Nơi post bài hỏi đáp FFX-2

Thảo luận trong 'FFX-2' bắt đầu bởi lufucaosu, 9/4/05.

1. girl'srules

girl'srules Donkey Kong

Các bác chỉ cho tui biết làm sao để cho Rin là thủ phạm ở Chpt 4 đi. Còn về cái tầng hầm ở Mihen Highroad, vào đó có ích lợi gì ko?

2. lufucaosu

lufucaosu Mario & Luigi

Muốn tìm ra Rikku là thủ phạm thì vào hướng dẫn đọc
    Mấy ông bây giờ lười đọc hướng dẫn wá, không chơi được là post bài hỏi luôn

Còn vụ tầng hâm ở Mihen, tìm ra thì vào trong đó có đồ chứ còn gì, và % nữa

3. Leon Kenshin

Leon Kenshin Leon S. Kennedy Lão Làng GVN

Hình như Mod trả lời lộn rùi .
    Muốn Rin là thủ phạm , lấy Gippal Sphere ở CH5 thì làm như sau :
    1/ Làm đầy đủ các Mission mà có Rin trong đó + gặp Rin ở CH 1
    2/ Khi hòan thành Mission ở Mihen trong CH 3 , hãy trở lại đây một lần nữa và đi vòng quanh nơi này thật kỹ VÌ SẼ CÓ NHỮNG SỰ KIỆN XẢY RA .
    3/ Qua Chapter 4 , theo dõi camera như sau :
    7 - 2 - 4 - 8 - 1 - 4 - 5 - 1 - 5 - 1 - 5 - 4 - 7 - 1 - 7 - 1 - 7 - 1 - 7 - 1 - 7 - 1 - 7 - 1 -7 ( đừng thắc mắc vì giải thích ra dài lắm , mỗi cái đợi 10 - 15 giây )
    4/ Qua CH 5 , sẽ lấy được Gippal Sphere

4. Mr.Boy

Mr.Boy Donkey Kong

Mấy bác có thể giải thích more about cái vụ Sphere Break ko???Đây là cái môn mà tui mù tịt.Cái mà tui đang cần biết đây là làm sao để thắng.Nhất là về 2 chữ Echoe và Quota.Thật ra trong 2 cái đó cái nào quan trọng hơn nếu muốn thắng.Còn về việc làm sao để tăng 2 cái đó thì tui biế rồi...Cám ơn.

5. Leon Kenshin

6. Mr.Boy

Mr.Boy Donkey Kong

Hè...tui chơi bản Eng.Nhưng mà thôi ko cần cái bộ Lady Luck đó nữa...Tui có vài câu hỏi quan trọng hơn muốn nhờ quý cao thủ chỉ giáo đây...

1.Là hiện giờ tui đang chơi New Game + và đã lấy được Mascot rồi tức là đã Episode Complete hết 15 vùng đất rồi.Nhưng mà khổ nỗi % story của tui từ đầu New Game + tới giờ từ 87%->93%.Và hiện giờ con số 93% chính là % story hiện giờ của đệ.Đệ ko nghĩ là nếu vào Farplane làm mission cuối thì nó sẽ + thêm tí nào đâu cho nên mấy huynh có ý kiến gì giúp cho cái % của đệ tăng lên tới 100% ko???Tui hy vọng là mấy huynh sẽ ko nói gì tới cái vụ 100 tầng địa ngục ở Bevell vì có thể nói nó là 1 ám ảnh của tui trong FFX2 này.Ở New Game trước thì tui mới lên tới tầng 60 thôi là toàn thân tui đã rã rời rồi cho nên hy vọng là sẽ còn nhìu cách khác nữa NGOẠI TRỪ NÓ!!!

2.Là về vụ hang động bí ẩn ở Mihen Highroad.Làm sao để tìm nó đây???Phái thả mấy con Chocobo tới đây thì nó mới ra???Hiện giờ tui đã thả vào đó 1 con Lv5 loại Bold rồi.Mà tìm hoài vẫn ko thấy cái hang nào hết...Có phải cái hang đó nằm ở chỗ mình đã giết con Cho Eater hồi đó ko???Cái vùng rộng trong con được hẹp fải ko???Mấy huynh làm ơn cho tui more Information...

