì toàn thua vì những cái ko đáng T___T nên chiến FM cho vui )

Về cái chuyện new1983 post bài trả lời thì là tự do ngôn luận, ai thích nói gì là quyền người đó, tui đâu có cấm cũng đâu có quyền cấm. Nhưng đơn giản là không thích, bởi vì sao lại không thích, thì xin thưa là tui là người sinh hoạt ở cái box này từ rất lâu rồi, có thể nói từ những ngày đầu của SCVN, chỉ có lèo tèo 2 chục người đánh SC online, lúc đó có Liberty Terran, Elvin, Locke ..v..v.. là những người có kinh nghiệm, trình độ, hiểu biết thật sự và cũng là những người luôn viết những bài chiến thuật, hướng dẫn ... đủ mọi thứ liên quan đến SC ( tới giờ những bài viết đó vẫn còn giá trị rất lớn) và tôi nhớ là hồi đó những người mới ( mà gọi là newbie hay noob gì đó ạ) có vào đây thì cũng rất "trật tự", mặc dù ai mà chẳng có chính kiến riêng của mình, nhưng nên nghe theo những người đi trước, những người biết rõ, hiểu rõ về vấn đề truyền đạt lại thì hơn là phát biểu ý kiến của mình tùm lum để rồi những người sau mình họ chẳng có biết đường nào mà lần. Chính vì vậy mà những người chơi SC từ hồi đó có cơ sở tốt hơn, được hướng tư duy tốt hơn vì những gì họ cần thì đều có các bài viết chất lượng của các cao thủ giải đáp hết rồi, A_ngoc, Sirty, Squall, Solid Fox ... cũng trong số đó đấy. Còn bây giờ vào thử các diễn đàn SC xem, ở đây chẳng hạn, thì có những topic "chiến thuật mới" ( người lập topic nói là các chiến thuật cơ bản thì khó quá, có cái nào mới thì post lên... cơ bản còn chưa vững mà ... -_- ) rồi bên gamethu.net , nhiều topic newbie vào cãi lấy được những cái sai rành rành, ngay cả trong vsc cũng có nữa, bởi vì tự họ một phần chưa hiểu đúng vấn đề, một phần là nghe, đọc được những cái sai hay chưa đúng, chưa đủ ở đâu đó và nhầm tưởng là điều đó đúng ... vậy chứ cái nào tốt hơn???

PS : bài viết về macro ở trên ko phải của tui, viết lại theo trí nhớ về bài viết của Elvin thôi, tui cũng chẳng phải gosu susu gaysu gì cả, đừng hiểu nhầm -_-

5h sáng rồi, buồn ngủ quá viết lăng nhăng nhưng chắc mọi người cũng hiểu tui muốn nói gì.

Ah, so sánh FM và LM ở trên chỉ muốn phân biệt rõ macro trong LM và FM cho những người mới chơi hiểu vấn đề hơn thôi, tui cũng đánh FM chứ ko phải ko nên tui mà có ý chửi FM quá bằng tự chửi mình ah ^^

Nữa, bác Cuonghadong có gì bức xúc, hay ko tán đồng với ý kiến của tôi về các nhận định về SC thì bác có thể phân tích cho rõ ràng, dẫn chứng cụ thể ko? chứ cứ nói kiểu lảng tránh " Hơn nữa có rất nhiều điểm mà ông đã nêu ra là quá sai lầm về FM, nhưng mà thật sự mà nói thì tôi không muốn chỉ ra làm gì cả" thì chỉ làm người khác ko phục thôi. Tranh luận chẳng có gì sai, có vậy mới phát triển đc chứ, người ta vào những chỗ thế này để bày tỏ quan điểm, chính kiến của mình hay chia sẻ những kiến thức về vấn đề mà mình nắm vững, vậy tại sao lại tránh tranh luận nhỉ? càng nóng càng chứng tỏ nhiều người quan tâm, chứ còn lên diễn đàn để tâng bốc, khen ngợi nhau thì tui vô nguoidep.com nguoimau.net khen mấy em chân dài thích hơn :D

