Quan niệm đi nước ngoài - Việt kiểu của dân ta

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi Gervie, 9/7/09.

1. mercuries_no

mercuries_no Donkey Kong

\m/ chính xác là thế. Cậu thử bây giờ đi ra kiếm tiền làm 1 mình cậu nuôi sống cậu đi, tất cả tự trang trải = tiền của mình làm ra nha. Và rồi cậu đi du lịch sang Campuchia, hay Thailand. Then, cậu có người wen bên đấy, và mệnh giá tiền V > nhìu so với tiền Camp, cậu tặng 1 ít cho người thân của cậu đi rồi sẽ biết đc cảm giác mà cậu gọi là " VK " như thế nào

2. hikaru1411

hikaru1411 Mr & Ms Pac-Man

Khó dễ như thế nào sao ko nêu hẳn ra :-"

tớ về Vn cũng nhìu lần rồi sao chẳng lần nào bị :-"

hay là bác có tật giật mình nên lúc nào cũng kẹp rồi vơ đũa cả nắm [-X

Có ở Nhật ko mà phán như thánh thế :-" nếu làm hãng cty đàng hoàng có trợ cấp ngon lành đấy ...hay là thằng ấy cùi bắp ko đi làm rồi xin tiền ông bà già về nc :-"

Thế tớ ở Nhật hè sắp về Vn đi chơi đây :-" tớ cũng là culi đây tiền tớ làm ra thì xài cho sướng ... nhìn gười khác xài rồi bảo người ta lên mặt ah ? trên đời này có tiền mới mua cơm ăn để sống dc bạn ơi !

3. mercuries_no

mercuries_no Donkey Kong

=)). Thế bác ở Nhật cơ ah. Sang Mỹ mà hỏi thăm xem, hỏi 100 người về vụ này thì chắc cũng hết 90 người mắng chửi hải quan VN rồi đó.

4. hikaru1411

thế VN mỹ khổ hơn rồi ;)) sao nó cứ nhè Vn mỹ nhỉ ;;)

5. mercuries_no

mercuries_no Donkey Kong

Vì mọi người cứ đè USD ra mà soi, cứ bảo rằng nó có giá trị trong khi đó euro với pound mới thật sự là đại gia :)). Ở đây USD còn phải nể mặt 2 anh chàng đó mà

6. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Cậu hikaru là sinh viên.Nó vòi vĩnh làm gì ? VK nó mới vòi vĩnh cơ :-?
    Hỏi bác intro với Vi thì rõ :-"

7. FFSeriesvn

FFSeriesvn Mr & Ms Pac-Man

hi các bạn, đang có chuyện buồn nên ko có hứng tranh luận, vài hôm giải quyết xong mình vào tranh luận tiếp.
    Thanks.

8. mercuries_no

mercuries_no Donkey Kong

nhân tiện mạo muội cho hỏi bác Poco ở đâu thế, và 2 sư huynh Vi với intro nữa. Mong đc làm wen :">

9. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Vậy là bạn chưa học các lớp kinh tế. Tuy giá trị đồng tiền của Mỹ không bằng đồng bảng của Anh và Euro, nhưng trên thị trường thế giới, đồng USD là đồng tiền chính để trao đổi nên giá ngoài việc tiện lợi còn có thêm sức mạnh đồng tiền của nó . Trung Quốc sau trong hội nghị đã đòi đổi đồng tiền USD thay thế bằng 1 loại đồng khác trong việc trao đổi toàn cầu mà có được đâu.
    Về chuyện về VN, nếu bạn có muốn nhét tiền thì đừng bỏ vô passport chi cho uổng, tại vì khi bước ra ngoài kiểm tra hành lý lần cuối nó cũng đòi à . Nó đòi trắng trợn lắm, lúc đó nếu sợ bị phiền thì nên đưa cho nó còn không thì như tui, để mặt lỳ. Nó đòi không được thì nó đòi mở hành lý ra cho nó kiểm tra, thì tui cũng cho nó kiểm.
    Về phần bạn FFSeriesVN, ý của bạn không liền với chữ nên khi viết ra chẳng ai hiểu gì cả. Khi bạn quote thì đã quote ý của ng` ta rồi, bạn không cần bôi đen thêm chi. Cách nói của bạn cũng toàn là 1 mặt, tuy bạn đưa ra 2 mặt của 1 việc nhưng cũng phải đứng trên 1 mặt để nói về việc khác. 1 ng` tranh luận không bao giờ có thể đi nói chuyện cả 2 mặt được vì đã gọi tranh luận thì bạn cũng đã tự chọn cho 1 bên bạn bênh vực

