Phòng Tranh Gamevn - Part 2

Thảo luận trong 'Anime và Manga' bắt đầu bởi SUZA, 2/7/07.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Hurt,Die or ...?

Hurt,Die or ...? Dragon Quest

Wow Wow...Lần đầu tiên thấy Nice viết dài và nghiêm túc thế này=D>.Em ko ủng hộ anh Nice và thực sự bức xúc khi anh nói Manga là một thứ tạp nham nhưng cũng có vài điểm anh ấy nói đúng.Tranh của Nice dù là tả thực thì cũng thực sự phong cách chứ ko nhà quê hay như những gì người khác nói.
    Biết tranh của anh Nice là vẽ hoàn toàn dựa theo cảm hứng và nhìn tranh là cũng có thể biết, những gì thể hiện trong tranh là tài năng và phong cách cùng với sự tự trải nghiệm. Em nghĩ đó là một điểm rất đáng phục vì dù là tranh của dân nghiệp dư nhưng lại đạt đến một trình độ rõ ràng về cách đánh bóng hay vẽ cơ thể. Có thể, tư tưởng của anh có phần lệch lạc, nhưng đó là dựa theo cách nhìn của dân vẽ mỹ thuật hay nói chung là dân chuyên nghiệp,còn bản thân anh ấy vốn ko định đi theo con đường họa sĩ thì có cần đến một sự sửa đổi ko thì tự anh ấy sẽ có lúc biết là what and when.Có điều,xem tâm huyết và cảm hứng của người khác là một thứ như bạn j đó nói trên thì đối với bất cứ ai cũng sẽ là một sự xúc phạm.
    Nói về vẽ manga, một mặt nào đó, đúng là sự rặp khuôn có sẵn, và để fanservice là chính, để được yêu thích chứ ko phải để được đánh giá, nhưng mặt tích cực mà ko phải ai cũng phát huy được đó là sự tự do và dễ dàng trong việc thể hiện phong cách hay thể hiện những gì chỉ thuộc về riêng mình.
    Hơn nữa, dùng nét vẽ manga để tạo một phong cách riêng cho tả thực cũng rất tuyệt.Em từng xem những bức vẽ như thế,nó thường nằm giữa cả manga và tả thực nhưng ko hề nghiêng về một bên nào, tận dụng thế mạnh của cả hai và cũng cần đến một trình độ nhất định ở cà hai trường phái. Nó vẫn được đánh giá cao, vẫn được yêu thích và vẫn là nghệ thuật.:>

2. tuth2006

tuth2006 Youtube Master Race

Lần đầu tiên cậu viết 14 câu mà không có dấu chấm câu còn đây là lần thứ 14 tớ viết cho 1 đứa "thia lia bơi trong vại nước" như cậu. Có chấm xuống dòng gạch đầu dòng cẩn thận.
    _Thứ nhất: Tớ chưa bao giờ chối bỏ cái công sức 16 năm của cậu. Nhưng tiếc rằng 16 năm mà cậu mới chỉ tiến đến thế thì cậu hơi bị khẩu xuất cuồng ngôn khi chê bai người khác.
    _Thứ hai: Cậu mới học hết lớp 10 nhưng luôn luôn chê bai người này là vô văn hóa người kia là vô học. Ở Việt Nam phổ cập cấp 3 cậu bé ạ. Tức là đa phần đều học hết lớp 12.
    _Thứ ba: cậu coi cái cảm hứng cái tâm huyết của cậu trong 16 năm là quý giá thế 16 năm cậu làm được những gì: 10 bức tranh lem nhem trên Deviantart. Một mangaka thực thụ 16 năm có thể cho ra được vài bộ truyện với hàng chục ngàn trang vẽ. Mà mỗi trang là nhiều ô nhiều nhân vật nhiều sắc thái chứ không chỉ đơn lẻ 1 ô trong một bức truyền thần của cậu đâu thia lia à.