2. Cuonghadong

Cuonghadong Donkey Kong

Hheheh
    Teran[rock]: Ok, vậy thì tôi chỉ ra một vài điểm nhé:
    - Ông bạn viết là "cái mình muốn nói ở đây là khả năng bao quát bản đồ. FM ko đòi hỏi điều này, bởi vì thứ nhất là hướng tấn công, đường bộ chỉ có 1 đường bằng phẳng, drop thì chỉ nhằm 1 mục tiêu duy nhất, người phòng thủ cũng chỉ cần chú trọng 1 điểm ---> bao quát cực dễ, dẫn chứng là các bác FM cứ thử đánh với gosu LM xem, thoáng thấy bóng drop bay ngoài rìa căn cứ, gosu LM đã có thể nhận ra ngay và chạy dân hoặc đưa quân vào thủ rồi, cơ hội để các bác drop chỉ là 5%". XIn lỗi nhé, ông bạn đánh FM được bao nhiêu lâu rồi mà khẳng định liều thế? Potay, đánh map nào mà chả phải bao quát map liên tục, FM cũng thế thôi, nếu không bao quát bản đồ thì làm sao để đảm bảo rằng đối phương không xây căn cứ phụ, tấn công theo hướng khác à?? Đường bộ có một đường vậy nó không biết tấn công bằng cách drop reaver, drop ground unit và tấn công bằng air unit ah? Tiếp nữa, gosu LM là ai vậy?? Ở Việt nam có chưa? Bởi vì những LM gamer mà tôi đã đánh cùng như: A_Ngoc, Sirty, Thuoclao, W4u... khi đánh FM vẫn bị drop templar như thường vậy thì cơ hội là bao nhiêu???? Tỉ lệ chắc chắn lớn hơn con số mà ông có thể tưởng tượng nhiều, đừng thần tượng hóa quá ông bạn à??
    - "Trong FM chỉ có 2 khu vực cần để mắt tới, là khu mỏ chính và nơi đánh nhau, đó là sự khác biệt". LOL, Potay, vẫn như trên thôi, trong FM vấn đề drop đôi khi quyết định trận đấu, do vậy việc phòng chống drop là rất quan trọng khi bạn bao quát được toàn bộ bản đồ (có thể bằng cách để Overlord (với toss la obs hoặc pylon, cannon, z, với terr là scan, turret, marine...) tại các vị trí quanh nhà mình và quanh nhà đối phương để khi đối phương chỉ cần đi ra khỏi nhà bất cứ theo hướng nào mình cũng có thể biết trước và có phương cách xử lý hiệu quả. Hơn thế nữa phải luôn để mắt đến minimap để có thế bao quát map, biết đối phương tấn công từ hướng nào, quân gì....
    - "Với FM thì lại vẫn vậy, có 1 mặt trận chính nơi mà bao nhiêu quân được xây ra dồn hết vào và đập nhau tơi bời không có mic miếc gì cả" Lại sai tiếp, nên nhớ là bất cứ một trận SC nào dù là FM hay LM đều có chỉ số Micro cả, có điều nó ở mức độ nào, quan trọng hay không là do đặc điểm của từng loại map quy định thôi. Tôi có vài cái rep về FM mà trong trận đấu đó game thủ Micro cũng hay nhưng chả lẽ lại show ra đây, nếu show ra ông bạn chết thì hơi tiếc LOL, JK.
    - "Xây quân với LM khó hơn FM nhiều, trong LM, kinh tế eo hẹp, chỉ đủ chứ không thừa, không thể xây ra 1 đống nhà lính rồi chỉ đơn giản là click từng nhà mà xây. Luôn phải cân đối giữa lượng supply và lượng quân hiện có, như FM, thậm chí phang 1 phát 10 cái pylon hay supply cũng không phải vấn đề". Ông bạn nói kiểu này quá là lý thuyết mà chắc là kinh nghiệm thực tế đánh FM thì chưa có nhiều rồi bởi nếu trong trận đấu 1v1 ít nhất 10min đầu game thủ phải có chiến thuật hợp lý, xây gì, và luôn phải cân đối giữa tiền, supply, quân....để làm sao phát huy tối đa những gì mình có tạo lợi thế với đối thủ, chứ không phải xây bừa đâu, điều này thể hiện rất rõ trong bất cứ một trận đấu 1v1 FM nào. CÒn về sau, đánh lâu dài thì chiến thuật cũng như cách xây, cách đánh như thế nào hoàn toàn phụ thuộc và đặc điểm của từng loại map, cách đánh và khả năng đọc trận đấu của từng người.....
    À còn nữa: "Những người đi trước" lol, ý ông là sao??? Tôi chẳng biết ai là những người đi trước, hiểu biết rõ hơn tôi về SC cả, ông giới thiệu đi, tôi đánh SC từ khi nó mới có đến giờ, đánh online trên bnet từ lâu rồi cũng ko nhớ rõ nữa, tìm hiểu cũng nhiều rồi vậy ông giới thiệu cho tôi đi xem người đó thế nào. Terran liberty à, hôm trước tổ chức giải xong, team Medusa và LIberty muốn đánh một trận với SCVN2 sau đó anh em đi ăn uống cùng nhau, ông em đó có vẻ hiền hiền...thôi, ko dài dòng nữa, ông bạn nhớ giới thiệu nhé, nếu hiểu biết hơn tôi, đi trước tôi thì tôi sẽ nghe để học hỏi, thx nhiều.
    Đồng ý với ông là những người đó đóng góp nhiều cho ptrao SC vietnam tôi luôn tôn trọng, ko có ý kiến.
    Đồng ý tiếp với ông bạn là đây là nơi mà mọi người trao đổi ý kiến, tôi cũng luôn muốn thế mà. Nhưng có điều là trao đổi kiểu gì, kiểu bới móc nhau ra, tìm những cái yếu để chê bao nhau như ông bạn đang làm à? Phân biệt FM, LM với một cái nhìn thiên lệch vậy à? Nên đóng góp, giúp đỡ nhau, nếu ko giúp đỡ được thì cũng đừng có làm kiểu đó. CÒn cái chuyện mà Newbie hiểu sai là chuyện bình thường thôi, họ mới vào nghề, mới làm quen có gì đâu, cái quan trọng là họ thể hiện được những cái mà họ biết (mặc dù sai) ra để mọi người thấy và giúp đỡ vậy thôi, có gì mà lăn tăn..
    À còn về cái chiến thuật gì gì đó tôi cũng công nhận là không hiểu thằng topicmaker là thằng nào nhỉ? hic, make ra rồi chẳng biết post cài gì lên vì cơ bản còn không hiểu mà làm sao mà post bài được, POtay.
    Túm lại: Nói nhiều mà vẫn thế ---> chán....Hãy khẳng định bằng hành động thực tế đừng tranh luận suông mãi thế, thực tế còn đa dạng và phong phú hơn nhiều cái mà chugns ta cứ tưởng tượng và vẽ ra rồi lại tự cho mình là hiểu biết LOL.

