Nếu co thể tạo 1 game Megaman X cho riêng mình, bạn sẽ muốn nó như thế nào ?

Thảo luận trong 'Mega Man - Rock Man' bắt đầu bởi lextoon, 13/12/12.

1. Saito197

Saito197 Youtube Master Race

Thứ nhất... Đọc từ trang 1 tới trang 12, từ trên xuống dưới thấy bạn toàn viết sai chính tả: Sprite thì đọc spirit( linh hồn, tinh thần) Capsule thì đọc capsual( cái nì thì chả ra nghĩa gì sất) :facepalm:
    Thứ 2: Ai nói làm game dạng ngang thì bắt buộc phải dùng Adv mode rứa? Mình dùng Simple vẫn làm được :facepalm:
    Thứ 3: cái "cục" charge muốn cho nó di chuyển chung với X thì cho vài cái code giống với cái code di chuyển của X, thêm vào cái phần biến mất khi release phím C...

Btw/ chúc pj thành công ~

- - - Updated - - -

Đang tính edit post ở trên mà ko thấy nút Edit, chắc Auto Update :facepalm:

Xém nữa quên nói câu này: nếu thiếu sprite thì tự mà vẽ, không có ai làm game mà bỏ qua 1 nhân vật vì thiếu "sprite cho sẵn" hết

2. mmx1998

mmx1998 Youtube Master Race

oài... bác nói thế tức là giỏi code lắm nhể. thông cảm cho tụi em đi. bọn e còn nghiệp dư thui. ak dạo này e đang ốm nên ko lên n' dc. anh em thông cảm.(lết đc tới cái màn hình là may roài)
    mk đã xog vụ wallkick cho zero.ok!!!

còn cái vụ game dạng ngang thì như bác nói thật. tuy nhiên vẫn cần advance mode vì 1 số chuyển động đặc biệt cần advance mode ms kích hoạt dc.

3. Endless Loves

Endless Loves T.E.T.Я.I.S

@Saito: giỏi code thì vào làm giúp tí đi, cả topic như thế này mà có mỗi lex với mmx làm

4. mmx1998

anh em... mk đã làm xong chức năng đổi nhân vật. anh em vào coi sao nha. vì mới làm nên còn hơi thô sơ, mong ủng hộ cho:8onion11:. nhấn F để đổi nhé.:cuteonion46:

- - - Updated - - -

waiting...
    chờ tí...
    zxzxzxzxzxzx

- - - Updated - - -

bác quên kể tên bác flunky roài.: Cuteonion45: bác flunky cũng làm sprite đó chớ.: Cuteonion35:

- - - Updated - - -

xong!: 2onion2: link đây:
    http://me.zing.vn/apps/sharefile?params=/download/downloadfile/file/Mjc2Mys0MzU5NjI5Nw==
    ngồi chờ up file đến chết vì tự kỉ.: Cuteonion53:

5. lextoon

lextoon Donkey Kong

@saito
    Mong bạn tham gia và giúp đỡ
    @Endless Love
    Tui có làm được gì đâu, toàn mmx làm hết đó chứ, sắp tốt nghiệp nên học nh7 điên, môn đang trả nợ thì trã lần thứ 3 vẫn chưa xong, chắc còn khổ dài dài, còn cái khóa unity giá tới 5 triêu 1 khóa, mà chỉ mở sau tết thui, nên có down về dọc thử trước, nhưng do xung quá nên bị mẹ tịch thu laptop và cap mạng rùi, hu hu, giờ trắng tay
    @mmx
    Dù nói câu này nhiều lần, nhưng tui chả kiếm ra câu nào hay hơn
    Làm tốt lắm , tương lai MMX PJ trông cậy cả vào bạn
    ==================
    Típ tục vụ hôm bữa, tiêu chuẩn hình nền của bạn như thế nào ? nói rõ để mọi người cùng tìm, chứ search google thỉ nhiều lắm
    Vầy được không ?
    http://www.bghq.com/bgs.php?system=psx&game=m/mmx4
    hay như vầy
    http://www.sprites-inc.co.uk/forum/showthread.php?t=6159

