Nếu xin mở box Linux/Game Linux, bạn có ủng hộ ko

Thảo luận trong 'Linux and More' bắt đầu bởi Funnnny, 1/5/09.

?

Bạn có ủng hộ ko

Poll closed 21/5/09.
  1. Có, tất nhiên rồi.

62.0%
  2. Có thể.

16.7%
  3. Không, Linux làm gì ?

21.4%
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. h1volt3

h1volt3 Legend of Zelda

=)) Đú? Thế nào là đú? Thoát khỏi cái môi trường ràng buộc và bất hợp pháp để đến với một môi trường tự do, mạnh mẽ, mới mẻ và mềm dẻo thì gọi là đú? IBM đú? Sun đú? Yahoo đú? Google đú?

Số lượng developer trực tiếp viết code cho Linux chắc chắn nhiều hơn Windows, vì một lý do đơn giản: Linux là nguồn mở.
    Microsoft có khoảng 90 000 nhân viên, vậy thì có thể suy đoán là khoảng 10 000 người tham gia phát triển Windows. Vậy bao nhiêu người phát triển nhân Windows? Windows Vista có khoảng 50 triệu dòng code, Windows XP 40 triệu (http://blogs.msdn.com/philipsu/archive/2006/06/14/631438.aspx) Kernel khoảng 17 triệu dòng code (http://widefox.pbworks.com/Source) Vậy là 4000 người phát triển nhân Windows.
    Nhân Linux có khoảng 7 triệu dòng code, phiên bản mới nhất có khoảng 3700 source code contributor (http://www.linuxfoundation.org/publications/linuxkerneldevelopment.php)
    Từ đó có thể suy ra mỗi dòng code của Linux có nhiều người phát triển hơn rồi nhỉ!

Desktop == Game hả?

2. [XS]-Minhtan

[XS]-Minhtan Legend of Zelda

+ 1 again lol =))

3. backstaber

backstaber Mario & Luigi

I'll be here still you change your mind =))
    nguồn mở sinh ra dị bản, dị bản mới là cái có nhiều dev tham gia. còn cái gọi là kernel thì chỉ có 1 lượng dev nhất định phát triển. những contrib thực sự có giá trị thì mới dc cho vào :). bởi kernel phải có sự chắc chắn của nó. ông nào cũng contrib dc thì sẽ bị hỏng ngay từ đầu :D
    ko hiểu bác ko chú ý hay là ko thèm chú ý. phiên bản cuối cùng có 1057 dev của 156 công ty. tổng số lập trình viên tham gia tính từ đầu mới là 3700 tức là mọi người đến và đi cũng dc tính :D
    nếu muốn tính đến nhân của windows thì với số lượng người tham gia phát triển tính từ windows 3.1 thì sẽ là 1 con số khủng khiếp 8-}
    bác có chắc chắn 4 hãng này cùng dùng linux ? nếu nói là cùng dùng từ 1 cái gọi là UNIX thì chấp nhận còn nếu nói là cùng dùng linux thì change your mind :D
    Yep, và 95% người dùng máy tính nghĩ như tôi :D bác ko tin cứ thử đi 1 vòng quanh hà nội xem có công ty nào hay văn phòng nào dùng thuần linux ko ? :D hay là thuần windows :p

4. Funnnny

Funnnny Will Code Python For FOOD Moderator

Unix hay Linux thì cũng đều là ko phải Windows, hay là xin lập box Unix nữa =)). btw Yahoo ko biết nhưng mà Google thì các cluster nó dùng linux
    Từ win3.1 đến giờ Windows dùng cùng 1 nhân ???

Chừng nào ở VN hết trò phần mềm ko bản quyền thì nói thế mới đúng.
    Ở đâu ra con số 95% ?

5. ManUtd Fan

ManUtd Fan Youtube Master Race

Ủng hộ 1 vé :D

6. h1volt3

h1volt3 Legend of Zelda

Since 2005, over 3700 individual developers from over 200 different companies have contributed to the kernel.
    Linux chỉ có một phiên bản chứ có bao nhiêu mà bảo dị bản (fork) thì mới có nhiều dev?

