RTK 12: Hỏi về đi theo cốt truyện (Lưu Bị)

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi raithanlua, 14/12/12.

1. raithanlua

raithanlua Mr & Ms Pac-Man

Năm 189 mà vẫn chưa có event Đổng Trác nhăn xị là chắc bị sai ở đâu đó roài :( để chút nữa mình về coi thử. thấy khúc đó dễ lắm :| hok có khó

2. huntard

huntard Mr & Ms Pac-Man

Xem trong wiki tiếng Nhật thì sự kiện tiếp theo mà tôi bị miss là sự kiện "Đế Đô đại biến" (帝都大乱) diễn ra sau sự kiện "Linh Đế băng hà" (霊帝崩御) , Hán Thiếu Đế đăng cơ lên thay.

Điều kiện xảy ra "Đế Đô đại biến" là 1 tháng sau khi xảy ra sự kiện "Linh Đế băng hà". Kết quả là Hà Tiến bị bọn hoạn quan Thập Thường Thị ám sát, Đổng Trác vào cung, thu Lã Bố, diệt Đinh Nguyên, lấy 2 thành Trường An, Lạc Dương. Cái này tui thấy cảnh Hà Tiến vào cung nói gì đó với hoạn quan Trương Nhượng rồi, nhưng sao sau đó vẫn thấy Hà Tiến sống nhăn, và Đổng Trác vào cung gì thì chưa biết.

3. raithanlua

next tiếp tới năm 192 lun coi sự kiện xãy ra hem :| Nếu mới hết năm 192 mà chưa có thì mới biết là có sai gì hay ko :D

4. huntard

huntard Mr & Ms Pac-Man

Chịu thua kiểu chơi này rồi, vì có quá nhiều rủi ro nằm ngoài tầm kiểm soát.

Tui thử lấy Đổng Trác để có thể trực tiếp can thiệp vào sự kiện thì lại gặp tình trạng còn oái ăm hơn: Phe Khăn Vàng đang thua liểng xiểng thì lại ngẫu nhiên đoạt được Nghiệp Thành chuyên dùng để thu lính, thành ra lính lên vù vù. Hà Tiến bao vây 3 mặt xung quanh, nhưng chỉ nhìn chứ không dám đánh. Thành ra 2 bên giữ mấy trăm nghìn quân nhìn nhau suốt mấy năm trời. Đổng Trác ta ở Thiên Thủy nhìn chúng nó gườm nhau mà kêu trời, vì vướng đất của Hà Tiến bó tay không sang giúp gì được :(

5. raithanlua

http://www.youtube.com/watch?v=w-YJuI1D0Io&feature=youtu.be mình không có cái save trước thời điểm Đồng trác qua chiếm. Nhưng có cái save lúc vừa qua bạn có thể coi cục diện hiện tại thử xem giống ko :|

[video=youtube;w-YJuI1D0Io]http://www.youtube.com/watch?v=w-YJuI1D0Io&feature=youtu.be[/video]

Chỉnh sửa cuối: 18/12/12
  6. anhnam9x

anhnam9x Youtube Master Race

sao của mình năm 206 rồi mà Lưu Bị vẫn đóng ở Tân Dã nhỉ ? Đáng nhẽ phải chạy sang Lưu Biểu chứ

7. raithanlua

Mình củng đang bị vướng khúc này bấm next mỗi cả tay bạn có thể share bản đồ của bạn cho mình không. Giai đoạn này là Tào Tháo phải đánh với Viên Thiệu mà 2 quân này nó bằng nhau nên thành ra ko thằng nào đánh thằng nào lun +_+ bực cái mình.

8. nguyennhanvn1189

nguyennhanvn1189 Youtube Master Race

đến năm 198 tháng 10 thằng tào tháo mới chịu qua đánh lubu. bấm nẽt mỏi cả tay....:3cool_angry: theo tui thì do có khoãng thời gian phát triễn quá lâu. Quân tui hiện tại đã lên 500k. mà theo lịch sữ thì trước khi tào-viên đập lộn thì anh tào phải xữ anh bị trước anh bị mới chay cầu cứu anh viên rồi chạy về tân dã.mấy bạn thử gom toàn bộ lực lượng về tân dã thữ xem sao.

