Party trong game online. Mấu chốt của thành công

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi FEB, 15/2/08.

1. GamePRO.

GamePRO. Persian Prince

Topic có đầu tư, hình ảnh minh họa rõ ràng, chủ đề thảo luận mở. Thanks!

2. Cuong1989

Cuong1989 Mr & Ms Pac-Man

@DarkAngel1092: Khi bạn đưa ra nhận xét về bài viết của người khác (khen hoặc chê, mà mình ít thấy bạn khen bài viết người khác ) nên đưa ra dẫn chứng,ví dụ để chứng minh cho người khác hiểu được ý mình muốn nói. Chỉ phê bình thôi không đủ để người khác phục mình đâu. Mà như vậy chỉ là đang "cãi nhau" chứ không phải "tranh luận".
    Bạn có lý lẽ riêng, nhưng nó chưa đủ sức thuyết phục người khác! Bởi vậy họ mới phản bác lại.

3. quyvuong159

quyvuong159 Youtube Master Race

Nói chung thì 1 pt có mạnh hay ko phụ thuộc vào nhiều yếu tố, nếu 1 pt mà ko có class buff thì vẫn pt dc thôi nhưng sẽ kém hiệu quả và tốn kém nhiều mặt. Có nhiều cách để tạo ra 1 pt hiệu quả nhưng cái quan trọng là sự phối hợp ăn ý.

Shaiya tui ko biết thế nào chứ trong RAN, tui đóng vai trò đi lua mob về cho đồng đội. Vì tui build Cung theo đường Nhanh Nhẹn nên Def khá cao và chạy cũng tương đối nhanh nên việc lua mob giao cho tui là hợp lý nhất. (Nếu trong pt không có tanker như Quyền và Kiếm Thủ). Ngược lại thì Cung đóng vai trò tấn công lẫn hỗ trợ rất tốt, tấn công diện rộng. Lên lv vèo vèo, hehehe.

Và Cung chỉ thực sự phát huy hết thế mạnh của mình khi ở trong pt thui chứ nếu solo thì ...chỉ biết chạy thui. Hic >"<

4. big chicken

big chicken C O N T R A

party train lv, pt farm money, item, party săn boss, party war G, nation, rất đa dạng.

Có pt này chỉ cần những class này, có pt kia chỉ cần những class kia.

Chơi MMORG Party là điều không thể thiếu, nhưng nhiều lúc solo cũng chẳng làm sao, nhất là với kiểu game solo có bot.

Mỗi game có cách chơi và tính năng các nhân vật khác nhau nên bàn luận hình thức pt giữa các game là sự khập khiễng lớn.

5. Tao La Ai

Tao La Ai Mr & Ms Pac-Man

À, bạn hiểu lầm ý mình rồi, chắc là bạn chưa thâm nhập kĩ vào game RAN. Trong RAN nó không ràng buộc class này phải có nhiệm vụ này là chính, class kia phải có nhiệm vụ kia là chính. Ví dụ như cung thủ trong RAN nếu lựa chọn con đường lì lợm( tanker ) thì có máu nhiều, có khả năng melee, nhưng bù lại không thể chạy nhanh, tránh né nhiều, tấn công nhanh như 1 cung thủ theo đường nhanh nhẹn ( hướng cơ bản của ranger trong các nhiều MMORPG khác ). Ví dụ như tanker có thể chuyển thành damge dealer, defender or buffer ( theo hướng này thì bỏ hướng kia, giống như trong L2 chúng ta có Gladiator, Dark Avenger hay Paladin ^_^ ). Cái hay của nó là làm ra 1 hệ thống pty muôn màu giữa các class và các hướng, tạo ra những chiến thuật PvP cũng như PvE khắc chế lẫn nhau. Đó là điều nếu mà nhìn vào sâu tôi thấy là rất hay!
    Trong các một số các game khác( như L2 chẳng hạn), nếu bạn chọn 1 class yêu thích như tanker thì bạn sẽ có rất ít cơ hội khắc chế được những nuker trong những trận PvP, hoặc Nuker sẽ dễ dàng bị cung thủ tiêu diệt. Nhưng trong RAN thì khác, cùng class sẽ có nhiều đường đi khác nhau, 1 pháp sư theo hướng sức mạnh có thể " trâu " hơn cả 1 tanker!

Tóm lại, ở đây tui mún nói đến những khía cạnh hay và đa dạng của game online. Kiến thức của tui tới đâu tui sẽ cố gắng trinh bày tới đó !

6. KARL_KANI

KARL_KANI Mario & Luigi

shaiya còn được chứ Ran chuối cả nải,cài xong chơi được mấy ' xóa luôn.tưởng 3D xoay lung tung được,ai dè y như VL.

