[PC] Civilization V

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi death_evil_91, 23/9/10.

1. MasterGamer

MasterGamer The Warrior of Light

thực ra máy ko cần Open Border mới biết bạn ít quân, bạn bấm F9 sẽ có 1 cái Demographics gì đó cho thấy thứ hạng phát triển của bạn ở các hạng mục (dân số, đất đai, quân đội,...) nếu máy thấy bạn có chỉ số quân đội thấp sẽ thường tấn công bạn, dấu hiệu là trở nên Hostile hay Public Denounce bạn, thậm chí "backstab" (declare war dù đang friendly với mình).
    thêm nữa nếu vô game bạn thấy láng giềng của mình là các leader thích xâm lược trong lịch sử như Genghis Khan, Alexander, Montezuma,... thì chuẩn bị sx nhiều quân là vừa vì họ rất dễ declare war với mình
    bạn nào vốn tiếng Anh khá thì nên vô http://forums.civfanatics.com/forumdisplay.php?f=391 tham khảo các chiến thuật, kinh nghiệm, tips,... bảo đảm sau 1 time bạn sẽ win máy cả ở mức Deity ;))

Chỉnh sửa cuối: 9/2/11
  2. ntp

ntp Mario & Luigi

đang chơi cái Rise of the Mongols mà vấn đề happiness đau đầu quá, mới bành trướng ra được 1 tẹo đã very unhappy rồi, quân bị giảm 33% attack nên ko dám hổ báo nhiều

3. Minowar91

Minowar91 Mr & Ms Pac-Man

Đang open bolder mà declare war thì nó đẩy hết quân ra ngoài bolder mà bạn.
    Nói chung khi đánh mà thấy thằng nào hung hãn thì cứ phải dè chừng, kể cả đang friendly. Đặc biệt nên chọn cho mình 1 liên minh, ko chơi trò 3 phải ai cũng friendly được đâu, đến 1 lúc tất cả bọn nó úp mình ngay.

4. gamer466

gamer466 Youtube Master Race

sao cho lính cung bem thằng barbarian thử, thì hem thấy đánh gì hết chỉ thấy thằng kia mất máu à, giống như đụng nhẹ 1 cái ấy, đánh kiểu này chán chít

5. qwelam85

qwelam85 Dragon Quest

^ Barbarian gặp quân chơi range thường phòng thủ, nếu đứng trên đồi thì càng khó giết. Nếu bạn không chơi domination thì ko cần giết mà để train lv cho cung thì hay hơn.
    @FBI: Lên đời nhanh thì chỉ có cách duy nhất là tập trung research 1 hướng nhất định, bỏ qua các hướng kia. Để over-tech bọn máy chì cách chỉnh game dễ đi thôi chứ chẳng còn cách nào khác. Còn giảm turn thì chỉnh chế độ chơi sang Quick là xong.
    @Nieth: Nếu chơi trick thì kể cả Deity đều dễ, đánh chiếm hoặc đánh cho máy yếu đi rồi chọn kiểu win mình thích. Với cái Culture thì ban đầu chơi 1 cái city rồi up vài cái như Honor để đánh nhau. Khi chiếm nhiều thành phố thì tích điểm Culture, khi nào thích hợp thì raze, bán hoặc thậm chí cho không thằng khác toàn bộ thành phố trừ cái capital. Rồi ngồi build Wonder + def để end game.
    @Minowar91: C 5 thì máy cực kỳ hung hãn, không bao giờ có được liên minh bền vững nào với mình. Sử dụng trade tài nguyên làm trick để giảm war vì thường máy ít khi đánh mình nếu đang trade. Liên minh city-state rẻ và quan trọng hơn lũ civilization kia vì bọn này sẵn sàng chiến đấu trong khi bọn civilization kia mang tiếng declare war nhưng nếu yếu chúng thường tập trung quân ở biên giới chứ không đi đâu. Việc nó úp không phải vấn đề quá lớn, quan trọng là biết người, biết ta. Khi mới chơi cần mua nhiều scout để mở đường + soi hướng địch tấn công để thủ. Thường với 3 city ta đã có thể build + upkeep cho 10 lính, xác định địa điểm đón địch thuận lợi thì 6 thằng thủ được 3 đạo quân là chuyện nhỏ, nhất là bản update mới thì city thủ trâu hơn nhiều. 4 thằng còn lại + scout đủ sức móc lốp 1 civilization rồi.

