Nơi đăng ký giải gomoku GVN lần II

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi CaroVN, 14/11/04.

1. Alexandera

Alexandera Moderator Moderator

có ai rảnh post kinh nghiệm chơi gomoku cho mọi người tham khảo ko nhỉ ? cờ này tuy dễ đánh nhưng ko phải là đánh hay liền được . ai có lòng ko nhỉ?

2. syvil

syvil Liu Kang, Champion of Earthrealm

@Gundam: nói chung là không được :'> tui đã bỏ bao công sức để tìm cách chặn nhưng...
    @Alex...: hay đó, mọi người có cái gì hay post lên xem nào :'> tui thì chỉ nói một cái đơn giản thôi. Giai đoạn đầu, nhiều người thích chặn luôn các nước tấn công của đối phương nhưng có thể thử một cách khác là không chặn luôn, mà đánh theo kiểu bao quát, quân của mình ở cách xa nhóm quân đối phương 1 hoặc 2 ô và làm thành như kiểu mạng lưới, sau đó khi đối phương tấn công thì chặn, dồn cho chui đầu vào lưới :P một kiểu đơn giản khác là trong đánh không có SW, người đánh trước để quân thứ hai vào một vị trí có thể sẽ quan trọng sau này, và sau đó phòng thủ thật gắt, bởi vì thông thường khi đánh không có SW, người đánh sau ít khi trong 3 nước đầu làm thành SW mà thường thiên về thế trận hơn. Dĩ nhiên là tuỳ thôi, cao thủ tuỳ tình huống mà sẽ xử lý các trường hợp theo nhiều cách rất khác nhau :P

3. KIEN THE Death

KIEN THE Death Youtube Master Race

không bit còn thời gian đăng kí ko vậy? nếu còn thì giúp tui nhé
    nick: silong
    to cucngu:dạo này bận thực tập không thể chơi nhìu được chắc là lên táy ghê lắm nhỉ mong rằng sẽ gặp lại

4. Gundam2003

Gundam2003 Legend of Zelda

Muốn làm vậy thì phải nhờ "introduction" rồi. "introduction" đã từng học wa lớp dạy đánh caro rồi nên sẽ dễ dàng hơn :D

5. CaroVN

CaroVN V Lão Làng GVN

to KIEN:
    dạo này tui cũng ít lên lắm ...nên trình độ chắc vẫn vậy à có khi còn thụt lùi ấy chứ

to syvil:
    ở đây người thực sự biết đánh SW chắc chỉ có Introduction thôi......nhưng rất khó gặp được vì dạo này Intro ít lên lắm

6. RON

RON Je t'aime

Ặc, chụm chụm như gundam thì =)). thui, tổ chức lẹ nhá, tuần sau emm học wân sự rùi =))

7. CaroVN

CaroVN V Lão Làng GVN

to Ron:
    tâp quân sự ở đâu vậy?
    trong bao lâu vậy
    quên mất sau khi thi song là phải đi tập QS ...ko biết có nên hoãn giải lại ko nhỉ?
    hi vọng là ko

8. Cachisa

Cachisa little princess

hoy.....mí người bàn về gômku ghia wó! toàn cao thủ ko hà :(
    em rút lui trước zậy :(( ghê wớ

9. (LoL)

(LoL) Mr & Ms Pac-Man

cho tui tham gia zới:D tui chơi dở lém nhưng cũng cố tham gia anh em cho tui chơi zdới nhe^^