Có bao nhiêu cách làm tăng % story nào mà dễ dễ kiếm thì cứ nói ra hết cho đệ đi nhé.Cám ơn nhìu...^_^

7. congzing20

congzing20 Dragon Quest

các anh chỉ hộ em cái : muốn lấy đòn cuối của Yuna và Rikku thì lấy như thế nào vậy hả các anh. tức là đủ 100% cho bộ đồ cuối ấy(bộ mascot ý) . Em lấy bộ đó xong thì có mỗi Panie là có đủ thui còn 2 đứa kia thì không . Vậy ai biết chỉ em với.
    Và cho hỏi luôn lấy G- Gird có chế đọ Mug ( ăn trộm đó ) thì cần phải làm như thế nào , chỉ em luôn đi anh.

8. DAC

DAC Space Marine Doomguy

To Mr.Boy: Bộ Lady Luck là một trong những bộ khá quan trọng, không nên bỏ qua. Nó cũng góp phần tăng % (tuy nhiên bác chưa có bộ Lady Luck mà có Mascot thì tui thấy hơi lạ)
    Vụ kiếm % không thể hỏi là có bao nhiêu cách được vì chỉ có một cách duy nhất là đi cho đủ tất cả các sự kiện (cả 100 tầng Bevelle cũng đóng góp một ít). Nếu đi thiếu dù bất kì sự kiện nào cũng mất %. Việc có đủ 100% thì phải đi ít nhất là 2 lần vì ở nhiệm vụ 3 sẽ có 2 sự kiện sảy ra đồng thời, vì vậy phải đi 2 lần để lấy cả 2 sự kiện, ngoài ra đi ngủ cũng góp vài % đó (sau khi làm xong nhiệm vụ thì nên đi ngủ), thỉnh thoảng chạy lòng vòng trên phi thuyền cũng có sự kiện nên tốt nhất là hãy xem kĩ hướng dẫn.
    Bác đã đấu trùm một lần rồi nên tất nhiên là có đấu nữa cũng không có % (% đã được tính từ lần di trước rồi).
    Còn tầng hầm ở Mihen Highroad là thả gà xong phải chờ cho nó quay về, khi nó về nó sẽ bảo là tìm thấy đường hầm bí mật, xong rồi tới chỗ đấu với con Chocobo Eater sẽ có một lỗ chân không. Nó là tầng hầm bí mật.
    To Congzing20: Nếu muốn có kĩ năng của bộ Mascot thì tốt nhất là nên luyện tất cả các kĩ năng củ mấy bộ thường lên Master hết đi rồi nó sẽ tự động xuất hiện.

9. Leon Kenshin

Đính chính lại nè DAC : Chapter 2 mới có 2 sự kiện .
    To Congzing20 : còn có chiêu cuối của bộ Mascot - Yuna và Rikku thì tui chỉ biết Rikku thôi , đó là luyện cái Auto Protect của bộ Warrior ( hình như vậy ^^ ) .
    Nói tui làm hướng dẫn mà chỉ biết thì có hơi thắc mắc đúng ko ? Bởi tui chơi bản Inter , có Garment Grid x3 AP ngay từ đầu nên tui luyện rất nhanh các Ability DressSphere nên tui cũng ko nhớ mình đã luyện cho Yuna , Paine bộ gì mà có chiêu cuối trong Mascot . Còn Rikku tui nhớ vì hồi đó tui cũng ko biết làm sao có ^^ !

10. Mr.Boy

Mr.Boy Donkey Kong

Uhm...mấy bác ơi.Tui có thêm vài câu hỏi muốn "khiếu nại" đây...

1.Là cái tầng hầm ở Mihen Hghrd.Tui vào đó rồi và sau vài phút thì lại có cảm giác như là ko còn bức tường nào làm cho tấm vải của Yuna bay lên cả.Và sau vài lần đánh bom liều thì có 1 bức tường (tấm vải ko bay) sau khi nổ xong thì nó nói là "Sound like the Entrance of the caved in!".Tui cũng hiểu nó nói về cái lối vào rồi cho nên tui chạy ngược về lối vào thì thấy nó bị 1 bức tường Super-dày cản lại.Tui phải đánh bom nó khoảng 5 trái LBomb thì nói mới chịu sụp.Nào ngờ sụp xuống rồi thì nó lại dẫn ra ngoài như cũ.Như vậy là sao???Chán quá tui bỏ đi lun...mấy bác có thể hướng dẫn cặn kẽ thêm ko???Nó có + % story cho mình miếng nào ko???

