Protoss vs everything !!!

Thảo luận trong 'Starcraft' bắt đầu bởi IntoTh3Rainbow, 12/2/04.

1. sir coldboy

sir coldboy Dragon Quest

mie cái patch này nó hại mình rùi >.< lỡ add patch 1.11b vào rùi hic hic

2. beyeu89

beyeu89 Legend of Zelda

hic hic hic hôm nay chiến 2 trận toàn đụng super noob (có nghĩ là còn hơn coldboy) vậy mà coldboy thua trắng 2 trận hết sức nhảm nhí , wân thì chết như rạ, nhà thì bị đánh tùm lum, nói chung là micro và macro đều yếu :(( phải luyện lại thôi
    hot key cho protoss tốt nhất là gì nhỉ?

3. noogard

noogard Youtube Master Race

Chào các bác!
    Tui là lính mới 100% đây.He he he...tui sẽ còn làm phiền các bác nhiều.
    Tui mới học SC nên còn nhiều điều cần học hỏi.Mong các bác giúp đỡ
    Mercy!
    hehhehehhehehe.....
    :D :D :D :D :D

4. beyeu89

beyeu89 Legend of Zelda

welcome noogard become a member of starcraft box
    theo như thông tin từ anh Huyvu sắp tới sẽ có micro map dành cho protoss user ^_^ có những map này mong rằng toss user sẽ có nhềiu cơ hội phát triển khả năng của mình ^_^

5. Clark Ken

Clark Ken Mario & Luigi

Tui thích chơi zerg hơn protoss vì zerg rẻ hơn nhìu, xài hyra lish rất đã, trừ khi chơi với terran còn chơi bt thì cứ 20-30 cái nhà quân tạo H, chỉ việc tạo quân rùi a cho quân tới nhà bên kia,1 đạo kèm 1 o đi kèm, không cần chỉ huy gì, chỉ giữ cho số quân limit liên tục là đủ, đảm bảo là nhà kia bung ngay ( nếu gặp nhà thủ tăng hay thủ luker thì phải chiến thuật hơn một chút, làm khoảng 2 đạo cua bay đi kèm H, một ít luker thủ là ngon ), nếu không thì nhà protoss có bao nhiu bc, dragon hay ruồi thì chấp hết #>:)
    Tui dùng star bản 1.05 nhưng không vô được battle net, làm ơn giúp tui đi

6. Rusher-T

Rusher-T Donkey Kong

mấy protoss gamers ở việt nam xem wa bài này và tự nhận xét trình độ mình nhé :^^ . .. chịu khó đọc tiếnng Anh ... ^^ :D , làm biếng translate wá ..

Starcraft is quite possibly the deepest game ever made, and certainly there is little doubt in my mind that it is the deepest of the currently played competitive online games.

It is that depth that makes Starcraft, ostensibly an easy game to learn, so difficult to master. It can be said that no one has yet done so, which I would agree with, although there are somewhere close to two hundred past and present Starcraft Professional Gamers who play the game an average of 10-14 hours per day, and have made a great deal of money playing the game competitively in sponsored tournies. Probably more than 50 have earned yearly wages sufficient to live comfortably off of. This is to point out that although no one has mastered Starcraft, it's certainly not for a lack of people trying.

The basic premise of Starcraft is gather resources, construct a fighting force, and send them out to destroy an opponent, who is trying to do the same to you. There are many variations on this theme, but in this guide I will only focus on the purest form of Starcraft gaming, 1 vs 1 on limited mineral maps. Each of the three races is totally unique in a way that professional players can win a tournament using 1 race, but get beaten by unknowns when using a different one. Most players focus on only 1 race, or one set of race matchups (of which they would need to reasonably master 3; for example pvt, tvp, and tvz).

I myself have always focused on the Protoss race, and so this guide will focus on them, not only because it would take more than 200 pages to write about every race and race matchup, but because anything I can write on terran and zerg would be mostly irrelevant at a decent level of play.

Protoss - the countering race
    Protoss are known as the 'countering race', or 'macro race'. This is because, for one reason or another, in almost every game Protoss is forced to react to the threat of enemy races and counter it, usually through overwhelming force. For this reason, even though scouting with protoss is the most difficult as compared to Terran and Zerg, it is also the most critical. A typical winning Protoss game will be an enemy making some sort of threat to the protoss player, the protoss player detecting the threat in time to react, the protoss player countering the threat coming out in a much stronger position, the protoss player taking control of the game and going on to win. Rarely does the protoss player make the initial significant assualt, and those strategies that rely on Protoss initiative are often extremely risky and sometimes desperation moves. However, it should be noted that every map is a little bit different, and such generalisations can be dangerous because there are always maps in which the general trends are reversed.

