NarutoFC ► Boruto Manga Confirmed! ||| Itachi Gaiden next?

Thảo luận trong 'Anime và Manga' bắt đầu bởi M-M, 24/7/12.

?

Bạn thích các cặp rival nào nhất

1. Naruto vs Sasuke

41.5%
  2. Jiraiya vs Orochimaru

29.8%
  3. Harashima vs Madara

31.0%
  4. Hiruzen vs Danzo

4.8%
  5. Gai vs Kakashi

15.7%
  6. Rock Lee vs Neji

5.6%
  7. 2nd Mizukage vs 2nd Tsuchikage

8.1%
Multiple votes are allowed.
  1. SVinamilk2

SVinamilk2 Donkey Kong

Đừng suy từ bụng bên kia sang bụng bên này. Từ đầu đã xác định dùng HxH để cứu vớt hình tượng Nar chứ chả rảnh hơi đề mà chê HxH.
    Chê Nar tôi ko ngứa bằng cứ lôi OP ra so sánh luôn giữ được chất, càng ngày càng hay, còn Nar thì bla bla., muốn khen OP thì lôi Nar vào làm cái gì? Ko tốn công cãi lại giúp bác tăng bài :5cool_big_smile:

2. KNIGHT Light

KNIGHT Light Mayor of SimCity Lão Làng GVN

[/spoil]
    vậy thì cũng ko cần lôi mấy cái so sánh Nar với OP như thế này vào đây đâu, phần đầu Naruto hay, hấp dẫn như thế nào chắc ai cũng biết chả phải bàn làm gì cả, mọi người chê là ở phần Shippuden cơ mà
    đang yên đang lành có ai đụng chạm gì đâu mà post mấy cái có tính chất gây war làm gì
    thích chiến với VNS thì sang đấy mà war, nói ở đây dễ gây hiểu lầm lắm

3. Villains

Villains Youtube Master Race

Dùng HxH cứu vớt hình tượng Nar là sao, k hiểu chỗ này ?

Với lại tôi cũng rất anti bọn fan suốt ngày đem truyện này so sánh với truyện kia mà chắc ai cũng vậy thôi (ngoại trừ bọn nó) nhưng k vì thế mà lại đi anti bộ truyện và tất cả fan của truyện đó.

Giống như vậy đây, bộ nào cậu thích mà người khác chê, k thích thì gán cái mác anti cho người đó.

Sau cùng, tôi thấy cậu với bọn nó có khác gì nhau đâu nhỉ.

4. magiczhu

magiczhu Liu Kang, Champion of Earthrealm Lão Làng GVN

Thì sự thật là thánh Sữa đang 1 mình cân cả topic Nar mà. Để thánh làm madara thứ 2 đê =,= . Một mình Naruto thần giáo (biến thái) trong này chưa chắc đã đc rồi mà lại lôi cả team HxH (điên loạn) và OP (đông đảo) thì thánh sữa sống kiểu gì :6cool_beat_shot:

Cơ mà cấm các chú nói xấu HxH của anh , def = cách attack truyện khác đê :8cool_amazed:

Chỉnh sửa cuối: 11/1/14
  5. Dragon90

Dragon90 Sonic the Hedgehog

mình hok hiểu HxH có gì mà các bạn thần tượng (mình ngu si, ai giảng cho mình hiểu)
    nét vẽ thì bình thường(ko đẹp long lanh ), cốt truyện thì hơi khó hiểu:(
    bạn nào khai thông cho mình được ko:(

6. isuka

isuka C O N T R A Lão Làng GVN

^ Cái này thì 1 phần là tùy người, nhưng mà khách quan thì HxH từ hành động cho đến đánh đấm đều dựa trên tính toán, đầu óc rất nhiều - đọc rất kết.

Đấy là cho bạn nào thik động não thôi, còn chỉ muốn xem pure action như shounen đơn thuần thì thôi, miễn recomm =))

Nét vẽ thật chứ mình k care vì nó như thế mới hợp =)))) Cái kiểu vẽ trông như kiểu ngoạch ngoạc nhưng thực chất rất bá đạo. Tuy vậy k hẳn là ai cũng thik, cá nhân mềnh thấy HxH có dở cỡ nào cũng k thể tệ hơn Narutard =)) Nửa đầu cũng tàm tạm ss với Hxh cơ mà từ sau arc thánh Pain thì như lolz, mở miệng nói lảm nhảm là đối phương tự động GG =))) Deck thấy tí não nào =)))))

7. Villains

(Sau arc Pain) Mà sao Nar k hiatus giống HxH nhỉ, trong thời gian hiatus nghĩ ra cốt truyện rồi quay lại vẽ tiếp ?

