[Neogeo]Hỏi đáp, bàn luận hệ neogeo

Thảo luận trong 'Thảo luận chung & Trình giả lập' bắt đầu bởi chuongquanthang, 7/9/06.

1. power8000

power8000 Donkey Kong

Nhân vật đầu to như trong mấy truyện tranh đó , nhìn là biết game hài liền ah , chơi wa 1 lần là ghiền á !!!

2. nguoimoitapchoi

nguoimoitapchoi Donkey Kong Lão Làng GVN

hép ! cái file PGM giải nén ra rồi thì phải chép vô đâu vậy . với lại em ko thấy cái trang nào để tải cái bios của MAME hết vậy , em có giả lập với game của MAME rồi nhưng ko chơi được , ai làm ơn hướng dẩn tỉ mỉ chút giúp em đi . cám ơn nhìu .

3. romas

romas T.E.T.Я.I.S

T___T , tìm mãi chả thấy topic nào hướng dẫn tỉ mỉ về cái Neogeo này cả . Bro nào chỉ hộ cái , down được mấy cái roms về rùi thì làm cách nào chơi được vậy . Còn cái bios là cái chi chi :-/

4. nguoimoitapchoi

nguoimoitapchoi Donkey Kong Lão Làng GVN

hix ! 2 cái link đầu thì down được , còn cái thứ 3 sao ko down được vậy mấy huynh . down xong nó có mấy trăm KB àh , trong khi nó báo là 2M mấy , huynh nào làm ơn chỉ giúp em dowm trên trang này đi . cám ơn trước lun .

5. thaixalem

thaixalem Youtube Master Race

các bro ơi đọc bài của bạn nào ấy (quên rồi) thấy mame hay quá mình cũng muốn chơi nên ai có hảo tâm xin cho mình cái link down phần mềm chơi game đó về với lại chỉ cách sử dụng nó luôn (chỉnh thế nào để cho hình ảnh đẹp mà ko bi giựt ấy mà, máy mình P4 32VGA 375DDR 2.66Ghz) .Àh các ban giới thiệu mấy game nào hay hình đẹp mà mấy ban tâm đắc cho mình chơi thử với nhá (cho cả link down). Thank all .Chúc năm mới 2007 (âm lịch) vui vẻ được nhiều tiền và vận may

6. PMT

PMT Dragon Quest

Không rảnh để đọc cái bài viết dài ngoằng đó, tui tự tin hiểu đủ nhiều về MAME, tui dùng nó được hơn 2 năm rồi. Chỉ muốn hỏi MAME là giả lập cho cái gì bởi vì ông nói nó không phải giả lập cho Neogeo. Theo sự hiểu biết nông cạn của tôi, nó giả lập rất rất tốt cho Neogeo.

7. So_No_Mi

So_No_Mi Follow_Your_Heart

Ừ , nó giả lập cũng tốt cho Neogeo , nhưng ko chỉ riêng Neogeo đâu mà hỗ trợ nhiều hệ máy khác ! Nhưng chỉ có máy mạnh mới dùng giả lập này thôi ... vì lúc chạy nó hơi nặng.

8. cu_luc113

cu_luc113 Youtube Master Race

tui đọc cái topic từ đầu đến cuối ma` vẫn chứa sử dụng được cái mane nì

9. PMT

PMT Dragon Quest

Vào thread của Neo mà đòi học cách sử dụng MAME, quái thật.

10. ctg

ctg Youtube Master Race

các bác ơi ,cho em hỏi câu này: Em có NeoRagex 5.0, vừa mới down kof2002 về, chơi thoải mái. Sau đó down kof2002 plus set 1, nó lại không chơi được. Nó bảo rằng matching gfx-files not found. Chắc là chưa nối 2 thằng này lại. Vậy thì em phải làm sao đây. Bác nào chỉ em với. Cám ơn rất nhiều.

11. Kimhyodon

Kimhyodon T.E.T.Я.I.S

dùng NeoRage 5.0 mà đòi down rom của Mame chơi, cùng là 1 trò vd KOF 2002 nếu dùng Mame thì có rom riêng nếu dùng NeoRage thì phải dùng rom khác. muốn down rom cho Mame thì vô www.rom-world.com còn rom cho NeoRage 1 số rom rấy khó kiếm direct link phải down bằng torrent mới có

12. Wicked_God

Wicked_God Youtube Master Race

Tui là một thành viên mới của Box này nhưng kinh nghiệm về Mame và Winkawak thì hi vong không thua gì các pác cả. Theo tui thi vấn đề lớn nhất khi chơi dòng giả lập này là trình giả lập không nhận diện được ROMS mặc dù ROMS đã có. Theo thời gian tui đã mày mò, tìm hiểu, thử nghiệm . Cuối cùng đúc kết được những nguyên nhân và cách khắc phục sau:
    1.Chưa vào Config Path để dân tới nơi chứa Roms.
    2.Nên dùng Roms của MAME để chơi trên Winkawks. Các Roms MAME có rất nhìu ở emuasylum.com
    3.Tốt nhất là nên Add tất cả các file BIOS vào trong file Roms Zip/Rar(chịu khó chút xíu), và file bios phải là file của Final Burn. Đây là BIOS có đầy đủ file nhất.
    4.Tất cả các version của WinKAWAK từ 1.40 đến 1.7 phải dùng hết ko bỏ cái nào. Mỗi cái nó có nhận diện Roms riêng hay sao ấy (cái này tui chưa hiểu??). Ví dụ như Fatal Fury Special ở 1.4 nó ko thấy thế mà qua 1.4 nó thấy mới đau chứ. Mặc dù trong cá list All của cả 2 thằng thì đều thấy tên FFS cả.

