Nõi bức xúc của các thành viên trong G DS

Thảo luận trong 'Guild Wars' bắt đầu bởi makubet, 30/10/12.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Kronpas

Kronpas Baldur's Gate

Game này có gì đâu mà trả tiền. Cái nhược lớn nhất của nó là thiếu content, chủ yếu là pvp nên ai không thích pvp thì chả còn cái gì để grind cả.

DS thì mình vẫn ngồi nói với bạn bè trên teamspeak ngay từ ngày đầu: hùng hổ nhưng hardcore quá, làm newbie chết khiếp + về sau game bớt người đi chắc chắn sẽ thiếu người, dễ fail. Phần hổ báo với newbie thì nửa đường nhận ra nên phanh kịp, nhưng chủ trương focus vào WvW thì ko sửa, bồi thêm số người chơi giảm dần -> thọt. Bên thread DS có ông booyka post bài dài mà khá chính xác về lý do guild tan rã.

Chơi qua 3, 4 MMO, game có bang hội/liên minh sống dai nhất lại là một trò rất sida của Vinagame: Cửu Long Tranh Bá. Guild sống đến tận lúc game đóng cửa luôn =))

2. unholy fire

unholy fire Mega Man

Game mới ra có 2 tháng lấy gì nhiều content ? Mà theo bạn thì như thế nào mới là nhiều content hả ? Chưa kể bạn có thưởng thức hết tất cả các content hiện có trong đó chưa mà nói không có nhiều content chứ ? Grind chỉ là một phần nhỏ xíu trong content của Gw2 thôi, đi hết story của các race chưa ? Nhảy hết puzzle jump chưa ? Master dungeon chưa ? Nếu so với các game MMORPG thông thường khác như China hay Korea thì nó làm được nhiều điều hơn so với những gì các game đó làm trong 2 tháng đầu tiên đó.

Nếu chơi chỉ cắm đầu vào grind để lên vũ khí legend thì lấy đâu ra content khác khi trong đầu chỉ có mỗi mục đích đó. Nếu chịu khó đi thưởng thức hết mọi thứ trong game thì sẽ thấy cái hay cái sáng tạo của đội ngũ design ra, nói thiệt chứ nếu như chúng ta chơi theo kiểu cày bừa classic thì nhìn game nào cũng thấy thiếu content hết chỉ không chỉ riêng như guild wars 2 này đâu :))

3. Kronpas

Kronpas Baldur's Gate

Nhìn qua thì tưởng nhiều, nhưng thực chất không sâu. Quan điểm "phải chơi hết mới được nói" đã quá lỗi thời, vì thực tế người chơi một MMO không tham gia hết content của nó, thường thì họ thiên về pve hoặc pvp, phần kia chỉ cưỡi ngựa xem hoa.

PvP của GW bưng nguyên từ phần 1 qua gần đạt tiêu chuẩn: có sPvP cho competitive matchs, có WvW cho casual vào zerg mà bản thân WvW cũng có strat riêng của nó, câu được cả đám pvp hc. Balance tương đối chấp nhận được, vì game build cho pvp ngay từ đầu (rất thích khoản ko cho heal nhiều của game). Nhưng lại thiếu duel, và không có world pvp.

Đấy là pvp, còn pve thì quá thiếu vì chỉ focus vào smaller group content (aka dungeons), larger group chỉ có dăm event lớn đánh rồng. Nội dung của dungeon cũng đáng bàn, vì thực tế nó ko challenge, mechanic khá đơn giản, wipe 1-2 lần là biết bài ngay. Khó chẳng qua do mistake trả giá đắt, nhưng lại cho grave zerg (wtf?). Dungeon hơi nửa mùa, hardcore ko ra hardcore nhưng cho casual cũng chẳng phải vì grp ko co-op tốt ko đi được explorer mode, không hỗ trợ auto queue/grouping.

Điểm được nhất của GW2 là cảm giác explore khi lvling không game nào gần đây có được, ngoài ra thì với pver thì nội dung tương đối yếu. Explore/do puzzles mãi cũng chá, mà hết 100% rồi thì làm gì tiếp? Và tớ thì không phải dân cày, bạn unholyfire chỉ đạt được mức "nhìn đâu cũng thấy xã hội thấp kém" thế này thì làm sao nhận xét sự vật hiện tượng khách quan được :-<

Btw, đến giờ này ko có lịch update new content thì tức là theo mô hình GW1 rồi, lăn tăn làm gì nữa. Game 60 đồng ko có monthly fee, đồ trong shop toàn để cho vui ko ép các cháu mua đồ grind được thì xác định ko chạy theo kiểu carrot on the stick của bọn F2P nổi đâu.

