Những hoạt động giúp cho cờ vây phát triển

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi blackgunabc, 1/2/06.

1. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Thật tức cười, cái gì là dân chơi cờ thì phải tập trung 1 chỗ ? Tui không cần bạn phải kiên nhẫn để vào đây post những bài không có ý nghĩ gì hết ? Xin lỗi bạn là tui không biết bạn bao nhiêu tuổi mà bạn nói ra cái câu "hi vong cac ban con nho .neu la sv thi that buon cho tuong lai vn sau nay". Nói là chỉ về loại cờ vây và bạn nên nhớ trong đây chỉ là những người chơi cờ cho vui, không phải để chứng tỏ mình là pro giống như lời bạn nói . Nếu forum của bạn khá tốt thì bạn không cần phải đi vòng vòng quảng cáo tùm lum như thế, người ta biết tự tìm đến . Nếu bạn cảm thấy bạn pro quá về các loại cờ thì tui xin thọ giáo vài ván cờ tướng thử với bạn . Chúng tui trong chỗ này chỉ cần về sự góp ý, nhưng những lời của bạn viết ra có nét chỉ trích và chê bai hơn là giúp đỡ . Nếu bạn cảm thấy chỗ này đáng buồn hoặc không đáng để bạn vào thì bạn khỏi vào . Về cờ vây thì để cho mấy bạn khác thọ giáo bạn vài ván cho vui, nếu không ngại thì để lại tên và nick, chỗ đánh . Còn nếu muốn thử tài về cái loại cờ khác thì tui thọ giáo bạn hết . Mong nhờ sự giúp đỡ của bạn nhiều .

2. mickeymouse

mickeymouse Donkey Kong

hơ hơ , tên nào to gan , " anh Thành , anh bảo , anh Duy ." mà ai đó nói đều là thầy tui , tên nào dám nói thầy tui là đồ bỏ đi thế >.< . Có ngon thì xưng tên + địa chỉ nhà coi X(

3. Pham_Anh

Pham_Anh Youtube Master Race

Mọi người làm ơn ít khiêu khích đê( ko lại chuẩn bị phát ngôn những từ ko đẹp) Theo quan điểm của tôi thi` ai nói cũng có lí cả nhưng mọi người nên góp í bàn bạc để cho cờ vây VN phát triển chứ cứ gẹo đểu nhau thế này thì giải quyết được vấn đề gì khi cờ vây VN đang cần sự đổ mới :-s
    Từ khi chơi cờ đến giờ tôi vào hầu như gần hết các diễn đà cờ vây nhưng hầu như các diễn đàn đều quá iim ắng và chưa có 1 web nào dành riêng cho cờ vây cả.Vikihoi tuy la` 1 web cho cờ vây nhưng nó quá bé + mọi người rất ít viết bài.Chính vì vậy điều cần làm là mong mọi người yêu thích cờ vây hãy lập nên 1 web thật lớn cho cờ vây và chỉ dành riêng cho cờ vây thôi.Và mong các bậc tiền bối hãy góp í và giúp đỡ các bậc đàn em nhé ::)

4. aochoangxanh

aochoangxanh The Warrior of Light

đi đâu cũng đi được nhưng bỏ Gamevn thì ko được :)), bỏ đi, bỏ Mp uổng quá :)), còn về việc lập 1 trang web với nhiều thành viên là điều hơi khó, ở chỗ ACX ở hình như nghe đứa nào nói có thằng nào biết chơi cờ, hỏi nó thì nó cũng lắc đầu -> 1 nơi về Go mà có đông người rất khó, vì phong trào đã hết, cái bọn a dua cũng hết chơi, vậy thì làm sao mà đông được

5. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Khi 1 site không thể lớn khi mà không có member vào . Nhưng cái site gì đó của bạn kia đưa, không có người vào thì gọi là site nhỏ, khi có nhiều người vào thì gọi là site lớn thôi. Nên điều đó không phải là điều cần làm . Điều cần làm là có chỗ để giải trí, để học hỏi thêm. Theo tui nghĩ ở VN chắc không bao nhiêu người (có chứ không phải là không, nhưng con số không nhiều) sống nhờ chơi cờ vây ?