10. Introduction

Introduction The Warrior of Light

@cucngu: Yeah, lúc này hơi busy chút, không có thời gian nhiều để lên Playsite đánh. Surewin thì tuy nghe nhiều người nói, nhưng thực tế rất nhiều người vẫn không thể biết được nó ra sao. Học chỉ nghe hoặc chỉ biết có mỗi cái mở cuộc bàn cờ. Đúng là 2 nước đầu để khởi động SW, nhưng mà nước quyết định thắng thua của bàn cờ là con thứ 4 của SW.
    @syvil: Playsite không phải là lạc hậu đâu, Playsite là những site có cờ gomoku từ rất sớm khi mà internet mới có, tui trong Playsite đã 7 năm rồi, và biến đổi từng lúc. Nước cờ mà đánh xa có biết là do ai sáng tác ra không??? Và có biết là chữ Surewin được dùng khi nào không??? Còn nói về bên Vinagames thì số đông bên đó chơi hơi bị cheap, tuy không dùng surewin để đánh, nhưng mà lại đi dùng tiểu thuật của những nước cấm trong cờ, đó là đánh góc, luật đầu tiên của gomoku là: Play on a board with 16x16, and start out of the black stone go in the middle of the board (tui không muốn đụng chạm tới người bên đó, nhưng nếu ai bị offense thì qua bên Playsite kiếm tui). Nếu you nói đánh you biết đánh surewin theo cái kiểu gì đó (tam giác hay là cái gì đó) mà không ai đỡ được, thì tui cũng muốn thử cho biết surewin của you.
    @All: tui xin mượn câu trong sách để nói: Cờ này rất dễ chơi, và dễ học, nhưng cần khoảng thời gian rất dài để trở thành master. Loại cờ này chỉ có cách là thực hành mới hiểu được đặc điểm, chứ nói lý thuyết thì không được gì (practice make good).
    Tui cần rất nhiều năm từ học hỏi tới ra đánh với đối thủ trên thế giới, và hiện tại rank tui trên thế giới là "DAN 2" (mới được lên-)

11. Gundam2003

Bác "Introduction" nói ra thì "gundam" mới để ý đúng là trên vina có những người đánh cheap kinh khủng, đánh góc ko àh. Lúc đầu "gundam" tưởng đó là 1 challenge vì đối phương đánh góc làm cho ta bất lợi thì chính đối phương cũng gặp bất lợi nhưng đánh wài phần lớn khi bị đánh sau đều thua cũng chả hiểu nguyên do.
    "Cờ này rất dễ chơi, và dễ học, nhưng cần khoảng thời gian rất dài để trở thành master. Loại cờ này chỉ có cách là thực hành mới hiểu được đặc điểm, chứ nói lý thuyết thì không được gì (practice make good)."
    ----> Câu này có cái đúng và cũng có cái sai. Nếu như đánh wài mà ko biết mình đánh cái gì thì cũng bằng thừa thôi. "Gundam" đánh cờ này đã được 1 năm tròn nhưng trình độ maybe là hơn 1 số người đánh 2 năm đó thôi. Chỉ thực hành thì ko có lợi ích gì nếu như ta ko học cách nhìn tổng wát xung wanh bàn cờ. Tính nước 1 nhưng đã nhìn được nứơc thứ 5 ta cần đi và đoán ít nhất là 3 nước của đối phương sẽ đi đâu.
    To "Cachisa": Gì mà ghê đâu???? Mấy cái move đầu của Surewin thì chắc đệ tử cũng đã biết rồi mà sao lại nói ghê gì? Tại đệ tử còn mini quá nên chưa concentrate vào game này nên cũng ko tính nước nhiều thôi. Đệ tử toàn đánh tới đâu hay tới đó ko àh :D Right?
    To "Sylvil": Bữa nào tui và u wánh hử coi. Nếu lúc đó tâm trạng tui ko có HW hay test nhiều thì chắc cũng cầm cự với u được đó. Đánh xong rồi thì để tui xem u có win nổi cucngu hay ko chứ đừng nói đến intro
    P/s: Nick trên vina: LoveAngle, Salemence

12. hoang1912

hoang1912 Mr & Ms Pac-Man

cá bạn đánh với tui thử đi tui cũng thuộc dạng cao thủ (thu như cơm bữa hhii nên kinh nghiệm đầy mình ) mong các bạn có thể cho mìnhtrao dồi thêm kinh nghiệm mình có yahoo tên su_tu_beo ai muốn thì cứ vô mình sẳng sàng tíêp với mục tiêu trao đổi kinh nghiệp học tập lẫn nhau cùng tiến bộ cảm ơn các bạn