Chỉnh sửa cuối: 6/11/12
  4. RohanGame

RohanGame Dante, the strongest Demon Slayer GVN Veteran

từ lúc tham gia GW2 tới h` mới thấy có 1 người suy nghĩ giống mình :)). +1 cho bác này.
    nhiều người chơi game theo dạng " grind gear ~~> pvp ~~> grind ~~> pvp ... ", cái mục đích nó đơn giản và chỉ có 1 kiểu.Game kiểu này thì max gear rất khó lấy vd như up đồ + 1 2 3....n( max n rất khó ), rồi khi max gear rồi, game lại update thêm dạng gear mới, basic stats mạnh hơn cái cũ, lại đập đồ, max up tiếp...(tất nhiên gear mới tốn tiền up hơn nhiều) cứ lập đi lập lại như thế, ai mạnh và cày nhiều thì làm trùm, vậy thôi.
    Còn GW2 thì nó rải ra nhiều nội dung hơn và cái mục đích là làm cho gamer gần gũi nhau hơn.Ví dụ như cái event halloween, ai tham gia và chơi hết event thì thấy, vui là chính, mấy cái skin cũng đẹp nhưng tùy cách nhìn mỗi người, mua hay k mua thì mình cũng k thiệt gì cả.Event thì Anet làm khá tốt, cảm giác như tụi nó đầu tư vào rất nhiều.
    Điều quan trọng nữa là GW2 k tập trung ở gear, cho dù bạn có tốn mấy trăm gold để forge 1 món đồ thì stats nó vẫn như mấy món 2 3g thôi, chí có skin là đẹp hơn.Nhiều đứa pm mình cứ hỏi u got legend ? what u do next ?.....Có đứa còn hài hơn, pm nói nó lấy dc legend rồi( 1 món ), max gear rồi( full exotic ), vậy thì nó đã " beat the game " và không biết làm gì nữa =))=)).
    Nói chung theo mình do cảm nhận của mỗi người thôi, cảm thấy vui và hợp với game mình chơi cứ chơi, không thì tìm game khác, chẳng vấn đề gì cả.
    Mặc dù đã chơi qua hết nội dung của game( cái nào cũng chơi qua rồi chứ k phải là completed hết nhé :))) nhưng mình vẫn thích game và chưa thấy chán, đơn giản là trong game có nhiều bạn, tám không thôi cũng vui rồi nói gì pve hay pvp chung :)).
    p/s:mình chẳng phải fanboy gw2 hay gì hết, thấy sao nói vậy thôi:D.GW1 cũng chưa chơi qua.Văn mình kém, bài viết lủng củng mong các bạn bỏ qua cho :">.

5. unholy fire

unholy fire Mega Man

Thấy bạn nhận xét mình thấy nể thật, nhưng đọc kĩ rồi thì thấy cũng chẳng có gì nổi bật giống như chỉ là múa rìu qua mắt thợ ra vẻ chuyên nghiệp chứ chưa hề trải nghiệm thật sự vào game.

Chơi chưa hết rồi bảo là game không có thử thách này nọ, tếu thiệt... Hỏi bạn 1 câu liên quan đến bạn và vấn đề dungeon nha, bạn lấy được cái title "Master dungeon" chưa ? Chưa lấy được thì tức là chưa complete hết được các dungeon thì làm sao biết nó khó hay dễ ra sao mà nói là không có thử thách challenger ?? Có chắc là bị wipe 1 2 lần là biết bài của nó không ?

Bạn nói đến giờ vẫn chưa có lịch update new content thì ... bó tay. Xin mời vào trang chủ của Guild Wars 2 đọc news của nó đi sẽ biết trong những ngày tới nó sẽ có new content mới không nhé.

https://www.guildwars2.com/en/

Mình thật sự không hiểu bạn hay là mình mới đạt được trình độ "Nhìn đâu cũng thấy xã hội thấp kém" nhỉ ? Chơi 1 game chưa đến nơi đến chốn mà ra vẻ quý sờ tộc chê bằng các ngôn ngữ Slang làm ra vẻ chuyên nghiệp lắm pro lắm, làm như là ta đã thấu hiểu cái game đó lắm, nói chuyện cứ như là kể bề trên cuối cùng cũng lòi ra là "Thùng rỗng kêu to" mà thôi... Đi lượm lặt bằng cách chấp vá so sánh mấy content của các game nổi tiếng thành công khác mà ko biết nhìn kĩ tuổi đời của game đó nó chênh lệch ra sao, cũng giống như đi so sánh một cái chân lành với một cái chân gỗ vậy. Cái này thì chắc bạn cũng đồng ý với mình rồi chứ nhỉ. :P

P/s : Nghe bạn nói đến "mô hình" guild wars 1 thì mình tưởng bạn hiểu rõ về nó lắm chứ ai dè cũng chỉ có là như vậy thôi, đúng là "Nhìn đâu cũng thấy xã hội thấp kém" hết há. :))

6. Kronpas

Kronpas Baldur's Gate

Nah. Nhận xét cá nhân chứ không phải critics review, nên không cần thiết phải đạt tầm kiểu mẫu. Nếu bạn thành tâm trao đổi thì mình cũng chả ngại lắm. Cá nhân đi troll forum này cũng đủ lâu để thành thạo tiểu xảo hạ thấp cá nhân, nhưng vì mình bỏ thói quen đó rồi nên phiền bạn hạn chế một chút.

