[RTK 11] Thảo luận - hỏi đáp

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi xtophertran, 19/3/06.

1. eagleking

eagleking Donkey Kong

Vào kongming.net mà tìm cậu ạ. Có patch tiếng Hoa cho bản 1.0 thì phải.

2. maianh_PL

maianh_PL Mr & Ms Pac-Man

cám ơn bạn nhìu nhưng mình tìm cả ngày mà khộng thấy bạn có thể giúp mình không

3. playboy16

playboy16 Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

tui mới chơi có mấy bữa nay sao thấy lúc dắt quân đi đánh lâu quá trời luôn
    1 trận có khi cả mấy năm , mấy pac co cách nào đánh lẹ hơn ko
    tui chơi thấy mấy thành có chỉ số tướng tối đa trong thành cứ tăng hoài còn tui thì ko tăng là sao

4. eagleking

eagleking Donkey Kong

Ko tăng là vì cậu ko có thêm tướng chứ sao. Muốn có thêm fải tích cực đi search và recruit. 1 trận làm sao mà tới mấy năm được. 1 turn của game là 10 ngày. Thường lương thực mặc định cho 1 đạo mang đi là đủ ăn 200 ngày. Cậu lấy đâu ra lắm lương thế mà đòi đánh tới mấy năm lận :D

5. playboy16

chứ ông ko biết vận lương hả?
    tui nói thiệt đó
    tui chơi thời kỳ 3 lấy cao cao đánh với lu bu hết 3 năm mới phá được thành nó
    mà làm sao nâng cấp thành lên vậy

6. eagleking

eagleking Donkey Kong

Cậu chơi thế thì xin lỗi nhưng phải nói là hơi noob. Tớ đánh Lưu Bị thành Xin Ye bị Tào Tháo quây 3 mặt, cấp super hard mà vẫn def tốt sau đó còn bật ngược lên chiếm được Xu Chang và Wan. Tất cả cũng chỉ mất 2 năm mà thành Xin Ye đánh lên Xu Chang thì đường đi cực khó.
    Cao Cao so với Lu Bu thì lợi hơn hẳn về mặt tướng intel. Riêng Cao Cao lại có skill plot luôn thành công khi intel đối phương thấp hơn. Cứ cho Cao Cao confuse Lu Bu rồi quây. Mấy thằng Guo Jia, Xun Yu, Xun You thì làm trò với tụi còn lại. Thích thì đập chết hết quân nó, còn nếu có siege muốn thắng nhanh thì táng thẳng vào thành. Nếu nhớ ko nhầm thành của Lu Bu đều ở vị trí rất dễ quây. Cậu nên sử dụng đến chiến thuật nhiều hơn là chỉ đánh và giết ;)

7. Nemesis8989

Nemesis8989 Mr & Ms Pac-Man

-Cho minh hỏi , neu vao` dc thủ đô mà mình chọn phế vua thì dc ích lợi gì hông , mình thì chả thay lợi gì cả , có thấy 1 vài tuong của minh giảm loyal như Tuan Huc chang han.... ( trong truyện bi Tào Tháo ep chết ^_^ ) , và thậm chí còn bi mấy thang soveregn khác thù ghét nữa :(
    - Skill cua Sun Jian , Sun Ce voi Guan Yu khác nhau the nào ??????
    - có cách nào để hạn chế ti le thành công khi su dung tactic cua AI 0 ? ^^
    - Thêm cái nữa , trò này thay moi lan muon chiem cai thành toàn là xài ram voi Tower hoài chán wa , còn Rumor thì lai hen xui , ko trúng thằng Thái Thú gì het:( , ai bit kế nào chiem thành " nhẹ nhàng " ko ^_^ chỉ mình

8. eagleking

eagleking Donkey Kong

Câu 1: chịu. Tớ cũng ko hiểu vì đoạn này cũng chưa dịch T____T

Câu 2: Sun Jian skill là normal attack crit nếu power attack của đối phương thấp hơn mình. Sun Ce skill dịch là Siege tactic crit nếu war đối phương thấp hơn nhưng như tớ thử thì kể cả với spear tactic cũng crit, chưa thử với các unit khác. Guan Yu skill dịch là mọi tactic luôn crit, theo tớ thấy thì trừ navy.

Câu 3: dường như là ko. Cái này là random. Ví dụ khi cậu thử với unit của mình. Save lại rồi dùng tactic, có thể thành công, sau đó load lại cho thay đổi thứ tự các unit đánh thì có thể tactic trước đó thành công giờ sẽ thất bại.

Câu 4: rumor nếu có plot house thì thành công khá nhiều, đặc biệt khi mình có nhiều tướng giỏi và địch thì nhiều tướng kém. Có thể dùng kế Rebel cho thằng thái thú làm phản, khi đó loyal của tướng trong thành sẽ giảm thậm tệ, chờ nó đưa quân ra là thu phục. Chiếm thành như vậy có thể sẽ dễ dàng hơn.