8. magiczhu

Mình nói ngắn gọn cảm nhận của mình thế này nhé :
    1. Về nét vẽ. Nếu ko tính mấy chap vẽ nháp ra, thì nét vẽ của Togashi thật sự có 1 phong cách rất riêng. Trong 1 khung hình tác giả togashi vẽ thì người đọc thực sự cảm nhận đc truyện sẽ ko quan tâm xem tác giả vẽ quần áo , tay chân , khung cảnh đẹp hay xấu . Mà chỉ tập trung vào cái mà tác giả truyền đạt trong khung hình đó. Ví dụ : như đoạn Gon có cảm giác căm thù sâu sắc khi Kite bị giết thì mình ko quan tâm tóc tai mũi miệng của nhân vật Gon , mà chỉ tập trung vào đôi mắt sâu và thể hiện sự giận dữ. Mình đọc thì mình chả quan tâm mấy cái hình xung quanh ông ấy vẽ gì , đẹp hay xấu, mà mình nhìn vào đôi mắt của Gon để hiểu đc tâm lý nhân vật cũng như cái hồn của bộ truyện.
    Thế nên nếu muốn xem vẽ đẹp thì mình xem hentai hoặc Ecchi , hình nào , khung nào cũng đẹp hoàn hảo nhưng nói thật của có gì nổi bật trong khung tranh, thực sự vô hồn. Thậm chí OP hay Naruto mình thấy tác giả vẽ cũng chưa thật sự thổi cái hồn của nhân vật vào khung bằng đc HxH.

2. Về nội dung: Xét về tổng thể thì HxH có nội dung ko khác gì những bộ manga shounen ngày nay. Nhưng cách thể hiện của tác giả Togashi lại khác. HxH lấy chủ đề về 1 thế giới thực với cuộc phiêu lưu của nhóm bạn - giống các manga khác thôi .
    Cái khác ở đây là cách thể hiện của tác giả :
    - Những nhân vật có suy nghĩ khác biệt đặc trưng mà ko nhầm lẫn đc và cũng khó để quên đc. Cái này thể hiện qua lời thoại và qua cả những khung tranh mà tác giả vẽ. Đôi khi ko cần đẹp lung linh nổi bật hoặc đc vẽ nhiều, chỉ cần 1 vài khung tranh vẽ có hồn + 1 số lời thoại đặc trưng là ta ko thể quên đc nhân vật đó luôn.

- Vấn đề thiện-ác : Ko như OP hay Naruto , trong HxH ko có phản diện và ko có chính diện luôn. Xung đột trong truyện xảy ra giữa những người có suy nghĩ đối lập nhau về cùng 1 vấn đề. Nhân vật Gon ko phải là 1 người mang hoài bão lớn lao như Naruto hay thuộc diện thấy bất bình , thấy kẻ xấu là ko tha như Luffy. Các nhân vật tạm gọi là phản diện trong HxH cũng ko phải là những thằng to đầu đã cày cuốc lâu ngày và nảy sinh tư tưởng xấu xa. Bản chất thì họ cũng là những người có tài năng ko kém gì Gon và chỉ có quan điểm khác đi mà thôi. Bởi vậy kết thúc của 1 cuộc đấu có thể là bỏ qua , có thể là cái chết nhưng các nhân vật ko có sự hối tiếc hay cay cú trả thù.

- Vấn đề đánh đấm : cái này thì ko thể so sánh vì đây là cách viết của từng tác giả. HxH chú trọng cả vào sự logic, dùng não trong từng trận đánh là vì đó là phong cách của Togashi. Còn OP mặc dù ko có sự logic này nhưng về tổng quan thì OP vẫn chấp nhận đc vì tác giả muốn hướng tới cái khác trong câu chuyện. Còn Naruto mình nói thật là tác giả vừa muốn logic , vừa muốn hướng tới " cái khác " nên thành ra chả đạt đc cái nào ...

- Về triết lý ẩn sau tác phẩm : Mình ko phải nhà nhân văn học nên ko thể nói tác phẩm này kém triết lý , tác phẩm kia hay. Cho nên cái này mình nói theo cảm nhận chủ quan như sau. Mỗi bộ truyện đều có triết lý của nó, cái mà mình cảm nhận đc ở HxH ko phải là phải trái đúng sai, mà là cái sức sống của nhân vật Gon. Một chú bé mới bước vào đời và kết bạn, gặp điều gì cũng tò mò và tìm hiểu , ko ngại va chạm , cố gắng thực hiện ước mơ >>> Trưởng thành. Cái cảm nhận trưởng thành này rõ ràng hơn nhiều so với Luffy hay Naruto.

