Quan niệm đi nước ngoài - Việt kiểu của dân ta

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi Gervie, 9/7/09.

1. jokernlnu

jokernlnu Mario & Luigi

ko phải là tất thông thường là tư tưởng các nhà mà cha mẹ ít có kiến thức rộng ...
    điển hình tôi có thằng em đi CAND 2 năm về đấy ...
    có lấy đc vợ đâu ...
    nó học college còn không xong bị đuổi về mà
    :>

2. AmDuongNhatDoc

AmDuongNhatDoc Dragon Quest

chưa có bằng và là lần đầu tiên leo lên chiếc xe mà chạy :|

3. audition

audition Mr & Ms Pac-Man

anh Po học về rồi à
    hnào đi uống nước với em :P còn nhớ em gái kô ;;) (nhìn thấy mác việt kiều cái xáp vào quen luôn =)) )

4. _JFK_

_JFK_ Donkey Kong

hic nhà tớ có bà cô , lúc ở việt nam làm chủ xưởng giày + cho vay nặng lãi ở q4 , thu nhập 1 tháng trê dưới 300 chai , sính mẽo lắm , bán hết nhà xưởng bên việt nam qua mẽo , bây giờ đang è cổ làm nail cho ng` ta lo cho 2 đứa con ăn học , điện về than khỗ lắm nhưng sự đã lỡ rồi :|:| mà nghề nail là cái nghề hạ cấp , đi nâng rửa móng chân cho chúng nó , mẽo k ai làm chỉ có dân việt mình qua làm thôi .

5. mercuries_no

mercuries_no Donkey Kong

DocTon cho thông tin liên lạc nào, nhìu người ở Oakland nhỉ ;;). Cứ tưởng đấy là nơi chém giết địa bàn hẻo lánh ko ai lui tới ko ;;)

6. jokernlnu

jokernlnu Mario & Luigi

mình xin lỗi nhưng cái tư tưởng như bạn hay cái tư tưởng mác việt kiều nó ko khác nhau là mấy ...
    ko có việc gì là nghề hạ cấp ... chỉ cần là đồng tiền mình kiếm ra chính đáng !
    khi mới đi du học mình phài đi nhổ hành, trồng dâu không khác 1 người nông dân ở vn. Bây giờ mình cũng là bồi bàn để kiếm thêm chi tiêu ... mình chỉ có học bổng tiền học tiền ăn ở đều do bố mẹ giúp ...
    mẹ mình tuy là học tiến sỹ nhưng vẫn đi trông trẻ nói theo kiểu vn là ôsin hoặc đi trông người già - vừa vất vả mà lương chẳng đc bao .
    nhưng mẹ con nhà mình vẫn cố gắng vượt qua !
    gia đình mình không có điều kiện để chỉ học và ngồi nhà !
    Nên nhưng công việc HẠ CẤP mà bạn nói mình đều có thể làm

7. Rukia

Rukia Sonic the Hedgehog

@jkl: Không có nghề nào là hạ tiện cả chỉ cần kiếm tiền = sức mình thì dù có đi dọn phân cũng cao quý như đi làm chủ tịch nước.
    Nói gì nói quả thật buồn cho người Việt mình ở nơi đất khách đã không giúp nhau nơi đất khách mà còn đâm chọt nhau chơi nhau sát ván. Chả bù với bọn ba tàu lập hẵn cái China Town để hỗ trợ lẫn nhau nhờ vậy người ta mới vươn lên làm cường quốc được còn Việt Nam nói ra thì mất lòng chứ mãi chả khá được.
    Chị họ tôi có tiệm nail lúc đầu thu hai mẹ con người Việt mới qua vào làm. Làm một thời gian bung ra sang tiệm mở tiệm nail kế bên.... Một thời gian sau thấy không ngon ăn như mình tưởng năn nỉ chị tôi xin vào làm lại. Rồi lúc mới qua đi làm thẻ an sinh xã hội tên Việt Nam rõ ràng vậy mà nó thấy mình mới qua nó xỗ tiếng anh cho mình nghe tiếng được tiếng mất. Bỏ về hôm sau lên có bà Mễ bã nói chậm chậm chút mới hiểu sigh.
    Thêm nữa dân Việt ở Cali tối ngày tui thấy túm tụm ở chợ Lion chơi đánh bài cờ tướng đàn ông cũng như đàn bà dòm mà nản.

