Phỏng vấn xin thị thực(visa) đi du học US o_0

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi Johnny 3 Tears, 25/10/09.

1. su1987

su1987 T.E.T.Я.I.S

-Pác ấy mang thiếu hồ sơ, lần sau mang đầy đủ là wa thôi. Tư vấn j nữa, giờ cứ vui chơi giữ tâm trạng thoải mái thôi :D Trước khi PV tui còn bắn SA đc mà :)) Má tui thì lo, còn tui thì cứ bắn =))
    -Hồi đó e tui đi trước rồi, nên đến lúc tui pv cũng dễ, nó kêu đưa học bạ, tui nhét hết bảng điểm, thẻ SV, học bạ vào, nó nhìn mỗi thứ 1 tý rồi hỏi là có chị đang học ở US hả, tui trả lời là e gái. Nó hỏi sinh năm bao nhiêu, tui nói 89, vậy thôi cho pass. Lúc đó tui PV hoàn toàn bằng tiếng Việt. Lúc đó mặt tỉnh như ruồi, như nói chuyện bình thường, trả lời nhanh gọn, lẹ, đủ ý.
    -Kinh nghiệm chủ íu là hồi 11 có pv đi exchange student 1 lần mà rớt +_+ hồi đó con nít ko biết j, vô ngồi nói chuyện với mấy đứa đi chung. Phỏng vấn nó hỏi thì cứ trả lời, ko đưa đồ j cho nó coi. Nó cho rớt đi về lun. Sau đó ko phỏng vấn lần 2 lun.

2. Johnny 3 Tears

Johnny 3 Tears Donkey Kong

Tớ chỉ sợ phỏng vấn lại lủi phải đúng cái ông hôm qua thì bó háng :))

3. su1987

su1987 T.E.T.Я.I.S

Ko bao giờ :)) ông có muốn cũng ko đc. Mỗi ng` chỉ đc pv ông 1 lần thôi, nếu lần sau gặp lại là bọn nó tự động đổi ông sang ng` khác. Vì vậy nên mới có chuyện cùng 1 bộ hồ sơ, ng` thì kêu ko đủ iu cầu, đánh rớt, mang đưa ng` khác thì lại nói là ok cho đậu :))

4. Johnny 3 Tears

Ước gì gặp bà nào phỏng vấn thấy mình đẹp dai cho pass luôn khỏi hỏi gì nhỉ :))

5. TokyoAkazukin

TokyoAkazukin Donkey Kong

Phỏng vấn thuận lợi :-*
    Đi đường bình an :)
    qua bên đấy đừng gang-ho bè đảng rồi tàu ngầm 6 tấm bay về Vn thì... ;)) (kidding)

6. su1987

su1987 T.E.T.Я.I.S

-Mình cũng sẵn tiện viết vài dòng về vụ mình làm hồ sơ:
    +Đầu tiên là phải xin I-20. Lúc xin cần những giấy tờ trong hình, tất cả đều đc dịch sang tiếng Anh, bỏ vào phong bì gửi bằng FedEx vào địa chỉ của trường mình muốn đăng ký. Khi trường nhận đc sẽ thông báo cho mình wa email rồi gửi I-20 lại cho mình. ( Mất khoảng 2~3 tháng để có I-20)

+Lúc đợi I-20 thì mình chuẩn bị giấy tờ để pv: sổ đỏ, giấy phép kinh doanh, biên lai đóng thuế (cho cơ sở kinh doanh), giấy kết hôn (khoảng 5% là nó sẽ hỏi cái này), học bạ, bảng điểm, thẻ sv, bằng cấp, sổ tiết kiệm 20k, ... nhớ đc khoảng như vậy :D

+Sổ tiết kiệm 20k thì nhà tui làm j có nhiều tiền vậy :)) thế là ông già mang sổ đỏ đi ra ngân hàng (nhà tui làm ở NH Đông Á thì phải) mượn 300tr, xong rồi kêu nó bỏ 300tr vào 1 cái tài khoản đứng tên ông già tui. Thế là nhà tui có tài khoản chừng 17k, mỗi tháng phải trả chừng 2tr tiền lời vì vậy làm 1 tháng trước khi phỏng vấn :| trước ngày pv 1 ngày ông già tui sẽ ra ngân hàng mượn nó cái sổ đỏ, chỉ đc mượn 1 ngày cho hôm pv, pv xong đậu hay rớt thì cũng phải trả lại cho nó cầm.

