RTK11 PUK - Tổng hợp 1 số cách đánh nhanh cho từng màn

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi onggia2106, 22/11/10.

1. lanceangel

lanceangel Donkey Kong

Làm 4 lần y chang không dc mới đau, mình nghĩ ở đây nó có tỉ lệ gì rồi...

2. onggia2106

onggia2106 Mr & Ms Pac-Man

Tình hình là mình đang nghiên cứu đanh thử màn 217 Mạnh Hoạch,độ khó 5 sao
    Bất lợi : Dàn tướng khá bèo,mới vào đã phải đối đầu với phe Lưu Bị,mà lại khó mà diệt Bị để thu bộ tướng nhanh được.
    Lợi thế : Từ trong đánh ra,lại địa hình khá đẹp.
    Tướng thì toàn tụi võ biền kém thông minh,đa số đánh kích,lại mới vào đã có KTQS kích lv1,nên mình xác định luôn chiến thuật màn này là dùng sức mạnh quân sự,"lấy thịt đè người",đội hình tấn công sẽ đa số gồm kích + tower.
    Turn 1 : Clear danh sách bổ nhiệm.Trị an.Research war lv1 (research tới Eng A thì dừng,quay lại hướng Pol tới Transit,rồi mới tới Int)
    Turn 2 : Mạnh Hoạch S. Đóa Tư Đại Vương (mệt,tụi giặc Nam Man này tên dài thiệt ^o^ ),chuyển làm quân sư.Cho Đ.L.Đ.Chủ xây workshop(sau đó cho Mạnh Ưu chỉ tạo toàn tower).
    Turn 3 : Cho Đ.T.Đ.Vương (skill Remedy) chuyển 1k quân,5k lương đi đường rừng quấy rối Kiến Ninh (đừng nghĩ lương vậy là thừa,đạo này đi > 3 năm vẫn chưa được vào thành đấy).
    Nhưng chắc mình kém may mắn,DTDV tới nơi thì K.Ninh cũng đã kịp xây nhà lính + vũ khí.Cố gắng cho DTDV chạy nhanh về ranh giới K.Ninh-Thành Đô rồi đứng đấy quấy rối.
    Lúc này thì V.Nam lo trị an,luyện quân và S. tướng.Tổng cộng sẽ S. được 8 tướng,thằng thứ 8 là Dương Phong sẽ khá khó S. (cùi,chả sao).
    Thoáng thấy phần bên trái K.Ninh xây công trình khá đẹp,ko bị cản bởi cái Land ZOC,nên mình cho 3 tướng friend với nhau là A Hội Nam,Đổng Trà Na và Kim Hoàn Tam Kết chuyển mỗi đạo 100 quân,chuyển nhanh qua vùng đó,xong lẫn vào rừng quấy rối tiếp.
    Ngày 1/1/1218 được giới thiệu Chu Bao Eng A,11/1 có event thêm 5k quân.
    Đây là lúc mình S. xong 7 tướng,còn D.Phong

Có tower là mình công liền K.Ninh = 4 đạo : 14k tower Mạnh Hoạch + Chu Bao,6k kích Ngột Đột Cốt,6k kích Chúc Dung,2k giáo Mang Nha Trường.Nhưng tiết kiệm tối đa lương bằng cách chỉ xuất mỗi đạo 10 quân đi trước,sẽ chuyển sau đạo Mộc Lộc Đại Vương tiếp tế ngay biên giới K.Ninh.
    Nhưng có vẻ đội hình vậy là thừa.Do đội hình quấy rối tới 4 đạo,đ/biệt là đạo DTDV đã thu hút được 2-3 đạo địch.Chỉ cần cho tốp quấy rối rút khỏi và tốp đại quân xâm nhập địa phận K.Ninh trong cùng 1 turn,địch sẽ đuổi theo tốp quấy rối và chết đói giữa đường.
    Lúc này thì đại quân thoải mái tower sạch cái thành,ko mất 1 lính.Cho Mạnh Hoạch kết thúc thành,bắt được Mã Tốc ^o^ ,đã vậy còn duel bắt được đạo tiếp tế từ Thành Đô là Lưu Phong + Đặng Chi(hết lương).
    Đây là lúc mình lấy xong Kiến Ninh

