Quan niệm đi nước ngoài - Việt kiểu của dân ta

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi Gervie, 9/7/09.

1. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Xe mua năm 2006. USC là thứ dữ, nhưng dữ nhất là tiền học. Học ở đó được 4 năm lấy bằng Bio xong không dám học nữa.
    Đường trên đó toàn đường dốc không, khó lái chết được, vậy mà mấy ng` trên đó xuống LA nói ở LA khó lái, chạy không đúng luật mà còn chạy ẩu . Nên tui nghĩ ai ở đâu thì quen đó.

2. darkknight09

darkknight09 T.E.T.Я.I.S

:)) UC system thôi đã dữ rồi, chui vào USC thì đúng như anh nói ấy nghe vừa :)) vừa :((

em quen chị kia có Master of Art: Piano ở USC ,giờ vào trường em học Bio :))

ở SF chắc ko chỗ nào chạy 40 mph đâu nếu ko muốn gặp ông bà =))

:)) biết ngay mà, ko lẽ đi thi lái xe, sắp xuống 1 con dốc 45 degree, dài 1 mile, quay qua hỏi ông giám khảo: " Will I pass the test ? "

=))=))=))

3. Gervie2

Gervie2 Youtube Master Race

Ta ở tuốt Florida ... hóa ra có mình ta sống gần biển ;)) có chỗ bắt ốc hương ngon lắm :))

4. January 21st

January 21st T.E.T.Я.I.S

Phải đi báo cáo ông kia dùng quá nhiều mặt cười trong một bài viết ;)
    Mà thi bằng viết thì thường nó hỏi gì vậy, tại tuần sau đi thi bằng viết rồi. Mới đầu học bảng tiếng anh mà ông bác kêu học tiếng việt đi thi cho nó chắc :|

5. jokernlnu

jokernlnu Mario & Luigi

tôi ở CAND nên tình cảnh người việt như ở Cali thì mình ko biết ...
    Montreal cũng khá đông người việt nhưng ko = cali ...
    làm ở nhà hàng, vẫn nghe mọi người nói chuyện về tình hình ở Vn mà họ đọc qua nhưng tờ báo ko có tính xác thực ...
    nhưng cũng phải công nhận tin tức của vn cũng bì gò ép chỉnh xửa ... đường lối của mình mà ...
    không chỉ có chúng ta nhận ra và tự hỏi sao người việt lại đè nén lẫn nhau trong khi dân tộc khác họ biết đoàn kết ...
    tại sao cứ phải bắc nam ...
    cấu này khoai ... có học cao còn ko biết nữa là mình :| ...
    hay đấy là bản tính của dân việt

6. Introduction

Đừng dại mà đi học tiếng Việt, tại còn trẻ nó không cho thi tiếng Việt đâu. Tất cả các câu hỏi của nó đều có trong cái Handbook đó, học thuộc nó là lấy test 100% à .

7. Vivo Per Lui

Vivo Per Lui Trùm Xí Xọn

Vi rất bức xúc .. phải nói là cực kỳ bức xúc mấy ngày qua ... vì mấy ngày qua gặp những người bạn của bạn ... Họ toàn chạy mercedes với bmw đời mới, ở nhà đẹp, mà ăn welfare ... Như gia đình con bạn, có cả 1 tiệm nail, nhà 2 tầng lầu, nhưng lại khai gian là low-income để lảnh trợ cấp ... Vậy những người middle-class như Vi và những gia đình khác phải nai lưng ra làm nuôi họ sao? I mean, những người mới qua thật sự khó khăn thì Vi ko nói, vì họ thật sự khó khăn .. còn những người chả khó khăn, mà còn phải nói là rất khá giả thì lại gian lận để lấy tiền chính phủ ... thì hỏi sao chính phủ mỹ không trong tình trạng phá sản???? Đây cũng là 1 trong số những lý do Vi ghét người Việt ở hải ngoại - nhiều cách lương lẹo wa', ko biết tối làm sao họ ngủ ngon đc. Nếu Vi gian lận chắc tối ngủ ko đc

@Em: chị nghe nói TV khó hơn TA á em :)) . Hồi đó ông chú của chị qua thi tiếng việt 3 lần ko đậu, nhưng khi tiếng anh đậu liền .. vì khi dịch từ TA sang tiếng việt thì confused lắm.

8. Introduction

Ai cũng ghét cái kiểu đó mà, đâu riêng gì Vi. Họ nghèo khổ thì không nói, còn cái này giàu còn hơn mình, nhà cả mấy căn, chủ tiệm may, chủ tiệm nail mà vẫn ăn welfare. Mấy loại tiền đó cho ng` nghèo chứ có phải cho những ng` ngồi không mà hưởng.

9. Gervie2

Gervie2 Youtube Master Race

Tôi nghèo tôi còn chả biết khai low income kiểu nào :|

10. great_hung

great_hung Mr & Ms Pac-Man

Bạn suy nghĩ hoàn toàn sai lầm đấy ,bạn chắc xa quê lâu quá rồi, có dịp về nước đi, bạn sẽ nghĩ khác về VN, t luôn tự hào m là người VN.

11. XxNotMexX

XxNotMexX Mr & Ms Pac-Man

Cũng đúng, lần trước tui xuống HP thăm con sư muội thế mà lúc về ko hiểu sao bị 1 đám ra đập cho 1 trận.
    Lúc sau hỏi ra mới biết hóa ra thằng ng yêu con bé tưởng tôi ra tán nó:|

12. NIZ

NIZ Blue Wind

Bọn Tàu rất là bựa,nhưng có 1 điều đặc biệt mà bọn nó có mà mình ko có là sự đoàn kết.
    Đi học bên này thôi,nhưng ngẫm cảnh người Việt với nhau cũng chán,lúc nào cũng ghen tị,sợ mình thiệt,sợ nó giỏi hơn,nó giàu hơn,...
    Ko phải tất cả nhưng con số đó ko hề ít...

