Những vấn đề liên quan đến Resident Evil.

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi Shootbad1993, 20/7/08.

1. zacdve

zacdve T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Tui thấy RE4 có 1 cái tên dich nghe =)) mà hôm bữa ra tiệm chơi dc đặt là : Điệp viên siêu hạng 4 =)) =)) =))....hết thuốc

2. sansnom

sansnom Donkey Kong

hì hì, dịch kiểu vậy là hoàn toàn thiên về hành động cho RE4 bác Zac nhỉ? không còn chất kinh dị tí nào hén!!!!

Tội nghiệp cho chủ tiệm game

3. Genma Onimusha

Genma Onimusha Mario & Luigi

Đọc cho kỹ lại đi bồ tèo, đâu riêng gì virus, cả nước thông hố xí cũng là Biohazard đó, chỉ khác ở chỗ T-virus là loại Biohazard giả tưởng mà thôi.

HANG QUỶ là xuất phát từ phim Resident Evil: APOCALYPSE, khi mới có đĩa lậu ở VN, người ta đặt cho phim này vô số các loại tên, trong đó 2 cái tên NHỮNG XÁC CHẾT HỒI SINH 2HANG QUỶ là được biết đến nhiều nhất.

Do những người kinh doanh trò chơi & phim ở vn xưa nay trình độ tiếng Anh vô cùng LOW, cho nên người ta ko thèm quan tâm đến việc đúng hay sai, miễn có tiền là được.

4. Genma Onimusha

Genma Onimusha Mario & Luigi

lịch sử về những cái tên game ở vn dài và vô cùng chuối, trong đó RE chỉ ngắn gọn với ko dưới 5 cái tên lệch lạc:

- Alpha hay Biệt đội Alpha là cái tên đầu tiên được biết đến, xuất sứ từ phiên bản Biohazard trên PS1. Cái tên này có thể giải thích như sau: phụ đề của game là tiếng Nhật, duy chỉ có một số từ như S.T.A.R.S hoặc Alpha Team là nguyên dạng tiếng Anh. Có lẽ những người đầu tiên chơi Biohazard ở vn đã chọn Alpha làm cái tên truyền thống cho Biohazard-Resident Evil, cuối cùng là Alpha 4 dành cho Gun-Survivor.

- Ngôi nhà quỷ ám & Ngôi nhà ma: 2 cái tên này bắt nguồn từ bản PC RESIDENT EVIL. Do thời kỳ xưa các gamer ít có điều kiện tiếp xúc với nhiều hệ máy nên ít người phát hiện ra, thậm chí ko thèm quan tâm đến sự trùng lặp của 1 trò chơi Multi-Platform.

- Đêm kinh hoàng: ko riêng RE, đây là 1 cái tên chung của rất nhiều trò chơi horror trên PS1, bao gồm cả Fear Effect, Parasite Eve 2, Nightmare Creature, Clock Tower & RESIDENT EVIL 2 (số còn lại ko nhớ rõ là bao nhiều :)))

- Alpha 5 là cái tên ko chính thức đầu tiên của Parasite Eve 2 (trước cả tên Đêm Kinh Hoàng), 1 trò chơi ko liên quan nhưng có góc nhìn và Gameplay khá giống vởi RE.

- Alpha 10 của RE: Code VERONICA X xuất hiện vào khoảng năm 2002, thời kỳ sơ khai của PS2 ở VN - số 10 này là để chỉ chữ X. Người ta đã đặt tên một cách tùy tiện, ko thèm quan tâm những con số Alpha đã có bao nhiêu :))

- Alpha nối mạng =)) là 1 trong những cái tên siêu siêu chuối dành cho RE Outbreak. Ko hiểu những người kinh doanh đĩa game nghĩ sao mà lại đặt =)) cái tên này, đúng là TÂN CỔ GIAO DUYÊN =))

Sau này mình ko còn chơi game ngoài hàng nữa nên ko biết, nhưng chắc chắn là còn nhiều lắm :))

5. kimsookyo5991

kimsookyo5991 Legend of Zelda

Xì,đúng là VIệt Nam,hồi trước ra hàng PS1 chơi Re 1 và 2 thì phải bảo là cho cháu chơi đĩa biệt đội alpha 1 và 2 ạ.........VN hồi xưa:))

6. zacdve

những xác chết hồi sinh cái tên này ra sau hang quỷ bởi hôm bữa ra tiệm dĩa thấy dĩa phim RE1 ghi Xác chết hồi sinh 1 rồi mới đây phim RE3 cũng ghi là xác chết hồi sinh 3:|
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Game RE đầu tiên tui dc tiếp xúc là RE code (tiếp xúc chứ ko phải chơi nhé :D )thây cái tên ghi là MA10 :)) rồi , mãi đến tháng sau mới dc choi game (RE2) lại dc gọi là Ma2 làm tui cứ tưởng có nhiều phiên bản RE lắm rồi, ai ngờ.........=))