+ Chứng minh thu nhập thì nhà tui thu nhập làm j tới 30tr :)) tại nếu 1 ng` đi thì khoảng 15tr/tháng là đủ, nhưng con e tui đi trước rồi nên tui phải cần nhiều hơn. Nhà tui chỉ có cái tiệm bán đồ nội thất nhỏ bên Dầu Tiếng, chừng 10tr/tháng là cao, cộng thêm 1 miếng đất ở gần đấy + cái nhà nhỏ ở Hố Nai (ae tui ở nhà này, ae tui ko sống chung với ba mẹ)
    -Thế là làm cái giấy chứng minh thu nhập cho phường ký, ghi cái tiệm bán đồ nội thất là 20tr/tháng, cái nhà ở Hố Nai thì kiếm 1 ng` wen, lấy CMND làm giả cái giấy cho thuê mặt bằng 5tr/tháng. Nhà tui có xin giấy kinh doanh mở nhà sách trên miếng đất trống, có giấy tờ mà vẫn chưa xây, thế là ghi vô là thu nhâp 15tr/tháng :)) Đến lúc ra phường hay tỉnh j đó, kêu anh ý ký đại vô, chứng nhận vào đó là sự thật, nhét cho a ý tý vì làm việc mệt nhọc ^^ Xong rồi đi chụp hình để chứng minh, đề phòng nó hỏi, chụp luôn cái nhà sách của bác tui, xong nói là cái đấy của nhà e :> Cái tiệm bán đồ nội thất thì chọn góc nào hoành tráng nhất mà chụp, mượn luôn cái xe tải 1.5 tấn để bên cạnh cho nó thêm phần hoành tráng :))

+ Phần bảng điểm cao đẳng, đh thì vô trường kêu nó làm cái bảng điểm để e pv du học, nó sẽ làm cái bảng điểm toàn điểm đậu, môn nào rớt nó ko liệt kê, hồi đó tui bị đính 3 môn rớt :))

-Khi chuẩn bị đủ hết rồi thì đóng SEVIS fee 200$, đóng online hay lên web của ĐSQ có hướng dẫn, đóng tiền hẹn ngày pv 131$. Chọn giờ càng sớm càng tốt :D

-Tui bị hẹn 10h nhưng 8h tui lên rồi, làm xong ngồi đợi, lần ngày ko phạm sai sót j, ko nói chuyện với ai, chỉ ngồi đợi thôi. 1 lúc sau thì nó hẹn đến đầu giờ chiều. Tui về chỗ trọ ngồi bắn SA, bà già lo lắng vl` ^^
    -Đến chiều lại lên, ngồi đợi 1 tý, có bà kia ngồi nói chuyện liên hồi, 1 lúc sau thấy có bảo vệ ra hỏi số thứ tự pv rồi mời về :"> hôm sau đi lấy Visa cũng ko thấy pác ý ;)) Đến lúc nó gọi số thì đứng lên đi vào, vừa đến là rút hồ sơ để bên cạnh, nó hỏi là nhét vào ngay, nó hỏi về con bé e vài câu rồi cho ra :)) chưa đến 2 phút, mấy đứa đi chung cứ tưởng rớt. =))
    -PV thì nó coi nhiều nhất là học bạ + giấy phép kinh doanh, chừng 70%, sau đó là sổ tiết kiệm, sổ đỏ, xui lắm là giấy kết hôn của bố mẹ. Bà chị làm hồ sơ cho tui còn trẻ nên nói chuyện cũng ok, bả kể lại mấy lý do rớt của ng` khác thấy nhiều lý do rẩt là vớ vẩn :))

Xong rồi, mệt wa', lâu lắm rồi từ hồi thất tình mới viết dài thế này +_+ toàn viết vớ vẩn, có thiếu j thì bổ sung sau. Đừng quăng tạ tội nghiệp :D

7. frozenoverlord

frozenoverlord T.E.T.Я.I.S

^ đỉnh thật,công nhận bác trên nhanh trí thật ;).+ 1rep vì chất lượng :>

8. __TomStriker__

__TomStriker__ Donkey Kong

^
    ^
    nếu ở vào hoàn cảnh như bạn thì cũng ko biết mình có nghĩ đc như thế ko :|

9. hadahi

hadahi Legend of Zelda

thành tích 4 lần ko đậu vào năm ngoái:((...giờ nản ở nhà học luôn...tức nhất là cái lần rớt vì đứng cải nhau với con mụ hàn quốc....mình trả lời là Autodad, nó nghe sao mà nói là mình học Autocad...bựa vãi...