Live4life: heheh, chỉ cần có quan niệm như ông em là ổn rồi ^_^. Giải tới của clanSCVN nhớ tham gia nhé.

To all: Đánh SC là để giải trí, vui vẻ thôi, ở VN hiện nay chưa có vị trí cho các gamer chuyên nghiệp do vậy các bạn nên hiểu chỗ đứng của mình nhé, học, làm là chính vì cuộc sống còn nhiều lo toan và trăn trở. Tất nhiên vấn đề khẳng định vị trí của SCVN trên đấu trường quốc tế là quan trọng, nếu bạn có time, money, khả năng, nhiệt huyết thì hãy làm điều đó. Nhưng muốn lo được điều đó bạn hãy lo cho chính mình đi đã ^_^. Đững sa ngã vào những cuộc mớ bòng bong như thế này, hic, tôi bị sa vào rồi thì phải LOL.

GL HF ALL

3. marine_love

marine_love T.E.T.Я.I.S

sao bac cuonghadong noi hay zay?bac co phai nha van ko?
    nhung theo tui da danh la phai co ma thang.thua no buc xuc lam.the nen moi phai luyen tap them.hy mong du suc thang cac bac moi thu

4. Nick_

Nick_ Youtube Master Race

_ Mệt anh Cường Hà Đông quá. Cá mà anh nói mới chính là chung chung, dẫn chững chả thuyết phục cũng như có giá trị gì. Em tất nhiên nể việc anh va Clan SCVN đứng ra tổ chức được 1 giải co quy mô như vậy, đặc biệt là phần thưởng quả thực là rất lớn nhưng em vẫn phải nói thẳng là Fast map sao so sánh với Low map được:

1. Anh bảo rằng cứ hỏi những cao thủ nhu A_ngoc, Sỉty hay thuoclao về mấy vụ đánh trong Fast ( Drop, storm vao nong dân..) nhưng em hỏi anh, đã bao h anh đặt ngược lại vấn đề là tại sao họ chơi Fast map chua? Liệu ko có cái giải thưởng nhiều như thế họ có train Fast map ko??? Bản thân em thấy chuyện đó ko có gì xấu, nếu cảm thấy mình có khả năng win và gianh phần thưởng trị gia như vậy thì tội gì ko train. Nhưng nếu anh hỏi thẳng mấy người đó là : thích đánh low map hơn hay Fast map, và ví dụ nếu có 1 giải tổ chức ra và người tham gia đánh giải Vote cho map thi đấu thì chắc chắn họ sẽ trả lời ngay là low map ko can suy nghĩ. Thêm vào đó, anh có để ý là mấy người anh vừa nêu tên ra đều là người ở Hà Nội, nơi giải của Clan SCVN tổ chức. Thế nhưng một loạt các cao thủ khác ở thành phố HCM ví dụ như Q9 Gaming hay 1 số ngưởi trong 1st. nếu anh rủ họ đánh Fast thì họ có đánh ko? Vậy thì tốt nhất đừng lấy A_ngoc hay thuoclao choi Fast ra để doạ bọn em OK?

2."Với FM thì lại vẫn vậy, có 1 mặt trận chính nơi mà bao nhiêu quân được xây ra dồn hết vào và đập nhau tơi bời không có mic miếc gì cả". Câu này mà anh cũng cãi chày cãi cối thì em chịụ. Anh có biết 1 người đánh Low map trung bình tỉ lệ APM Micro/ APM Macro là bao nhiêu ko? THường thì phải gấp 2-3,5 lần. Ví dụ 1 người đánh Low APM cỡ tầm 200 thì APm mỉco chắc chắn phả tầm 120-130 trở lên, còn đối với những người APM tầm 300-400 thig tỉ lệ con cao hơn nữa ( APm 400 thì APm macro tầm 100 và Micro tầm 300). Vậy liệu chỉ số APM Micro của các Fastest game với vài action drop và mic ko đáng kể thì so với con số trên có còn gì để nói ko?