Chỉnh sửa cuối: 27/1/13
  6. mmx1998

bác thật là.. bác đừng có hỏi e cần cái nào. đơn giản là em cần cả 2!hehe. ngoài ra cần mấy cái dùng làm màn đi ,như vầy chẳng hạn

- - - Updated - - -

7. lextoon

lextoon Donkey Kong

ặc, sao không có hình gì hết vậy ?
    "Như vầy" là như thế nào ? hình không hiện lện, check dùm bạn ơi

8. Endless Loves

Quote lại thấy cái ảnh blank là sao???
    Cơ mà lâu lâu vào, có tí nhận xét với file của cậu nè mmx:
    _Chuyển động có vẻ khá ổn, đi lại khá giống game thật, cơ mà bám tường thì mình thấy char nó cách xa tường quá
    _Lúc dash jump thì không hiểu sao khi jump lên đến đỉnh thì nó lại khựng lại và rơi luôn xuống mà không bay thêm 1 đoạn nữa
    _Khi charge shot, nếu X di chuyển thì cái vòng quanh người nó vẫn đứng im ở vị trí cũ
    _Nếu đang jump mà ấn thêm nút X một lần nữa thì vẫn nghe thấy tiếng nhảy lên
    _Switch char thế là tạm ổn, chỉ cần thêm tí animation nữa (như kiểu X8 ý) là hoàn hảo rồi
    _Hình như có mỗi cái con bay bay là gây damage cho mình thù phải
    _Charge shot thì phải charge cho đến nấc 2, nấc 1 không bắn ra cái gì cả
    _Tự dưng mình rơi xuống hố bên trái màn hình lúc mới vào thì không chết mà bị stuck ở đấy
    _Bấm nút C liên tiếp thì thằng X bắn nhìn nó hơi kì cục
    _Rất khó để có thể tung combo của Zero, ấn C nó cứ reset về animation đầu tiên, slash thứ 2 quá nhanh
    _Nếu đang rơi gần tường mà bấm nút di chuyển vào tường thì có lúc nó không wall slide mà char nó cứ đứng im, không di chuyển gì sất
    _Wall jump thì cứ được 1 lần nhảy được lên là không hiểu sao lần tiếp theo nhảy nó lại giật đi một chút (với Zero)
    _Mấy khu vực gần mép tường rất hay bị stuck ở đấy, phải nhảy ra
    _Khi switch char thì char mới không quay theo hướng của char cũ mà cứ quay về bên phải thôi
    _Hình như chỉ có X mới gây damage cho đối phương
    _Theo thói quen thì mình hay ấn Z với X gần như cùng một lúc cho nên mới thấy cái lỗi này: Nếu bấm nhanh quá như mình thì lúc jump nó vẫn giữ cái hình dash (tức là vẫn jump lên nhưng mà không có animation, thay vào đấy là cái sprite dash)

Có vè như còn nhiêu lỗi cần phải sửa nữa, nhưng mà mình mỏi tay rồi, không type được nữa [​IMG]

9. Saito197

Oh no, mình ko tài giỏi như mấy bạn nói đâu [​IMG] Chẳng qua là give tý advice thôi đó mà [​IMG] Tại mình cũng thích MGM lắm [​IMG]

Còn vv tam gia pj của bạn có lẽ ko được [​IMG] Vì hiện tại mình cũng có PJ riêng rồi, cũng là MMX [​IMG] nhưng nhìn Review thấy khác xa review mình quá [​IMG]

10. Saito197

Nhân tiện mình có sửa lại giùm bạn cái phần Charged Shot của X với hình thằng Selector đầu game( thằng đó nếu bấm Enter liên tục thì nó bắn liên hoàng [​IMG])

Cái Charged Shot đơn giản nhất là Duplicate của thằng X và... [​IMG]

Btw/ mỗi lần wallkick là cục Charge rớt mất tiêu [​IMG]

Tính làm luôn Double Jump cho Zero mà buồn ngủ quá rồi [​IMG]

Tí nữa quên đưa link [​IMG]
    đây[​IMG]