7. Tao La Ai

Tao La Ai Mr & Ms Pac-Man

Xoay được lung tung bạn à, tại bạn ko biết xoay thôi, topic này cần thiên về kiến thức game, ko có đánh giá, bạn đừng post nhảm nhí như vậy !

8. Chimcò_vn

Chimcò_vn Chim Non Moderator Lão Làng GVN

thì mình đã bảo là class hybird như Ran thì vô đối rồi ^^ mà thôi cái chúng ta đang bàn ở đây là tính cộng đồng và hệ thống party trong go mà :D ! với lại đâu có đem 1 cái Ran ra và bảo rằng game nào cũng giống thế :D

ở đây chắc chưa bạn nào đi raid kiểu như 200 người đánh vào 1 thành phố lớn để giết con trùm của thành phố đó :D heh party thì phải party như vậy mới xứng :D

9. FEB

FEB Mr & Ms Pac-Man

Rất cám ơn bạn đã góp ý, thì mình cũng đã nói là bàn chung về game, thấy có 2 game này là chuyên sâu nên mang ra làm ví dụ. Còn nhiều game khác nữa mọi người có thể bổ sung tiếp. Bro nói thêm về game này đi nào, có hứng thú đấy, giống Battle Royle nhỉ :D

10. Pink Floyd

Pink Floyd Wasted Youth Of A Nati

Hybrid ...

11. haiduong87

haiduong87 Κράτος - Ragnarok Lão Làng GVN

Tên topic thì ghi "game online", bên trong thì toàn Ran với Shaiya...

Chủ đề thì mở, nhưng ý kiến thì đóng, toàn lấy ý mình (từ RAN và Shaiya) áp đặt người khác.

Giờ tớ chơi Shaiya, tớ buồn, tớ thích solo, thằng nào làm gì tớ??

Cái pt hay solo nó đâu do game quyết định??

Nó là do bạn, bạn chơi để làm gì? Giải trí tìm niềm vui thì bạn kết bạn, bạn PT, bạn 8, thì bạn quan tâm dek gì đến class??

Vấn đề nữa, chỉ có class không có khả năng solo chứ không có class không có khả năng PT!! Vấn đề chính đây...

Quay lại cái title của topic! Nếu đã không chắc ý kiến của mình thì bạn có thể đổi tên topic được không?? Khi nói về một vấn đề khái quát thì cũng nên dẫn chứng khái quát, đừng đem con bỏ chợ như vậy, làm vậy là không tôn trọng người đọc!

12. Chimcò_vn

Chimcò_vn Chim Non Moderator Lão Làng GVN

thực ra nếu nói về party thì 2 game bạn nói thực sự không mạnh ::)

bạn đã chơi FFXI chưa . đối với game này 1 party thực sự rất quan trọng :D vì 1 char trong game này thực sự không phải god like và được phân hóa rất rõ ràng . và kênh LFG ( looking for group ) hỗ trợ rất tốt việc tìm 1 party . job nào cũng cần thiết cho party cả .cái này để fanboi FFXI giải thích rõ hơn , mình gà ;)) nên chỉ chơi hương hoa cho biết thôi :D

còn về hoành tráng thì có lẽ chưa game nào vượt qua được WOW và EverQuest

với wow chuyện 1 party lớn ( gọi là raid ) 40 người là chuyện bình thuờng và raid kill city boss phải 4-5 raid ::) ! và tất cả những cái này đều là do player tổ chức những event lớn ! còn về team work trong 1 party 25 mans hoặc 40 mans thế nào để biết kĩ hơn về wow bạn nên vào box wow chứ đi ở đây thì lan man lắm :D

@bombivan : ah thank ! hybird :D

13. lina_angel

lina_angel Alone In The Dark Darkness... Lão Làng GVN

2 cái game shaiya và Ran chua xứng tầm để nói về PT đỉnh cao trong game online ...
    chấm hết ...

14. tuananhsboy019

tuananhsboy019 The Warrior of Light

Bài viết của chủ Topic rất hay, tôi xin bổ sung những cái còn thiếu.

Trong 1 PT (Party) game online , ngoài Nuker + Tanker + Buffer còn có những class sau :

- Noiser : Úm bùa phép lên đầu 1 đám quái vật , làm cho chúng tự đánh lẫn nhau đến gần chết, sau đó chỉ cần Nuker đánh 1 chiêu có AOE rộng là cả đám quái đó chết sạch, tăng tốc độ lên lv.

