[MAME] Bộ sưu tập các game hay nhất trong Mame

Thảo luận trong 'Thảo luận chung & Trình giả lập' bắt đầu bởi nam_vui_ve, 28/6/08.

1. nam_vui_ve

nam_vui_ve Mr & Ms Pac-Man

Có lẽ In Da Club còn hỏi về vấn đề lưu lại danh sách game mới (sau khi nhấn F5). Cái này nhiều người hỏi và mình cũng trả lời nhiều rồi: chỉ cần bỏ thuộc tính Read-only của file mame32ui.ini nằm trong thư mục ini là xong. Mình muốn nhắc thêm là nếu bỏ thuộc tính Read-only của file này thì tất cả thông tin trong quá trình chơi Mame của bạn sẽ lưu vào file này (ví dụ trò cuối cùng mà bạn chơi, số lần chơi và thơi gian chơi của một trò) có thể khiến dung lượng file mame32ui.ini tăng lên.

2. xiaoxiaoxiaoxiao

xiaoxiaoxiaoxiao Mr & Ms Pac-Man

lại về vấn đề cheat , tôi thật không thể hiểu nổi nữa , tôi đã mất công down lại mame cũ bản 126 và cheat đã hiện lên nhưng không thể hiểu nổi là tất cả các cheat đều không có tác dụng , trong khi các cheat này ngày xưa tôi vẫn dùng tốt nay dùng lại thì có cũng như không , thỉnh thoảng nó dở chứng lại hoạt động được 1 hay 2 cheat , lúc khác thì chịu thua , bác nào biết nguyên nhân dở hơi như vậy là sao không

3. nam_vui_ve

Uhm, vấn đề bạn xiaoxiao có vẻ rắc rối nhỉ :-/ Sao bạn không thử xài bản Mame32 Plus! Plus! v0.119 mình giới thiệu trong forum này, có sẵn cheat và chơi được các game 3D.
    Vấn đề bạn xiaoxiao gặp có lẽ mình đã từng bị. Đó là file cheat.dat bạn sử dụng đã cũ, cấu trúc lệnh cheat không đúng cho các bản Mame mới. Bạn có thể tải file cheat mới theo link này http://cheat.retrogames.com/cheat123.zip hoặc lấy trong phần mềm Mame của mình.

4. bamboo2006

bamboo2006 Mr & Ms Pac-Man

Bạn nam_vui_ve hương dẫn cái Nebula bản mới nhất với lại cho link down 2 game kov bạn nói đi. Chơi Tây Du kí trên Nebula có bị lỗi phần âm thanh như của mame không vậy bạn?

5. In Da Club

In Da Club Youtube Master Race

cho mình hỏi thêm về phần custom button, trong kof 95 để luyện công và chưởng cần 2 nút, mình muốn cho 3 nút vào 1 số thì làm thế nào

6. vitamin_Z

vitamin_Z Mr & Ms Pac-Man

7. nam_vui_ve

Trả lời bạn In Da Club: muốn config phần Custome key, sau khi load game bạn nhấn phím P để tạm dừng game. Trong bảng Config Menu, chọn phần Custome Key. Mame cho phép cài đặt 4 phím Custume Key. Ví dụ: muốn cài phím tắt gồng năng lượng trong KOF'95, bạn chọn Custome Key 1, nhấn số 1, 2, 3 trên bàn phím (dãy số phía trên, bên trái bàn phím chứ không phải các phím Numpad) tương ứng với việc nhấn 3 nút A+B+C. Sau đó bạn vào phần cài đặt phím cho game và chỉnh phím cho Custome Key 1 (mình hay để phím Space cho máy 1). Các phím Custome Key khác cũng cài đặt tương tự.