"Manga dù gì nó cũng chỉ là một thứ nghệ thuật dập khuôn có sẵn". Vì câu này tớ nghĩ cậu nên cho ra bể nước chứ ở trong vại thì hơi bị chật hẹp. Không một thứ nghệ thuật dập khuôn nào mà người ta lại chập nhận nó một cách rộng rãi như manga đâu cậu ạ. Tớ cũng như cậu không thích Manga, những được cái tớ cũng cố phải hiểu rõ về nó rồi mới không thích chứ không hiếu chiến thia lia phát ngôn bừa bãi như cậu. Mội năm ở Nhật thôi đã có hàng ngàn tác phẩm Manga ra đời.
    Nó dập từ hàng ngàn cái khuôn đó cậu bé thia lia ạ. Một tác phẩm manga được hàng triệu người đọc tiếp nhận chứ không chỉ đơn thuần nằm trên một góc khuất ở deviantart như những tuyệt phẩm kinh điển ấp ủ 16 năm trong vại của cậu.

Manga không dập khuôn không thấp kém không rẻ tiền như cậu nghĩ đâu. Thực ra chỉ là do một bộ phận người Việt Nam hiểu không rõ về nó cảm nhận sai mà suy ra thôi. Cậu cũng chưa hiểu rõ hết về trường phái tả thực đâu. Có lẽ nên mượn chuyện một danh họa bên Tàu để cậu nhận ra rõ cái vại của mình hơn.

Tề Bạch Thạch ở bên Tàu nổi tiếng về vẽ tôm. Ông ấy có thể chỉ dùng mực tầu và bút lông để vẽ ra hàng ngàn hàng vạn con tôm sống động và linh hoạt. "Bức tranh của ông ta rõ là bức tranh chứ không phải là bức ảnh chụp như cậu vẽ ra mà người ta vẫn nhìn ra con tôm như đang sống và đang bơi vậy"
    Ông này sau này dậy học ở một trường Mỹ Thuật lớn của TQ. Đặc biệt khi dậy ông không bao giờ chê học sinh vẽ con này con kia không đẹp lại càng không bao giờ chê bai những người vẽ tôm không đẹp bằng ông. Cậu giỏi về tả thực nhầm phải nói là cậu mạnh về tả thực. Cậu lại đi chê bai coi thường những người đi theo các trường phái khác thì liệu văn hóa của cậu cao đến đâu hay đó chỉ là sự bao biện cho cái đầu óc ấu trĩ của con cóc ngồi trong thùng phi thia lia bơi trong vại nước của cậu.
    Hy vọng cậu sẽ ngấm ra nhiều và làm được những tác phẩm có chất lượng hơn. Còn tác phẩm của tôi cậu muốn xem hả. Tôi không biết vẽ, nhưng bạn tôi thì có. Hôm nào tôi sẽ cho cậu xem 1 cái. Có mầu luôn đi cho cậu bơi ra khỏi cái vại một chút. Nó là một cái bìa truyện tranh. Truyện tranh nhé không phải manga hay tả thực. Ha ha ha rồi sẽ nói chuyện phải quấy với Thia lia sau.

3. Hurt,Die or ...?

Cãi nhau nhiều quá.Mỗi người một trường phái mỗi người một tư tưởng thì đương nhiên cũng mỗi người một con đường, từ đầu đến cuối ko hề giống nhau. Ko phải ko có lí do gì mà anh Nice lại ghét manga, và nếu ko ai chịu hiểu thì tốt nhất ko nên nói j thêm. Bây h mà up tranh lên chả hiểu có ai chém ko, thôi cứ up...;))

