Một kênh truyền hình cho Game sao lại không?

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi latdat11, 15/9/05.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. blueghost

blueghost eS

Hehe, cái gì đến rồi sẽ đến bạn ạ :D Và bạn ko nhìn thấy cái dòng chảy thật sự của game bây giờ . Nó sẽ ko như bạn nói đâu .

2. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

@BG:vì cậu chơi game được giải, được ông bà già ủng hộ chơi game nên mới nói thế. Giờ tôi hỏi thật nhé, cậu đã lần nào đề đạt với 2 cụ là con khôgn thi đại học nữa, con chọn chơi game làm nghề chính chưa????. Và 2 cụ có đồng ý không???
    Nếu câu trả lời là "có" thì "dòng chảy của game" còn có lý :-"
    cũng thế...câu này hỏi luôn câu boi, suốt ngày rủa xả thằng khác chơi với AI này nọ. Nếu cậu quyết định đặt cược tương lai vào game, ko gì khác ngoài game, thì tôi thực sự phục và ngậm miệng, còn khôgn thì.... chắc chả còn cái mịe gì để nói nữa =))

3. sir coldboy

sir coldboy Dragon Quest

nói thật, tôi nói về những người vô địch WCG, các người bày đặt lên giọng chê bai nào là đánh lại TG ko ? có gì phải ngưỡng mộ,.... nội cái cách nói chuyện đó tôi đã ko ưa rồi, sống trên đời phải biết mình là ai và mình đang đứng ở đâu.

:) gặp 1 chút khó khăn với sự cố, mong rằng sẽ suôn sẻ ::)

4. wizard1710'

wizard1710' Guest

Tôi cũng đồng ý với coldboy là thành viên trên này nhiều người có cách nói chuyện rất là gây khó chịu cho người khác và lên giọng kẻ cả, nhất là khi mà người khác nói sai hoặc lầm lẫn một vấn đề nào là y như rằng lên giọng người hiểu biết ngay (mà hình như coldboy hồi trước cũng có lúc như thê với những người chơi game online thì phải :) ).

5. blueghost

blueghost eS

Mình có đặt vấn đề về việc mình đang và sẽ tiếp tục trên con đường phát triển game tại VN. Bố mẹ mình có thể chưa hiểu rõ lắm, nhưng họ tôn trọng quyết định của mình, không chỉ về game, mà còn là nhiều ước mơ và mong muốn khác.

Có điều, bạn đặt chuyện không thi đại học lại là một vấn đề khác. Đó là việc liệu game có thể đã được coi là một nghề, một hướng đi ngay trong lúc này chưa? Nếu thế thì mình xin chắc chắn là chưa. Nó chưa phát triển đến mức độ ấy. Nhưng nếu không bắt tay vào làm từ bây giờ, liệu sẽ có bao giờ game ở VN có thể phát triển như thế không, mình nghĩ là không đâu?
    Mình học ĐH chính là tự bồi dưỡng cho mình, tự cho mình khả năng và cơ hội phát triển game ở VN một cách bài bản và hiệu quả hơn. Đúng là chưa có một chỗ nào ở VN giảng dạy về game, nhưng game cũng như những chủ thể khác trong xã hội, có những nguyên lí chung để quản lí và phát triển, và có đặc thù riêng của game. Mình khá tự tin về hiểu biết và khả năng đánh giá về cộng đồng game của mình. Kết hợp với kiến thức mình sẽ được học thì mình tin sẽ làm được nhiều hơn,rất nhiều hơn. Đó cũng là cơ hội , chẳng tội gì bỏ qua. Gaming và học hành đối với mình không hề đối lập, nó độc lập và đôi khi hỗ trợ nhau. Và tất nhiên nó sẽ tồn tại song song. Không có chuyện học ĐH mà bỏ game cũng như chơi game bỏ ĐH :D
    Những người chỉ sống nhờ game, tất nhiên sẽ có, nhưng sẽ phát triển dần dần, không phải là bây giờ. Hiện giờ game ở VN đang thiếu những người có tầm nhìn, có khả năng để dẫn đường, và mình mong có thể làm gì đó. Và có thể tin chắc rằng, sau mình,không lâu đâu, sẽ có những thế hệ gamer có thể sống hoàn toàn bằng game. Và mình đang cố gắng xây dựng nền móng cho tương lai đó.

Các bạn quan tâm có thể đọc 1 chút về lịch sử giải CPL, 1 trong 2 giải lớn nhất thế giới về Gaming (Tổng giải thưởng 1 mùa World Tour lên đến 1 mil $ )
    http://www.thecpl.com/league/?p=history
    Người dẫn đầu khai sinh ra CPL là Angel Munoz. Ông đã thích chơi game từ thời còn trẻ, sau tuy bận rộn với công việc kinh doanh của mình, ông vẫn quan tâm đến game. Và khi đã ổn định và cảm thấy thời cơ đã đến, ông khai sinh ra CPL. Với số vốn ban đầu của mình, và quan trọng là khả năng quản lí cũng như làm việc cực kì hiệu quả của 1 nhà kinh doanh, ông áp dụng vào Gaming với CPL. Số vốn của ông ngày càng được tăng lên với rất nhiều tài trợ, và tuy giảii đấu CPL đã qua rất nhiều thăng trầm, có những lúc đã cực kì khó khăn và khủng hoảng, nhưng ông đã luôn nhìn ra con đường thật sự phải đi. Vì ông, vừa là một người yêu game, vừa là một nhà chiến lược tài ba. VN sẽ cần những người như thế.Và đừng nói là không thể có. Mỗi chúng ta ngồi đây, nếu thât sự ước mơ và cố gắng, không ít thì nhiều cũng sẽ làm được một phần gì đó. Và nhiều người cùng làm, tương lai sẽ là rõ ràng.