Trả lời bạn vitamin_Z: mình đã re-up lại lịnk của cái này rồi, tại bạn không chịu khó đọc phía dưới. Mình đã bổ sung link vào trang đầu rồi. Còn link bạn cần đây: http://www.usaupload.net/d/v3yubvl0f89

Trả lời bạn bamboo2006: theo yêu cầu của bạn, mình re-up lại phiên bản Nebula mới nhất kèm 2 trò Knights of Valour Superheroes, Knights of Valour 2: Nine Dragon.
    Hướng dẫn: do Nebula ko chạy được ngay trong WinXP, các bạn phải làm theo cách sau: nhấp phải chuột lên file Nebula.exe, chọn Properties -> vào phần tab Compatibility -> đánh dấu chọn mục "Run this program in compatibility mode for: Windows 98". Bản full thì sau khi làm thao tác trên bạn có thể chơi được ngay, còn bản rút gọn thì các bạn phải đọc kỹ file huong_dan_cai_dat.txt trong đó.
    Link download (có 2 bản là bản full và bản rút gọn) :
    Mã:
    Ban full (59Mb):
    http://www.usaupload.net/d/m3fj1ky4vec
    Ban rut gon (3,1Mb):
    http://www.usaupload.net/d/qwn6xv95b9i
    Link bios va roms:
    http://users.acn.gr/lagakis2/emunews/pgm.zip
    http://roms.freeroms.com/mame/k/kov.zip
    http://romhustler.net/download/mame/2312 (doi 15 giay moi download)
    http://roms.freeroms.com/mame/k/kov2.zip
    http://roms.freeroms.com/mame/k/kov2p.zip
    Hình ảnh của game:

8. bamboo2006

Mình làm đúng các bước trong hướng dẫn nhưng chỉ chơi được Kov2 nine dragon thôi, còn trò kov super heroes không chơi được. Biểu tượng của trò này màu đỏ, mình click đại vô thì nó báo là "kovsharm.bin File not found. Warning!! some roms are missing or different. Continue?".
    Mình có add 2 files trong Rom vào kovsh.zip rùi.

9. nam_vui_ve

Uh, file kovsh.zip từ trang roms.freeroms.com bị thiếu file kovsh_v100_china.asic. Do đó các bạn chịu khó tải từ trang romhustler.net đi. Link download mình đã sửa lại ở trên rồi. Cách tải từ trang romhustler.net là đợi 15 giây rồi mới lấy link tải trực tiếp.

10. bamboo2006

cũng vẫn thất bại, có add thêm 2 file vô củng đỏ quét à, không báo lỗi nữa mà văng ra luôn. kết wả vẫn 2 trò kov rev 117 và kov 2 nine dragons.

11. nam_vui_ve

Việc biểu tượng của trò Knights of Valour Superheroes màu đỏ là bình thường. Bạn thử lần nữa đi. Nếu Nebula báo lỗi gì thì báo cho mình. Còn việc đang load game bị thoát ra là bình thường, do bản Nebula này là bản thử nghiệm còn nhiều lỗi. Hình ảnh trò kovsh mình upload lên forum là mình chụp lại từ máy tính, do đó chắc chắn là chơi được trò này.

12. bamboo2006

Được rồi nhưng với cái danh sách của Nebula mình thấy nhiều điểm khó sử dụng quá, không tiện như của Mame.

Biểu tượng Kovsh vẫn đỏ đó, không có tên trong mục Available

Bạn nam vui ve cheat được bên Nebula chưa?

13. sieunhanhanhdong

sieunhanhanhdong Mario & Luigi

cho tớ hỏi khi xài chương trình mame khi tớ có rom mới thì làm sao để nó hiển thị trong list game của mame đc v ? tải rom mới về mà ko hiển thị ra để chơi =((

14. nam_vui_ve

Uh, sử dụng Nebula chẳng qua vì chỉ có nó mới chơi được 2 trò Tam Quốc Chí trên. Hiện mình vẫn chưa cheat được trong Nebula. Cheat code của kov superheroes khác với kov plus, thành ra mình bó tay.
    Trả lời sieunhanhanhdong: trước tiên, bạn cần bỏ thuộc tính read-only nếu có của file mame32ui.ini trong thư mục ini. Sau đó bạn có thể rescan rom (nhấn phím F5) hoặc add game trực tiếp trong file mame32ui.ini (xem chi tiết hướng dẫn có sẵn trong phần mềm Mame của mình).