Sửa quá tay,coi như thất bại, để xử lý lại sau...........T_______T

4. Mr.Nice

Mr.Nice Persian Prince

Tớ cũng không hiểu sao mình lại phải phí lời với cậu nữa tuth ạ. Thứ nhất là cậu lý luận nghe cũng hay đấy, thứ 2 là cậu chưa phải là 1 mangaka đích thực cho nên 10 cái lem nhem của tớ trên Deviantart cậu cũng chẳng có tư cách mà nhận xét, thứ 3 đây là forum nên chuyện tớ nhận xét là chuyện đương nhiên - tuy vậy tớ không phải là loại quen nói mà không làm, chỉ nói khi đã làm, còn chuyện cuồng ngôn thì không hiểu cậu tưởng tượng ở xó xỉnh nào ra, thứ 4 là tất cả những đứa tớ đã từng bảo là vô văn hóa và vô học thì ít-nhất trong trường hợp đấy, nó đã tỏ ra là đứa như thế, thứ 5 cậu bảo manga không phải dập khuôn có sẵn, xin hỏi cậu không đọc manga, không bắt trước vẽ theo từ những ngày đầu tiên, cậu lấy đâu ra cái khẩu khí dám nhận mình là dân vẽ manga thứ thiệt, về sau này thì tớ không cần biết nhưng khởi điểm chắc chắn vẫn chỉ là dập khuôn, thứ 6 cậu thích lấy Nhật ra để khởi danh cho manga, thì tớ cũng sẵn sàng lấy ra hàng trăm tác phẩm tả thực xuất sắc của dân không chuyên để phủ đầy cái đầu ấu trĩ của cậu - tuy nhiên theo tớ đây là việc làm rất thiếu thông minh nên sẽ chẳng bao giờ tớ làm vậy, thứ 7 Tề Bạch Thạch có là cao thủ đi chăng nữa thì cũng không thể đem so sánh với tớ đơn giản vì đó không phải là cậu.
    Qua tất cả những gì cậu đã nói, tớ nhận thấy cậu chỉ là 1 con mọt lý thuyết không hơn không kém, cậu chê bai những gì mà tớ đã vẽ ra, không sao. Nhưng cậu hãy thử nhìn lại những gì mà cậu đã làm được, ít nhất cũng phải 18 năm trời (nếu tớ không nhầm). Cậu đừng để những lời nói của mình được nói ra thỏa thích, rồi khi nghĩ lại chính mình phải đau tận xương đấy. Bởi hiện tại tớ chưa thấy cậu chứng minh được điều gì về bản thân mình cả, tớ không thích nói chuyện với dân lý thuyết. Hay nói 1 cách phóng khoáng hơn, dân vô-văn-hóa trong thực tế, thực hành.
    Cuối cùng, hình như chỉ còn 1 mình cậu còn có suy nghĩ là tớ khinh thường người vẽ manga.
    (Tớ đã gặp hàng trăm họa sĩ xuất sắc và chưa có ai nói cái thứ tớ bôi ra nó là nhà quê, nông dân hay thiếu nghệ thuật cả. Cậu đừng lôi tớ vào ngồi trong cái chum cùng cậu nữa nhé)
    Đổi sign ăn mừng, đừng bắt tớ phải coi thường cậu thêm nữa nhé :hug:

5. tuth2006

Thảo nào không ai tranh luận được với bé Nice. Chỉ biết nói 1 câu cùn vô đối tranh luận không được thì nói luyên thuyên. Thôi chúc bé cứ luyện cái kỹ năng mà một tay thợ ảnh và biết tí ti về PS có thể làm trong 15'. Nghệ nhân tương lại của VN ha ha ha sướng chưa nhóc.

6. HoaiKhongDalat

HoaiKhongDalat Mr & Ms Pac-Man

-Tôi đã nói từ đầu rồi mà ,có nói thêm cũng vô ích thôi .
    -Nghệ thuật là vô biên mà ,nếu nói cái này hơn cái kia thì tầm nhìn còn gần lắm ,người ta thường bảo nghệ thuật là phải có sự sáng tạo (người chép tranh thì chẳng phải là họa sĩ )nếu xao chép lập lại thì đâu còn gọi là nghệ thuật nữa ,cái đó chỉ gọi là học hỏi ,tập luyện thôi .
    -Manga là cái điển hình dễ gặp nhất về sáng tạo rồi ,hình ảnh cách điệu con người ,động vật (phân tích giải phẫu ra chẳng trúng bộ xương người thật mà ) .Nó không giống tranh tả thực là dĩ nhiên rồi ,nhưng nó diễn tả tình cảm tốt ,không phải vô cớ mà hàng triệu người thích đâu .
    -@All:hãy biết lắng nghe ,đúng hay không cũng cứ nghe đi đã ,rồi xem lại coi điều đó có đúng hay không ,có thể bạn không hiểu bây giờ ,nhưng nếu cứ nghĩ về nó sẽ có ngày bạn ngộ ra .