9. raithanlua

Khi nào có kết quả thì cho mình biết nha :D

10. hocinternet

hocinternet Mr & Ms Pac-Man

Bác ơi ở step 2, lần đầu bị đánh thì địch để 2 tướng ở nhà coi trại, QV bật skill qua được, lần 2 Viên Thiệu bật skill không cho dùng tuyệt chiêu + để anh văn sú giữ trại + 13k lính, quan vũ bó hand chưa kịp đánh đã bung nhà. Bác xem hộ mình giờ làm thế nào

11. raithanlua

+__________+ cái này .... bác chạy qua trái ko thành thì thử chạy lại qua phải -__-' đánh chừng 2 3 lần là dc à :(còn cái vụ bật skill ko cho xài phép thì mình có ý này. Bác đâm vào nhà nó sau đó có tướng hay ko thì bạn đứng lại 1 tí. Đám tướng trong thành chạy ra bạn vờn nó 1 chút ( vì khi bạn áp sát vào trại thì thằng Viên thiệu từ cổng thành mình sẽ chạy về trại nó) lúc này bạn canh thời gian quay ngược lại hướng khác` trước khi nó về để đợi. Khi thấy nó quay trở lại cổng thành mình thì mới xông vào trại nó tiếp. Hi vọng là bạn có thể qua được con trăng này :D

12. nguyennhanvn1189

theo mình khi thũ trận viên thiệu bạn nên cho 2 tướng là trương phi và quan vũ trương phi giử khoảng 3k lính. Khi vào trận cho cả 2 chạy thiệt nhanh về bên trái (bên không có đầm lầy) phục kích sát vách núi và đợi bọn nó chiếm cái trại cuối thì xông thẳng vào nhà:2cool_hell_boy: nhưng cho trương phi giữ cầu quan vu thi bật chiêu lên xữ mấy em trong trại, tụi nó có về kịp thì cũng có tp kéo dài thời gian. chúc bạn thành công:9cool_haha:

13. nguyennhanvn1189

cuối cùng sau bao lần save load um sùm cuối cùng đã phát hiện ra. đến nam 200 thang 1 các bạn kéo quân qua đánh cái thành trên tân dã sai đó anh tào lao sẽ kéo quân sang chiếm lại và các bạn phải thua sau đó anh em lưu bị mới thất tán. anh Quan bị trương liêu dụ theo tào rồi thì chém 6 tướng. anh viên tức quá lên tăng xông chết con cái xau xe lẫn nhau, anh tào thừa cơ dẹp hết phía bắc. rồi bạn tự xữ tiếp nhé.:9cool_haha:
    bonus: nam 204 chieu tướng ra từ thứ( người tiến cữ gia cát lượng) theo sử sách thì 206 hay 208 gi đó là lưu bị khóc gia cát :2cool_hell_boy:

- - - Updated - - -

cuối cùng sau bao lần save load um sùm cuối cùng đã phát hiện ra. đến nam 200 thang 1 các bạn kéo quân qua đánh cái thành trên tân dã sai đó anh tào lao sẽ kéo quân sang chiếm lại và các bạn phải thua sau đó anh em lưu bị mới thất tán. anh Quan bị trương liêu dụ theo tào rồi thì chém 6 tướng. anh viên tức quá lên tăng xông chết con cái xau xe lẫn nhau, anh tào thừa cơ dẹp hết phía bắc. rồi bạn tự xữ tiếp nhé.:9cool_haha:
    bonus: nam 204 chieu tướng ra từ thứ( người tiến cữ gia cát lượng) theo sử sách thì 206 hay 208 gi đó là lưu bị khóc gia cát :2cool_hell_boy:

14. anhnam9x

anhnam9x Youtube Master Race

ủa, ngộ quá hen, tui ngồi ở Tân Dã ròng rã mấy năm mà vẫn có event Quan Độ với anh em họ Viên uýnh nhau mà, lịch sử sai mà vẫn có event, hài thiệt =))

15. nguyennhanvn1189

miễn sao bạn đừng can thiệp quá nhiều vào cốt truyện( giết hay thu phục tướng chính hay đánh tè le hột me) thì lịch sữ vẫn xãy ra thôi:2cool_burn_joss_sti. bạn ngồi ròng rã ỡ tân dã thì đến năm 198 tháng 10 thì lữ bố sẽ chết rồi thi trận quan độ và tào tháo sẻ chiếm hết miền bắc. thữ bạn dẹp lữ bố coi có chuyện gi xãy ra không :5cool_sweat:

16. zukilove1212

zukilove1212 Mario & Luigi

Àk ý mình là theo tình hình chiến sự của bác rai là biểu nuốt kiên rồi. Thông thường khi Viên Thiệu phá ally đi đánh chiếm lung tung thì lúc đó Kiên đã ngủm rồi, và khi Bị về Từ Châu thì lúc đó đã đến thời kì Tôn Sách bình định Giang Đông :). Đến đó là sai lịch sử, chả thế nào tiếp được event nữa đâu.