IBM: http://www-03.ibm.com/linux/
    Sun: http://www.sun.com/software/linux/
    Yahoo: chưa tìm thấy nguồn, nhưng trước đây đã đọc bài báo nói về Yahoo dùng Linux
    Google: http://en.wikipedia.org/wiki/Google_platform#Current_hardware
    439/500 siêu máy tính mạnh nhất chạy Linux http://www.top500.org/stats/list/32/osfam
    5/10 dịch vụ hosting đáng tin cậy nhất sử dụng Linux http://news.netcraft.com/archives/2...liable_hosting_company_site_in_june_2008.html

Đã đủ tin cậy chưa?

Sao cậu cứ suy nghĩ hạn hẹp trong cái Hà Nội hay Việt Nam này thế nhỉ? Đâu phải chỉ ở HN người ta mới sử dụng desktop nhỉ? Và đâu phải sử dụng desktop chỉ để chơi game nhỉ?
    Có những người hoàn toàn không chơi game.
    Có những người chơi game chỉ là phụ, không cầu kỳ và sẵn sàng chấp nhận game na ná game mình hay chơi (nhóm người dùng văn phòng)
    Với những người chơi game thường xuyên, và lựa chọn những game mới nhất, không thiếu cách để họ chơi game Windows trên nền Linux, lại còn cả cách chạy Linux ngay trong Windows =)). Giải pháp cuối cùng là dualboot: làm việc trên Linux, game trên Windows.
    Nói cho cùng, game cũng chỉ là một ứng dụng. Chỉ có phần ít là chỉ dùng máy tính duy nhất để chơi game, còn lại người ta dùng nó để làm việc, và các thứ giải trí khác nữa. Do vậy không thể khẳng định là Linux chưa sẵn sàng vì nhiều game chưa chơi được trên Linux.

Mà công ty tôi toàn bộ cluster dùng Linux đấy ;))
    Cậu móc tôi nhiều rồi, giờ hỏi lại: 95% đâu ra? Có dẫn chứng hoặc suy luận gì đủ chắc chắn để khẳng định thế không? Thị phần của Windows còn chỉ có 88% thôi cơ mà =))

7. Funnnny

Ơ mà thực ra là rất nhiều game chơi được trên Linux đấy nhá ;;)

8. [XS]-Minhtan

[XS]-Minhtan Legend of Zelda

Đợi mình mua máy mới về cài thôi. Máy này cho thằng em.
    @ backstaber: 1 vs 2 is hard to handle ;))

9. Ô lão đại

Ô lão đại Nghề nghiệp: Đầu Gấu Chức Vụ: Đại Ca Lão Làng GVN

:)) Thằng cha kia cứ như thanh tra sở về làng vậy, để đó mà xem, ta học xong khóa ubuntu thì mi sẽ trố mắt.

10. luxun03

luxun03 C O N T R A

Chà box này tranh luận ngày càn sôi nổi ha :D .Mà pác kia có lý do gì để chê bai linux nhỉ :-w , trong công việc ,nghe nhạc ,xem phim giải trí , mini game cho dân văn phòng .. linux vẫn dùng tốt có sao đâu ? Để dual boot vẫn tiện mà , 95 % người dùng đều dùng máy tính để chơi game ah`? =))

11. backstaber

backstaber Mario & Luigi

dị bản là tôi nói về distro thôi. nó ko liên quan kernel :) kernel vẫn chỉ có 1 ^^
    tôi thích đá đểu thế thôi =)) 88% là trên toàn thế giới. 95% là trên việt nam.
    bác khó có thể thấy 1 phòng ban nào đó dùng linux dc. vì những công nhân viên chức họ khá là mù tịt về linux. ngoại trừ các công ty thì khác. do vốn hoặc do làm về mảng đó ko liên quan đến windows :)
    ko hoàn toàn. nhưng vẫn dc dùng lại một số thành phần :D ít có ai viết lại hoàn toàn lắm ^^. so sánh vậy cũng như khi linux kernel chuyển từ 1.x -> 2.x
    cái đấy chẳng nói lên gì cả :D chỉ nói rằng thị phần linux nhắm vào máy chủ :D bác tìm đâu ra mấy cha đó làm cho desktop thì tôi nghe.
    Hơn nữa là mấy hãng đó nó có support hoặc là tạo ra distro cho riêng mình chứ ko có nghĩa là dùng :D SUN có Solaris rồi chẳng có lý nào tự kick their ass để bán linux đi kèm máy chủ của họ :D
    Yahoo tôi ko nhớ rõ nhưng có ai đấy đã nói với tôi là dùng FreeBsd
    tôi ko nói là ko có. có một vài game lớn khi xây dựng xong cho windows họ port sang linux. nhưng rất ít. tại phải viết lại engine. linux chỉ support opengl và ko hơn ^^
    bác cứ nói em ngượng :">
    thế mới fun :))
    tôi ko nói là họ thuần chơi game. nhưng thi thoảng vẫn chơi :D hoặc có người chơi hardcore. dân văn phòng ai chẳng làm tí dynomite hoặc line98 =)) hoặc chí ít là solitari =))
    có thể mua luôn 1 máy có cài sẵn linux với giá ưu đãi :D

