Protoss vs everything !!!

Thảo luận trong 'Starcraft' bắt đầu bởi IntoTh3Rainbow, 12/2/04.

1. coldboy1

coldboy1 T.E.T.Я.I.S

chà ko biết đánh với protoss và zerg thì đánh sao trời ? mình đang ức chế :(( nhất là đánh với zerg (ko biết đánh đường nào cả) còn đánh với protoss thì micro yếu như sên đánh một hồi thấy lính mình die hết lính địch còn nguyên vẹn

2. Angel_of_racing

Angel_of_racing Mario & Luigi

hi`hi`, có vẻ giống mình ghê hén, dạo này mình y hệt cold luôn đó, có vẻ như bây giờ thì angel và cold là anh em, sinh đôi, đúng ko nhỉ? hi`hi

3. coldboy1

coldboy1 T.E.T.Я.I.S

hồi đó cái hồi mà nick coldboy (chứ ko phải coldboy1 như bây giờ) mới bị gov mình lấy một nick là angel. ^_^ công nhận cũng có tí tí giống nhau
    muốn xem cái nick angel của tui ko ? ^_^

4. Angel_of_racing

hi`hi`, hay nhỉ? dạo này bạn có vẻ chăm chỉ luyện tập nghe hén, hi`hi`, có vẻ rất là tiến bộ đây, xem ra thi` cả GVN này thi` sạo này có mình là vẫn dậm chân tại chỗ, ko chịu luyện tập gì cả, hi`hi`

5. lina_angel!

lina_angel! Mr & Ms Pac-Man

ê con bé phượng kia ...khi nào rảnh thì lên mạng chơi với chị 1 trận đi ...
    dạo này lên mạng chơi toàn gặp bọn đánh zerg mà thôi ..thử làm 1 trận với người đánh toss xem sao(hừ.. thật đáng tiếc là tui ko phải là người hà nội ,nếu ko thì....?)

6. nes

nes Mr & Ms Pac-Man

Angel_of_racing viết: "đánh toss ko xong còn đòi đánh Terran"
    Đùa đấy a` ?.? Đánh toss đỉnh khó hơn đánh Terran nhiều, để đánh toss giỏi thì khả năng micro phải đỉnh như nal_ra... khó lắm, bằng chứng là ở các giải lớn chức vô địch thường thuộc về Terran, như ở VN hiện nay toss user cũng có nhiều cao thủ đâu, còn mỗi lock thì phải.:(
    Vì vậy đánh toss ko phải toss dễ đánh

7. pddung

pddung Youtube Master Race

:) đánh protoss với Z ...cái nì ...còn tuỳ đánh với từng người ... ban đầu cứ xây khoảng 3 zealot cùng một probe đi bo BC nhà nó ...rồi nên reaver tiến vào là xong .... ( cần thì phải có thêm cossair hỗ trợ ) .
    hoặc là lên cossair nhanh ( khoảng 4 phút thì phải ) rồi thịt hết Overlord của nó ...^_^ bọn đánh Z lên H chậm lắm ...
    ( em thử cách này nhìu rồi ... :D )

8. son'sun

son'sun Youtube Master Race

danh nhanh thang nhanh ha
    the la phai dung quan dau tien ma minh co rui Z ay
    nhung theo tui D la co dong nhat co the dung trong moi truong hop
    chi phai cai gap terran la toi rui vi terran co clock ma

9. son'sun

son'sun Youtube Master Race

protoss la hay nhat rui con gi nua
    co nhiu uu diem ma cac quan khac ko co
    danh nhanh thi lua chon protoss la hay nhat
    tat nhen doi thu cua protoss manh nhat trong chien thuat danh nhanh van la zerd rui

10. Angel_of_racing

uhm, đương nhiên là toss là đỉnh nhất òi, công nhận là đánh toss dễ nhưng muốn đánh hay lại là chuyện khác, đúng ko? em biết rồi đấy nhưng tình hình là anh em ta chưa chiến với nhau đc trận nào thì phải, chán thế

11. coldboy1

coldboy1 T.E.T.Я.I.S

đánh với z thì rust zea xem ra ko hiệu quả cho lắm nếu chúng ta có 1 zea thì z đã có 6 zergling rùi còn nếu 3 zea thì nó có thể đã có 2 suken=>muốn trâu cũng ko được

12. coldboy1

coldboy1 T.E.T.Я.I.S

13. ssnguoihunggame

ssnguoihunggame Youtube Master Race

do ngu,anh noi the thi neu toss ko rush thi zerg cang yen tam phat trien =>toss cang thua

14. ssnguoihunggame

ssnguoihunggame Youtube Master Race

toss vzerg can rush nhieu ,neu thay ko duoc thi lui,cot sao quay roi zerg no nhieu vao

15. Luan_DreamVN

Luan_DreamVN Mr & Ms Pac-Man

Cũng còn tuỳ map thui !!! Đối với map LT thì rush zeal là hiệu quả nhất
    nhưng có những map nhu korhal hay Dahlia thì làm sao mà rush được ???
    Cũng còn tùy chiến thuậy thui nếu ko rush sớm có thể nhanh chóng nâng cấp cho zeal vừa trâu vừa nhanh rùi hẳn đánh cũng được thui !!! :P

16. IntoTh3Rainbow

IntoTh3Rainbow ~vkRainbow~ Moderator

khờ khờ ... rush thì micro phải tốt mới nên rush ^^
    còn micro dở thì nên thủ trước ,tấn công sau .
    Trong PvZ là vậy .
    Thủ trước thì cũng ko hẳn là phát triển ko bằng Z đâu , yên tâm !