17. catennacio

catennacio Mr & Ms Pac-Man

Quả thật là nể sự kiên trì của các bác, nhưng mình nghĩ game này design ra bản chất là đã ko thể theo sợi chỉ đỏ xuyên suốt lịch sử được rồi (hehe, nghe giống làm văn hồi đó quá :D). Vì căn bản là game này dùng random seed để tạo ra những random event, cho dù các bác chơi màn nào đi nữa, mà nếu chơi 2 lần khác nhau thì cách phát triển của map cũng khác nhau rồi. VD như ko phải game nào Lưu Bị cũng mạnh, đánh được Lưu Biểu. Chứ nếu ko thì 10 người chơi cùng 1 màn thì sẽ có chung 1 kết cục hay sao. Quan trọng là đã có sự interfere vào lịch sử của người chơi. Nếu ko có người chơi, mà dùng AutoPlay thì cũng sẽ khác nhau đối với mỗi lần AutoPlay khác nhau. Ngay cả việc hire 1 tướng, thì cũng có % success rate, có nghĩa là random rồi.

Đó là lý do Koei tạo ra nhiều scenario cho người chơi, vì họ thừa biết người chơi khó mà đi xuyên suốt đúng như kịch bản lịch sử. Ai muốn thấy event nào thì chơi scenario đó.

Để xuyên suốt lịch sử cần phải có rất nhiều điều kiện thỏa thì event mới xảy ra. VD như tướng này, tháng đó, năm đó thì đang ở thành A, đang làm công việc gì. Rồi quân số của mỗi thành phải khớp với điều kiện lịch sử này nọ. Các event mà ta thường thấy là các event có điều kiện thỏa cực kỳ dễ mà thôi. VD như vào thời gian đó, Lưu Bị có Quan Vũ, Trương Phi vậy thôi. Cho nên nếu dùng 1 game random mà muốn tạo lại câu chuyện lịch sử là 1 điều cực khó, nếu ko muốn nói là ko thể!

Mỗi người có 1 cách chơi, mình nói ko phải để làm giảm sĩ khí của các bác, nhưng quả thật RTK12 còn nhiều kiểu chơi cũng thú vị ko kém kiểu này :)

18. nguyennhanvn1189

hoạt cảnh xong tôn kien bị chết thì do miếng đất đó bõ không nên lưu biểu xuống chiếm thôi( chế độ máy nó chơi nên vậy) lúc đó tôn sách đang theo viên thuật, khi anh bị xuống từ châu và cho đến khi qua nhữ nam thì vẫn vậy. sau đó do bất mãn gì đó tôn sách mới dâng cái ngọc ấn cho viên thuật đỗi lấy tự do cùng chu du lập ra thế lực ở miền nam. Bạn đừng nhìn bản đồ vì máy chơi nên nó vậy chứ lịch sử vẫn diển ra thôi. mình chĩ thắc mắc là sau khi chiếm xong toàn bộ gian đông thì làm sao tôn sách chết và do thằng nào giết và thằng đó thuộc thế lực nào thôi. chơi mãi mà nó cứ nhăn răng cười ở giang đông

- - - Updated - - -

hì tại mình chơi vài màn rồi mà thấy nó cũng khá dễ. chĩ thấy là làm sao mà cho nó theo được một lịch sữ xuyên suốt thì là khá thách thức nên thấy Rai lập ra toppic này mình rất tâm đắc. Nếu có cách chơi nào hay mong bác chia sẽ để anh em cùng khám phá hết cái hay của rtk :9cool_haha:

19. vin993

vin993 Donkey Kong

còn đi được theo cốt truyện ah mình ko biết :((

20. raithanlua

mấy bữa nay bận quá ko train tiếp dc cái save +_+ mấy bác nào bí có thể share cái save của mình lên để bà con cùng đàm đạo củng được