[MAME] Phiên bản Mame hỗ trợ game 3D + link rom + cheat

Thảo luận trong 'Thảo luận chung & Trình giả lập' bắt đầu bởi nam_vui_ve, 22/6/08.

1. votinh1401

votinh1401 Mr & Ms Pac-Man

cái này mình ko rõ lắm nhưng cũng tùy cấu hình máy cho ra hình ảnh đẹp và xấu mà.bạn có thể up mame của bạn lên box.net dùm mình để mình so sánh được ko. mình thấy phiên bản mới nhất mà lại bỏ chức năng wan trọng vậy thì đó là 1 thiếu sót wan trọng rồi.

2. nam_vui_ve

nam_vui_ve Mr & Ms Pac-Man

Ý kiến về hình ảnh của bạn chỉ đúng 1 phần. Để có hình ảnh đẹp thì ngoài cấu hình máy tính khá mạnh ra, bạn phải cài đặt các thông số hình ảnh trong Mame. Từ khi ra đời đến nay Mame đã có một nhược điểm lớn là hiển thị hình ảnh và âm thanh của các game 3D rất tệ. Chức năng hiển thị Direct 3D nói đơn giản là hiển thị game 3D trên nền 2D.
    Phiên bản Mame hỗ trợ 3D này mình cũng tình cờ tìm thấy trên mạng gần đây. Nó cho phép hiển thị game trên nền 3D nhờ sử dụng plugin d3d_renderer.znc (plugin giúp hiển thị 3D thành công của phần mềm giả lập ZiNc). Âm thanh cũng được cải thiện đáng kể nhờ plugin spuPeopsSound.dll. Tuy không thể gọi là hoàn hảo nhưng phiên bản Mame này đã khắc phục được điểm yếu cố hữu của mình.
    Về các phiên bản mới của Mame, mình biết là nó có nhiều cải tiến nhưng hiện mình vẫn không cần update do 2 lý do: các bản mới vẫn chưa chơi được các game hay như Tekken Tag, các bản mới không có chức năng PSX Plugins giúp hiển thị game 3D.

Mình không có tài khoản box.net. Bạn thử tải từ link này về sử dụng thử và so sánh, cho ý kiến nhé:
    Mã:
    http://www.mediafire.com/?obynj01ekw2

3. votinh1401

votinh1401 Mr & Ms Pac-Man

vậy còn cài đặt hay cách chỉnh bạn ko bày ra cho mọi người coi hả hay nó chỉnh sẵn rồi mà mình ko cần chỉnh gì nữa hay sao

4. nam_vui_ve

Mình đã cài đặt các thông số mà mình thấy ổn định nhất. Trong đó còn có sẵn các file PDF hướng dẫn cài đặt, sử dụng chi tiết rồi.

5. luuvuong123

luuvuong123 Youtube Master Race

chương trình xài tuyệt :x, mà lần đầu tiên biết đến giả lập mame đấy :p

6. nam_vui_ve

:'> Mame còn có rất nhiều game hay khác, mình đã tổng hợp lại và giới thiệu với các bạn. Hãy vào topic [MAME] Bộ sưu tập các game hay nhất trong Mame trong cùng forum này để xem thêm nhé :D

7. meloadgame

meloadgame Youtube Master Race

làm ơn hướng dẫn chi tiết cách cài đặt chơi game bằng tay cầm joystick đi mấy bro, mò đến 3h sáng vẫn chưa mò được ::( . E đang chơi Cadillac & Dinosaur, chơi bằng keyboard chắc die sớm wa ::) thank you rất nhiều

8. kid 2005

kid 2005 Youtube Master Race

mình thấy chơi bằng bàn phím nhạy với nhanh hơn tay cầm nhiều, bạn chơi tay cầm thì quay nửa vòng tới, nửa vòng lui hơi khó, có trò còn quay 720 độ nữa, trong khi đó bàn phím có mấy phím mũi tên mình làm được tất, move nào cùng làm được, bạn tập thêm đi, khỏi chỉnh joystick

9. meloadgame

meloadgame Youtube Master Race

mấy bro cho hỏi ? download bios về copy vào thư mục roms có cần phải giải nén từng bios không vậy ? e download mấy game này về chơi mà nó cứ báo lỗi file missing hoài. " The punisher, Three wonder , captain commander , raiden , hook , tumble pop ...