11. Endless Loves

^Định down thử của cậu cơ mà link die rồi [​IMG]
    Cậu đã có project của riêng mình thì thôi vậy, cơ mà chúng tớ (mà cụ thể là mmx) có vấn đề gì thì cậu có thể giải đáp cho được không?
    Anyway, chúc may mắn với project của cậu nhé [​IMG]

12. Saito197

Đến chết với MF mất [​IMG]
    Thôi thì chờ tí, mình úp lại ngay [​IMG]

Những cái bị gạch có nghĩa là mình đã sửa giùm mấy bạn nhá [​IMG] Màu xanh là ko cần sửa, màu đỏ nghĩa là chưa [​IMG]

Đang up, chờ tý có hàng

- - - Updated - - -

Analyzing... 70% rồi .........................

- - - Updated - - -

Uploading... 20 minutes remaining..... OMG, cái mạng chết tiệt

- - - Updated - - -

Mình vẫn còn gà mờ lắm bạn ơi, bên PJ của mình mình còn chưa làm xong phần di chuyển mà [​IMG] (mà cụ thể là do PJ này mình làm 1 mình nên chậm, với lại PJ cũng mới có 1-2 tuần thôi thì mình thấy PJ của mấy bạn trên mạng nè [​IMG] )

13. Saito197

Một số Review của mình nè:
    Z và X sẽ ko change nhau trong màn, nhưng mỗi người đều sẽ có 2 vũ khí.
    X sẽ tham gia 1 đợt huấn luyện để sử dụng Saber thành thạo hơn( sẽ có màn Tutorial) còn Z thì khỏi( vì vũ khí chính của Z ban đầu là Buster, sao này ms change thành Saber)
    Buster của Z có thế Charge, có thể bắn liên tục( khi ko charge) nhưng ko nhanh bằng X.
    Saber của Z có thể charge và sẽ đánh ra 1 đòn giống trong MMZ.
    X có thể mang 2 Armor vào 1 trận để thay đối, số máu sẽ reset khi thay Armor, mỗi trận thay Armor được 3 lần( khi thay ra thì Armor sẽ giữ nguyên số máu).
    Vile sẽ là 1 trong những con boss bá đạo nhất( đang tính cho nó làm Boss cuối).
    Và còn nhiều nhiều nữa nhưng mình buồn ngủ rồi, ko type được.

Upload được 45%...

14. Saito197

Chúa tha cho con vì cái tội Tripple Post nhưng mà con thật lòng ko thấy nút Edit ở xứ sở nào hết

Btw/ hàng về nè mấy bạn, ai rảnh down nhanh ko die nữa( kn cái tk MF của tôi, lưu 1 đống dữ liệu chả biết cái nào ra cái nào)

Download nhanh kẻo die mất

15. mmx1998

Argh... lâu lắm mới lên gặp anh em. file của Saito197 dc đó. vậy là project đã có 1 quản lí (lextoon), 2 nhân chuyên code (tui:5cool_beat_plaster:,saito197), 1 nhân chuyên sprite (Flunky1412).
    OK.mk thấy file của Saito197 vậy là fix dc của mk khá nhiều lỗi. mọi ng' cố gắng nha.
    mà sao ko ai tìm background vậy???
    tự vẽ thì có ai bit vẽ đâu????
    (mk vẽ trên giấy thì dc chứ trên máy thì...:2cool_beated:)

- - - Updated - - -

quên chưa kể các anh em khác đóng góp ý tưởng.:3cool_adore:

16. Endless Loves

@Saito: Lên 50 bài thành 5th class member thì mới edit bài được
    Cơ mà cũng cảm ơn cậu sửa hộ mấy cái lỗi như vậy [​IMG]

17. lextoon

lextoon Donkey Kong

_Mình update file của saito vào thư viện của theart, mấy bạn cần thì check post1
    _Vừa ghép xong hình sky lagoon, ban xem thử stage này được không ?

18. Saito197

]

WTH???

