[RTK 11] Thảo luận - hỏi đáp

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi xtophertran, 19/3/06.

1. hinokage

hinokage Space Marine Doomguy Lão Làng GVN

Mình không có ý viết giống bạn, vì lười copy xuống, xin lỗi. Còn về Trương Nghi mình biết do trong phần bio bản E, có viết ông là học trò của Quỷ Cốc Tử (Gui Guzi) và bạn đồng môn củ Tô tần ( Sun gì đó quên rồi) nên => Trương Nghi thời chiến quốc, còn Trương Nghi thời Thục Hán hình như là 張裔, mình không rõ (tiếng hoa có hạn), có vẻ như Koei không đưa vào. Mình không có ý làm nhục bạn đâu, xin lỗi.

2. hinokage

Bạn squallphu nói có lí đó, minh đã từng tạo nhóm 3 anh em lưu+quan+trương chỉ số có mạnh nhưng vẫn vậy, tách đôi ra có vẻ hiệu quả hơn, còn QV+LB=Lữ bố thì :-/ ( không chắc lắm)
    thế bạn có cho Triệu vân mariage với ma yun lu không?::)

3. Saraen

Saraen Youtube Master Race

Sau đám Quan, Trương, Triệu, Mã, Hoàng thì ngoài Khương Duy, Ngụy Diên... ra thì Mã Trung (Ma Zhong), Lí Nghiêm (Li Yan), Vương Bình (Wang Ping), Trương Ngực (Zhang Yi), Trương Dực (Zhang Yi)... là những tướng giỏi nhất của quân Thục, xuất hiện sau này.

4. squallphu

squallphu The Warrior of Light

ohh. tui xưa giờ chỉ biết đến Quan Hưng, Trương bao là hết rồi. mấy thằng tướng trên hình như war hoặc lead cũng khoảng 85 hả?

5. DKV

DKV T.E.T.Я.I.S

RTK 11 tui đánh đi đánh lại mấy chục lần rồi.Cái vụ QV với LB thì chưa update vì bình thường toàn để thằng LB ở nhà để tuyển quân với đi hire tướng,mà QV thì dead lúc nào cũng cao nên chẳng bao giờ sợ mang ít quân cả.Cái thằng weiyan có chain atk mà str của nó lại cao tại sao ko cho đi kèm với pike general?Miss tactic thì đuợc chain atk hoặc là nếu troop của đối phương bị confuse thì cũng dùng đuợc chain atk.Tôi thấy ông giàu officer quá 1 đạo toàn cho 3 thằng officer đi thì đi đuợc mấy đạo quân?GCL thì mãi về sau năm 207 mới có nếu chơi trước đó thì kô có GCL để xài ông ko dùng tp với QV đi spear thì lấy thằng nào confuse địch cho ông.Ông dùng pike đánh 1 lúc 2 3 đạo đuợc nhưng mà thiệt hại quân nhiều có bằng việc dùng nhiều đạo spear để confuse nó lại giảm thiểu số luợng quân bị mất xuống tối thiểu kô?
    Ông chơi cái màn 207 đánh khoảng 5 năm sau xem thử tào tháo có nâng teach fire kô.Nó đốt cho móm răng móm lợi ấy chứ.Bao giờ trong 1 lần đi đánh thành của tôi cũng phải có tối thiểu 1 đạo spear để confuse nếu kô thì quên chuyện lấy ít thắng nhiều đi.

6. Magic120

Magic120 Donkey Kong

Chả hiểu các bác nghĩ thế nào tính thế nào. Chứ tớ mà đã chiếm đc chỉ cần 1 thành lớn tức là thành nhiều tiền,lương,150k quân thì quên hẳn đám quân bộ đi chậm rồi. Có chăng là làm ít cung để phòng thủ thêm phần phong phú mà thôi. các chién dịch lớn vd như từ hán trung đánh ra trường an chẳng hạn. Vác quân bộ đi phá đc mấy cái tháp canh cũng đủ hết lương quay về.