6. doshaku

doshaku Youtube Master Race

Mọi người nói rồi, giờ tôi có ý kiến 1 chút:
    Những người chơi Cờ Vây online chắc hẳn cuối cùng đều muốn có cơ hội khẳng định trình độ của mình trên bàn cờ thật, vì vậy tôi coi online chỉ là công cụ để người chơi rèn luyện trình độ, tìm đến nhau và tìm cách thi tài trong cách giải đấu thực. Tôi đã gặp không ít bạn làm được điều đó: Bùi Lê Khánh Lâm-tpHCM, Đỗ Khánh Bình-Đà Nẵng, Duy-Huế (xin lỗi anh ko nhớ tên em) - Các forum về cờ là cần thiết để gặp đươc những người cùng sở thích, nhưng cũng đừng phân biệt forum nọ forum kia cho mất công. Điều quan trọng là đóng góp của các bạn vào nơi đó, chứ không phải cái tên của nó.
    Về việc làm và tâm nguyện của những người đã chơi cờ trước các bạn, họ luôn mong muốn các bạn có trình độ cao và giúp phong trào phát triển, họ cũng đã đóng góp không ít, tinh thần-vật chất cho thế hệ đàn em, nhưng họ không làm được tất cả-điều quan trọng vẫn phụ thuộc vào các bạn-thế hệ kế tiếp-thông minh và nhiệt huyết. Các bạn sẽ làm gì? hãy làm đi! Đừng vội vàng khi suy xét khi bạn chưa đủ tầm hiểu biết. Theo chỗ tôi biết, anh Lê Mai Duy, một cao thủ của chúng ta, đã mò mẫm ghi tên từng người trẻ mà anh ý gặp trên internet, đến nay đã được 1 danh sách hàng trăm người - như vậy chẳng lẽ anh ấy không mong chờ, không ủng hộ các bạn chăng? Những người khác mỗi ngừoi đều có những việc làm khác nhau mong cho các bạn trẻ tiếp cận càng nhiều càng tốt với cờ Vây, hay là anh Trần Trung Tín, đã từng tạm ứng tiền túi (hàng chục triệu đồng) để góp tổ chức giải cờ ở HCM... Còn nhiều anh khác mà nếu kể ra các bạn cũng chưa biết.
    Về đề nghị đóng góp vài trăm ngàn cho giải cờ Vây online của bạn gì đó trên này, theo tôi thì chẳgn có gì khó khăn cả, tôi có thể huy động tức thì. Điều kiện hết sức đơn giản: bạn tìm kiếm những ngừoi thực sự ham cờ-nghiêm túc tham gia thi đấu, có trình độ khá (dan level), lên 1 danh sách gửi cho tôi (tôi cho là số lượng người tham gia khoảng 30 người mới đáng để tổ chức)
    Riêng tôi, ngoài những đóng góp như mọi người, tôi còn hứa bố trí 1 vị trí thi đấu tại giải vô địch quốc gia cho người mạnh nhất (tùy theo trình độ của giải cờ- có thể hơn 1 người)
    Cảm ơn lòng nhiệt tình của các bạn. Suy nghĩ và hành động đi, đừng kêu gào xuông.

Nói thêm: có ai đó hỏi về tiền kiếm được từ cờ, tôi nói luôn là đừng nghĩ đến cái đó, có chăng 20-30 năm nữa. Hầu hết những người chơi cờ từ trước đến nay chỉ là vi ham thích nó mà thôi.

7. doshaku

doshaku Youtube Master Race

tôi nhớ ra tên của em Duy ở Huế rồi: Lê Nhật Duy

8. banby_love

banby_love Youtube Master Race

chà...nghe anh doshaku nói mà em buồn wa'
    vì em định lớn lên(tất nhiên là nếu có thể ,và đủ trình độ) sẽ sống bằng cờ...
    từ khi chơi cò đến giờ..em luôn ước như thế ^^'
    em thì chả đủ manh để lên 10k nua chứ...nhưng lại có ước muốn như thế thì cũng mát wa' phải ko anh...
    nhưng ko sao..ước mơ vẫn là ước mơ..sự thật là sự thật ,em cũng chấp nhận ^^
    và cũng quyết theo tới cùng ^^(chết đói cũng ko sao )

9. yeuphuong0104

yeuphuong0104 T.E.T.Я.I.S

Các bạn nói vậy ko thấy lạ sao?? Mình biết hiện nay nhiều bạn đã thử chơi cờ và chỉ hứng thú lúc ban đầu, nhưng bác thử làm như vầy nhá: (cho dù sẽ làm mất lòng nhìu người) bác tìm mấy người mới chơi nhưng yếu hơn bác í mà đánh, thắng thì vui và muốn đánh nữa, về sau muốn mình giỏi hơn đâu cần phải đánh với người giỏi, xem họ đánh cũng hay mà, nếu bác muốn thực sự học bài bản mình biết một chỗ: 15B/17 Lê Thánh Tôn, ở đó có thầy Lê Mai Duy, kì thủ hàng đầu VN đó, với lại có hai thầy Nhật là Ogura sensei với Hasegawa sensei đó, coi thầy đánh hay lắm. Tiền học chỉ 60k 1 tháng thui, nhưng giá trị hơn hẳn việc mình đánh cờ kiếm kinh nghiệm đó. Nếu bác nào ở Thủ Đức, có thể lên ĐHQG, trường Tự Nhiên, vườn điều, mỗi tuần thứ 5,6 và 7 đều có tổ chức chơi cờ vây đó. Thành viên nòng cốt tuy ko giỏi lắm, nhưng họ là những người thực sự máu lửa và tâm huyết với cờ vây bạn có thể cảm thấy cái lửa đó mà. Cờ vây tuy không nổi về phong trào nhưng mong những địa chỉ nho nhoi đó sẽ lóe lên tương lai tươi sáng cho cờ vây.