While Protoss are in that respect usually the most difficult race to play; being forced to guess what the opponent is doing and then hoping to counter it, in many other ways Protoss are the easiest race to play. Because their focus is on fewer and stronger (and more expensive) units then zerg, it is both easier to spend all of your money and easier to control your armies. Because their building construction times are usually less then terran's, their buildings are generally smaller, and their probes can go back to work immediately after beginning to warp in a building, rather then being forced to hang around like scvs getting in each other's way, base construction is a far easier and less time consuming task for the Protoss player. Also, while terran armies are forever sieging and unsieging, laying mines, building turrets, and repairing, Protoss armies are at full fighting force at all times. They simply need to sit and be ready, rather then have to undertake 101 little annoying tasks to prepare for battle.

What this means in both cases is that Protoss players have a lot more time to think, have a lot less need of hotkeys and mouse speed, and generally have an easier time becoming good, though perhaps less powerful in the long run (ie, progamer level). To put it another way, the protoss are the easiest to play Mechanically, but the most difficult to play Strategically.

As a newbie I was of course not aware of this. In fact, I often used terran and zerg but preferred protoss for some intangible reason and gradually came to use them more and more. Now I can hardly beat players a few levels below me with other races, even in matchups involving the Protoss.

The Protoss race favours the conservative player, the cautious player, and the patient player. Protoss is in many ways a thinking man's race, because so much of their play relies on intuition rather than basic skills like mouse speed. The protoss race is often about fighting to get one tiny advantage and then riding it all the way home. In many ways, a well played protoss game is like a well played material chess game--all it takes is to get 1 pawn up on the enemy and then trade pieces evenly until the very end, when you can promote that 1 extra pawn to a queen and get a late game mating. Protoss players learn the skills of starcraft very quickly, but then labour to advance past a certain plateau, indeed many never do, because beyond a certain point you can go no further without being not just a solid player, but a brilliant player, more so with protoss then any other race.

Levels of play - From newbie to progamer ( đáng xem nhất nè ^^ )
    Before I go on, this is what I mean about levels of play. Here, in my estimation, are the stages that all players go through on their way to becoming great.

1.Total Newbie - does not even know the tech tree

2.Newbie - knows how to play the game but has very little idea of even unit counters

3.Very bad player - knows most basic unit counters but has very little idea of any of the nuances of the game such as build order countering, scouting, etc

4.Bad player - basically knows how to play at least 3 matchups (in my case pvt, pvz, and pvp) unit choice wise, but is still slow, tentative, and inneffective at micro and macro.

5.Ok player - more aggressive then a bad player, possibly has a halfway efficient build order

6.Decent player - player beginning to understand how to counter build orders

7.Good player - player has knowledge of several different opening build orders and when to employ them, has fair micro and macro, mouse speed won't improve past here without concentrated effort

8.Very good player - probably regularly uses hotkeys (though as toss it's possible to be very good without using them that much -- I would classify myself here) probably has either very good micro or macro, probably uses deception well and has good time management skills. Thousands of these to be found in Wgtour/Pgtour, past the first few ranking tiers.

9.True Gosu - definately uses hotkeys, deception, efficient build order countering and scouting, excellent reaction times and time management, excellent attack timing, very good intuition. Really only a couple dozen of these for each of even the best brood war nations (outside of Korea).

10.Progamer level - like a true gosu, only usually faster mouse speed, better intuition, more honed reflexes, and better innovative skills. Obviously found only in Korea

7. Clark Ken

Clark Ken Mario & Luigi

Bọn Korean chơi star giỏi nhất à, thế vn hông bít xếp thư mấy. Mờ tui thấy di chuột nhanh thì công nhận là cũng khó nhưng cái đó cũng là một phần thui, các phím tắt cũng khá quan trọng, nói chung là hầu hết đều thuộc nhưng quan trọng nhứt tui nghĩ là cách xây nhà tạo quân sao cho hợp lý, tạo quân đủ để đánh mà vẫn phát triển kinh tế mạnh, xây nhà bố cục hợp lý cũng rất quan trọng để cho bọn nó không chăn được nông dân của mình và không bị hở sườn. Chiến thuật tốt + thao tác nhanh đó là điều kiện quyết định cho chiến thắng ^_^

8. solenight

solenight Mr & Ms Pac-Man

bác nào làm ơn dịch hộ sang tiếng việt đi!

9. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

Đánh như ông thì vào BN sẽ có stats là 0-xxx-xx !! hiểu ko? Vì trong đó không chơi bài nhiều tiền. rất tiếc, mà kể cả chơi bài nhiều tiền thì 10 là limit rùi, ko có thơì gian để bác ngâm 30 cái nhà chính đâu!! lolz trừ phi giao hẹn trước " 20 phút mới đánh nhé" pó tay!! hic hic ực ực măm măm

10. Clark Ken

Clark Ken Mario & Luigi

Điên à, tui bo bc đố ông vào được nhà tui, chỉ 4 phút là tui có luker rùi, cho zealot sang thì chết như ngoé, phát triển mạnh tui mới xây nhà nhiều rùi vừa ra quân vừa tạo nhà chớ đâu có chiện xây xong nhà mới tạo quân

11. IntoTh3Rainbow

IntoTh3Rainbow ~vkRainbow~ Moderator

sợ thật ...
    bác chưa đánh trên bnet thì đừng nói như thế .Cứ đánh rồi bác sẽ biết .
    1 sunken ko rẻ hả ? Đắt hơn cannon của protoss nhiều đó :))
    tổng cộng 50 +75 +50 ==> 175 đồng , mất thời gian ra drone , mất thời gian lên sunken .
    Bác 4 ph có lurke thì sao ? 4 ph người ta lên cái gì rùi bác biết không ?
    Đánh trên bnet 1 ngày ,bác sẽ hiểu .

12. Rusher-T

Rusher-T Donkey Kong

ặc ặc ... sao bác ko lên BN đánh thử đi rồi biết . ko cần đi đâu xa , nếu bác chưa lên đc BN thì có thể đánh wa modem với squall <-- race chủ lực là Protoss đó .. cho bác biết thế nào là đánh map limited mineral khác với unlimited mineral :D , hix, chỉ sợ khi bác đem lính wa thì thấy línnh mình đã chín dưới storm của templars :D , ... ah này , bác nói là đợi phát triển mạnh thì xây nhà nhiều rùi cho ra quân ầm ầm ... điều này có lẽ bác chỉ đánh với các protoss bình thường , còn khi bác đánh với các protoss khá giỏi thì điều này dường như ko thể, họ sẽ liên tục phá rối bác ( bằng nhiều cách như drop reavers, zealots, templars ) để cho bác lúc nào cũng trong tình huống căng thẳng , ko lên lính nổi ... lúc họ kéo sang nhà bác là chi biêt than trời :D , #>:) , hoặc là quấy rối bác bằng consairs ( ko biết viết đúngko nữa :D) để giết overlords..... nói chung thế thôi , bác nên xem nhiều replay P vs Z vào nhé ,để thấy gosu đánh như thế nào ..

13. noogard

Hey! Chào các bác
    Hm...Kể cả tui vừa biết đánh cũng thấy chơi 20 30 nhà là xạo rùi.Mà kể cả cho bác limit Hidralisk nhé.Cho vài reavers ở nhà+vài Goon là đủ dọn hết cả đống rùi.
    Bác ko nghĩ ra kế gì hay hơn hả.
    À.Cho tui hỏi luôn.Bài "Chiến thuật khai cuộc..." đâu nhỉ? Tìm mãi chẳng thấy.Hic!

14. noogard

Hm... à tui hỏi các bác luôn.hehe...(dốt thì hỏi thôi,các bác đừng cười nhé)
    Tui đánh Pro mấy thằng bạn toàn ưu tiên đánh sớm thôi.hic!chưa kịp ra máy bay thì chúng nó đã kéo Tank+merin+medic.mà chỉ thế thì ko sao.bọn nó còn kéo cả Luker+hidralisk->bó cót luôn.Chỉ giãy được 1 2 đợtthôi.đem goon+zealot+dark...xuống Tank nó thịt hết.->Ctrl+quit.Hic!Chống thế nào đây.Kẻo tui ra sớm nhiều wá anh em nó khinh...thế nhé.Cảm ơn nhiều!

15. beyeu89

beyeu89 Legend of Zelda

tuy nhiên theo tui thấy thì zerg mà bo ụ thì cũng "ớn" thật, giả dụ như nhìn trận squall chiến với blackrise trong DreamVN star league (ko biết có nhớ lầm ko) lúc đó thì nhìn rise xây trụ thì ai cũng la làng "mày cúng thằng squall luôn à" pvt qủa thật sợ nhất là zerg bo ụ
    mục lục của box starcraft,
    http://www.gamevn.com/forum/showthread.php?t=57985
    tuy nhiên hình như zerg thiếu thì phải,protoss thì hình như link sai
    download cái này về này hình như là đủ hết
    http://www.gamevn.com/forum/attachment.php?attachmentid=15256

16. IntoTh3Rainbow

IntoTh3Rainbow ~vkRainbow~ Moderator

ơ đâu có . Z "bo" ụ thì xem như Z nó cho mình khu trung tâm rồi -_-
    Tuỳ trường hợp mà lên ụ chứ -_-
    nếu thấy đối phương nhiều zeal ==> lên sunken
    nếu mình ít ra lings mà chủ yếu là hydra , lurke , mutta thì nên ra sunken lun ._.