7. EarthKing

EarthKing T.E.T.Я.I.S

Bác thật là giàu có ::(, vậy bác chơi campain 190(hay 194) màn Tào Tháo đi, có dám chiếm Lạc Dương không :x

8. DKV

DKV T.E.T.Я.I.S

Bác hài hước vãi.Xe ram với tower với caputalt đi nhanh nhỉ.Chắc mấy cái xe của bác tốc độ phải bằng với cavalry đấy.Đừng nói với tôi là bác chơi toàn ngựa ra vây thành nhé.Chưa bao giờ thành của tôi tồn tại 100k đến 150k quân quá 3 tháng.Bình thường điều quân như thế bao giờ tôi cũng canh làm sao để có thể đánh 1 lèo.Mang quân liên tục những lúc như thế phải luộc 1 lúc 3 4 thành là ít.Đánh thế thì tốc độ mới nhanh được chứ.Muốn phá mấy cái chòi canh mà để cho bầy ngựa của bác đi thì đến nơi chác cung phải thiệt hại kô nhỏ.VD chiến dịch Hán Trung ->Trường An vác 2 spear 2 pike 2 tower hoặc caputal với GCL đi tiên phong sau 2 tháng cho 1 2 đạo ngựa xuất binh bảo đảm 3 tháng sau treo cờ của mình ở Trường An.

9. mimi21

mimi21 Mario & Luigi

Cần gì spear, ngựa của bác ấy luôn đi kèm với 1 tướng có skill Trample là được, nhưng cái này chắc phải edit vì trong RTK hình như có mỗi thằng con của Quan Vũ có skill này.....:D

10. phamtuanduy212

phamtuanduy212 Mega Man Knight Lão Làng GVN

Nếu vậy thì tôi mới phải là người xin lỗi vì đã hiểu nhầm bạn. Còn về Trương Nghi học trò Quỷ Cốc tôi có biết và cũng biết rằng Koei cho ông ta vào bản này làm officer locked, còn về Trương Nghi ở Thục có đc đưa vào ko tôi ko rõ, có khi để tìm hiểu lại, dù sao vấn đề này cũng chả quan trọng gì, vậy tranh cãi chấm dứt tại đây. Một lần nữa xin lỗi!

11. Magic120

Magic120 Donkey Kong

Các bạn cứ đùa. Mấy năm đầu ko nói làm gì vì tiền ít, lương ít. Phải tính toán sao cho hợp lí nên ko thể cứ đẻ ngựa trừ chơi quân Tay Lương. Nhưng với mình nếu ít nhát từ 5 năm trở ra là ko chơi gì khác ngoài ngựa. Ko động đến edit. Từ trước giờ chơi chỉ edit mỗi cái năm mất của mấy tướng nữ( nhìn xinh xinh chết tiếc :D) Việc nâng tech lúc đầu hay nói đúng hơn chỉ chăm chăm nâng 2 cái. đầu tiên là nâng quân lên 8000. său là nâng ngựa lên lv 3. kiểu gì cũng phải 2 cái này trước rồi mới tính tiếp. Ram, tower... :D thú thực chưa bao giờ dùng. Toàn ngựa vây thành :)). Tớ cũng có thói quen đánh 1 lèo 2 thành. nhưng chỉ 2 thành nhỏ thôi. 3,4 thành thì xin. tớ xin nói thẳng là không thể. mọi mục tiêu với 10 van quân kị thì chỉ mất hơn tháng là xong. 10 vạn quân chia làm khoảng 6,7 đạo. 4,5 đạo đánh chính ,2-3 đạo ploy và giữ số lượng quân phòng khi bị phản công chiếm lại thành.Tớ ít khi để ý đến skill, có thể các bác cho là chơi ko tìm hiểu , với tớ khi đã vác ngựa đi thì chỉ cần có 1 tướng trong đội có skill Ngựa là A là ok. Quân Lưu Bị toàn quân sư khủng , cho GCL chặy lăng quăng confuse thì các bác hỏi thiên đạo ở đâu :)).
    @ : màn 194 chơi Tào Tháo. xét về chiến thuật thì tớ ko dám chiếm Lạc dương ngay vì quân lực lúc đó còn rất yếu. còn phải phòng cái đám linh tinh beng ở Từ châu .... nó up. Dĩ nhiên ngay từ ngày đầu tiên phải đi lẻn lẻn sang Hứa Đô sao cho thằng LUbu ở Hổ Lao quan ko biết rồi :))

12. ShanShine

ShanShine Legend of Zelda

thế còn tào với ngô sau này thì sao bác,
    bên ngo biét mõi có lục tốn là pro còn về sau ko bít sao:-/