Xây quân với LM khó hơn FM nhiều, trong LM, kinh tế eo hẹp, chỉ đủ chứ không thừa, không thể xây ra 1 đống nhà lính rồi chỉ đơn giản là click từng nhà mà xây. Luôn phải cân đối giữa lượng supply và lượng quân hiện có, như FM, thậm chí phang 1 phát 10 cái pylon hay supply cũng không phải vấn đề". Ông bạn nói kiểu này quá là lý thuyết mà chắc là kinh nghiệm thực tế đánh FM thì chưa có nhiều rồi bởi nếu trong trận đấu 1v1 ít nhất 10min đầu game thủ phải có chiến thuật hợp lý, xây gì, và luôn phải cân đối giữa tiền, supply, quân....để làm sao phát huy tối đa những gì mình có tạo lợi thế với đối thủ, chứ không phải xây bừa đâu, điều này thể hiện rất rõ trong bất cứ một trận đấu 1v1 FM nào. CÒn về sau, đánh lâu dài thì chiến thuật cũng như cách xây, cách đánh như thế nào hoàn toàn phụ thuộc và đặc điểm của từng loại map, cách đánh và khả năng đọc trận đấu của từng người.....LOL, buồn cười quá, đánh Fast có những trận khoảng 10-11 Min em thấy nhiều người lên tầm 20-30 Gate (Hatch, Fach..) trong khi con số này ở Low map chắc chắn cũng chưa chắc vượt qua 12 được anh ah. Chính vì thế quân ra quá nhanh và dĩ nhiên fải xây cả chục cái Pylon 1 lúc là hơp lí thôi. Nếu mass quân để Rush ngay từ đầu thì chả phải đến 10-11 Min mới xây 1 lúc cả chục Pylon đâu, mà có khi ngay 7-8 đã thế cơ anh ah.

4. anh hỏi em bao nhiêu tuổi thì em hỏi anh, chơi game phải quy định từ 18 tuổi trở lên ah?? Chỉ những người nhiều tuổi mới chơi giỏi hay sao< và chỉ họ mới biết nhiều hay sao? Anh tự trả lời câu này luôn hộ em để khỏi mất công tranh cãi. Anh cũng có bảo thêm là “hay là vào chơi mới vỡ dần ra”. Câu nói này em nghĩ chắc em cũng chả cần tra lời vì chả co ai vừa vào chơi mà đã thông suốt anh am hiểu tường tận cả. Chỉ qua chơi chúng ta mới vỡ vạc thêm thôi anh ah 

5. Khi em nêu ra về các Unit anh bảo là em ko am hiều. Nhưng anh thử đọc kĩ bài của em phía trên xem em nói gì nhé. Em bảo là “Các Unit sử dụng cũng ko thể đa dạng và phong phu như trong Low map” và em thấy mình chả có gì sai. Hầu như tất cả các Unit cua SC đều được sử dung trong low map, còn Fast thì chắc chắn có nhiều Unit ko sử dụng mấy rồi.

6. Anh tự kêu là Fát map co chiến thuật này nọ em lại hỏi lai anh, sao chiến thuật gì mà chỉ triển khai trên gần như chỉ 1 loại Map?? Nên nhớ SC đánh cũng phụ thuộc vào địa hình rất lớn, trong khi Fast map gần như chỉ có 1 loại map, những thay đổi trong Fast map ko đủ tạo ra sự khác biệt dẫn đến thay đổi hay đọt biến trong chiến thuật cũng như micro. Trong khi Low map thì có rất rất nhiều Map và các Map thường được đổi mới liên tuc? Cái đó xin anh cũng tự nghĩ

7. Ở trên có người thắc mắc về vụ gọi là Gosu Fast map, em cũng nhắc lại luôn là em chưa từng thấy 1 Game nao make voi name la 1v1 Fast Gosu hay 2v2 Fast Gosu. CHỉ có 2v2 expert Fast hay dại loại thế mà thôi. Và người ta cũng có quy luật bất thành văn là Gosu chỉ dành cho người chơi Low map mà thôi, vì từ này xuất thân từ Korean và ở Korean chỉ dùng Low map để thi đấu. Vì thế nên ko nên lẫn lộn. Thế thôi