Post gốc của mình dài dài nhưng ko bạn reply cái nào cụ thể cả, nên ngắn gọn nhé:

- Trang chủ vẫn check đều, ngoài halloween update (event gần như bắt buộc) thì có content gì mới, hay chỉ là fix/tweak? Và lâu lâu trước đó có hứa hẹn "DLC của trẫm free chứ ko hút máu như các cháu khác"? Fix/tweak nằm trong quá trình balance game, cũng là bắt buộc mà về cơ bản mình chưa chê điểm gì cả :-??

- Tham gia grind một thời gian explorer mode của cái Ascalon và Fire Legion (ko nhớ rõ tên) kiếm gear mặc chơi, tự nhận thấy không có gì hấp dẫn. Bỏ tank và bỏ heal nên chỉ còn DPS, thực tế game không đòi hỏi phối hợp cho lắm, quanh đi quẩn lại chỉ có nhảy/tránh, burn adds nếu có. Phần lớn là kĩ thuật cá nhân chứ ko đặt nặng phối hợp.

Nhân tiện nói luôn là mình chê nhưng ko phải chán game, vì xác định ngay từ đầu chỉ pvp, khả năng leveling xong hết cái chơi ở end game treo đó. Thực tế diễn ra đúng như vậy, thấy pve ko có gì đặc biệt nên nghỉ, đợi xpac mới lvl tiếp. Nếu có dịp lvling cùng có khi bạn còn thấy mình là người khen GW2 không hết lời ở cách thiết kế class, game mechanics, cơ chế lvling của nó. Bạn đang bị cái bệnh rất phổ biến: game mình chơi bị chê = mình bị chê = tự ái nhảy vào phản ứng tiêu cực :\

7. Asakura_Yoh

Asakura_Yoh

Từng 1 thời fan cuồng GW2 đây :))

Content của GW2 nhìn thì thấy nhiều nhưng thật sự đối với 1 player bt (non-hardcore) thì việc phải clear toàn bộ content trong game là điều vô nghĩa, cơ bản vì họ ko thích hoặc cảm thấy chán sau 1 thời gian trải nghiệm...

Dungeon thì thiết kế quá imba, đâm ra việc kiếm team chịu đi đã khó, mấy ai đi mà chưa tìm ra bài thì đc nửa đường quit luôn kệ mịe đám còn lại, còn mà bắt bài rồi thì lại trở thành grind, và phần thưởng cũng ko có gì gọi là đáng giá (13s/run và costume thuộc dạng tàm tạm chứ ko thể gọi là đẹp), cảm giác đi dun của mềnh trong GW2 cứ như đang hành xác =)).

Về PvE thì dynamic event cũng làm giảm nhu cầu tương tác giữa các player, ko ai cần pt chung để cày, các boss rồng thì lại quá dễ, chỉ việc đứng 1 chỗ, thả skill gang bang rồi chờ res =)). Dungeon cũng ko kết hợp đc với quá trình PvE (toàn chờ lên 80 full gear rồi mới về mấy dun lv thấp để grind), cuối cùng thì mềnh rủ bạn bè chơi 1 đống nhưng từ lúc bắt đầu chơi tới lúc quit game chả gặp mặt bọn nó đc lấy 1-2 lần, toàn chat trên guild là chính... Chưa kể những ai mong chờ vào main story thì cứ gọi là thất vọng tràn trề...

Còn hệ thống WvW coi vậy chứ cũng còn khá nhiều điểm yếu, đáng nói nhất là vụ limit 2k player/map đâm ra có guild hay ko cũng ko còn nghĩa lý gì nữa, 1 thân 1 mình vẫn có thể tự tin vào WvW, chỉ việc để ý team chat và vị trí các commander. Ngoài ra việc cho battlefield hoạt động 24/7 cũng làm giảm bớt độ epic của từng trận đánh. Cái này thì thấy Aion làm tốt hơn...