13. DKV

DKV T.E.T.Я.I.S

Chài.Nếu mà bác đánh như thế thì tactic kém quá.Tôi kô rõ save của tui còn kô.Nhưng cá với bác nếu tui cầm LB chiếm đuợc Trường An thì việc lấy Hán Trung cùng với 3 cái thành bên góc phải bản đồ cùng 1 lúc là chuyện quá dễ dàng.Quá phí nếu như dùng toàn bộ 100k lính là cavalry.Chỉ cần 2 đạo tower hoặc capultal thì qua 2 turn là 1 cái thành sập.Bác cho 100k linh ngựa vậy thành + với fire chưa chắc đã có hiệu quả vậy đâu.Chưa kể thiệt hại quân ko nhỏ.Bác cứ thử sử dụng quân bộ kết hợp với các loại xe mà xem.Uy lực cực cao.Pike rất có lợi trong việc công thành.Có teach làm giảm 30% dam từ arrow.Dùng 1 đạo pike để cường công thành với các đạo khác thì tỉ lệ chết của quân giảm xuống cực kì đáng kể.Cái teach nâng quân lên thêm 3000 đối với tôi cực kì vô nghĩa.Thực sự nếu bác chu ý cách đánh của máy sẽ thấy.1 lần điều quân của nó cho rất nhiều tướng đi.Mỗi tướng cầm it it quân đi thôi.Chỉ có vài đạo cầm quân cực nhiều.Nó làm vậy rất có lợi vì thay vì 1 mình tp cầm 10k quân spear chẳng hạn ta tách ra tp cầm 6k và tv với LiTong chẳng hạn cầm 6k nữa thì ta đã có 240 will trong khi với 10k quân của tp chỉ có 120 will.Binh thường thì việc đánh chiếm 1 thành tui cực kì ít mang theo nhiều quân trong 1 đạo trừ ram với tower.Ram tower uu tiên max.Mang mỗi đạo quân bộ 6k quân.Stun tất cả các đạo quân ra cản đường.Kô cần giết vội cứ stun nó lại rồi mang caputal ra nã.Ông giết chết nó sớm nó về đuợc thành lại mang quân ra đánh mình.Thiệt turn.Nếu như stun nó rồi cứ để đấy cầm chân nó lại trong thành kô còn tướng để mang ra thì mình cứ ung dung mà đánh sập thành nó thôi.Tuy hành quân bằng quân bộ hơi lâu nhưng bảo tồn đuợc lực lượng.(đã có rất nhiều lần tôi đánh sập thành của nó khi mà quân trong thành của nó còn những 20 30k).Bình thường để đánh 1 thành nhỏ thì quân của tui bị tiêu hao chắc khoảng 3k quân.Nếu chiến dịch lớn chẳng hạn từ XuChang tiêu diệt Tào Tháo tại ChengLiu thì mất nhiều hơn 1 tí khoảng 10k quân.Bảo đảm ít tốn kém quân lực hơn so với việc bác chỉ dùng ngựa.

14. Tyro

Tyro Legend of Zelda

bạn thử vác chỉ hai đạo đó đi mà không hộ tống xem, địch nó đánh cho tối mặt. đạo quân bộ thì có Spear, Pike, Horse, Bow bạn không nói rõ mang đạo nào đi thì mang sword đi càn chắc cũng không vấn đề gì nhỉ? cái chuyện đánh thành phải vác Ram thì ai cũng làm cả, không lẽ mang lính đánh chay? đến bao giờ? đánh từ Hứa Đô thẳng tới Trần Lưu mà bạn nói chỉ cần 10 ngàn quân thì mình xin bái phục. mình cũng chỉ vác mỗi đạo ram 8k quân đi thịt Trần Lưu nhưng khi đó Tào nó mải chống Thiệu thêm anh Quyền kéo sang càn. chứ chỉ 10 ngàn quân mà đòi solo một mạch ở chế độ khó nhất thì mình xin gọi bạn là sư phụ. chưa kể số tướng có skill ram không nhiều, đa phần lại là tướng Ngụy, bạn cầm Lưu Bị mà không dùng Spear là lợi thế của Thục thì không rõ bạn còn chơi game làm gì? chơi Thục dùng Spear, chơi Ngụy cầm kỵ, Ngô đánh thủy. bạn dùng mỗi một bài vác ram với tower thì nhàm lắm. đánh hỏa cũng là một nét rất hay bạn cũng không dùng. thế thì xin lỗi bạn nhé, chơi game thế chẳng khác gì tận dụng bug game cả. cái vụ thịt thành bằng 2-3 turn ram thì ai cũng thừa nhận là điều phi lí của bản XI rồi. muốn game hay hơn thì bạn nên dùng nó hạn chế một chút.