7. Fear83

Fear83 C O N T R A

Gặp hàng trăm họa sĩ xuất sắc thật ko, họa sĩ nào thế:D, nổ cũng nổ vừa thôi chàng.

8. anima99998

anima99998 Mega Man

hèn chi.

@Fear: trăm họa sĩ vẽ đẹp tìm không khó đâu ;))

Mà mấy bác nói nhiều quá, không đủ kiên nhẫn mà đọc đâu

9. tuth2006

Nghề của chàng mà. :hug:

10. tu10tin

tu10tin T.E.T.Я.I.S

...đọc và suy ngẫm...đọc và suy ngẫm...đọc và suy ngẫm....
    ..................................................................................
    @hurt:mài vẽ tranh sáng sáng ra cho nó dễ chém đê... :D

11. tuth2006

Ý quên Fear nhắc câu này mới nhớ " Gặp hàng trăm họa sĩ xuất sắc ". Có thể lắm chứ có mấy khả năng sau đây.
    +Khă năng 1: Bố của Nice làm hiệu trưởng một trường Mỹ Thuật. Các sinh viên có đến hàng chục ngàn đã qua tay bố Nice trong số họ không có 10 thì cũng có 5 người trở thành họa sĩ xuất sắc. Có lẽ vì nịnh hiệu trưởng nên khen tranh của Nice chăng?
    Không khả thi vì:
    - Không đủ hàng trăm họa sĩ xuất sắc.
    - Không có con một vị hiệu trưởng trường Mỹ Thuật nào lại có khiếu thẩm mỹ kém như vậy.
    - Không có con một vị hiệu trưởng nào lại khoe khoang hợm hĩnh như vậy.
    +Khả năng 2: Mẹ của Nice là giám đốc phòng tranh. Mà phòng tranh thì tất nhiên phải trưng bày nhiều tranh để bán rồi. Các họa sĩ xuất sắc ở đó không vì cái này thì cũng vì cái kia để nịnh bà chủ phòng tranh.
    Khả thi 50%:
    -Hàng trăm họa sĩ đó có xuất sắc hay không thì chưa biết. Nhưng mà cứ treo nhiều tranh lên phòng tranh thì xuất sắc rồi Nice nhỉ. (Cứ theo tiêu chí của Nice đi) 90% số tranh treo ở các phòng tranh VN đều do sinh viên Mỹ Thuật nghệch ngoạc ra hoặc chép.
    -Trong cách nói của Nice không có sự sâu sắc của một người kinh doanh nhưng mà lại có khẩu khí của một cậu ấm.
    +Khả năng 3: Nice coi cái Deviantart là nơi hàng trăm họa sĩ xuất sắc vào xem tranh Nice. Ừ vì họ không chê tranh của Nice là nhà quê là nửa mùa. Họa chăng nó cũng nhạt nhẽo và chẳng có gì để nhận xét.
    Khả thi 100%:
    -Tầm của bé Nice chỉ đến thế. Nếu bố mẹ bé khá hơn thì chắc bé đã không thế này.
    -Trong deviantart có nhiều nghệ sĩ nhưng cũng có không ít "nghệ nhân" giống bé chính vì thế họ khen bé một hai câu cũng là chuyện thường tình.

Mà này nice ơi. Khi nào hàng trăm họa sĩ xuất sắc người ta khen: "họa sĩ này vẽ khá quá" thì hãy lên đây mà khoe khoang khoác lác. Chứ nếu hàng trăm họa sĩ xuất sắc người ta khen "16 tuổi vẽ được thế này là khá rồi " Thì đó chỉ là một lời động viên để bé cố gắng thêm thôi. Hi vọng bé sẽ hiểu và đừng cố chấp cãi cùn trên này nữa. Trẻ con hiếu thắng thì tốt nhưng mà hiếu chiến như một con cá thia lia thì không tốt lắm đâu.