13. Introduction

Low income thì cần gì khai? Đâu phải cứ low income là nó cho đâu. Cũng tùy theo qua Mỹ thuộc dạng nào, và làm gì. Ở Mỹ biết bao nhiêu ng` là low income, tiền đâu mà cho hết.
    Có lẽ bạn không phải là ng` Tàu, chỉ có đứng ngoài nhìn vào thì thấy vậy . Cũng giống như ng` Tàu nhìn vào ng` Việt mình.

14. _JFK_

_JFK_ Donkey Kong

thì có ai nói gì đâu , nhưng í tôi muốn nói là bà cô tôi đang ở việt nam ăn sung mặc sướng , vì cái tánh sánh ngoại nên bh mới phải khổ như vậy.Nếu bả muốn lo cho con ăn học bên đó thì bả làm ở việt nam dư xăng nuôi 2 đứa.
    còn thì dân việt nam mình có tư tưởng là nghề nào có tiền thì tôi làm tất , k kiêng cữ gì + với tính khôn vặt nên qua bên Tây chúng nó k thích là phải ..

15. mercuries_no

mercuries_no Donkey Kong

Uầy, cái vụ ăn welfare đó thì thôi khỏi bàn rồi. ai mà ko ghét. Đến em đây đi làm lãnh luơng cuối tháng thấy bị trừ tiền thuế ra mà đau khổ gì đâu, trừ ra rồi ko còn là bi nhiu hết :((. Mà em lại là sv nữa chứ, luơng ít ỏi chứ có đc nhìu chi đâu :((.

E thấy SF chạy xe còn dễ hơn LA nhìu, nhất là khu vực Hollywood :|. Đường SF tuy dốc nhưng cảm thấy nó còn rộng hơn đường LA.

Ai chạy xe ở SF wen rồi thì khỏi sợ đi đường núi ;;). mà e đã wen điều đó rồi.

AH sẵn đây nói luôn, có bà con cô bác nào ở gần oakland với alameda ko. Khoảng đầu thắng 8 này e định đi camping ở phía north CA nè, mấy bác tham gia chơi cho vui ;).
    Nếu ko đi camping thì đi leo núi cho vui :P

16. nIm879

nIm879 Youtube Master Race

Mình cũng ở Ca nhưng chỗ mình là Vancouver ,cũng có người Việt nhưng không bằng Montreal và Toronto
    Đồng ý với bạn về cái vấn đề xuyên tạc của mấy tờ báo ở đây ,chuyện ở VN bé như con kiến mà lúc này cũng lôi ra làm rùm beng lên rồi thêm mắm thêm muối vào ,làm cho nhiều người Việt nghĩ xấu về quê hương của mình ,nhưng cái này liên quan nhiều tới chính trị nên ko nên nói quá nhiều
    Quả thực là người Việt ở đây cũng có người tốt người xấu .
    Nhưng mình không hiểu là nhiều người vẫn o ép ,cố ý gây thù hằn với chính dân tộc của mình :|
    Cộng đồng người Việt còn truyền nhau là đi làm thì đừng nên chọn chủ là người Việt nữa chứ .
    Còn tháng trước đi làm quen người kia ,toàn xổ tiếng anh với mình ,qua giọng nói ,cách phát âm cũng biết là người Việt ,ra là mới qua đây 2 năm nhưng khi mình hỏi là sao không nói TV,nó nói không thích b-( .Mặc cho mình nói TV,nó vẫn nói TA ,ghét quá nói TA với nó luôn.
    Tại sao lại có những người như vậy nhỉ .Mình có lẽ ở đây chưa lâu (4 năm) nhưng vẫn luôn tự hào là người Việt , dù thời gian trong ngày hầu như sử dụng TA nhưng vẫn thích nói TV hơn ,vẫn thích sống ở Việt Nam hơn :(
    Về bọn tàu thì khỏi nói ,vì mình biết ,chỗ mình rất nhiều người Tàu ,chúng "chơi" nhau cũng không kém đâu ,thậm chí còn ghê gớm và thâm hiểm hơn nữa :>

17. SD.handsome

SD.handsome C O N T R A Lão Làng GVN

Sinh ra và lớn lên ở VN thì thích dc làm ng` Mĩ. Sinh ra và lớn lên ở Mĩ thì tự hào mình là ng` VN.

Bản chất con ng` là vậy mà

18. Vivo Per Lui

Vivo Per Lui Trùm Xí Xọn

em đi diện du học thì lấy đâu xin tiền trợ cấp trời :))

@bạn trên: Thật sự ko phải tự nhiên "hùa" nhau ko đi làm cho người Việt đâu. Bạn phải thử làm cho ng Việt rồi làm cho Mỹ thì sẽ thấy sực khác biệt. Nói chung và nói riêng, tránh làm cho châu á .. :D

19. Babycrazy

Babycrazy The Warrior of Light

Bọn tung của nó block facebook utube twitter :(((( làm con bạn em nó chết chán bên kia:((

Cháu ở Nga...me bên này đóng chợ rồi 8-}}

20. DocTon

DocTon Youtube Master Race

Làm cho ai cũng vậy thui , tùy theo chủ tốt hay xấu , chứ chẵng lẽ ùa ra nói xấu ng việt hết sao ? :>