9. hoanghaclau000

hoanghaclau000 Youtube Master Race

1. Nói chung la ko nên phế, nếu giữ vua lại thì mình sẽ thăng quan rất nhanh, dễ dàng sắp đặt chức tuớc cho tướng của mình.

2. Nói chung la dùng thằng Sunce thì dùng kị hay giáo đều được, đều tạo ra critical, mình khoái sử dụng kị hơn. Còn ông Quan Vu thì cho giáo ấy, sử dụng Plot/cái thứ 2 thì làm cho tướng đối phương bị confused, tha hồ chém. Còn các tướng khác thì cứ xem skill của nó mà sử dụng, tớ chơi Liu Shan sử dụng thang Li Hui (int 76) ma` chiếm được 2/5 thiên hạ, sau đó nó chết, bó tay

3. Cái này thì dùng tuớng thông minh để confuse hay daze đối phương, nếu
    ko thì sủ dung cách trên, dung tuớng có khả năng ve giáo thì ok thôi.

4. Nói chung la bản năng cấp lên PK, dùng quân chém thành lâu lắm, nên dùng tower (kết hợp với quân bộ hoặc kị gì đó, tùy tình huống để giết quân ra khỏi thành), tớ thường mang lương co 120-150 ngày thì mới chiêm được thành cho bản PK, còn bản cũ thì nhanh hơn nhiều. Còn cái vụ rumor tớ thử nhiều rồi, khó xài dã man. Thôi thì cứ lấy thịt đè người vậy, đó là cách của tớ, tớ chơi LiuBei thời 207 cỡ 5-6 năm là thống nhất cho phần hard, còn super thì lâu vãi, 12 năm, bó tay.

10. Nemesis8989

Nemesis8989 Mr & Ms Pac-Man

Cái thăng quan ý bạn nói là lên cấp Tittle đó à , cái đó thì chỉ cần chiếm thành thì dc len cấp chứ gì ????

11. Sunran

Sunran Mario & Luigi

đâu.. khi nào đủ điểm danh vọng kìa ,có tiếng tăm thì mới thăng chức chứ,... điểm danh vọng đâu ra ??? đánh nhau , chiếm thành , nâng cấp , duel ... đều cho hết , để í cái đó
    còn tỉ lệ ra tactics theo tớ tùy thuộc vào thể thực của tướng , khi HP xuống thấp ... do đánh trận dài ngày thì sẽ dễ miss tactics hơn , hoặc là tướng quá íu so với đối thủ , hoặc là vào vùng hiểm trở ..vvv ...
    có bạn kia dùng Li Hui thì mình nghĩ là nhờ chiu confuse 100% với tướng có int nhỏ hơn đúng ko :D , vậy gặp Mã Đại hay Từ Hoảng sao mà choảng nó dc :D
    muốn chiếm thành nhanh thì chủ yếu là đánh cho confuse rùi hội đồng nhưng mà đừng giết , vì giết thì nó sẽ về thành ngay ,turn sau nó đem quân ra nữa , sau đó xây mấy cái fire ball í cho vào thành nó nổ ầm âm , chú ý sau khi nâng cấp Def của mình lên 4 thì cái fire ball sẽ thay đổi hình thành mấy trái như trái mìn vậy , mạnh lắm ^_^

12. eagleking

eagleking Donkey Kong

Làm cách của cậu thì chiếm thành nhanh thật nhưng ko bắt được tướng. Tớ thik đánh sạch giết sạch bắt sạch cơ. Lâu 1 tí nhưng mà vui. Với cả đánh giết nhiều mới tăng TP nhanh :D. Còn nâng cấp def lên 4 là nó tăng counter attack của building. Cái mà cậu nói là fire 4. Tớ bao giờ cũng nâng cấp theo thứ tự Spear 4, Troop 4 rồi đến Siege và Def.

13. playboy16

xin lỗi tui nhầm đánh có 3 tháng thui
    con như ông tui đánh 3 năm thì lấy hết tụi Lữ Bố Viên Thiệu rùi
    sorry pà con mình nhầm

14. playboy16

muốn chiếm thành theo tui mấy bồ nên dụ cho nó ra hết lính ở trong thành ra
    rùi dập nó
    đánh cho thành nó hết quân thì no tự dâng thành cho mình
    đánh vậy lẹ hơn là đánh thành vì chiếm được thành thì độ kiêm cố của thành vẫn ko thay đổi
    đánh theo mấy ông dù quân có đông chiếm được thành lỡ thằng khác tới nó cứ dập cái thành thì làm sao mà đỡ

15. playboy16

tui mới chơi nên để ý rất kỹ từng chi tiết vậy có bác nào thấy mấy con tướng trong game giống bên Dynasty Warrior ko

16. xinmap

xinmap Mr & Ms Pac-Man

Cái chính là làm sao dụ đuợc tụi nó ra khỏi thành ,ko lẻ ông tới trước thành bảo : Thằng nào làm chủ thành này ra đây để tui vô chiếm thành cái coi:p . AI của tụi ko đến nổi tồi đâu bạn ạh .VD : trong thành còn 5000 quân thì nó chỉ đem ra khoảng 2000 thui ,bạn đánh xong 2000 đó nó lấy ra thêm 1000 nửa chứ ko thể nào du nó ra hết đâu