Xen lẫn vào đó là các mảnh đời của các nhân vật khác. Không giống như Naruto hay OP là những flashback hoặc những câu truyện đầy nước mắt này nọ với lý do là vì dòng đời xã hội xô đẩy ( như phim Hàn ) . Những nhân vật phụ trong HxH có đất riêng của họ theo kiểu ko ai giống ai hết. Ví dụ như nhân vật King Meryem , càng đọc cái thấy cái chất người ở nhân vật này rõ ràng hơn vì tác giả đặt ra 2 cá tính người-kiến trong cùng 1 nhân vật để ta so sánh. Thật sự đọc rất vào mặc dù nhân vật này chỉ xuất hiện trong 1 arc và ngủm luôn. Nhiều bạn đọc HxH đến đây và ảo tưởng King là 1 boss và các bạn đã nhầm. Trong truyện ko có boss nào cụ thể, mà thực chất là sự va chạm giữa Gon với những mảnh đời khác để thấy đc thế giới này rộng lớn biết nhường nào.

- Về vấn đề bên lề : HxH làm mình thấy hay 1 phần vì sự bất ngờ : bất ngờ trong kết cấu truyện , bất ngờ về cách xử lý các mối quan hệ trong truyện , bất ngờ về các hành động của các nhân vật. Nói chung là đọc HxH ko cảm thấy nhàm. Còn các bộ như OP hay Naruto , ko khó để mình đoán đc cốt truyện tiếp theo nếu đọc thực sự chú tâm và tác giả đưa ra đủ dữ kiện. Ví dụ như Mask man là Obito thì mình đoán đc từ sau arc Pain luôn rồi. Vì cái kiểu vẽ mùi mẫn dòng đời xô đẩy của Kishi , rồi em Rin ko thấy xuất hiện sau này, mask man lộ mỗi S ở mắt trái thì đoán quá dễ luôn. Mình chỉ ko đoán đc mấy tình tiết kiểu : Sặc tư nhiên dở chứng độc ác rồi lại bỗng nhiên muốn làm hero hoặc Itatroll xài Inzanami ... Đọc truyện mà dễ đoán lại ko sâu sắc thì mình ko thích ( mình thôi nhé, các bạn khác thích đọc giải trí fun fun thì lại khác )

Tái bút : đm dài quá mỏi tay, nhưng tóm lại mỗi người kết 1 bộ truyện riêng vì cá tính và cách đọc mỗi người một khác. Ném đá ko phải là xấu nhưng đừng vì yêu tác phẩm này mà ném đá tác phẩm khác quá tay =)). Wall of text của em kết thúc ...

Chỉnh sửa cuối: 11/1/14
  9. SVinamilk2

SVinamilk2 Donkey Kong

^ Rất ngắn cmn gọn. HxH ko phù hợp với các bạn trẻ ko chịu suy nghĩ, đánh liên tục và ko nói nhiều.

10. Villains

Nên coi anime vì manga nhiều nhóm làm, chất lượng raw/edit khác nhau, dịch khác nhau dẫn đến đọc khó hiểu. Còn lại là cậu tự coi tự cảm nhận.

Còn không thì chờ xb rồi mua, thấy đa phần truyện có bản quyền đều dịch chuẩn, /scan/edit đẹp hơn trên mạng.

11. Final Warlord

Final Warlord Mega Man

^
    Nên coi bản eng cho dễ hiểu, vì từ nó ngắn gọn, đơn nghĩa, đọc của nxb thì lại phải lo đến chất lượng dịch thuật.:5cool_sweat:

12. Villains

Mà nét vẽ bình thường(ko đẹp long lanh ), cốt truyện khó hiểu thì lếch hơn 300 chap kiểu gì nhỉ ... Anime thôi.

13. magiczhu

Naruto thì nói ít chắc Nói nhiều phải chất lượng mới đọc chứ cứ nói ko thì ( ném đá ngầm =)) )

14. Villains

HxH h chỉ mong bác To quay lại viết về quá khứ của Hisoka hay của các nv khác chứ chẳng mong bác viết thêm arc nào nữa. càng dài thì hiatus càng nhiều :-<

15. Nguồn Tia Sáng

Nguồn Tia Sáng Mega Man Lão Làng GVN

Với Hisoka thì ko nên viết về quá khứ của hắn, đối với kiểu nhân vật như vậy thì quá khứ không có gì quan trọng.

16. karaoke0_0

karaoke0_0 Mario & Luigi

Nói thật ấy, cái bạn SVinamilk này làm ơn đừng có kiểu như crazy fanboy của Naruto như thế, cái topic Naruto bên Gamevn này có từ lâu lắm rồi, fanboy cũng rời đi hết rồi, rồi lâu lắm mới có 1 fanboy là bạn, vì mình gắn bó với topic Naruto và box Manga từ rất lâu rồi nên các bài của bạn mình đọc sặc mùi fanboy cuồng loạn, ai động vào Naruto của bạn 1 tí thì nhảy xù hết cả lên, người lớn lên chút đc chứ ? Góp ý vậy bạn nghe thì nghe k nghe thì chiu.