8. January 21st

January 21st T.E.T.Я.I.S

CHán hơn nữa là mấy bố tối ngày đi biểu tình, chửi, bắt bớ lẫn nhau từng câu, từng chữ.
    Mua tờ báo Việt 75c về coi thì trong đó 30% là tin về mấy bố đó, 30% là quảng cáo, còn 30% còn lại là bài viết nhảm, mượn của báo trong nước, chỉ 10% là tin thật sự đáng coi.

9. Wittgenstein

Wittgenstein C O N T R A

Nếu đã biết như thế thì còn dính vô làm gì cho nó nặng cái đầu. Thật lạ.
    Đã thích rước cái nhọc vào thân thì đừng có lên đây than. Trẻ con lắm.

10. RealPain

RealPain Mr & Ms Pac-Man

mình thì ghét các bố cứ ngồi ở mấy quán cafe tán phét như đúng rồi ấy, đã mấy chục năm ko về VN rồi mà nói cứ như đang ở bên Vn ấy, nghe tức vcl

11. DocTon

DocTon Youtube Master Race

[email protected] :D , oakland đâu có gì ghê gớm :)) , sống an phận là dc 2 chữ bình yên :>
    CÓ MEM NÀO Ở OAKLAND , ALAMEDA KO NHĨ ;;)

12. January 21st

January 21st T.E.T.Я.I.S

Chém gió hả DocTon :-w
    Sang năm bị nắm đầu qua great lakes bơi nhá =))

13. Gervie2

Gervie2 Youtube Master Race

Nghĩ lại nhiều khi cũng buồn , mẹ tôi cực quá đi làm nail quanh năm , người chung chỗ cũng là việt nam mà lại nói xấu , đâm chọt , tranh giành khách ăn thua , nghĩ lại sao người xa xứ thấy nó cay , nó đẫm nước mắt mồ hôi quá . Việt Nam ăn hiếp Việt Nam còn hơn Mỹ ăn hiếp hay Tàu ăn hiếp , người ta thế mà tôn trọng mình , còn chính người nước mình lại khi dễ mình ...

14. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Đó là cái tánh của ng` Việt mà. Ngay tại trong topic này, ngay tại trong forum này đã có biết bao nhiêu ng` ganh ghét chửi rủa lẫn nhau rồi, nói chi là ở ngoài đời tranh miếng ăn miếng mặc. Nhưng nói đi thì nói lại, nếu ng` Việt mình có chuyện bị ăn hiếp bởi các cộng đồng khác ở Mỹ thì cộng đồng Việt cũng bênh vực cho mình .

15. DocTon

Sống trên đời ng` ta sợ ko có cái ăn cái mặc thui , nên chuyện nói xấu ng này ng nọ vẫn diễn ra từ xa xưa đến giờ rùi nên cũng ko có gì ngạc nhiên cả :|

16. mercuries_no

mercuries_no Donkey Kong

Tớ đây ngại lắm, ko biết nói gì đâu. Chỉ là đang cố gắng tập trung những ai ở oakland, alameda, san francisco, piedmont,.... và các vùng lân cận lại để lập hội " Gangster Gamevn" thôi :)). Còn bác Intro thì ở xa quá, có gì tháng 8 này lại vi vu về Los chơi lúc đó chắc mới gặp được và mời làm bang chủ quá ;;)

17. darkknight09

darkknight09 T.E.T.Я.I.S

vu vi về Orange County đi, ta dắt đ chơi Disney Land :))
    Oakland ở bang nào vậy, làm biếng google quá

@ anh Intro: thế xe mua năm 06 hay là đời 06 ;)). Hôm trước gặp 1 con học ở UCSD, hôm nay gặp 1 đứa sắp vào USC, toàn hàng thứ dữ :|

18. DocTon

Oakland ở bắc Ca , kế bên SF ;;)

19. darkknight09

darkknight09 T.E.T.Я.I.S

SF là cái nơi quái nhất trên thế giới, từ kiểu chạy xe tới đậu xe rất là kinh dị, tự hỏi làm sao mà mấy bạn có thể thi đậu bằng lái xe ở cái chốn kinh hoàng ấy

có cho tiền cũng ko đi SF chơi :|. ở SF có 1 cái UCSF khá là nổi tiếng

20. DocTon

tụi này lấy license bên khu tui ở , chứ đâu có qua SF lấy =)) , SF đất chật ng dong nên chạy xe vậy thui