17. eagleking

eagleking Donkey Kong

Cậu bạn mới chơi mà khoác lác ghê quá đấy. Cậu bạn đánh phần campaign chơi bàn Lưu Bị có 1 thành duy nhất là Xin Ye, 3 mặt bị vây bởi Tào Tháo, cấp super hard xem cậu bạn trụ được mấy tháng mà khoác lác. Chỉ sau khoảng 4 tháng đầu là từ Xu Chang, Wan, Ru Nan sẽ có tổng cộng khoảng 80.000 quân kéo sang đánh trong khi cậu chỉ có 18.000 quân khởi điểm thôi. Có đỡ được mấy đợt đầu thì quân nó cũng sẽ dồn sang liên tục, morale quân ta đánh lâu thì về 0, lương thực thiếu thốn... Chưa đánh thì đừng ngồi đấy mà bốc phét nhé. Tớ đã phải mất hơn 1 năm trời giở mọi ngón nghề ra để phòng thủ mới đánh được. Vậy mà cậu bạn kêu 2 năm chiếm được lên Lữ Bố, Viên Thiệu :))

Chuyện Portrait giống của DW là đương nhiên vì 2 thằng đều của Koei làm ra. Còn chuyện cậu kêu dụ quân nó trong thành ra đánh thì thật là +_____+. Trừ khi quân mình cực đông, tướng khỏe thì mới làm thế được. Chứ đánh cấp cao quân trong thành nó thường nhiều hơn quân mình mang đi. Tiền, lương nó đều sẵn. Đánh càng kéo dài nó càng vác nhiều quân ra thì cậu lấy cái j để đánh vào thành?? Muốn đánh thành nhanh chỉ có 1 là lấy siege chọi vào, quân nó ra thì confuse hoặc vờn cho gần chết chứ ko đánh chết vì chết đạo quân đấy tướng nó lại về lôi đạo mới ra. Cách thứ 2 đơn giản hơn là rumor liên tục để thu phục tướng, cái này cần plot house, tướng intel cao, tuy nhiên nếu thành địch nhiều tướng giỏi thì rumor rất khó. Cách thứ 3 đơn giản nữa là đe dọa bắt thằng governor đầu hàng, cái này đòi hỏi thế địch phải yếu (còn 1,2 thành, ít quân, ít tướng) và quan hệ của ta với địch phải good trở lên.

Def khéo thì ko bao giờ để bên nó chạm được đến thành mình trừ khi đã thua. Phải biết ra chặn địch khi nó còn 2 turn nữa là vào đến thành, kết hợp với dàn quân chặn đường và xây 1 số chướng ngại nếu có thể (camp, tower). Thường thì khi mà quân nó đã kéo được mấy đạo áp sát thành mình thì lúc đó là mình đã ko còn quân để thủ nữa rồi. Khi đó cần thức thời chơi ngay vườn ko nhà trống, send hết những j còn lại trong thành về thành gần nhất đồng thời call hết tướng ở thành đấy về. Cho nó vào thành rối mấy turn sau đủ lực ta lại kéo qua chiếm lại. 1 cách khác khá mạo hiểm là khi thấy thành gần vỡ mà trong thành vẫn còn kha khá quân thì kéo hết ra ngoài, cho nó chiếm thành. Ngay sau khi nó chiếm thành xong thì lại đánh lại vào thành vì khi đó tường thành chỉ còn ít máu. Nếu đủ mạnh để chiếm được thì quân nó bên ngoài sẽ bỏ chạy hết vì máy bao giờ cũng mặc định là mất thành thì bỏ chạy. Còn quân thì lại kéo theo mà chém giết ko thì ở lại thành xây dựng cơ sở. Khoảng 3,4 turn nữa nó sẽ lại kéo sang :D

18. playboy16

tui lấy thằng tào đó ba ko tin thì thui
    tui đánh co 3 năm thui đang chuẩn bị đánh thằng ở dưới Viên Thiệu đó

19. playboy16

nếu tướng ông có war cao cỡ Lữ Bố , Quan Vũ thì chơi phép (tui ko chơi bản E nen ko biết gọi là gì)
    thì 1 chiêu là nó bị gì đó ko biết nhưng nó cũng đâu chạy mà dập lại mấy ông đúng ko lúc đó cứ thong thả mà dập tụi nó lẹ lắm

20. eagleking

eagleking Donkey Kong

Ồ, cậu chưa hiểu. Tớ nói cậu thử đánh campaign cái phần Lưu Bị bị Tháo quây tại Xin Ye, cấp super hard thì sẽ hiểu ngay. Còn đánh những fần khác tớ ko nói. Cậu nên chơi bản E đi thì sẽ hiểu được nhiều cái hơn. Ko fải chỉ vì Lữ Bố, Quan Vũ war cao mà chơi dash chúng nó bị confuse đâu mà còn vì skill của 2 thằng này nữa ;)