Có thể nhiều bạn sẽ cho mình là hâm hâm khi luôn trả lời dài cho những câu hỏi ngắn 8-} Cũng đành chịu thôi :D Nhưng đó nhiều khi không phải cho mọi người đọc, mà là tự định hướng cho mình đang đi về đâu, bởi vì dù gì,chúng ta cũng đang mò mẫm trên con đường chưa nhiều người đi qua. Cảm ơn vì đã đặt những câu hỏi hay, thay vì móc máy nhau từng câu chữ :D

6. Kronpas1997

rốt cục thì cũng chỉ có 1 người nghiêm túc...k ... tôn trọng bạn, và không móc máy gì về chuyện này nữa. Dù sao cũng mong bạn thành công.

7. tuanha1310

tuanha1310 Legend of Zelda

Nói gì thì nói chứ tui vẫn mong có cái chương trình truyền hình đấy.
    Có lẽ sẽ phải đợi khá lâu xã hội mới công nhận game không đến nỗi quá độc hại,cầu mong ngày đó sớm xảy ra ^^

8. duabemoiyeu

duabemoiyeu The Warrior of Light

ở ý có cái chương trình gamenetwork đó chiếu 24/24 đừng nói tui xạo tui coi rồi thiệt đó tui đang ở norway bởi vậy tui có điều kiện coi

9. duabemoiyeu

duabemoiyeu The Warrior of Light

mà nó chiếu suốt ngày không biết nó có bao nhiêu tiền mà nó giới thiệu game hoài rồi buổi tối(ở việtnam) là nó chiếu bình luận game mà không hiểu gì hết tiếng ý màlink nè
    http://www.gamenetwork.tv/gn_pages.html

10. Aasa

Aasa Mayor of SimCity

=))...nói người àm ko nhìn ta..định cãi tiếp nhưgn thôi...mấy bro bảo tốn nuớc miếng với mấy hạng mà console còn chua đụng đến(bằng chứng là lớn miệng bảo SC ko có ở CS =))-->sao im lặng vụ này thế anh ;;) )...ko biết chơi qua nổi cái GoW ko..mà biết GoW ko nhảy..và nói luôn cho mấy đứa dek biết về CS là nó có game Fighting để làm gì nhảy...đấu AI ko ah...lolz...rồi mấy cái co-op nữa...oải

11. sir coldboy

sir coldboy Dragon Quest

anh nói cho chú em nghe, deck có thằng nào ngu mà xuống console chơi cái SC với CS, cho nên dù nó có ở console thì anh cũng ko có quan tâm, nó co trên console đối với anh cũng như ko có còn nếu chú thích chơi CS với SC trên console thì cứ việc anh ngại ko chửi chú ngu đâu , còn cái console nó suck quá anh deck thèm đụng, cái cảm nghĩ chơi game mà ko có chuột , ko có bàn phím thấy hãi , cầm cái console mà bắn CS với chơi SC mà thấy mình ngu hẳn đi, nói chung đối với anh Console nó suck lắm lại ko có được 1 cái giải đấu ra hồn cho nên anh cũng deck thèm đụng

còn fighting với cái coop gì đó á ? khi nào nó có giải đấu ra hồn thì mang ra nói chuyện với anh nhá

đúng rồi phá đảo Gow, S-A vô địch đọc faq rào rào viết preview ào ào, trình cứ gọi là ngất ngưỡng nhưng chỉ được cái miệng với 1 đống lý thuyết , chơi được là 1 chuyện còn chơi hay hơn người khác là 1 chuyện chú em à, anh sợ là chú ko quả nổi cái cốt truyện của Broodwar chứ đừng có nói đến đấu SC với anh , nghe trình cao mà hãi :))

12. Kronpas1997

câu boi: có bao giờ nghe chuyện thằng đi ô tô thách thằng lái tàu thủy đua xe không??? 2 việc khác hẳn nhau, chú cứ lôi cái chú biết đi vặc thằng khác, còn sở trường của nó thì chú bảo là đồ rẻ tiền ko quan tâm :|

13. giang loves game

giang loves game Mario & Luigi

Càng lúc topic càng lạc đề, mong các bạn quay về chủ đề chính. Mong topic này tồn tại đến lúc TV game dược thực hiện nhỉ

14. blueghost

blueghost eS

Hehe,đành để mọi người tán dóc chơi chờ demo ra, cũng ko còn lâu nữa đâu :D Có điều ngày giờ chưa thể fix...

15. wizard1710'

wizard1710' Guest

Sao cái này làm tôi liên tưởng tới hồi tôi mới lên đây với xuống box Net Chùa ở dưới kia quá. Ở dưới kia có topic cãi nhau là Net Chùa nên đi theo hướng nào và thực sự một số RTS gamer cũng coi thường người chơi RPG, cũng giống thế này đấy, và khi lên đấy thì cũng bị hệt như thế :( .

16. YinYang

YinYang Độc cô cửu kiếm

__Thôi thôi , topic loãng quá rồi , lập ra để mọi người nói khích nhau thì lập ra làm gì

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.