5. Cuonghadong

Cuonghadong Donkey Kong

Hehe
    Lại vẫn là vấn đề này rồi, hic..
    Nick_:Ông em đọc lại đi xem anh có dọa không nhé, LOL, Potay (như thế này đủ biết là ông em còn ít tuổi rồi, ý anh hỏi bnhieeu tuổi là ở chỗ này đấy LOL) còn vấn đề ai đánh map nào là tùy họ có ai phát biểu gì đâu mà tại sao ông em nặng nề vấn đề đó thế nhỉ??? Mà tốt nhất em nên hỏi họ xem họ đã chơi FM trước chưa nhé, đừng bắt anh phải hỏi, bởi anh biết họ cơ mà, lol, ko biết lại bảo người khác đi hỏi à?
    THế em cũng thử hỏi xem những người đánh FM trong HCM có ra HN đánh giải FM vừa rồi không nhé, LOL ^_^.
    LOL, potay chú mày, nói cứ như đúng rồi, lol, lại phải nói lại với chú mày một lần nữa là đặc điểm của 2 loại map khác nhau nên đừng có mà so sánh một cách kệch cỡm như thế nhé.
    CÒn nữa, "sao chiến thuật gì mà chỉ triển khai trên gần như chỉ 1 loại Map?? " câu này khá tối nghĩa, nhưng anh hỏi lại nhé chiến thuật không thể triển khai trên một loại map được hay sao mà bắt buộc phải trên nhiều map với các địa hình khác nhau à? LOL. Đành rằng mỗi một map và địa hình khác nhau sẽ có những chiến thuật khác nhau điều đó ai chẳng hiểu...LOL.
    Một lần nữa anh nhắc lại là đừng đem hai cái đấy ra so sánh với nhau nữa, kệch cỡm lắm, càng so sánh càng thể hiện sự thiếu hiểu biết về SC. Hơn thế nữa nó còn thể hiện rõ ràng sự thiếu đoàn kết trong giới SC của Việt Nam. Nếu cảm thấy người ta sai hoặc thiếu hiểu biết thì có thể góp ý, xây dựng và giúp đỡ có phải hay hơn không?
    Vậy thôi, còn nếu em cảm thấy chưa hài lòng, hôm nào có thể gặp anh trực tiếp rồi tranh luận về bất cứ vấn đề gì kể cả về cuộc sống, xã hội... anh luôn sẵn sàng, sau đó anh mời em chiến vài ván FM còn nếu em mời anh chiến LM thì anh chạy luôn LOL ^__^.
    Thế nhé
    GL HF

6. proA.SirTY

proA.SirTY Legend of Zelda

Game đưa ra để giải trí , hiện tại ở VN thì cũng chỉ mang ý nghĩa for fun là nhiều . Đâu phải nghề kiếm sống đâu . Mà đã là vui vẻ giải trí thì sao phải cãi nhau thế này . Mỗi người có 1 cách suy nghĩ riêng và đó là cái mà người ta tôn thờ . Tại sao phải chọc ngoáy vào điều mà họ tin tưởng , yêu quý . Ví như người yêu cũng vậy , kể cả có xấu thì đối với mình người yêu vẫn luôn đẹp cơ mà . Nếu 1 người chê người yêu mình xấu chắc chắn tôi cũng sẽ ko vui và sẽ phản bác đến cùng .

Đối với tôi chơi starcraft là 1 niềm đam mê , tôi đã thích SC từ rất lâu rồi , ngoài low map tôi cũng thích các thể loại khác như Micro Map , DeF Map , Fast map v.v.v . Vì 1 ý nghĩa hoàn toàn đơn giản khi chơi tôi cảm thấy thoải mái , và dù có đam mê starcraft đến bao nhiêu tôi cũng chỉ coi nó là 1 trò chơi giải trí đơn thuần .

Hy vọng anh em SC đừng cãi nhau vì việc này nữa . Hãy thoát khỏi cái mớ bòng bong này và hãy nhớ starcraft ở VN hiện tại chỉ là 1 trò giải trí đơn thuần . Đừng vì nó mà làm mình và mọi người ức chế , hãy tranh luận trên tinh thần bằng hữu & fairplay GG . GL!!!! HaveFun !!!! ::)

7. Cuonghadong

Cuonghadong Donkey Kong

Hhehhe
    Đấy, chỉ có thế thôi, ý của tôi cũng vậy, đã nói đi nói lại nhiều lần rồi....
    Anh em cố gắng hiểu như thế nhé, rất đơn giản mà.
    Play for fun
    GL HF

8. new1983

new1983 Mr & Ms Pac-Man

anh cường ơi, hôm nào anh vác tuyển vào giao lưu với bọn em đánh team đê, giờ xuất hiện nhiều người chỉ chuyên đánh 1 race rất hay đấy, như tên bo_kinh_van, hắn chỉ chuyên đánh race teran,phát huy tương đối tốt khi chơi team với anh big( chuyên toss) và ông đứcnoob chuyên zerg :D

9. Terran[Rock]

1 - Về từ "Gosu", có xuất xứ từ Hàn Quốc, nghĩa là cao thủ, để chỉ 1 người giỏi trong một vấn đề nào đó. Hỏi 100 thằng đánh FM người Hàn ( chắc chắn bọn Hàn dù chơi FM vẫn cứ vô địch rồi), dù rank gì đi nữa cũng ko bao giờ dám nhận mình là gosu, hay dám công nhận cụm từ "gosu FM" ok :D Nói vui vậy chứ mọi người có thích gọi gosu FM, gosu MM hay gosu cheat thì cũng đâu có sao, tranh cãi cái này làm gì cho mệt.