7. vantuoi

vantuoi Youtube Master Race

mấy anh ơi sao em choi re deadly silence dành cho hệ máy NDS tới cái phòng V-JOLT nó đòi nhập số em nhập số (315,215,345) mà vẫn kô mở được cửa. Mong mấy anh chỉ giúp

8. Vaio CS230J

Vaio CS230J Youtube Master Race

Vừa phát hiện ra 1 chiêu cực thú vị trong RE4 mà ko phải ai cũng biết.Đấy là bọn chị em cưa máy lì đòn với súng đạn nhưng lại chết ngay khi bị lên gối.Xem clip này nhé.
    [flash,200,200]http://www.youtube.com/watch?v=V-6oPmboAG4[/flash]

9. sansnom

sansnom Donkey Kong

sửa lại link đi bạn, có xem được gì đâu!

10. zacdve

cha nội này bị khùng sao dùng flash =)) , hèn gì coi ko dc

11. AlbertWesker

AlbertWesker T.E.T.Я.I.S

Ở nha trang, trong tiệm game ps1 ps2, resident evil được gọi vậy nè: ma 1, ma 2, ma 3, ma 4, ma 10

Lúc mới ra Bio 3 tiếng Nhật, có thằng thấy có cảnh Re 2 nó còn gọi cái đó là Ma 2. "cô lấy đĩa Ma 2" Bà chủ biết đi lấy đĩa đó liền.

Còn Re code veronica X thì ng ta gọi là Ma 10, ko biết ma 5 6 7 8 9 ở đâu.

Vậy bạn nào dịch resident evil có nghĩa là gì? dịch Hang Quỷ là sai hay sao? Hang ở đây là hang ổ, của quỷ dữ chứ sao các bạn đi hiểu là cái nghĩa đen là sao? Chả lẽ nó phải có cái hang à? Resident = nơi trú ngụ = hang, evil = quỷ.

Mình có thấy nó sai ở chỗ nào đâu nhỉ?

12. Yuna FF Series

Yuna FF Series T.E.T.Я.I.S

- Sao không , hang là sai bét rồi còn gì , rõ ràng không gian là nguyên cả 1 thành phố , chứ đâu có phải 1 không gian nhỏ hẹp như cái "hang" đâu .Mình nghĩ nên dịch theo kiểu khác cơ : chẳng hạn như "vùng đất quỷ" , "khu phố quỷ dữ" chẳng hạn , nói vậy thôi chứ tôi chẳng biết gì tiếng anh , một chút sáng tạo nếu ai thấy được thò thôi còn không được xin đừng trách móc hay phê bình nhé :D

13. AlbertWesker

AlbertWesker T.E.T.Я.I.S

như trên mình đã nói rồi, hang là hang ổ, chứ ko phải là 1 cái hang, bó tay bạn luôn, 1 hang ổ là bao trùm 1 khu vực rộng lớn

14. Yuna FF Series

Yuna FF Series T.E.T.Я.I.S

- Này , bà con cho tôi hỏi 1 tí nhé , hơi lạc đề :D . Chuyện là tôi tính bán cái máy tinh cũ mua chỉ đã được hơn 1 năm thôi , cấu hình là : Core 2 duo e4600 , ram 1 g , main asus 945 GC , bao gồm luôn cả chuột và bàn phím nhưng không bán ổ cứng . Giá là 2.500.000 VND , giá như thế có ổn không nhỉ :D , ai cho ý kiến để còn raovat.net:-*

15. zacdve

vào trang hỏi đáp mà hỏi , hỏi ở đây làm gì???:-w

16. levietthangQLDA

levietthangQLDA Youtube Master Race

bài viết khá hay nhưng lười đọc wa' =))

17. Handcannon

Handcannon Dragon Quest

đọc là Ma là hay rồi lúc nhỏ trong tiệm tui chơi cũng gọi là Ma vậy là hay nhứt rồi
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    ông mới khùng ng` ta ko bik , đy chửi ng ta . coi nè nó chơi one hit die

[video]V-6oPmboAG4[/video]

18. truyen_hyundai

truyen_hyundai Youtube Master Race

Mình chơi RE4, mới tập chơi ah, mình đang chơi phiên bản có dùng chuột, nhưng con chuột nhạy quá, điều khiển cực khó, đã chỉnh mouse = 0, một điều nữa là trong phần cài đặt key, mình không thể nào cài key theo ý thích mình được (cài cho thuận tay), mong các pro giúp dùm. Cám ơn nhiều!!!

19. Vaio CS230J

Vaio CS230J Youtube Master Race

Chết mất thôi =))
    Chưa bao giờ xem 1 clip về RE khốn nạn như vậy =))

[video]d6oRkrmRXFU[/video]

20. levietthangQLDA

levietthangQLDA Youtube Master Race

Trò này hồi xưa ở chỗ tui gọi là ngôi nhà ma, tới giờ vẫn vậy :|