6. gamer466

gamer466 Youtube Master Race

ý tớ là sao cho con cung att thì éo thấy động tác gì giống như bắn tên ra mà toàn chỉ hiện dame với xp ko à, giống như mấy cái hình ảnh giới thiệu ở trang 1 mấy cái tàu nó bắn ra pháo luôn rồi mấy chiếc bị tiêu diệt thì nổ tung, còn tớ chơi thì lính gì đánh éo có động tác hay tác động gì, ngoài việc đứng yên rồi thằng bị đánh bị ăn dame mất máu chứ éo có gì hết :D, hay là lính thời cổ đại thì hem có, xe tăng với tàu chiến mới có hiệu ứng @@

7. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

lúc start game có phần show animated combat gì đó, tìm mà bật nó lên. Hoặc trong video settings, lâu rồi không chắc lắm. Để vài tiếng là chán luôn ấy mà.

8. weslifeband222

weslifeband222 Dragon Quest Lão Làng GVN

mình mới chơi civi 5 lần đầu, cũng là lần đầu tiên chơi dòng này ,cho mình hỏi là sao ít faction quá vậy , ko có các nc châu âu như TBN ,BĐN,thụy sĩ,điển à ,rồi bên châu mỹ nữa :-?
    ps:chắc thằng này độ khó về mặt trên bản đồ là hơn total war đúng ko, mình chơi TW thấy ko có nhiều tùy chọn về kte,chính trị

9. ntp

ntp Mario & Luigi

Cái này với TW là 2 thể loại game khác hẳn nhau, ko so sánh được.

Civilization ở đây là cả 1 nền văn minh, nên các nước nhỏ như BĐN, thụy sĩ, thụy điển... ko có. TBN thì bản mở rộng là có

BTW cuối cùng cũng hiểu ra cách chơi cái scenario Mongol, đúng là phải áp dụng chính sách tàn bạo như ngày xưa, đi đến đâu raze đến đó, chỉ giữ lại một vài thành phố lớn thì mới mong happiness dương được. Nói chung Deity khá nhạt vì cung mông cổ hit&run quá tốt

10. gklinh79

gklinh79 Guest

bạn nào giúp mình với , mình cài game hok dc , bấm vào Setup.exe thì ra lỗi này :
    Còn mấy game khác Setup bình thường ????

11. naksmc

naksmc Mr & Ms Pac-Man

Mình nhớ cái này hình như chạy file Installer.exe á.

12. gklinh79

gklinh79 Guest

Tớ chạy file nào cũng y chang thế ???? Mong các pác giúp !

13. naksmc

naksmc Mr & Ms Pac-Man

Bạn xài win 32b hay 64b ?
    ........

14. gklinh79

gklinh79 Guest

win 64 , mình mới active windowns xong ! Lúc down cái ISO này về , là lúc win chưa có active dc , mình thử cài cũng lỗi này , giờ active windows xong , cũng thế :|

15. naksmc

naksmc Mr & Ms Pac-Man

Vậy thì hơi kỳ, win 64b thì chạy soft 32b hay 64b đều được hết, sao nó lại hiện thông báo như vậy nhỉ ? Mình cũng chạy win7 64b, install bình thường mà.

16. gklinh79

gklinh79 Guest

Chắc do win mình :) ! Thui chơi trò khác vậy , thanks bạn giúp đỡ :)

17. Zoronoa

Zoronoa C O N T R A

Lúc thiết lập map, có lỡ tích vào "Quick combat" ko? nếu có thì lập map mới mà chơi!

18. kingwizard_26

kingwizard_26 Mr & Ms Pac-Man

Cho mình hỏi tí, chỉ cần cài game rồi cài patch 7 này là đủ phải ko? hay phải cài lần lượt patch từ đầu tới h

19. Nieth

Nieth Mr & Ms Pac-Man

Cài game xong up path 7 roi crack >>>> play. have fun

20. Cú đấm thép

Cú đấm thép Mario & Luigi

Cho hỏi là sao update 7 xong rồi không có mấy civil như TBN,mongol,inca... vậy?