12. Mr.Nice

Mr.Nice Persian Prince

Nói cho đơn giản ;)) Bác tớ hồi còn sống là hội viêni hội Mĩ thuật Việt Nam, 1 ông bác khác lại là họa sĩ, nhưng là không chuyên. Ông nội tớ cũng là 1 người giỏi tất cả từ âm nhạc đến hội họa (cũng là không chuyên), bố tớ cũng là người có năng khiếu vẽ rất tốt, đến chị gái tớ cũng vậy (đến giờ mọi người vẫn công nhận chị tớ là người rất có năng khiếu trong hội họa).
    Bạn bè bố tớ thì đều là dân trong ngành kiến trúc, 1 vài người dạy vẽ trong ĐH xây dựng và Mĩ Thuật, thêm tầm hơn 2 chục người nữa tớ quen được trong Diluc + Artpapa (những người này chỉ có thể hỏi sơ sơ về tranh qua Y! chủ yếu là nhận xét)....tớ không cần ai phải tin vì có tin cũng chẳng ai được lợi lộc gì :hug:
    Còn về bức tranh kia, nếu Tuth muốn biết cặn kẽ, được thôi. Nó là bức tranh mà các Fans Alias bên DAN bảo tớ tặng họ vẽ trước khi vào năm học, người mà tớ vẽ là 1 người không - bao - giờ biết mỉm cười. Vì là tranh tặng nên tớ muốn làm 1 cái gì đó đặc biệt hơn, nói cụ thể là tớ muốn cho họ thấy được 1 khuôn mặt rất mà họ đã biết, đã quen (tất nhiên, Alias's Fans) thế nhưng họ lại phải nhận thấy được 1 sự khác biệt rõ ràng khi nhìn vào bức tranh đó. Vì thế, hình mẫu của bức tranh tớ vẽ là cắt lọc từ 2 bức tranh khác nhau hoàn toàn.
    Thêm nữa là tớ muốn vẽ sao cho người khác nhìn vào phải nhận ra đầu tiên đây là Jack Bristow chứ không phải là VG. Đôi mắt là quan trọng nhất :hug: 1 người lòng đầy toan tính khi cười sẽ khác với 1 người cười hoàn toàn thoải mái. Và nói thế nào đi chăng nữa, thì tớ tin là đã thành công với bức vẽ này vì khi tớ mang lên Artpapa, tất cả mọi người đều nói rằng đây chính là Spydaddy chứ không hề nhắc gì tới VG, mặc dù đây là hình ảnh không bao giờ có của him :>
    Đơn giản vì con người thật của VG và nhân vật này hoàn toàn khác nhau.
    @tuth: Ban đầu tưởng cậu là người chín chắn lắm cơ, vì nghe cách cậu mổ xẻ lý thuyết và triết lý....:hug: thế nhưng bây giờ tớ chỉ thấy là cậu thật rẻ tiền, cách sống có gì đó hơi thiếu quang minh chính đại :> cậu không phải là đối tượng mà tớ "đối thoại" được, vì tớ không quen nói chuyện với người có phong cách womanly ::)
    Họ không khen, họ chỉ góp ý và chỉ ra chỗ được chỗ chưa đạt, và quan trọng là họ không mượn chuyện người nói chuyện ta như ai đó.

13. tuth2006

Nice ơi tớ sợ nhất cái kiểu vẽ tranh xong lại giải thích cho người ta xem tranh mình đẹp ở chỗ nào. Tớ bái phục cậu ở cái Style manly pha chút baby của cậu.