17. beyeu89

beyeu89 Legend of Zelda

hic hic hic xem cái tương khắc match up pvz nhìn dễ mà khó quá chời , quả thật unit tui sợ nhất là Luker với overlot, luker thì hic hic nó cho mutalit với scour "chơi" obs của mình , cứ bị giữ trước cửa hoài ko đi đâu được còn overlot thì nó ép nhà xong rùi thả 1 đám overlot kéo vào nhà mình drop wân, thế là..........:((
    mà một cái suken thì chấp được bao nhiêu bé zealot nhỉ ? sao tui thấy cái suken nó "gớm" quá , thấy nó là ko dám lùa wân vào
    và cuối cùng là hẹn mọi người 2 giờ chiều mai tại gamepro nhé 3 ngày nay ko chiến sc cho nên ngứa ngáy tay chân quá >.< (để wên bộ đĩa ở nhà,net dưới quê chậm vãi ko kịp cài starcraft online cho tụi nó :(( )

18. dinosaur[mini]

dinosaur[mini] Mr & Ms Pac-Man

Sunken không đáng sợ đâu. Này nhé, chúng ta thử điểm qua những điểm mạnh và yếu của Sunken trong match pvz nhé (so sánh với cả canon)

Sunken: Cost=175 (tính giá cả drone và spore), HP=300, amor=2, damage=40e (only ground), cool=32, range=7, sight=10, Buildtime=40 (cái này là cộng cả xây spore)

Canon: Cost=150, HP=100+shield=100, amor=0, damage=20 (both air & ground), cool=22, range=7, sight=11, builtime=50.

Điểm mạnh chung của Sunken mà chúng ta thấy rõ ràng là HP cao, giáp mạnh đối với các unit có dam + cool thấp, dam mạnh với các unit thuộc loại Large, còn điểm yếu của nó thì chắc chắn là giá tiền cao mà hoả lực bị phân mảnh, đặc biệt bị suy giảm nghiêm trọng khi gặp các unit thuộc loại Small, cool quá cao và chỉ bắn được các unit dưới đất.

Trong matchup ZvP, rõ ràng Sunken sẽ yếu nhất khi gặp Zealot (vì lúc này sức mạnh của Sunken chỉ còn lại 20, lại bắn khá chậm nếu so với canon bắn Zealot cũng là 20 nhưng trong 3,2s đó thì canon đã bắn được 1,5 phát rồi) mà đây lại chính là đơn vị mà Zerg hay gặp nhất. Nếu nói về độ hiệu quả thỉ Sunken > 1 Zealot nhưng < 2 Zealot. Chính vì nhược điểm này mà khi xây dựng các Sunken, mọi người thường hay xây nấp và chắn trước các công trình khác để Zealot sẽ mất thời gian tiếp cận. Tối kị xây lộ bên ngoài. Còn bên Toss thì sẽ tuỳ từng trường hợp mà lợi dụng. Xây nấp thì họ dùng Goon tỉa các công trình ngoài, tìm các vị trí mà Sunken không với tới được để gây hại. Còn nếu xây lộ thì họ lại lùa Zealot vào xử lí Sunken mà không dại để Goon vào trước tạo điều kiên cho Sunken phát huy tối đa hoả lực. Trong matchup này, combo mà Toss rất hay sử dụng sẽ là Zealot+High+Archon để vừa công tốt, vừa thủ Muta.

19. noogard

hey
    Tui hỏi 1 câu ngoài lề nhé.tui thấy bọn bạn tui chơi zerg->hay sử hoá(hoá zergling->muta hoặc lurker)nhiều lúc tui đánh proko kịp trở tay vì chúng nó kéo quá nhiều muta sang nhà quấy phá.hm...này! bác nào biết về chuyện này giải thích cho tui 1 tẹo đi.
    kẻo thua oan ưc wá.tức wá!
    hừ hừ........
    bác nào dạy tui đi.
    tiện thể hỏi luôn "clan dream vn" và Sons of VN,BK Clan là kí rì?
    Các bác tự lập ra để đấu với nhau à? tui muốn tham ra thì phải làm sao???
    Thôi nhé

20. beyeu89

beyeu89 Legend of Zelda

u chọn đạo ling là đạo 1, update luker cho hyra xong chọn 1 con hydra làm đạo 2 xong rồi cứ thế nhấn 1 rồi 2(thật nhanh)kèm với nhấp chuột vào icon hóa luker của hyra cho đến khi lũ ling hóa kén rùi esc đi là thành rồng ^_^, đây là 1 bug xưa như trái đất và đã được fix từ đời nào rồi, có lẽ chỗ bạn chơi phiên bản cũ thôi,update phiên bản mới đi
    DreamVN và son of vn là clan muốn tham gia thì lên battle.net thi đấu và update bản star của mình lên 1.11b đi ^_^ đánh cho đến khi nào có trình độ tí tí rùi tham gia clan ^_^