2 - Tôi nói A_ngoc, Sirty, Thuoclao ...v..v.. ở trên là ý nói những người đó hồi xưa khi là newbie, cũng là những người biết lắng nghe, chịu khó học hỏi ở người khác hơn là post những cái hướng dẫn nhảm nhí về những điều mà mình không nắm vững lên diễn đàn, chính vì vậy mà bây giờ họ hơn được người khác, có bao giờ ông thấy mấy ku đó post bài hướng dẫn người khác không? rất ít, nhưng đã post là bài chất lượng, không có cái kiểu "ah, gặp đúng người rồi, như thế này này, như thế kia này" nhảm cực

3 - Ông chuyên đánh FM, ko hiểu drop được mấy đứa A_ngoc, Sirty mấy lần? và bị họ drop lại mấy lần? có vậy mà cũng khoe lên đây rồi tự nghĩ cho rằng rank của mình cũng ngang hàng vậy? Cái hôm đi đánh giải FM gì đó A_ngoc nó còn hỏi tôi FM build order như thế nào, dùng quân gì... (ông hỏi lại nó xem đúng ko) --> nói để ông biết là lúc đó nó ko có khái niệm gì về FM, có thắng nó thì cũng có gì đáng kể đâu, tiếc là lúc đó tôi cũng chưa có khái niệm gì về FM nên chẳng biết nói cho nó ra làm sao. Ngay trong 4rum này cũng có 1 post của Sirty nói là "lâu rồi không đánh FM chẳng nhớ đánh như thế nào". Vậy thì những người chuyên đánh FM có thắng được thì cũng không phải chuyện lạ.

4 -
    Có thật là bao quát được toàn bộ bản đồ không? ông show cái rep nào lên dẫn chứng xem nào, hay chỉ là khu vực rìa quanh main base và 6 vị trí mỏ khác tránh đối phương xây lén căn cứ là đủ? Nói cho đúng hơn, "bao quát toàn bộ bản đồ" theo đúng nghĩa đen là không cần thiết, thực sự chỉ cần quanh main base và khu vực chiến sự. Một thống kê đơn giản có thể thấy rõ điều này, Terran user trong 1 trận trung bình scan bao nhiêu lần? Protoss user sử dụng bao nhiêu observer? và mật độ rải overlord của Zerg là bao nhiêu? sẽ thấy cái sự "bao quát bản đồ" của ông bạn là thế nào ngay. Đúng như ông bạn nói " bao quát được toàn bộ bản đồ, tại các vị trí quanh nhà mình và quanh nhà đối phương ", vâng, toàn bộ bản đồ chỉ là quanh nhà mình và quanh nhà đối phương, tôi còn bổ xung thêm 6 vị trí mỏ khác rồi đó nhé. Ông bạn ko đánh LM nên ko hiểu toàn bộ bản đồ là thế nào, nhưng ở đây đang nói FM nên thôi, tôi cũng chẳng dài dòng, ok.

5-
    Cái này là câu sau của ông bạn đạp chết câu trước. Mới ở vài post trước ông bạn cũng công nhận "thời gian để mic thà về nhà xây quân hiệu quả hơn". Tất nhiên là cũng có mic, có chứ không phải ko, nhưng đúng như ông bạn nói "có điều nó ở mức độ nào", 2 trận đánh khác nhau cùng dài 30 phút, 1 trận cứ đánh nhau là phải mic, 1 trận chỉ mic trong có 5 phút, thì vẫn cứ là mic, phải không ;) . Quan điểm của tôi là FM không cần phải mic nhiều, thời gian đó để xây quân hợp lí tốt hơn, kết quả cuối cùng thắng hay thua mới là quan trọng chứ ko phải mic nhiều hay ít mới là giỏi.

6-
    Giới hạn ông bạn đưa ra là 10 phút, giới hạn của tôi là "không có giới hạn". Còn cái về sau mà ông bạn nói là đặc điểm của từng loại map , thế cho hỏi FM có bao nhiêu loại map??? :o tôi thì chỉ thấy có 2 loại, 1 loại base có rào xung quanh còn lại địa hình bằng phẳng trống trải và 1 loại map ko có tường rào gì hết, nhưng loại này có vẻ không ai chơi :D

7 - Một số những "người đi trước" thì tôi đã kể tên ở bài viết trên rồi đó, còn thì có thể kể ra nhiều người khác nhưng rất tiếc chỉ là trong phạm vi LM, FM thì tôi không biết ai cả vì trước đến giờ chưa thấy những người chơi FM có đóng góp gì đáng kể or bài post nào chất lượng chia sẻ kinh nghiệm với người khác, vậy cũng coi như đến thời điểm này là chưa có, phải không?