14. Mr.Nice

Mr.Nice Persian Prince

:)) tớ không cần giải thích cũng chẳng ai chê tranh tớ xấu cả =))
    Mọi người thì tớ không biết, nhưng ít nhất trong cái phòng tranh bé tí này vẫn còn (ít nhất) 1 cái đầu còi chưa hiểu được, chứ ở những nơi khác thì ai cũng hiểu. Thậm chí cậu còn chưa biết tớ vẽ ai mà đã nhận xét hùng hồn.
    Thôi. Nói ngắn gọn thế này, trước đây tớ có chém tranh cậu thậm tệ thì cũng là do cậu kém cỏi, không chịu nghe mà tiến thêm thì kệ cậu. Đừng mượn chuyện của Brain mà trả đũa nhau nghe nhàm tai lắm. Cậu có phủ nhận thì mặc xác cậu, tớ cứ biết thế đã.
    Điểm cậu thua tớ rõ ràng nhất là dám nói mà không dám làm, tớ mạnh miệng thì cũng là người nói là làm được, không phải dân triết lý, móc họng hèn hạ. Thứ 2 là năm tớ 18 tuổi thì chắc chắn với cái kiểu câng cố đầy kém cỏi của cậu bây giờ, khoảng cách giữa tớ và cậu sẽ còn xa hơn rất nhiều.
    Đôi khi giả vờ khiêm tốn cũng không phải là điều hay. Nhất là với những đối tượng không đáng khiêm tốn. Có lẽ cũng vì cứng đầu mà nét vẽ của tớ chẳng bao giờ bị ảnh hưởng, chẳng bao giờ bị coi là dập khuôn của ai cả.

15. tuth2006

Ôi một người vĩ đại đúng kiểu Manly pha baby dịch ra tiếng Việt là dở ông dở thằng. Cậu cứ thỏa chí mà vẫy vùng ở đây đi. Tớ làm truyện tranh chứ không có vẽ. Cái nick này tớ cũng mượn của thằng em của tớ để vào đây chiêm ngưỡng một vĩ nhân như cậu. Nói chung tớ sợ nhất cái tính tự sướng của các nghệ nhân như cậu. Tớ thật buồn là cha chú bác gì của cậu đều là họa sĩ mà lại có đứa con cháu kém cỏi như cậu. Cậu vẽ đẹp thật. Khi nào tớ chết tớ sẽ bảo người thân tớ đến nhờ cậu vẽ cho tớ một bức để treo. Cám ơn cậu trước. Nghệ nhân tương lai của Việt Nam.

16. Mr.Nice

Mr.Nice Persian Prince

Cậu càng nói càng lố bịch, tuth ạ :hug:
    Tớ lại thấy thương hại cho cậu, không đáng để tớ ghét bỏ :>
    Nói chung, tất cả những điều cậu đã nói, đã lý luận, đã khích bác...chỉ đi đến 1 mục đích duy nhất >>> Tranh tớ còi. Ok???
    Vậy thì cứ cho như thế đi.
    Tớ cũng nhận thấy cậu đọc bài tớ khá kĩ, và cậu nghĩ cũng rất lâu mới cho ra mấy dòng tuyệt tác ngăn ngắn ở trên, tớ rất trân trọng :))

17. Hurt,Die or ...?

Rõ ràng là chả ai hiểu ai nói gì cả, thế này thì cãi nhau đến bao h...;))

Xem qua phần trên, càng hiểu lí do sao Nice lại ghét manga...đấy là em nói thế...hiểu thế nào thì hiểu...><...

18. Mr.Nice

Mr.Nice Persian Prince

Anh nghĩ là chỉ có Tuth không hiểu được gì thôi :hug:
    Dù sao cũng thank hurt nhiều vì là người duy nhất có tư tưởng "hội nhập" :'>
    Thôi, ko tranh luận nữa, đi ngủ lấy sức còn sáng tác tranh nông dân tiếp :>

19. anima99998

anima99998 Mega Man

hic, hắn hơn mình 2 tuổi, hèn chi nét vẽ cứng quá

20. Hurt,Die or ...?

Uh hôm nay sao thấy iu anh Nice thía...:hug:
    ..........:-&
    Thôi stop kidding...
    Giờ thì ai chém hộ cái...chưa sửa j cả...trông cực tởm...:'>

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.