2.Là về cái tầng hầm ở Thunder Plain.Cái tầng hầm này quả là cũng thú vị thật (nếu có máy tính và giấy bút ^_^).Nhưng mà dù mấy huynh đã báo là ko mở 1 thúng đồ nào nhưng tui đã "lỡ" mở thùng ở 3 cửa đầu tiên.Lúc đầu khi đọc hướng dẫn thì tui cứ nghĩ là ko được mở thùng khi đến của cuối cùng,nhưng sau khi mở được cửa cuối cùng thì đọc kỹ lại mới sực nhớ là ko được mở ở cữa nào hết???Ko biết đó có phải là lý do mà sau khi hoàn thành tui chả thấy đoạn phim hay 1 miếng % story nào của tui nhúc nhích gì ráo.Cho hỏi là cái tầng hầm đó có tăng % story cho mình ko???Nghĩ lại sao tui muốn quýnh...tui quá!!!^_^

Sau cùng thì coi bộ cái ác mộng 100 tầng địa ngục Bevelle của tui hiện giờ chỉ còn là cách duy nhất quá.Muốn giết cái thằng cha Trema đó thì mình phải cần đạt tới Level bao nhiêu mới đủ "gân" để "cương" với thằng cha đó vậy???Nghe thấy HP của ổng tới 999999 lận là tui đã phát ớn rồi.Nhiêu đó thôi cũng phải chiếm tới khoảng trên 5 lần xài chiêu Cat Nip + Trigger Happy Lv3 mới xong quá.Mấy huynh có ý kiến gì góp cho tui với!!!Nhưng mà cho dù tui có giết được thằng cha đó đi nữa thì tui nghĩ nó cũng ko + % story tới 6 lận đâu vì bây giờ tui mới có 94% à.Chán quá!!!

11. DAC

DAC Space Marine Doomguy

Ở cái tầng hầm có cái cửa Sụp pò dày mà bác nói thật ra chính là lối ra đó cha, vì trong quá trình đặt bom trong hang động thì đất bị xụp xuống, nên cửa hang bị chắn, sau đó bác lấy bom dặt cho nó nổ đương nhiên là phải thoát ra ngoài roài.
    Và có nghĩa là bác chưa tiến sâu được vào trong, đừng wá chủ wan về việc tấm khăn có bị gió thổi hay không, vì cũng có một số bức tường dày wá, gió không thổi wa được, bác cứ kiếm nhiều bom vào, thấy bức tường nào khả nghi cử quẳng đại một cục vô đó, nếu đó có cửa thì nó sẽ báo liền.
    Nếu tiến vào tới trong cùng, bác sẽ được xem một đoạn phim và phải đấu với một con trùm bự (giống hệt mất con nhện trong hang nhưng bự hơn nhiều). Đây là cơ hội duy nhất để bác Oversoul con này vì mỗi lần chơi chỉ có một con duy nhất, không còn chỗ nào khác có.

Tầng hầm ở Thunder Plaint không cộng tí % nào hết, bác chỉ phải giải ở đó để lấy thêm đồ (đổ wí, wí thế nào thì bác tự kím sẽ biết).

Giết Trema cần Level khoảng 80 lận. Với một số chiến thuật hợp lí (có kẻ tự xưng từng đánh chết con này với Level cả 3 đứa là Lv1. ^_^). nhưng với người mới chơi như bác thì nên luyện lên Lv99 luôn cho chắc.

Báo cho bác biết...mỗi sự kiện chỉ cộng cho bác khoảng...2% là cao nhất. Ví dụ việc đi ngủ đúng sự kiện thì mỗi lần cộng khoảng 0,mấy %, tổng cộng chỉ có khoảng 1-2% thôi

12. Mr.Boy

Mr.Boy Donkey Kong

Nói như bác vậy có nghĩa là cơ hội 100% story của tui giờ đây chỉ còn là mây gió à???Có thể nào chơi New Game + lần 3 ko???Chà nếu có thì FFX2 chính là cái game mà dai nhất,chán nhất,mất thời gian nhất mà tui từng được chơi...