8 - Tôi không bới móc, mà là chỉ rõ những cái hay cái dở, không phải để tôn vinh cái này hạ thấp cái kia, bởi vì cũng chỉ là trò giải trí, làm cho gamer thấy vui vậy là đáng tôn vinh rồi. Nhưng chỉ rõ ra để coi như 1 chút định hướng cho những người mới chơi, họ có thể chọn FM, cũng chẳng sao, nhưng khẳng định là muốn thấy hết cái hay của SC thì chỉ có chơi LM mới biết được Những người đã từng chơi LM một thời gian mà chuyển hết sang FM chơi thì không sao, nhưng những người mới chơi mà đã đâm đầu vào FM mà không biết tới LM thì quả là đáng buồn.

9 -
    Newbie hiểu sai phần lớn là do nhận được những lời hướng dẫn sai, chưa thỏa đáng, chính vì vậy tôi mới không thích cái cách hướng dẫn của những người mà bản thân họ cũng chẳng hiểu nhiều về cái họ đang nói đến, ok? vai trò của người hướng dẫn là rất quan trọng, không phải ai bạ gì nói đấy cũng là đáng khuyến khích. Ông còn lăn tăn gì chuyện này không?

Vậy là phản hồi hết tất cả ý kiến của ông ở trên rồi nhé. Và trước khi ông định viết gì lại thì thử đọc lại post này của tôi xem có đả động gì việc phân biệt, định kiến, so sánh giữa LM và FM không đã nhé :)

10. new1983

new1983 Mr & Ms Pac-Man

chắc chắn bọn Hàn dù chơi FM vẫn cứ vô địch rồi
    ko biết gì mà cũng nói bótay; map fast germany là số 1, trong đó thường tổ chức giải đấu hàng năm giữa op possi và op wax ( 2 channel chuyên fast map của châu âu,các clan phát lương cũng như train chuyên về fast như GA( German Army), JaC,AoC, Unit, fun,BK, Pb) dân korea vào chơi fast map ,phần lớn tập chung ở 2 channel, kobe.,mamma, đa số stats ko chỉ game fast, mà có cả ladder game(low) ...về chiến thuật , thì ko thể nói fast map là đơn giản hơn về low map được.....teran rock biết nhiều nhưng có chắc biết hết các chiến thuật của fast map ko, đừng nghĩ là chăm đọc tạp chí,trên net mà tưởng mình biết hết ,nếu chuyên chơi về low thì hãy nói về low ở các topic nói về low, chứ đừng lọ mọ ở đây, ko thì nhiều người sẽ nói là gà què ăn quẩn cối xay đấy, ^^,
    GL HF AC ON

11. Cuonghadong

Cuonghadong Donkey Kong

LOL
    Hhehe, ông bạn đúng là quá ngoan cố, hahahah, đoc lại bài post trước của tôi đi nhé, xem cái cách tôi nói "thời gian để mic thà về nhà xây quân hiệu quả hơn" là như thế nào nhé.
    - Đặc điểm của từng loại map : từng loại map là muốn nói đến FM và LM, bố khỉ(sorry nói bậy, :))), pocaitay.
    - bao quát toàn bộ bản đồ, tại các vị trí quanh nhà mình và quanh nhà đối phương (có học ngữ pháp Việt nam không thế????đọc lại đi nhé)
    - Tôi nói là đánh cùng, ko phải là đánh lại ("vs") hiểu không? Và hơn nữa tôi không tự cho là rank tôi bằng bọn đấy nhé, đừng có đặt điều nhé...SirTy đã đọc topic rồi và có ý kiến rồi đấy thôi...Cái chuyện bọn nó đánh thắng hay thua hình như ông bạn có vẻ còn nặng nề hơn bọn nó đấy....
    - Bao quát toàn bộ bản đồ có nghĩa là lúc nào cũng có thể kiểm soát được các điểm chốt quan trọng trên toàn bản đồ, ý tôi là như thế, nó bao gồm nhiều vị trí hơn ông nói, ông tự suy nghĩ nhé. Không biết nhiều về FM thì đừng nói liều nhé.
    - Người đi trước nên nói rõ là người đi trước với ông hoặc với ai đó không nên ôm đồm tất cả vào, vậy thôi.
    - Cái chuyện Newbie hiểu sai tôi nghĩ ông cũng nên xem xét lại xem là lỗi tại ai, vai trò người hướng dẫn là rất quan trọng, đúng. Thôi, potay...
    - Bài này không phân biệt gì FM và LM cả. hahahahah, buồn cười vãi, đọc lại đi xem có chỗ nào so sánh không nhé LOL.
    hic
    spam phát
    nói nhiều cũng thế......
    GL HF