10. nam_vui_ve

Bạn chỉ cần để nguyên dạng file zip của bios đó là được. Ví dụ bios game Neo-geo có tên file là neogeo.zip. Nếu bị báo lỗi thiếu file thì cần xem kỹ thông báo của nó. Theo như những game mà bạn mô tả thì mình nghĩ phần lớn là do bạn chưa tải rom tương ứng và chép vào thư mục roms. Ngoài ra còn một nguyên nhân khác là do các game này có nhiều phiên bản (ví dụ bản của Asia, USA, World...), nếu bạn chơi phiên bản không đúng với file rom hiện có thì cũng bị báo lỗi. Tốt nhất là bạn nhấn F5 để quét các rom hiện có là xong. Hướng dẫn chi tiết có trong file PDF hướng dẫn mình để kèm trong phần mềm Mame.

11. NguyenVietThanh

NguyenVietThanh Youtube Master Race

cách bật cheat lên thế nào vậy bạn

12. nam_vui_ve

Trong file PDF hướng dẫn kèm theo có nói rõ. Nếu không, làm như sau: bật Mame lên, vào Options/Default Game Options/Miscellaneous, click chọn mục Enable game cheats rồi OK.

13. yahoo_messenger

yahoo_messenger Youtube Master Race

May cua minh cau hinh la pentium(R) 4 CPU 2.28GHZ 512 Mb ram card manhinh 64Mb
    minh su dung phien ban Mame32 Plus! Plus! v0.119 . Khi choi game Bloody Roar 2 va Tekken 3 thi hinh anh rat cham. Co cach nao de hinh anh chay nhanh ko ban :D

14. nam_vui_ve

Máy bạn như thế là chơi Mame tốt rồi. 2 game Bloody Roar 2 và Tekken 3 chơi chậm là bình thường do Mame giả lập 2 game này vẫn còn bị lỗi, nhất là trò Bloody Roar 2 thường bị nhảy hình. Nếu bạn thích 2 game này thì có thể chơi bản giả lập PS1 của nó, cái này có thể search dễ dàng trên mạng (Phần mềm Epsxe 1.7 và 2 file rom Bloody Roar 2, Tekken 3 dành cho PS1).
    Mà nè, trong forum bạn vui lòng gõ tiếng Việt có dấu nhé.

15. loicaothu10

loicaothu10 Mr & Ms Pac-Man

sao cái link download giả lập MANE bị die down hoài hẻm được vậy ?

16. nam_vui_ve

17. loicaothu10

alo , nam_vui_ve sao mình bấm F5 rồi , mà có download cái roms game Knights of Valour Plus rồi mà sao vẫn thiếu Files vậy
    ::(

18. loicaothu10

hic hic , mình bấm F5 hoài mà không thấy hiện lên , khi vô chơi thì nó ghi là thiếu mấy cái có .rom đó

19. nam_vui_ve

Trả lời loicaothu10: game Knights of Valour Plus cần có những thứ sau: 2 file rom kov.zip và kovplus.zip, 1 file bios pgm.zip. Tải vè chép 3 cái đó vào thư mục roms. Nếu nhấn F5 mà Mame vẫn không thấy, mở file mame32ui.ini trong thư mục ini lên, tìm đến dòng kovplus_rom_audit chỉnh số 2 thành số 0 là được. Mà nè, sao ko tải phần mềm Mame đi cảnh trong topic tổng hợp của mình rồi chép rom vào đó, chưa kể có cả file cheat cho trò này rồi.

20. loicaothu10

mà khi down bios về có cần giản nén không , chưa kể mình down rom + bios về để vào rom rồi mà vẩn không thấy trò chơi , mà mình chỉnh Directories rồi mà vẫn như vậy ::(