15. Saraen

Saraen Youtube Master Race

Về sau biết mỗi Gia Cát Khác (Zhuge Ke) và Lục Kháng (Lu Kang), Chu Phường (Zhou Fang) là 3 tướng giỏi của Ngô. Tướng Tào thì giỏi nhiều vô kể.

Trần Thái (Chen Tai), Đặng Ngải (Deng Ai), Wen Yang (Văn Ương), Vương Song (Wang Shong), Dương Hựu (Yang Hu), Đỗ Dự (Du Yu), Hác Chiêu (Hao Zhao), Chung Hội (Zhong Hui), Quách Hoài (Guo Huai)...

16. DKV

DKV T.E.T.Я.I.S

bác đọc lại bài của tui cho kĩ nhé.Tui có bảo bao giờ là mang ram với tower đi solo đâu?Có máy thì nó mới điên điên như vậy thỉnh thoảng mang vài đạo ram với tower đi cho mình thịt thôi.Mang ram với tower đi thì phải mang spear pike đi kèm với quân sư để hỗ trợ chứ.Tui cũng chưa bao giờ bảo với 10 ngàn quân lấy đuợc 1 mạch đến Chen Liu cả.Tui chỉ bảo nếu như tui chơi chiến dịch lớn đánh từ XuChang ra ChenLiu để tiêu diệt TàoThao thì thiệt hại quân là khoảng 10 ngàn quân.Tui cực kì ủng hộ dùng spear.Vì spear có confuse,và khá nhiều tướng có skill pike general trong khi horse chỉ có 2 là Quan Soo và Cao Zhang.Ông đọc kĩ lại mấy bài trên của tui đi thì biết.Việc dùng hỏa công tui cũng dùng khá thường xuyên ở thời điểm đầu tiên.Đôi lúc phát triển quá nhanh mà xây xe ram với tower rất mất thời gian nên đâu phải ở mặt trận nào tui cũng có ram với tower để dùng.Sau khi có khoảng tầm 12 thành thì thường là tui chơi với 3 mặt trận.Có trận kinh điển là ở thành Wan(Uyển Thành thì phải) cự với đổng trác hơn 2 năm.2 mặt trận khác là đánh với thằng rule gì mà sau này có lục tốn ở xaobieu và 1 mặt trận khác là đánh với GonZuZan.Hồi đầu tiên chơi thường chỉ đánh có 1 mặt trận.Kéo quân thành hàng.Sau này nhận thấy như vậy phí quá kô xài hết tướng và đánh chậm nên mới phát triển thành 3 4 mặt trận.Cảm giác điểu khiển vậy mới sướng.Lúc nào cái chỉ số TP c ũng về 0 nhiều lúc thiếu cả TP để research trong khi AP lên max 10k rồi.

17. Magic120

Magic120 Donkey Kong

Dù ai nói ngả nói nghiêng ,lòng ta vẫn vững như kiềng 6 chân :D. Mình ko cần biết tactic spear lợi hại cỡ nào. cứ vác 10 vạn quân kị đi cày. Chỉ có máy nó ngu nên nó chống lại chứ phải người nhìn thấy mà hãi rồi :)) . vả lại công thủ quân kị mạnh nhất . Cứ lấy đó làm đầu. Mộng bá vương tiếc gì nhân mạng :'>. Tiền của thiếu thốn thì cứ nhè bọn hậu phương mà đòi. :x

ps: sao cai gamevn này càng nagyf cang dở chứng thế nhỉ, chôc chốc lại page load aerro

18. DKV

DKV T.E.T.Я.I.S

trò này đánh Lan đuợc thì tui cũng muốn thỉnh giáo sự lợi hại của 10 vạn quân kị của bác.Hay bây giờ chọn 1 map nào đó cùng 1 rule nào đó rồi tui với bác thử xem thằng nào end game trước đi.Lâu lâu phát động thi đua tí chứ RTK nhàm chán quá rồi kô có động lực chơi lại

19. Magic120

Magic120 Donkey Kong

Hehe giá như còn ở thời sinh viên và ông ở hanooij thì mời ông đến nhà chơi cho đến khi thống nhất thiên hạ mới thôi :D

20. hinokage

Các bạn ai sử dụng Solict Surrender thành công chưa vậy. Thử hoài với mấy thằng đồng minh "Trusted" yếu mà vẫn không được.
    Trong phần Create oficer phần Character, voice, tone, court và nhất là aspiration ảnh hưởng ra sao với mấy thằng nhân vật tạo ra vậy?