17. BlackHouseFly

BlackHouseFly Mr & Ms Pac-Man

Thấy mọi người có vẻ quan tâm đến P, mình thấy bài này trên wgtour cũng hay (họ cũng vote cho bài này 8 điểm liền), mình dịch ra đây cho mọi người tham khảo. Mặc dù đánh với Z còn kém nhưng mình thấy đây cũng là 1 tip rất hay, nên đọc. Chúc mọi người thành công trong chiến thuật của mình. #>:) :x

Quá nhiều lần xem rep giữa PvZ và thấy P thua do phí tiền (đặc biệt là gas) vào những quân mà họ đáng ra không nên có. PvZ là 1 trận đấu cực kì khó khăn cho P, nếu bạn không biết chắc chắn là họ đối thủ đang có cái gì. Đầu tiên bạn muốn do thám và do thám. Nếu họ có sunken (BC ý) thì không thể biết họ định lên quân gì, tôi nghĩ là khi chơi với Z bạn nên có corsairs, reaver (xâu ý), observer (O ý) (bởi vì corsair > multa (rồng), reaver (xâu) > hydra và cho lunker thì có goon, reaver, obs > lunker và hydra). Corsair có thể biết được đối phương xây gì, có thể “chăn” được vài con Overlord nếu biết cách tìm kiếm, nhưng không nên xây nhiều lúc đầu ngay cả họ có rồng vì điều đó rất phí phạm khi họ có quân “thiêu thân”. Reaver chỉ nên có trong đầu trận, sau đó bạn nên mở rộng (expand) và xây canon (BC ý), sau đó xây sét hoặc archon. Khi bạn đã có sét với 2 stormer (nâng cấp sét hoặc tạo sét chập), thì nhớ là phải đi do thám. Nếu không thấp bóng dáng chú hydra nào thì xây 3 cannon gần nhà chính, và tạo archon (sét chập) nhé. Còn nếu thấy hydra thì lập tức xây canon ở gần mỏ tiền mở rộng và chặn cổng, và chuẩn bị xây Observer nhé. Nếu thấy Overlord luẩn quẩn gần nhà và có bóng dáng của lunker thì nên xây ít nhất 2 cannon ở gần nhà chính nhé. (nhà chính ban đầu ý). Và sau đây là diễn biến tiếp theo của trận.
    VS MASS HYDRA (họ chỉ tập trung xây hydra mà thôi)
    Zealot, storm(sét). Nếu thấy lunker, nên có nhiều goon và xây sét dần dần

VS HYDRA LURK (họ có Hydra và lunker)
    Có khoảng cứ 3 con goon thì có 1 sét, và 2 zealot, nhớ là không ngừng do thám đối phương.

VS MUTA (họ tập trung xây rồng)
    Nếu họ tiếp tục xây rồng trong suốt cả trận đấu, nhớ là có 5-6 canon ở tất cả nhà chính và 4 sét chập và 1 vài zealot (đã nâng cấp chạy nhanh và goon). Nếu sét có rồi thì càng tốt. Không bao giờ để quân đi lung tung mà ko có sự kiểm soát của bạn.

VS ANY GROUP OF UNITS WITH LINGS ADDED (bất kì loại quân nào có thêm zerling (chó))
    Thêm 2-3 sét chập. Nhớ xây gas để có sét vì sét 1 phát thì zerling chết hết.

VS LAIR (họ tập trung xây không quân)
    SÉT CHẬP. Nếu bạn thấy rồng ngấp nghé ở vách núi nào đó, CORSAIR. Có 1 thứ chiết đấu rất tốt khi đấu với ultra(con voi trâu bò ý) đó là dark và corsair. Chắc là bạn biết phải làm gì với dark và corsair rồi chứ.

Một điều nữa khi chơi với Z là nếu họ sử dụng rồng, có thể ngay sau đó họ sử dụng lunker. Nếu bạn thấy lunker thì sau đó họ cũng có thể có rồng ngay lập tức. Nếu bạn suy nghĩ theo cách an toàn và tránh sai lầm thì nên nhớ phải nâng cấp, LUÔN LUÔN, có 2 forge (gọi là nhà BF ý, nhà để xây canon) và nâng cấp liên tục, và luôn để ý xem đã nâng cấp xong chưa, đồng thời luôn phải có Obs, thậm chí khi không nhìn thấy lunker bởi vì có khả năng lunker ập vào bất thình lình. Đừng mở mỏ trừ phì bạn biết chắc là bạn có thể đánh bại nó hoặc họ chưa thể có lunker được. Dark cũng là 1 quân rất tốt cho dò tìm và drop storm (thả sét) ở những mỏ chính của địch cũng thường xuyên nên sử dụng.
    Nguồn: http://www.wgtour.com/dossier.php?idD=2832&datab=broodwar

18. vip_medusa

vip_medusa Mr & Ms Pac-Man

ye .....chú blackhouse này co vẻ hay đấy hôm nào thử vài trận nhé...cậu đánh toss mình zerg ..ok mầy lần thấy treo nick mà bỏ đi đâu gọi mãi ko trả lời

19. coldboy1

coldboy1 T.E.T.Я.I.S

rùi coi như là có chiến thuật của protoss vs zerg rùi
    còn protoss vs protoss thì kiếm đâu ra đây?

20. BlackHouseFly

BlackHouseFly Mr & Ms Pac-Man

Thế àh, nghe nói bạn đánh hay lắm, mình đánh PvZ còn gà mờ lắm, kiến thức cơ bản thì biết nhiều nhưng mà thực hành thì chưa đâu vào với đâu do micro còn kém. Có gì mong chỉ bao thêm nhé. #>:) :x