Còn về cái tầng hầm ở Calm Land thì sao???Nó có đặc điểm gì???Mấy bác ko cần fải nói cách làm sao để tìm được nó hết vì tui đã biết rồi,cái quan trọng bây giờ là bắt và thả Chocobo thôi.Cái hang đó có bự ko???Dễ ko???Và quan trọng là có + % story ko???

13. Leon Kenshin

Thay vì ngồi than thì hãy chơi đi . Xem lại phần phụ lục của Alviss để biết về 100% Story . FFX-2 ko đến nỗi dài đâu , vì các game như Legend of Dragon , Chrono Cross còn dài hơn .
    Mà bạn chỉ mới chơi bản English mà đã than về 100 tầng Bevelle , ko biết bạn có chơi được bản Inter ko ^^ ? Bởi bản English thì có Catnip ko trạng thái , kết hợp được với Trigger Happy . Chứ bản Inter thì thêm vào một lọat boss mới trong võ đài , Catnip giờ thêm vào Auto Slow + Auto Berserk => vô dụng , rùi giao diện ngôn ngữ tiếng Nhật ... Song bù lại bản Inter hay hơn English vì ngay từ Chapter 1 đã kiếm được Garment Grid x 3 AP , rồi lên LV cũng lẹ hơn , lấy item cũng lẹ nữa . Và cũng có cách lấy Mascot Sphere mà ko cần làm đầy đủ nhiệm vụ của 15 vùng đất ^^ !

14. Mr.Boy

Mr.Boy Donkey Kong

tui đã xen phần đó của Alviss rồi nhưng mà vẫn vô dụng vì đã...quá trễ!!!Hiện giờ tui đang ở tầng 50,phù khổ lắm mới lết được tới đó đó.Coi như là đã được 1/2 rồi.Cố lên.Mà ko biết làm sao mà luyện tới Lv99 được đây vì tui ko có bộ Lady Luck T_T để mà giết ông Trema...T_T

15. Mr.Boy

Mr.Boy Donkey Kong

À mấy huynh có biệt trang Web hay CD nào có đoạn phim Perfect Ending luôn ko???Download về coi chứ cần gì fải chơi chi cho mệt...

16. Leon Kenshin

Đáng tiếc thay , gống tôi hồi xưa quá ...
    Hồi đó chơi bản Inter , làm thiếu nhiệm vụ để có Mascot => chơi được 50 mấy giờ xóa luôn và chơi lại cho đến giờ ( có Mascot đàng hòang ) .
    Bạn siêng thì đi lại đi !

17. Mr.Boy

Mr.Boy Donkey Kong

nhưng mà cái tui sợ đây là thằng cha Trema.Trong bảng Tips Hints trong FFX2.com nó ko hề đề cập gì tới Mascot cả.Nó bảo là trong đội hình nên có 1 Gunner (máu vàng) + 2 darkknight để giữ máu.Trước khi vào đấu với T thì nên cho Yuna máu vàng trước khi vào trận.Và ko được Save ở tầng 100 mà hãy save ở tầng 99 để có thể làm cho máu vàng trước khi vào đấu trùm.Và còn 1 điều nữa là Level của tui bây giờ mới có năm mươi mấy à.Còn 1 chặng đường dài lắm mới tới Lv99.Mà huynh đã coi được đoạn perfect Ending chưa vậy??Chia sẽ cho anh em nghe với ^_^

18. Leon Kenshin

Nói thì hay nhưng làm mới khó . Vì truớc khi đấu Trema thì phải bước qua xác Paragon đã ( mà con này Bribe - hối lộ - bộ Lady Luck cực khó , phải chơi đi chơi lại mới được ) và con này thì rất khó thắng liền vì nó có chiêu Big Bang ( damage 99999 ) . Nếu bạn save ở tầng 99 => muốn xuống tầng 100 bạn PHẢI ĐI LẠI TẦNG 99 => mất thời gian . Máu vàng là 1 chuyện , sống nổi ko là một chuyện khác ^^ !

Tui cũng đã xem qua rùi và thấy nó thiếu sót nhiều lắm . Tui chỉ lấy hình ảnh trong đó mang về cho hướng dẫn của mình thôi .