13. syvil

haha, đừng tức giận, surewin là surewin
    tôi đánh bên vinagames chưa đạt đến master (19xx trở lên) mà vẫn đang học hỏi về chiến thuật, và chưa biết cách đánh góc như thế nào (vì tôi cũng nghĩ như Gundam, đánh góc bất lợi) có lẽ tôi sẽ học cách đánh đó nay mai. Còn U muốn đánh với tôi ? okie, dù lâu lắm không dùng nhưng tôi nghĩ surewin của tôi vẫn có thể thắng bởi vì nó là surewin, hết đợt thi này hẹn U một ngày nào đó (tôi thi xong 30/1)
    @Gundam: hi, okie, lúc nào đánh thử nhé
    đọc kỹ lại bài của Intro mới để ý một câu
    cái này cần bình luận thêm một chút, tại sao surewin không thể thua ? bởi vì cao thủ sử dụng nó không bao giờ thua, tại sao cao thủ dùng lại không bao giờ thua ? bởi vì nước tam giác đó bắt đầu biến hoá ngay từ nước thứ 2, đến nước thứ 3 là đã hình thành hình tam giác surewin mà nền tảng là nước thứ 2, nước thứ 2 có 4 cách đặt nên gần như không thể ngăn cản được việc hình thành hình tam giác. Đến nước thứ 4 thì coi như xong rồi, dù nước thứ 2 và thứ 3 của đối thủ có thể vây lấy hình tam giác nhưng chưa chắc đã làm được gì. nếu người chống SW là cao thủ thì tình huống sẽ phức tạp hơn, có thể sẽ mãi về sau mới tạo được SW, nhưng cũng chẳng có vấn đề gì cả, vì lý thuyết là "đánh hai nước đầu cạnh nhau sẽ không thua"
    bạn đã học qua lớp dạy caro và có một kiến thức thật cao, thời gian chơi trên mạng cũng lâu hơn tôi nhưng tôi tin bạn cũng không thể chống được SW
    trình độ phòng thủ của tôi cũng không kém, hôm nọ vào PS đánh một ván không để ý lắm là đối phương dùng SW, mình cứ phòng thủ theo bản năng, đến lúc không thể chống được (khoảng nước thứ 13) mới nhận ra đấy là SW...
    tôi nhớ ngày xưa (cách đây 3-4 năm rồi) thằng bạn tôi nói rằng có một cao thủ hà Nội tuyên bố : "trong vòng tối đa 16 nước ván cờ sẽ kết thúc nếu tôi được đánh trước"
    mong được bạn chỉ bảo cho, những cái này tui không biết :P

14. Introduction

Surewin là surewin, đã gọi là surewin thì dĩ nhiên là không thắng được. Nhưng theo tui đã nói, surewin là không dễ đánh như tưởng tượng. Nếu trong vòng 10-15 nước không thắng được đối thủ thì nó không còn gọi là surewin. Tui bỏ ra cả năm để học hiểu cái gì gọi là surewin, surewin không đơn giản chỉ là mở nước đánh hai con gần nhau. Trong mấy topic khác, tui cũng đã nói rõ về surewin rồi, nhưng lần nữa, surewin không dễ đánh như tưởng tượng. Nước cờ surewin được chính thức Queen Elizabeth tìm ra, và cho ra đời 26-29 nước cờ gọi là surewin open. 3 nước còn lại vẫn chưa được xác định chính xác, và tui chỉ học hiểu có 7 nước cờ trong 23 nước đó, và đánh thành thạo có 4 nước (tuy tui không còn dùng surewin, nhưng vẫn giúp đỡ tui rất nhiều trong lúc suy nghĩ cách đối đường với đối phương). Nếu có thích thú thì để lại nick trong Playsite đi, tui sẽ đi kiếm you sau.