10. blackgunabc

blackgunabc Youtube Master Race

Lâu quá rồi mới lên diễn đàn^_^. Chào mọi người ! Lúc trước em có gửi một trang web về cờ vây đó là www.go4go.net nhưng trong đó toàn tiếng Hoa. Sorry :( quên cái link là www.go4go.net/english hi`hi` xin lỗi

11. Mr.Bin

Mr.Bin Youtube Master Race

Chào các bạn ... tôi là lính mới tò te ... rất mong được chỉ giáo ... Các ý kiến của bạn DoShaKu_Phạm Anh (ko rõ có phải ko ^_^ ) rất hay và tôi cũng nhất trí ... cờ vây là cuộc chiến của những giấc mơ thầm kín (thầy Duy đã dạy tôi như thế ) ... bởi vậy chúng ta hãy im lặng và chiến đấu ... tiến từng bước một thật chắc chắn ... :cool:

Còn về ý kiến của bạn yeuphuong0104 thì mình ko đồng tình cho lắm ... mong bạn đừng hiểu lầm ... mình chỉ muốn nói rằng trong cờ vây muốn mạnh hơn thì chỉ có cách là phải học tập nhiều hơn ... và đấu với các cao thủ giỏi hơn mình là cách học tập tốt nhất ... chứ chỉ ngồi xem họ đấu thì ko thể giỏi được đâu ... :D ... như thầy Ogưra thì hầu như chưa ai thắng thầy khi đánh đồng cả ... nhưng nêu là Hasegawa thì đã có vài bạn ở hội quán "luộc" rùi đấy nhé ... hehe ;;) ...

Tặng các bạn 1 câu nói rất hay của thầy Duy :" muốn trở thành 1 kỳ thủ cờ vây thực thụ các bạn phải đạt được 2 yếu tố , THINKBIG và HAPPY trong mọi tình huống ... " ( câu này đúng ngay cả trong cuộc sống của chúng ta đấy các bạn ah :x ) ...

Thank for ur attendtion ...

12. XI NGAU

XI NGAU Youtube Master Race

wá chài dấu ba chấm (...) Nhìn là bit anh BIN roài :p
    lâu lâu way lại đây, XN thấy tình hình GO Vietnam hết sức khả quan, chả có gì phải cãi nhau om sòm cả :D
    Thành công và phát triển đến đâu còn fụ thuộc vào nhiều yếu tố. Vietnam mình hiện giờ không có chiến tranh, kinh tế lại ko fải là khó khăn lắm... Thế là ổn!!! Mọi người Ai có tâm huyết và khả năng thì góp sức làm 1 cái gì đó, ai đam mê nhìu thì luyện nhìu,ai đam mê ít thì luyện ít. Ai rảnh luyện nhiều ai busy thì hồi nào rảnh hãy luyện. Còn ai không thích hoặc chỉ tham gia 1 tgian rùi bỏ thì ...kệ ai. Mình cứ là mình luyện tiếp thui! :'>
    Chúc mọi người dzui dzẻ, và đừng cãi nhau nữa nhơ...

13. XI NGAU

XI NGAU Youtube Master Race

wá chài dấu ba chấm (...) Nhìn là bit anh BIN roài :p
    lâu lâu way lại đây, XN thấy tình hình GO Vietnam hết sức khả quan, chả có gì phải cãi nhau om sòm cả :D
    Thành công và phát triển đến đâu còn fụ thuộc vào nhiều yếu tố. Vietnam mình hiện giờ không có chiến tranh, kinh tế lại ko fải là khó khăn lắm... Thế là ổn!!! Mọi người Ai có tâm huyết và khả năng thì góp sức làm 1 cái gì đó, ai đam mê nhìu thì luyện nhìu,ai đam mê ít thì luyện ít. Ai rảnh luyện nhiều ai busy thì hồi nào rảnh hãy luyện. Còn ai không thích hoặc chỉ tham gia 1 tgian rùi bỏ thì ...kệ ai. Mình cứ là mình luyện tiếp thui! :'>
    Chúc mọi người dzui dzẻ, và đừng cãi nhau nữa nhơ...