10. Vivo Per Lui

Vivo Per Lui Trùm Xí Xọn

anh ơi ... mấy năm trứoc em về em ko kẹp tiền vào passport, nó không cho đi anh ơi ... Nó cứ đứng đó tra hỏi cả 30 phút .. Lúc đó em dắt theo 3 đứa cháu của em nên nó lớn giọng nói: "con của cô hả?" Mới có nhiêu đó tuổi mà bày đặt có con". Nên em trả lời là con của người chị, em dắt dùm về VN để thăm gia đình. Nó mới quát em là "Rảnh quá, đi dắt con dùm người ta. Ngốc! Mà lúc đó 11 giờ đêm, em cũng chả muốn ba mẹ già đứng bên ngoài chờ ... nên cuối cùng cũng đưa mẹ ra cho nó ... Nhưng em cố tình để cho mấy người đứng xếp hàng sau lưng em thấy em đưa tiền cho nó cho họ biết cái sự thật về những người "sĩ quan" trong sân bay của nước nhà mình. Rồi khi ra ngoài lấy hành lý thì em cũng phải kẹp tiền, nếu ko nó bắt khui vali .. bay gần 30 tiếng, em cũng chả muốn vì $20 mà cãi lộn với bọn nó.

:-? chắc có lẽ trên visa em có ghi em đi Mỹ theo diện tị nạn chính trị hay gì gì đó nên nó mới làm khó phải ko anh? :'> :'>

11. great_hung

great_hung Mr & Ms Pac-Man

yeah, nhất trí quan điểm, đâu mà chẳng thế, t tuy là SV nhưng vẫn phải cày cục để kiếm ăn đấy thôi, còn cái "lên mặt" mà t nói ở đây không phải là cách ăn tiêu ntn, mà là cách quan hệ với những ng xung quanh ntn thôi, không phải mỗi m có tiền mà không coi ai ra gì, và tất nhiên là m rất tôn trọng những ng sống biết trên biết dưới

12. Introduction

Nói thì đúng là đụng chạm tới hải quan nước mình, là bộ mặt của VN khi ng` nước ngoài vô mà cư xử thì giống như những kẻ không học. Hiện giờ không ai qua hải quan lúc kiểm soát passport mà bỏ tiền trong đó nữa. Nó thì cứ nói là tui điền sai thông tin, xếp hàng xuống dưới điền lại, làm thế 5 lần thì tui cũng chơi lì với nó. Mà nó dùng nhiều từ nghe thấy bực lắm, giống như tên tui là Aaron. Nó nói là tên gì kỳ cục, nghe giống mọi quá. Nhưng nhớ lúc nói chuyện với tụi nó đừng nói tiếng Việt, không thôi nó cứ nói dai lắm.
    Việc tị nạn chính trị thì gia đình tui cũng thế, nó đâu cần biết là tị nạn theo kiểu gì, nó chỉ biết khi về VN là phải đút tiền cho nó. Tui sau này thì đi chung với vợ, nó thấy ng` nước ngoài nên nó không dám làm quá.

13. darkknight09

darkknight09 T.E.T.Я.I.S

ùi, lúc em đi thì anh hải quan ấy cũng đẹp chai ( mặt ) hỏi xin tiền lì xì đầu năm, thôi kệ đầu năm mà, vui vẻ kẹp vào cho anh ấy $10.
    Sau này ba mẹ em về rút kinh nghiệm cầm theo tiền Việt bỏ trong người, tờ 100, 200 ngàn VN, tới đó thì đưa cho nó, đưa $5 hay $ 10 hóa ra nó tưởng mình đại gia. thôi cứ tờ 100 nghìn mà xử cho nó Việt-hóa 1 chút :))

14. DocTon

DocTon Youtube Master Race

Thằng anh tui lúc từ vn qua usa , có kẹp sẵn 100k vnd , mà tụi hải quan ko lấy :)) ( hay nó chê $ vnd ? ;))

15. Introduction

Còn phải hỏi :)) . Đưa nó $10 nó kêu lại xin thêm $10 uống cafe. Không biết cafe ở VN ngon cỡ nào mà 1 ly tới $20 =))

16. great_hung

Thế bác chưa uống cà phê ở VN bao h à, chỗ 20$ thì e không biết nhưng mà chỗ quê cà phê chợ có 6k/1 cốc thôi, nhưng mà đi xa, ngồi uống cốc cà phê mà nhớ quê da diết đấy ;););)

17. Genius_Ranza

Genius_Ranza Fried Chicken Lão Làng GVN

Giàu không phải là tội,có tiền không phải là tội...
    cái chính là cách xài tiền thế nào,và quan hệ với xã hội ra làm sao...
    đừng kì thị giàu nghèo...mệt wớ

18. great_hung

yes yes, nhất trí quan điểm
    --------------------->>>

19. mercuries_no

mercuries_no Donkey Kong

Thế bác intro vẫn ko giới thịu mình ở đâu để có thể làm wen cơ ah. E đây SF nè :">

20. hikaru1411

Tớ định cư rồi Po ah ;;) hè có ai về với tớ ko ? off đi