10. Johnny 3 Tears

^ Đệch, bác cãi với ai ko cãi, cãi ngay con mụ khó tính nhất ở đó =))
    Mụ đó nổi dang ở LSQ lắm đó, mấy thằng bạn tớ đi du học thằng nào cũng biết bả =))

11. su1987

su1987 T.E.T.Я.I.S

-Trong đó có bà HQ + ông Vn tóc dài cột đuôi ngựa là khá khó, tốt nhất ko nên cãi nhau, có j cứ nói chuyện bình thường, nói tiếng Anh ko đc thì nói tiếng Việt. Cãi nhau chỉ làm cho tình hình xấu hơn thôi, có nhiều đứa cay quá đứng chửi ng` phỏng vấn. Thật ra họ chỉ làm trách nhiệm của mình thôi. Trong khi phỏng vấn ng` ta xem cách ứng xử của mình thế nào.
    -Con bạn e tui, giờ đang ở chung nhà, lúc phỏng vấn bị bà lãnh sự quán kêu là học bạ giả, tại vì điểm học bạ của nó khá cao, bả còn nói là "Bây giờ e nói thật đi thì chị cho e đậu, cái học bạ này e làm giả bao nhiêu tiền? :D" nhưng con bé cứ khẳng định là học bạ thật, tất cả điểm số đều là thật, nó ko có bực mình, chỉ khẳng định thôi. Khẳng định vài lần thế là ký giấy cho đậu lun.
    -Vậy mới nói phỏng vấn là giống như chơi trò đấu trí, đòn cân não. :D Ai mà mất bình tĩnh to tiếng hay cãi nhau là bị đánh rớt ngay. Còn có nhiều vụ đánh rớt xong rồi lúc ra tới cửa kêu vào cho đậu :)
    -Có vụ này thằng bạn bên Cali của tui lúc PV chứng kiến, nghe có vẻ chém gió nhưng tui nghĩ là thật. Có 2 chị e cùng làm hồ sơ, cùng phỏng vấn 1 ngày. Mới đầu con bé chị PV bị rớt, thế là ngồi lại đợi bé em. Đến lượt bé e PV thì đậu, thế là 2 chị e mừng wa' ôm nhau chúc mừng. Ng` phỏng vấn ở trong nhìn thấy thế kêu lại đánh rớt lun con e :) Trong phòng phỏng vấn mọi chuyện đều có thể xảy ra, có nhìu cái phi lý nhất cũng có thể xảy ra. :)

12. lightdevil

lightdevil Space Marine Doomguy

Trong SG phỏng vấn có lắm trò thế nhỉ :-??, ngoài này chưa thấy ai đậu rồi nó kêu lại đánh rớt hoặc ngược lại =))

13. Johnny 3 Tears

Mẽo mà, mình cần nó chứ nó có cần mình léo đâu, có cơ hội là đánh rớt ngay :-j

14. lightdevil

Ko nói đến nó cần hay ko mà đang bảo là trong SG PV lắm trò hay ho quá.

15. su1987

su1987 T.E.T.Я.I.S

Topic xìu thế nhỉ? Pác chủ 2p khi nào PV lại thế? để biết ae cổ vũ cho :D

16. jungmi

jungmi ღ Flower Princess ღ

hình như từ 3 tháng nay bọn Mĩ bắt đầu làm chặt việc cấp visa chứ trc kia cũng ko đến nỗi

17. Johnny 3 Tears

^ Từ trước đến h vẫn vậy rồi đâu phải chỉ bắt đầu tù tháng 3 năm nay :-j
    Tớ định 20/11 phỏng vấn lại lần cuối cho nó hên :))

18. lightdevil

Cuối năm 04 mình đi phỏng vấn thì vào thời ký mà đồn đại là dễ thở hơn :))

19. Rukia

Rukia Sonic the Hedgehog

Nếu bác có quả đầu quá khủng thì nên gọt lại cho nó gọn gàng tí đừng như bác antivirus bên topic yêu chị có sao không nhỉ.

20. coldsigma

coldsigma Legend of Zelda

chúc may mắn nhé, hồi trước 2 gia đình của mình đi phỏng vấn định cư, hên sao đậu hết 8 người trong 1 lần đầu tiên luôn nên không có cảm giác lo lắng phập phồng như bạn. Mình cũng có 1 thằng em họ đi phỏng vấn du học 3 lần đều rớt lý do hỏi nó thì nó nói lung tung nên chẳng hiểu gì hết. Mà bạn học ở đâu vậy?