(Lưu ý : Bùa phép chỉ có tác dụng với mob thường, ko có tác dụng với Giant, Elite, Unique hay Champion)

- DeBuffer : DeBuff những chiêu giảm damage của quái vật, giảm thủ vật lý+phép của quái vật. Do vậy quái vật sẽ đánh yếu hơn rất nhiều và tốc độ giết quái nhanh lên đáng kể (tác dụng rõ nhất là khi đánh Giant, Elite, Champion, Unique, Party's Mob)

- Dancing Concerter : Đàn những bài nhạc khích lệ tinh thần chiến đấu của cả PT, giúp cho người chơi đỡ buồn ngủ . Trong lúc bản nhạc được cất lên, mỗi người trong PT được hưởng những cái passive từ bản nhạc như sau : Công vật lý 50% tăng thêm, Công phép 50% tăng thêm , HP hồi phục nhanh hơn 50% , MP hồi phục nhanh hơn 80%.

(Lưu ý : Bài nhạc của Dancing Concerter chỉ có tác dụng khi nó đứng trong phạm vi hòa tấu của 1 thằng Dancing Concerter khác. Cho nên phải có ít nhất 2 thằng Dancing Concerter thì mới có hiệu quả. Những bài nhạc nó gẩy là những giai điệu hành quân hùng tráng, những vũ khúc trường ca oanh liệt, những bản nhạc nhẹ nhàng như vỗ về xoa dịu vết thương)

Trong các game online tôi đã từng chơi (đa số là F2P), tôi thấy SilkRoad Online là có cái kết cấu PT lạ lùng và thú vị hơn cả.

Xin lấy 1 ví dụ sau (bác nào có cái PT còn kỳ lạ và thú vị hơn nữa thì kể thêm nhá) :

Một PT trong SRO có tối đa 8 người . PT theo thể thức "chia điểm, chia đồ" . Một PT hoàn hảo nhất (tức là PT này có thể đánh Mob vượt cấp 12 level) bao gồm những class sau :

+ 2 Warrior : Làm tanker (Warrior trong SRO ngoài tank quái còn có chiêu buff chịu thay sát thương cho những thành viên khác, và buff tăng thủ cho những thành viên trong nhóm)
    2 thằng tank này thì có 1 thằng làm Tank chính, còn 1 thằng là Tank lure mob (Warrior trong SRO có chiêu hú lên để khiêu khích quái nên lure cũng rất nhanh)

+ 2 Wizard : Làm Nuker

+ 1 Warlock : Làm DeBuffer

+ 1 Cleric : Làm Buffer (Hồi máu, tăng Streng, tăng Int, tăng thủ, giải độc ....)

+ 2 Bard : 1 thằng làm Noiser kiêm Nhạc Công phụ, 1 thằng làm Nhạc Công chính. 2 thằng Bard song tấu sẽ thành Dancing Concerter.
    Ngoài chức năng Noiser và Dancing Concerter, Bard trong SRO còn có những bài nhạc làm tăng tốc độ di chuyển của cả nhóm (cả PT di chuyển nhanh hơn cả ngựa) và các chiêu trói chân quái vật rất lợi lại.

15. 我的電腦

我的電腦 The Warrior of Light

Nhiều người cho rằng hệ thống party Chia Chung train lvl trong CLTB nó khắc khe quá , ko hợp lý chút nào ,nhưng mình lại nghĩ khác .

Ví dụ trong pt có 2 người A và B , cho dù mob do A hay B kill đi chăng nữa thì exp sẽ đc chia đều ra 50% cho mỗi người và + thêm 10% exp do hệ thống pt mang lại , 10% exp này tính theo exp mình nhận đc , tức là khi nhận đc 100đ exp thì hệ thống pt sẽ + thêm 10đ exp cho mình .

Trong pt càng đông thì exp của mỗi thành viên trong pt càng giảm , một con mob khi solo thì nhận đc 500đ exp , nhưng khi pt full (9 người) thì exp của mỗi thành viên nhận đc là 50đ exp + thêm 10% exp do hệ thống mang lại , tức là ta đc 60đ exp (thấy nãn chưa :D ??) .

Nhưng nếu build pt và chọn spot để cắm pt hợp lý thì áp dụng pt Chia Chung rất là ngon , tuy điểm exp nhận đc chưa bằng 1 phần 8 khi solo ,nhưng bù lại một con mob chỉ cần 2-3 hit là die ,thậm chí 1 hit , vì có đồng đội đánh phụ và 7-8 người cùng đánh mob liên tục (ko tính healer) thì chớp mắt một cái mob die hơn chục con là điều bình thường .