Còn OP ngày bé mình rất thích, nhưng k hiểu sao bắt đầu rời ghế nhà trường, đi làm kiếm tiền, đọc k còn đc cuốn hút nữa vì cái kiểu "ở hiền gặp lành", còn HxH thì với mình vẽ xấu bỏ cha, nói thật là cẩu thả, đừng nói đấy là phong cách riêng, vì Toga đã đùng vẽ bộ YuYu đẹp và tử tế hơn nhiều. Nhất là mấy chap đầu của HxH, xấu tệ hại. Thực ra cái cốt truyện của OP cũng khá hay, tuy nhiên cách giải quyết vấn đề chắc chỉ hợp cho trẻ con xem hoặc người lớn xem để giải trí, ít kịch tính. Còn bên HxH rõ ràng vấn đề và cách giải quyết vấn đề của Toga rất hay, có tính triết lý cao và có chiều sâu hơn hẳn 2 bộ Nar và OP, mỗi tội chap gần đây nhất cứu Gon lại đi vào lối mòn của các bộ kia, các tình tiết thì đây là topic Nar nên chẳng muốn nói nhiều hơn

Chỉ mong nếu Toga vẽ tiếp, làm ơn đừng lặp lại cách giải quyết kiểu như mấy chap gần đây nhất ( Cứu Gon rồi bầu cử của Leo các thứ)

17. Nguồn Tia Sáng

Nguồn Tia Sáng Mega Man Lão Làng GVN

Đọc Hunter X Hunter mà bảo đi vào lối mòn của các truyện khác thì đơn giản là vẫn chưa đủ độ chín để hiểu nó :1cool_look_down:. Tác giả vẽ từng truyện có thể theo phong cách khác nhau, Togashi vẽ các truyện khác trau chuốt thì với HunterX không cần phải như vậy, vì đó là phong cách của ổng, đó là cá`i ổng muốn. Mình là 1 họa sĩ, nên mình càng xem Hunter X càng thấy hứng thú và yêu thích nét vẽ của truyện, cái đó thuộc về trình độ cảm nhận thôi. Nói chung kiểu truyện Hunter X kén người đọc, cần trình độ hiểu biết và cảm nhận không thấp.

18. karaoke0_0

karaoke0_0 Mario & Luigi

^ vậy thì cứ cho là thế đi, ai k vừa ý hoặc chê HxH của bạn đều là cảm nhận thấp hết , thôi mình xin rút k dám cmt nữa vậy

19. magiczhu

Bạn ơi, bàn quá nhầm rồi đấy. Đọc truyện bao năm qua mà ko để ý gì sao ? Những CHAP đầu của bộ truyện nào mà chả xấu. Được mấy bộ nắn nót từ đầu ? Yu yu hasuko mấy chap đầu Kei với Yusuke , Kuwabara xấu tệ hại, còn Hei nhìn như thằng ranh nít, càng sau mới càng đẹp và chất. OP với Naruto mấy chap đầu đọc như truyện của mấy thằng nghiệp dư, nhìn chỉ muốn vứt lại sạp truyện ko đọc nữa. Sau đó xem hình khá đẹp đó chứ , nhất là OP xem thấy hơn hẳn.Nói chung mấy chap đầu thường đừng đỏi hỏi tác giả vẽ đẹp vì ông nào chả như ông nào , xấu cả.

HxH vào lối mòn thì bạn nhầm to ở chỗ thế nào là lối mòn rồi. Thực ra bản chất của shounen vốn nó đã là lối mòn : gặp gỡ , đánh đấm , mạnh lên , vào map mới, gặp gỡ, đánh đấm. Vụ này đọc Dragon Ball là thấy rõ , nó làm nền tảng cho các truyện sau này đó. Minh thấy truyện nào mà chả thế chứ HxH ngay từ đầu cũng có khác gì đâu. Cái khác là cách tác giả diễn tả lối mòn đó sao cho thật thú vị , gay cấn và bất ngờ. Thú vị gay cấn thì OP hay Naruto phần 1 có thừa , nhưng bất ngờ thì chỉ có HxH mới có thôi. Đoc shounen thì chỉ quan tâm tới vấn đề tác giả trang tri cái lối mòn đó sao cho hay , ngụy trang cái đường đi đó sao cho khéo để người đọc có những cảm nhận mới mẻ và bất ngờ. Cái này thì mình đánh giá HxH cao hơn 2 bộ kia.

20. gin-1994

gin-1994 Baldur's Gate Lão Làng GVN

HXH là dảnh cho fanboy, naruto là dành cho fangirl
    và ở cái box này ko có fangirl :2cool_burn_joss_sti