Mà có ai làm tester giúp mình không :"> mới viết xong code move, attack và jump cho Zero :">
    Download_Test

Mà mình nghĩ bạn mmx nên tập GML đi, toàn code Action dễ gây bug lắm (:|( đương nhiên là GML thì vẫn gây bug nhưng sữa dễ hơn)

Lúc trước mình có học Pascal thấy GML cũng na ná Pascal nên dùng script để viết cái ở trên( có tham khảo cái file ở post #1, khoảng 70% là mình tự viết)

- - - Updated - - -

Quên hỏi câu này 8-} cái file "sửa lỗi" của mình ai down mà lên tới 14 downloads vậy 8-}

- - - Updated - - -

Btw, bạn Lextoon cho mình mượn cái stage Sky Lagoon ở trên được ko?

19. lextoon

lextoon Donkey Kong

_Được chứ
    _Post 1 có link nguồn của các stage khác nữa đó, bạn down về rùi dùng paint ghép lại
    _Dù gì cũng quá it người, không ấy làm chung lun đi, vì cùng là làm game về MMX mà, bạn hãy tham gia lun bên này, rùi đưa cái link pj của bạn để chúng tôi tham gia bên chỗ bạn, vậy là mỗi pj có thêm nhân lực và có thể dùng chung source, qua hợp lý
    _Còn không thì có thể thiết kế màn chơi và cốt truyện khác nhau, nhưng gameplay của x và z thì nên làm chung vì tất cả chúng ta đều làm lại thiết kế của capcom mà
    _Đả tét xong , rất tốt, nếu kết hợp với các thành tựu bên file của mmx là coi như hoàn thành gameplay của x và zero, kế tiếp chỉ là thiết kế màn chơi nữa thui

Chỉnh sửa cuối: 12/2/13
  20. Saito197

[/COLOR]
    Cái mình cần là từng titles riêng trong stage í. Nếu ghép thẳng như vậy thì khi nhân vật di chuyển sẽ đè lên bg, phải dùng PS edit lại tách mấy cái tile đè TRÊN object í. Mà bạn có kiếm được trang nào có stage-không-có-background ở phía sau ko? Tức là chỉ có title set( floor, wall, blab blab...) không có nền phía sau í, tự mình rip ra thì cũng được nhưng trình PS còn gà + thiếu time.
    Còn cái trang post 1 chẳng qua chỉ là ghép từ trong game, chả có gì hay ho, mình ghép cũng được, phải split ra như mấy cái sprite bên Sprite-Incorporation thì tốt.
    Nói chung phần Titleset và Background: hiện tại chưa tìm được titleset hợp ý mình, nếu có phần stage được RIP background thì tốt.

Review khác nhau = gameplay khác nhau = code khác nhau
    Và 1 vấn đề khác là mình dùng GML, còn các bạn thì dùng Action Code( hay gọi là Code-kéo-thả đấy)
    Mấy bạn cũng tập viết GML đi, code khá là đơn giản, hao hao giống Pascal nhưng nâng cao hơn 1 tý, nhiều code AI cho boss hay cho maverick thì không dùng Action Code được mà phải dùng code GML( ví dụ như con Metool chẳng hạn, nếu như muốn nó nhìn thấy nhân vật thì bắn thì BẮT BUỘC phải dùng code collision_line để check, nếu thấy nhân vật thì shot, shot xong thì chạy vòng vòng 1 lát sau mới shot tiếp, blab blab)
    Nói chung về phần code: khác nhau khá nhiều. Ví dụ việc mình cho Zero Charge Saber sẽ give tới 1 đống code mà bên bạn ko có, ngay cả việc cho sprite slash khác nhau sẽ dẫn đến vấn đề phải sữa biến sprite_index lại( dùng GML nó không đơn giản là Change Sprite into ... with sub images = ... blab blab mà phải thay đổi sprite_index thường xuyên, việc này sẽ tạo ra 1 đống code giống nhau đến 40-50%, nhưng làm như thế game sẽ chạy mượt hơn)

MONG CÁC BẠN HÃY BỎ VÀI PHÚT ĐỌC CHO HẾT MẤY DÒNG TRÊN RỒI HÃY REPLY, THANK YOU

- - - Updated - - -

Ko khéo lại gặp trường hợp này nữa thì khổ