Mình lúc trc chơi server Đồ Long , nick A_Ly , lúc lvl đầu thì cũng solo , nếu có pt cũng chỉ pt chia riêng , nhưng dần dần lvl cao và tìm đc spot ngon và healer pro thì suốt ngày cứ pt chia chung , và lvl cứ lên vù vù :'> .

Bổ sung tí : trong CLTB thì hình như chẳng có class nào đánh AOE cả , kill mob toàn từng hit từng hit mà bem .

16. lina_angel

lina_angel Alone In The Dark Darkness... Lão Làng GVN

bác chơi đến lv cấp độ gì vậy mà bảo nó ko có AOE :))

17. 我的電腦

我的電腦 The Warrior of Light

Ko nhớ nữa , lâu lắm rồi còn gì , hình như là Nhật Nguyệt ấy , tôi chỉ nhớ lúc đó thêm vài ngày nữa là có bảng xếp hạng trên web , vừa đúng lúc đó tui quyết định gác kiếm , khi ấy đứng top 7-8 server ấy :D ,ai chơi server ĐL khi ấy mà lvl cao chắc chẳng lạ gì nick tui đâu , vì train cùng map mà :D

Vì tui là bên Tà đạo nên bên Chánh đạo có skill AOE ko thì tui cũng mù :p . Thế pác có thể cho tui biết những class nào có skill AOE để train lvl ko ??

18. Pink Floyd

Pink Floyd Wasted Youth Of A Nati

Hồi đó chưa có, giờ cũng chưa có... patch tới đây sẽ có =)) , giang hồ đôǹ vậy!

Giờ train lên NN chắc mất vài ngày :|

19. FEB

FEB Mr & Ms Pac-Man

Đầu topic mình chỉ cố gắng đưa ra những dẫn chứng về các game mình được tìm hiểu kĩ thôi bạn à. Mà mình nghĩ game nào cũng có cái hay của nó. Có rất nhiều bạn phê bình topic là chỉ xoáy vào 1 số game. Mình không phản bác về điều này nhưng mình đã nói từ đầu là mình đâu thể nào chơi hết tất cả game online! Mình cố gắng đưa ra dẫn chứng những game mình đã chơi và có hiểu biết.

Trong Topic này các bạn thấy kiểu pty của game nào hay thì các bạn cứ mang vào thảo luận.

Party trong game Online là muôn màu muôn vẻ! Đừng vì những tầm nhìn hạn hẹp mà tự hạ thấp bản thân!

Ngay cả 1 game không quan trọng lắm tinh thần Party như GE mà vẫn có thể tạo ra những Squad rất đặc biệt!

@Lina: ko phải chỉ biết chê bai là Pro đâu bạn à, bạn nên có sự đóng góp sau khi nói lên ý kiến của mình. Theo tôi RAN hay Shaiya không phải là những game dở.

20. FEB

FEB Mr & Ms Pac-Man

Cám ơn bạn, bài của bạn rất hay, tôi xin dẫn chứng minh họa thêm để hoàn thiện luôn nhé.

Những Skill loại này giống như là Confusion ( gây rối loạn) các bạn có thể tham khảo ở những chú orc buff cho Clan: Overlord...

Có thể thêm vào những skill AOE có thuộc tính băng làm giảm tốc độ đánh tốc độ chạy của 1 đám mob, giúp hạn chế sát thương len tanker lure. Skill này có ở class mage trong RYL2 và những skill debuff thì đã xuất hiện ở những class đặc biệt trong game L2 như Orc buff, hoặc human warlord!

Quá rõ ràng với Sword Singer và BladeDancer

Với những game càng nhiều class và càng đa dạng trong cách build thì sự phối hợp party thật sự mang lại rất nhiều thú vị.

Càng chơi lâu, càng quen thuộc người chơi lại càng nghĩ ra những chức năng khác nhau cho nhân vật của họ. Ví dụ: Lure mob là nhiệm vụ của tanker, nhưng với một cách nào đó, một kĩ thuật build hoặc chơi thế nào đó mà ranger, asassin cũng lure mod, thậm chí mage khủng, buff pro cũng muốn lure mob:cool:

Tanker có thể biến thành healer! Asassin kiêm trọng trách defender... ở game online mọi thứ đều có thể, quan trọng là bạn có lòng nhiệt tình với bạn bè và đồng đội của mình ko mà thôi.

Xin 1 cai P/S: RAN Online tôi thấy đa dạng với hay mà, sao mọi người chê nó nhiều vậy. Ở VN tôi thấy vậy cũng OK rùi. Nếu so sánh với game đỉnh cao thì pó tay . kaka