Để tui post cái này lên cho ông xem , lời thọai Perfect Ending ( tiếng Anh ) , chịu khó dịch hen !

Black Background With Music*
    *Piano Theme Plays As Fading Into Zanarkand Ruins*
    *Shows Tidus' Back*
    *Tidus Starts Talking*
    Tidus: It's The Fayths. They gathered the seperated memories of mine and reshape me. That is probably What Happened ?
    *Camera Shooting At Yuna*
    *Shows Tidus and He starts to talk again*
    Tidus: But... still a dream...
    *Camera Quickly Switches To Yuna and She starts talking*
    Yuna: That means, One day, You will disappear.
    *Yuna looks unhappy*
    *Camera Shooting From Yuna and Tidus' Back, You Can Also See Zanarkand Ruins*
    *Tidus Turns Around and Start Talking*
    *As Tidus Talking, Camera Switches To Yuna Then Back To Tidus*
    Tidus: As long as I think of Yuna, and Yuna thinks of me and We care about each other, there won't be a problem then.
    *Walks Up To Tidus and Hug Him From Behind*
    Yuna: That is what The Fayths said?
    *Tidus Speaks The Next Line In A Funny Way*
    Tidus: That is what I Just thought about.
    *Both Start To Laugh*
    *Yuna Then Push Tidus Forward*
    *Sound Of Someone Fell Into Water*
    *Tidus Gets Up*
    Tidus: I said take care of each other.
    Yuna: You won't disappear!
    *Camera Shooting At Tidus As He Looks At His Hands*
    Tidus: Mmm!
    *Then Fades Yuna + BackGround of Zanarkand Ruins* {Like Tidus In FFX Prelude}
    *It Keeps At That Image Then 'The End' Fades In*
    Note: The Piano Theme Was Playing During The Whole Conversation.

<The End>

19. Mr.Boy

Mr.Boy Donkey Kong

Phewwww....cuối cùng thì tui cũng "lết" lên được tới tầng 90.Ôi sao mà khó nhọc gì đâu.Hình như là từ tầng 60 trở lên là mấy con monster nó dai hơn và cả từng tầng đều dài hơn và khó hơn nữa hen.Nhưng mà cũng đỡ là Exp nó cho tới 6000 1 con trùm tầng 40,quá đã! Cố lên còn 10 tầng cuối cùng nữa.Uh mà nè,tui còn thiếu 1 viên Crimson Sphere nữa thôi đó là viên số 4.Ko biết có fải lấy nó sau khi hạ Trema ko ha???

Tui tính là thế này...hiện giờ % của tui là 94%,nếu tui giết được thằng Trema và hoàn tất 100 tầng địa ngục thì chắc nó lên nhìu lắm là 2% cho nên sẽ là 96%.Sau đó tui sẽ vào cái tầng hầm ở Mushroom Rock rd và hoàn tất ở đó,thì đại khái xong xuôi thì sẽ là 98% (tui đoán thôi).Còn lại bao nhiêu thì tui sẽ chơi trò bắn súng ở Besaid vì tui nghi là mỗi lần phá được record trước thì nó sẽ + 1%.Cho nên đại khái là sẽ phá khoảng 2 3 lần là được 100% thôi.Mà nếu như suy nghĩ của tui sai thì có lẽ chỉ biết bó tay mà coi đoạn Good Ending thôi chứ tui chịu thua.Ko đời nào tui chơi lại New Game + lần 3 đâu.

Uh nhớ rồi,ở Kilika có nhiệm vụ tìm khỉ.Tui tìm được 10 con rồi.Ko biết phải tìm bao nhiêu con và nếu tìm được thì nó có + % cho mình ko???Hy vọng là cái trò đó có thể help...

20. lufucaosu

lufucaosu Mario & Luigi

Hehe hi vọng vô ích vụ tìm khỉ ở kilika thôi, chia buồn nhé, nó chỉ là nhiệm vụ phụ để lấy đồ thôi
    CÒn đoạn perfect Ending, nói ra sợ bác mất hứng, nhưng chán òm dã man, nói chung k xem được thì khó chịu thôi,
    Nếu bác ở Hn qua chỗ tôi, bắn cho bác về mà xem thả phanh luôn