15. RE_fan

RE_fan Youtube Master Race

Cái trò KOVSH & KOV2 bạn nào vẫn chưa chơi được thì làm theo hướng dẫn :

1/Down cái Nebula về:

2/Down 4 cái rom này về , 2 cái đầu là của KOVSH ,2 cái sau là của KOV2:

3/Làm theo bảng hướng dẫn sau:

created by nam_vui_ve

4/Lưu ý :
    Khi load rom thì KOVSH mặc dù là màu đỏ nhưng các bạn cứ double click vào để chơi vì rom đã được add thêm file

Kết quả:

5/Thanks to nam_vui_ve for finding all sources including soft , bios , rom , missing-file.....

16. thanlong43

thanlong43 Youtube Master Race

trong game này vẫn còn thiếu một nhân vật nữa chính là Chú Mập đó
    có biết cách làm thằng mập đó không vây chỉ mình với
    Lúc chơi Điện Tử Thẻ thấy có người làm ra nhân vật đó nếu ai biết làm ơn chi dùm cám ơn nhiêu

17. RE_fan

Bạn nam_vui_ve nếu có thời gian thì giúp mình tìm mấy game này nha

1/
    2/
    3/
    4/
    5/Cái trò tây du ký ( oriental legend ) có phiên bản super heroes nghe nói rất hay, không biết trò đó đã chơi được trên giả lập nào chưa, nếu biết thì bạn chỉ dùm mình luôn nha.

18. nam_vui_ve

Hix, mô tả game mà RE_fan trích dẫn mình đọc thấy muốn lùng bùng, khó hiểu quá. Cũng may mình đã chơi thử nhiều game đi cảnh nên hiện có thể trả lời các game từ mục 1 đến mục 3. Mục số 1 có thể là trò Shock Troopers - 2nd Squad, mục số 2 là trò Battle Circuit và trò The Punisher, mục số 3 là trò Wild West C.O.W.-Boys of Moo Measa. Trò Shock Trooper mà bạn hỏi có thể là bản 1 (do hình ảnh chưa đẹp nên mình không đưa vào bộ sưu tập) và trò The Punisher mình cũng thấy chưa chắc chắn lắm. Mấy trò mình nói ở trên đều có trong 2 phần của bộ sưu tập game đi cảnh của mình.
    Còn về trò Oriental Legend Super, hiện nay theo mình biết chưa có phần mềm giả lập nào chơi được cả, đành phải đợi thôi ::(

19. RE_fan

Cảm ơn bạn nam nhiều , mấy câu hỏi đó là mình bị hỏi mà không biết nên mới nhờ bạn :D

À mình có ý này , để hoàn thiện topic này thì nên tổng hợp tất cả các source lại thành 1 trang web riêng để dễ quản lý và cho các thành viên mới nữa , mình thấy ngoại trừ phần rom là có dung lượng khá lớn thì có thể link tới thằng freeroms hay rom-world, còn lại thì bao gồm soft , bios , cheatfile ,snapshot... gom lại cũng chẳng bao nhiêu (cao lắm chắc cũng vài trăm M) , mà bây giờ dịch vụ webhost free cho dung lượng vài trăm M kiếm rất dễ
    Nếu bạn có kiến thức về web và rảnh thì tạo 1 trang đi vì suorce chắc bạn có đủ, còn mình sẽ hỗ trợ phần tìm host và quản trị cho , còn nếu bạn ko rảnh thì mình create 1 trang luôn nhưng chắc hơi lâu vì mình phải tổng hợp lại các file của bạn nữa với lại mình cũng không rảnh cho lắm

Có gì cho ý kiến nha !!

20. Mai Thùy Linh

Mai Thùy Linh Thích ngủ ngày!

Cần gì phải dùng Nebula , dùng cái Mame bản mới nhất là chạy được hết ấy mà :'>

Báo luôn tin mừng cho anh em : NAOMI đã hoàn toàn có thể chạy giả lập được ;;) . Dùng Demul để giả lập , chất lượng giả lập NAOMI tính đến phiên bản Demul hiện tại (ver beta 0.6) đã rất tốt.

Hy vọng trong tương lai gần Demul có thể giả lập được thêm hệ máy NAOMI2 nữa (đồ họa đẹp hơn và có nhiều game hay hơn NAOMI ;)) )