Mã Tốc,Đ.Chi thu phục được hết,Lưu Phong thì được chuộc với giá 1,5k ^o^.
    Chiếm thành xong là phải công liền Thành Đô.Vẫn cách cũ,mỗi đạo 10 quân,nhưng lần này N.Đ.Cốt sẽ cầm 8k kích,loại đạo Chúc Dung ra,thay bằng đạo DTDV(đang đứng sẵn ở ranh giới quấy rối),cho C.Dung Char 72 ở nhà chiêu mộ tướng.
    Công T.Đô thì quấy rối tới khi nào địch hết lương,bỏ chạy về thành là mình ùa theo tập hậu + duel bắt tướng,tới sát T.Đô thì thành chỉ còn 10k,chống cự yếu ớt.
    Lúc này đạo DTDV sẽ trở nên vô dụng,vì vậy tốt nhất nên cho đi đường vòng,quấy rối ngay ranh giới T.Đô-Giang Châu ở hướng Bắc,sẽ tránh được việc phải thủ với quân G.Châu sau khi chiếm xong T.Đô
    Đây là lúc mình chiếm xong T.Đô

Lúc này thì đã xây hoàn thành V.Nam + K.Ninh all lương tiền,thậm chí còn rảnh rỗi up lên lv2,3 ^o^.
    Như vậy mới vào có 24k quân,mình ko xây nhà lính,đánh 1 mạch tới T.Đô mà vẫn còn ... 26k ^o^.

http://www.mediafire.com/?ho2d1pwv6272v

Giờ kế hoạch mình thế này :
    Nhanh chóng lấy Phỉ Thúy quan trước khi quân Bị mất Tử Đồng chạy về đây.Cùng lúc quấy rối Giang Châu và Tử Đồng (of Tào).Công 2 thành này vẫn bằng kế "giương đông kích tây",đ/biệt G.Châu còn có thể giương từ K.Ninh.
    Xong chia 2 hướng tiến công,ko cần ally Tào luôn,do chiếm T.Đồng xong là Hán Trung,Tây Lương,T.An đều sẽ là thành support cả.

Chỉnh sửa cuối: 13/6/11
  3. Virgorie

Virgorie Mario & Luigi

Sao mình làm lần nào cũng được nhỉ? :|

4. onggia2106

Rất đồng cảm với bạn ^o^.
    Hay là bỏ đi,đánh theo cách truyền thống,theo lịch sử luôn đi.Mình cũng đang đánh cách này,vẫn có thể end game < 5 năm nếu dựa theo cái này of Leland :
    http://forum.gamevn.com/showpost.php?p=16622775

5. KoPhaiSo

KoPhaiSo Youtube Master Race

Mình đánh màn Mach hoạch cũng gần giống cách onggia nhưng đến đánh thành Đô thì thiệt quân nhiều quá
    hạ Kiến Ninh cũng ko bắt được tướng

6. dangthuan188

dangthuan188 Youtube Master Race

bạn onggia ko chia địa hạt mà quản lý hết, chắc 1 turn cũng đi hết hơn 10ph nhỉ :D
    mình thì thích đánh từ từ, def đến khi nào địch yếu ta mạnh rồi phản công 1 lượt chiếm hết, vào đọc mấy cách đánh của mấy bạn thấy thú vị quá. Mà lười đánh ghê. thích đọc thôi :D

---------- Post added at 23:54 ---------- Previous post was at 23:29 ----------

Đây là màn đánh Tưởng Khâm 191 của mình, đánh tới 30 năm luôn, diệt cho viên thiệu chỉ còn 1 thành 1 tướng =))
    http://www.mediafire.com/?yy4e0lznblassu0

---------- Post added 15-06-2011 at 00:02 ---------- Previous post was 14-06-2011 at 23:54 ----------