Nhìn chung GW2 có nhiều đổi mới trong nền MMO, nhưng vẫn thấy rời rạc, cảm giác làm chưa tới nơi tới chốn nên ko thể trụ lâu đc... Bây giờ chỉ chờ large scale update thì về lại thôi chứ mấy cái event bt như halloween cũng ko đủ hứng :2cool_go:

8. Kronpas

Kronpas Baldur's Gate

Leveling của GW làm rất hay, nhất là cái trò nhảy nhót đi explore map. Class làm cũng ổn, hoặc do tớ chơi 1 game quá lâu nên thấy game mới chơi thích quá. Nhưng đến max lvl thì pve nó lại đi vào lối mòn instance grind, trong khi ko có raid lớn -> ko đủ giữ chân. Ai thích pvp thì cứ ở lại vì pvp có nền từ GW1 rồi, chỉ cần giữ được + cải tiến thêm tí là hoàn hảo. Tớ vừa bắn FPS giết người chí chóe vừa DotA, chả có thời gian chơi thêm món này nữa =(

9. syvil

syvil Liu Kang, Champion of Earthrealm GVN Veteran

Guild Wars 2 bored bỏ mịe :">
    Tôi chẳng viết được nhiều như các bạn, tôi chỉ nói thẳng cảm giác của tôi là 'bored', chẳng cảm thấy tí hứng thú nào :">. Kiểu như 1 cái game off chơi end game xong cũng chẳng có hứng mà cày achievement hay ending khác nữa :D.
    Mà chắc phần lớn người chơi GW2 cũng cảm thấy như tôi thôi, văn hay chữ tốt làm clgt, game chán thì nói là game chán, fan cuồng hạc co thích thì cứ hạc co, éo ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới \m/

10. FallenTear

FallenTear Crash Bandicoot GVN Veteran

Mỗi người một ý, một cách chơi.
    Với tôi GW2 quy tụ đủ các yếu tố để giải trí.
    Tôi chơi 2 tháng đánh WvW không thấy chán, chỉ log vào là WvW. Chưa có game nào cảm giác massive phù hơp với tôi như vây. Tôi cũng chả phải fan gì, hồi trc khi mua đọc thấy wvw hợp là xúc, còn chả biết arenet hay gì gì ra sao.
    sPvP thì tôi cũng dek tham gia, khả năng combat với team khá thọt + hướng build không phù hợp cá nhân nên khi vào the mist cũng chi để qua Lion :D
    Map complete lúc đầu thấy hứng thú nhưng dần về sau thấy cũng khá lười và nhạt nên cũng dek muốn đi.
    Instance thì xin kiếu, hồi đầu chơi xác định với cơ chế đồ instance cũng chỉ làm đẹp và không có khoảng cách giữa đồ instance và đồ TP thì thôi dẹp luôn chứ instance trong đầu.
    Craft thì gw2 làm thấy khá hời hợp không phong phú như các game # nên cũng up đúng cái cooking mà sau này vào mịa TP mua, éo phải craft.
    Legend thì dẹp luôn từ vòng gửi xe, nhìn liệt kê 1 đống abcxyz các kiểu thế lọ thế chai, giải tán.
    Với tôi log vào game WvW liên tục đánh liền tù tì 6, 8 giờ khi rảnh là quá giải trí !!!
    Event game này tôi đánh giá cao về tính giải trí, thực sự rất vui :)

Nhưng hiện giờ , tôi lại thấy khá thích skin của các weapon trong các instance như AC, TA nên giờ lại khoái farm instance ngoài WvW ra
    Có thể sắp tới tôi lại thích map 100%, legend..v..v. ai biết được, giải trí cả thôi XD

Đây là suy nghĩ cá nhân của tôi về Gw2. Với tôi, nó đáng để giải trí !!!

11. Blackowl

Blackowl Fire in the hole! GVN Veteran

Đọc bài xong thấy mấy thằng chán game thì chửi đám đang chơi là hardcore,đám đang chơi thì chửi đám bỏ game là mày mục tiêu không có :))
    Nói thật thì ai thích chơi thì cứ chơi còn ai không thích chơi thì cũng nên đừng nên viết mấy nội dung như "game này bored bỏ mẹ" vì đây là box GW 2 tạo ra nhằm mục đích để người chơi GW 2 gắn bó,xây dựng và chia sẽ các kinh nghiệm trong game với nhau
    Nhưng ai còn tâm huyết với game thì tiếp tục ở lại để giúp đỡ nhau còn ai nghĩ rồi thì đừng vô box này nữa làm gì khi bạn đã nghỉ game,vì bạn không chơi tức là không có những kinh nghiệm trong game để chia sẽ,mà không có kinh nghiệm chia sẽ thì bài viết chả có giá trị,bài viết không giá trị thì chả khác gì spam.Nên nói lịch sự là "Xin các bạn rời khỏi topic khi các bạn không còn có hứng thú với game này nữa",còn văn thơ thì là"Lặn cho nước nó trong",còn bình dân học vụ thì là "Xéo" :))

12. Flyman

Flyman Legend of Zelda GVN Veteran

dân Việt làm cái chó gì cũng kém, chỉ có chửi nhau với chê nhau là hay.
    Nói mẹ nó ra là thế =))

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.