15. syvil

cám ơn vì những thông tin này, U học qua sách vở và hướng dẫn đàng hoàng, như thế thật tốt...
    tôi rất thích cờ caro nhưng trình độ hoàn toàn là từ thực chiến (tui chơi lần đầu năm lớp 1) và cũng chẳng tự xưng mình là cao thủ hay thế nào đó, đơn giản là ham thích thôi, trong quá trình đó tôi nhận ra rằng người đánh trước không bao giờ thua (nếu giỏi) dù người đánh sau có làm thế nào đi nữa, tui cũng bỏ một thời gian để tìm cách chống nước tam giác theo chỉ một hướng căn bản, chứ chưa tính đến 4 hướng biến hoá tử nước thứ 2 mà cũng rất khó khăn. Đến khi lên vinagames (cách đây mấy tháng) mới biết điều đó được gọi là SW ^_^
    tuỳ theo cách đặt quân thứ 2 của đối thủ mà tạo lập hình tam giác, theo tôi SW chỉ là một nước mà cũng là tất cả các nước (câu này có vẻ hơi khó hiểu...)
    okie, nick tôi trong PS là Syvil nhưng dạo này tôi đang thi và cũng đang mải chơi GB, dù sao tôi cũng thích vinagames hơn, lúc nào có duyên mà hẹn được thì nhất định sẽ đấu với bác

16. Cachisa

Cachisa little princess

ya...sư fụ đúng là hỉu cách đánh của đệ tử nhứt :'>cho nên là lúc thắng lúc thua ko rõ ràng nhưng mừ hoàn toàn đánh theo bản năng zà ít kinh nghiệm học được từ sư fụ hà..:'>:'>

17. Gundam2003

"chính thức Queen Elizabeth tìm ra"
    ----> Vậy la` nữ hoàng hiện thời Eli đệ nhị hay Eli đời cổ đây vậy bác "intro"?
    "cái này cần bình luận thêm một chút, tại sao surewin không thể thua ? bởi vì cao thủ sử dụng nó không bao giờ thua, tại sao cao thủ dùng lại không bao giờ thua ? "
    ----> Nghe wa có hơi mơ hồ 1 chút nhưng chuyện win for sure thì vẫn có thể có được. Trong bàn cở 3x3 đánh 3 con là win ai đi vào giữa là win for sure (cái này chắc ai cũng biết). Nếu đã như vậy thì sao bàn cở 5x5 lại ko thể có sure win được???? Bàn cở 6x6 hay 4x4 thì lại khác vì đó là số chẵn nên ko có surewin.

18. RON

RON Je t'aime

Thế cho hỏi là luật 5 trong ko thắng thì dùng Sure win kiểu nào =)), nick tui trên PS là Ronva hay duylan (nick sis tui), gặp thì đấu =)), nhưng chắc khó lắm :))
    \Chừng nào tổ chức thế cucngu :))\

19. Gundam2003

To "RON": "Thế cho hỏi là luật 5 trong ko thắng thì dùng Sure win kiểu nào " <<< cái này là cái giống gì vậy "RON"? Ko có nghĩa gì cả???? Có phải tiếng việt ko???? Cái gì mà câu ko ra câu cú ko ra cú đọc mơ hồ chả biết đang viết cái giống gì nữa!!!! HE He he......!!!
    To "cachisa": HE He he......!!! Đệ tử này coi bộ hết thuốc chữa rồi KE Ke ke....!!!

20. Introduction

Được chứ Ron, miễn là đánh gomoku (caro) thì kiểu nào mà không thắng được, đã surewin thì làm sao mà you nhanh hơn người đi trước để block trước hai đầu đè 5 con ở trong chứ :). Có tin là tui setup khi đánh ra có thể ra được 7 đường, thì làm sao mà block trước hai đầu :).