13. Wicked_God

Winkawak mà dùng để chơi các game ARCADE như The King of Fighter, hay Samurai Shodow 5 thì tuyệt vời. Các bạn có biết vì sao tui yêu quí Winkawak đến vậy ko? Vì chỉ có WINKAWAK mới có hỗ trợ Macro thui. tui chỉ cần thiết lập macro cho các tuyệt chiêu và thế là cứ ngồi nhìn Ryu trong KOF 2004 ra đòn mê luôn.hihi

14. pham thanh hung

pham thanh hung Youtube Master Race

Nè tôi không tải được cái http://rapidshare.com/files/1167818/Winkawaks_1.55.rar.html
    Bởi vì không có tài khoản ,. chán quá...À nhân tiện cho mình hỏi hôm nọ mình tải mấy cái ở trong rom này có các đuôi là :ips , vb ... thì dung cái chương trình giả lập gì để chơi được vậy ? Làm ơn cho mình biết đi ! Mình cảm ơn lắm lắm!

15. romas

romas T.E.T.Я.I.S

_Cái Winkawak chết tiệt , vào config chỉnh path đến rom rồi mà vẫn ko chạy được . Chán quá , chán quá đi :((

16. Wicked_God

bạn nói thế là sao??. Nếu có vướng mắc gì thì hỏi tui nha. Bạn phải nêu triệu chứng để mình biết mà nói chứ.

17. BillyWolf

BillyWolf Donkey Kong Lão Làng GVN

ai có link của trò tam quốc chí trên hệ máy thẻ không, mình lên rom-world.com tìm nhưng khồn biết tên tiếng anh nó là gì ::)

18. Kimhyodon

Kimhyodon T.E.T.Я.I.S

bạn nói rõ hơn về cách dùng macro đi, tôi chưa biết sử dụng.
    Kawak tôi o thích lắm vì nó chỉ hỗ trợ full-screen 800x600

19. Wicked_God

Hệ thống lệnh thiết lập các thao tác bàn phím theo một quy trình đã được định sẵn thì gọi là MACRO (Cái này trong EXCEL cũng có đó. Nếu bạn nào đã học EXCEL thì hiểu ngay thui:)). Trong WInKawak thì Macro được thiết lập trong file có đuôi .ini. Trong phần Config Path của WInKawak có yêu cầu dẫn đường dẫn tới thư mục INI đúng không bạn. Tui sẽ giải thích tại sao cần phải lập đường dẫn này. Khi bạn Load một Roms vào WInKawak thì tự động WInKawak sẽ tạo một file .INI của roms(game) đó vào thư mục INI. Ví dụ bạn Load trò Street Fighter Zero 3 có tên Roms là sfz3jr1.rar vào WInKawak thì WInKawak sẽ tự động tạo file kof2003.ini trong thu mục INI.
    -Một khi đã có file .ini. bạn sẽ vào file này để thiết lập Macro cho game.
    -Đi tới dòng có đầu mục Macro for Player 1 (nếu bạn là người chơi thứ nhất)
    [​IMG][/URL][/IMG]
    -Trong mục này bạn sẽ thấy các thiết lập thao tác cho các phím Macro trong bàn điều khiển của Kawaks( các phím này bạn thấy bạn thấy ở trong phần Redefine Keys đó).
    Tới đây mình xin ngưng nhé vì phải đi học rùi. Phần tiếp mình sẽ nói về cách thiết lập Macro.(dễ lắm đó)

20. Wicked_God

tiếp tục nhé:
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Như bạn đã thấy đó. tui đã thiết lập các phím Macro gồm LAlt, Blackslash,=,R,Rshft, RControl, Slash,4,5,T. Nếu bạn muốn đổi thì thiết lập lại. Thứ tự các phím này trong file ini ứng với từ trên xuống là từ trái qua phải và trên xuống đó nha. Ví dụ Macro1A thì ứng với phím LAlt và Macro 1B thì ứng với phím Blackslash, cứ như thế cho đến Macro1J thì ứng với T.
    -Để thiết lập tuyệt chiêu cho phím LAlt thì ta vào dòng Macro1A trong file .ini rồi đánh vào dòng dau dấu = đó.
    -Trước tiên bạn phải biết ý nghĩa của các lệnh:
    F:tới
    B:lùi
    D:xuống, ngồi
    U:lên
    DF:tới+xuống
    DB:lùi+xuống
    UF:tới+lên
    UB:lùi+lên
    1,2,3,4,5,6 ứng với các 6 phím Action insert, home, Pgup, Del, End, PgDown (các phím Action này là do tui thiết lập đó nha, Còn bạn thì có thể khác đó nhưng ý nghĩa 123456 của macro thì không đổi).
    -Bây giờ ví dụ nếu muốn tạo ra lệnh để Ken thi triển chiêu "Ryu no Ken" ở phím LAlt thì ta làm như sau:
    +vào dòng macro1A gõ: F,DF,D,DF,1+
    --->dấu "," ngăn cách sẽ chỉ ra rằng các phím thi hành sẽ cách nhau 1S.
    --->dấu "+" sẽ cho phép ta có thể can thiệp bằng một phím bất kì trong quá trình máy thi hành chiêu thức. Nếu ko có thì ko được can thiệp.
    ---->Nếu muốn thi hành cùng một lúc 2/3 phím trở lên thì ko có dấu "," ngăn cách. ví dụ 123 tương đương với ấn cùng lúc 3 phím :LAlt+Blackslash+=.
    Sau đó bạn lưu file ini này lại. Vào trò chơi Load Roms, ấn phím LAlt để xem hiệu quả mà mình mới tạo nhé. Hết.