12. Funnnny

Cậu ko hiểu về khái niệm distro
    Kernel ko bao giờ viết = OOP, vì vậy lượng mã dùng lại rất ít, Linux kernel với cách đếm version cũ khác với hiện giờ. Với kiểu cũ thì 1. -> 2. là major changes, còn với cách bây giờ là lagre revelant

Wine = Dx10 rồi ạ, cái gì biết thì nói nhé.

Ai bảo những game này ko chơi được trên Linux ?

Và note 1 cái cuối cùng, bác hẵn nhận xét về Linux khi bác đã từng dùng nó, đừng đứng ngoài nghe người ta nói rồi cũng xông vào ra vẻ ta đây biết. Đọc bài trên tôi đủ biết bác chả có tí khái niệm gì về Linux cả

13. luxun03

luxun03 C O N T R A

Thiết nghĩ pác backstaber nên học 1 khóa về linux đi ;))

14. TUDIS1112

TUDIS1112 T.E.T.Я.I.S

Lại nhớ ngày trước cũng có 1 topic Win vs Lin.
    Kết cục là không có kết cục gì cả.=))

15. backstaber

backstaber Mario & Luigi

bác xem lại những gì tui viết :p
    sao bác biết ? :|
    support nhưng có thực sự dùng dc ko mới là vấn đề :D cái OpenGL nó support sẵn trong nền tảng rồi nên dễ làm và nhanh hơn nhiều. chứ chạy qua Wine tốt mấy cũng ko thể như chạy = windows dc :)
    nhưng có mấy ai dùng :p
    Từng dùng Linux khoảng 6 tháng. Đã từng khá vất vả với việc cài driver và phần mềm ưa thích ^^ . Và từng sài qua các distro như Fedora, SlackWare, Ubuntu (dùng đầu tiên :p), SUSE
    Driver cũng là 1 cái rất khó chịu khi sài Linux :(
    Nhưng giờ làm về 1 mảng khác nên ko sài Linux nữa ^^
    @all: fun chút thôi. vào chém gió tẹo xem topic này có thể tồn tại dc ko ấy mà :))
    nhận ra là khá nhiều người bị mình gạt =))

16. Funnnny

Vẫn câu nói của tôi, biết thì nói, ko biết thì đừng nên nói
    Nếu bác học qua 1 chút về lập trình sẽ biết tại sao
    Hóa ra đây là chỗ để 1 số ng khoe cái trình chém gió và giấu cái sự dốt của mình

17. thuyquai_29

thuyquai_29 God's Grandfather

Thế nên thỉnh thoảng lại có thằng bị chém mấy chục mil ;)) , sau này làm căng hơn thì xem 95% công ty có dùng Windows nữa không ;))

Chữa thẹn thôi ;))

18. Ô lão đại

:-o Thanh tra lâu thế, tên này chờ ăn đút mấy point mới đi đây :)

19. Thanh Thoát

Thanh Thoát Mr & Ms Pac-Man

Bạn giải thích rõ ràng được không?
    Việc mở box nhỏ Linux để hướng dẫn người ko biết gì biết một ít là điều tốt.
    Nhưng để những người đó gắn bó lâu dài với Linux thì mình nghĩ là khó. Nên bạn backstabber gọi là đú cũng không có gì oan ức.

20. Ô lão đại

Người dùng window lậu chưa muốn chuyển qua linux vì những bất tiện chưa hòa nhập kịp, khi có một chút kinh nghiệm thì việc sử dụng linux có vẻ sẽ đơn giản hơn cổ máy window đồ sộ lắm virus

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.