12. Terran[Rock]

Chứng minh đi. Topic chiến thuật LM đã có rất nhiều rồi khỏi bàn cãi. Còn topic chiến thuật FM tôi lập ra 1 thời gian nhưng nhìn vào rút cuộc được cái nào chưa? tôi không nói là không có, nhưng có mà không chia sẻ với mọi người thì ai công nhận? bạn cứ vào topic chiến thuật FM mà post, ko cần là của bạn, sưu tầm càng tốt. Tôi cũng chẳng biết gì mấy về chiến thuật FM, gọi tên thì được, còn làm thế nào thì chịu vì ko có timing. Cần các bác chuyên đánh FM chia sẻ nhưng 1 thời gian rồi vẫn chưa được cái nào hoàn chỉnh cả. Nói xuông làm gì, đúng không?
    Tôi "chuyên" chơi LM, nhưng FM cũng biết chơi, không giỏi nhưng cũng chẳng phải noob, vậy thì tôi có quyền nhận xét về FM chứ. Còn bạn biết gì về LM? Không biết bạn có giỏi LM không, nhưng chỉ thấy bạn nói gì cũng chỉ đả động tới 1 lĩnh vực là FM, vậy mới là gà què ăn quẩn cối xay đó :)

@ Cuonghadong:
    - Thì cứ show cái rep nào gosu FM mic hay đi, coi như để mọi người học tập ( tôi cũng muốn học tập nữa, giờ chỉ đánh FM thôi)
    - Ông mới là người cần học lại ngữ pháp Việt Nam. Đọc lại cái bài post đầu của ông đi:
    Vậy nên tôi mới thắc mắc, chỉ đặt cái gì đó tại các vị trí quanh nhà mình và nhà đối phương mà đã gọi là bao quát toàn bộ bản đồ :0 . Lúc quote lại thì bỏ bớt và thiếu chữ "tại", thế là ông bẻ queo lại thành ý là bao quát toàn bộ bản đồ các vị trí... rồi kêu tôi học lại ngữ pháp ... lolz =))
    - chuyện thắng thua gì của ai với ai thì thôi, chẳng bàn nữa. đồng ý, tôi đặt nặng vấn đề đó quá rồi.
    - "Người đi trước" mà tôi nói, ai chẳng được, miễn là có đóng góp thiết thực phải không? Một người nào đó mà chơi battle net từ lúc mới có và chơi rất giỏi nhưng chẳng đóng góp được cái gì, vậy so với những người tuy chơi kém hơn nhưng có công với phong trào, ai là người sẽ được nhiều người nghe theo hơn? Chưa kể những người tôi kể ra ở trên kia, cũng là những người không chơi BNet trước, thì cũng chẳng sau ông đâu :) ... chà, giờ đi bắt bẻ câu chữ của nhau, buồn cười thế nào đó, tôi với ông chẳng khác gì trẻ con...
    - Cuối cùng là những ai chắc chắn là mình hiểu rõ về vấn đề nào đó, hẵng hướng dẫn người khác, không lại mỗi người một ý, lắm thầy nhiều ma, chỉ khổ newbie ko biết đường nào mà lần.
    Vậy thôi, ko tranh cãi chuyện này nữa. Các bác chuyên đánh FM vào topic kia viết bài đi chứ, mình thực sự rất cần những bài viết hay để tham khảo, học tập đó :)

13. zergLOL

zergLOL Youtube Master Race

đánh đê. Giờ có Server nào để đánh nhỉ. Thèm đánh quá, LM, FM gì cũng được. Bác cuonghadong đánh ở đâu. Nick em là Sexymarine, đánh thử trận FM xem thế nào

14. Solid_Vulture

Solid_Vulture Legend of Zelda

bó tay , topic hỏi về macro mà lại thế này :))
    thôi thì từ nay ai post bài trả lời + hướng dẫn chiến thuật v.v... thì hãy ghi chú là LM hay FM ở đầu bài trước nhé :))
    mà có khi LM ko cần phải ghi -.- vì trước giờ ở đây toàn là LM ._. mấy bác FM hướng dẫn newbie mà không ghi rõ là FM làm anh em LM hiểu nhầm thôi :|

calm down everyone :P

15. Terran[Rock]

khò ... khò ... . . . . . . . . . . . .

16. proA.SirTY

Mình mà là mod thì :wink: ;;) :-"

17. Cuonghadong

Cuonghadong Donkey Kong

Dậy đê sáng rồi, ngủ muộn thế, LOL

18. proA.SirTY

Mình mà là mod thì :wink: ;;) :-"

19. marine_love

marine_love T.E.T.Я.I.S

alo!somebody help me?
    macro thì thế còn micro thì sao nhỉ!
    còn đánh SC theo tui thì đánh LM vẫn thú vị nhất!
    1vs2 là cả 1thử thách

20. Misao[VENGA]

Misao[VENGA] Mr & Ms Pac-Man

Mình mà là mod thì =)) =)) =))