tuy đánh 30 năm nhưng thời gian thực thì mình đánh cũng ko lâu lắm. :D

7. dangthuan188

Đây là màn Nghiêm Bạch Hổ 251: mình chơi màn này, vừa vào search đc 1 đống tướng, mà ko thu phục đc thằng nào, nản :|
    thế là tới lúc tụi nó đánh duel bắt đc 1 đống, tới lúc sắp die (3 phe đang vây đánh mình: Lã Bố, Vương Lăng với Lưu Do:| ), chỉ còn khoảng hơn 3k quân mà chỉ có 2 thằng tướng cùi bắp, thì tự dưng thu phục đc thằng Lạc Thống, rồi từ đó thu phục thêm 1 đống tướng tự do với đống tướng duel rồi bắt kia nữa. Mà kể cả lúc này cũng ko thể cầm cự đc, tại vì chỉ còn hơn 2k quân, thì đột nhiên rất là may mắn, mình có 1 đạo quân tiếp viện :)). Đố các bạn biết đó là đạo quân nào, đó là quân phản loạn, hô hô. và mình tranh thủ thời gian đó thu phục thêm vài thằng tướng có int cao nữa nên có thể cầm cự đc tới lúc cũng có thể nói là dễ thở. Và đây là bản save của mình, bạn nào rảnh thì chơi tiếp giúp :D http://www.mediafire.com/?uzdbbrebbff9723

8. onggia2106

Làm j tới 10p ^o^.Nói quản lý hết cho "oai" vậy thôi,chứ cũng chỉ là tập trung tạo quân,vũ khí ở 2,3 thành tiền tuyến thôi.Các thành hậu phương toàn xây lương tiền,mỗi thành 1 tướng(skill Oppress or Transit),n/vụ chuyển lương tiền mỗi mùa.Các thành này thì đương nhiên có cần lo j đâu.
    Giờ mình vẫn xài địa hạt đấy thôi,và chỉ xài cho các thành hậu phương nằm kế bên liên minh.Đương nhiên xây hoàn chỉnh rồi giao cho Com,set chỉ tạo lính.Đợi thời cơ đến là phá ally hốt liên minh luôn ^o^.
    Còn về màn 251 NBH,mình thấy bạn thụ động phòng thủ vậy sẽ rất khó.Mới vào cứ đem quân đi công liền,đánh V.Lãng hay L.Do đều được.
    Tips là nếu bắt được tướng địch war khá,nuôi cơm 2-3 turn,đợi nó đầy máu lại là ... thả,vậy mới dụ duel được nhiều lần.Mỗi turn tướng phục hồi 30 máu thì phải.
    Đây là 2 file save of mình,nhưng theo mình diệt V.Lãng trước hay hơn nhiều
    http://www.mediafire.com/?mvlsahr9wnfoyc9
    http://www.mediafire.com/?e9tg1qv97blmdja

9. lanceangel

lanceangel Donkey Kong

Onggia2106 viết cho mình cái tutorial về cách quấy phá trên đi, hay thiệt đấy, đánh mà không mất 1 quân nào....Giờ mình mới biết trò này....Trước giờ toàn giáp là cà xong rồi tan bành....

10. onggia2106

Biết nói sao nhỉ? Bạn cứ làm theo cách ở trên of mình là được,quan trọng nhất là chú ý cái tọa độ,vì nó ảnh hưởng tới 99% cách xử lý of Com.Và,Com nó quan trọng mình có bao nhiêu đạo,chứ số lượng ko q/trọng.
    Bạn cứ test thử 2-3 lần là biết hà.

11. lanceangel

lanceangel Donkey Kong

Thường thì dùng cavalry để chơi chiêu này hả ??? Có phụ thuộc vào địa hình để chọn quân ko ?

12. dangthuan188

Hjx, chiếm xong 3 thành ở giang đông thì chẳng muốn đánh nữa, tự dưng mình thấy màn 251 này dở kinh :|
    Tướng nhiều quá nên đánh dễ, lại rất nhiều phe nên dễ bề thâu tóm :|

13. trinh phuc tuan

trinh phuc tuan Donkey Kong

Chơi độ hard đi rồi thấy dễ?

14. dangthuan188

thì chơi hard mà bạn :|
    tại màn này nó vậy chứ mình có nói mấy màn khác cũng vậy đâu.

---------- Post added 16-06-2011 at 01:40 ---------- Previous post was 15-06-2011 at 23:47 ----------

Không biết sao mà tướng của mình giảm trung thành ghê gớm, dù đã xây workship rồi. Các bạn có ai bik lý do vì sao ko???

15. onggia2106

To lanceangel :
    Quân j,địa hình j cũng được hết,mình thì toàn cho chuyển 100 quân,đỡ tốn lương.
    Quan trọng là bạn phải chú ý cái tọa độ ở hàng dưới cùng màn hình ấy.Xem nó thuộc địa phận thành nào.
    Ví dụ trường hợp cụ thể : Mình cho 3 đạo từ đất V.Nam xâm nhập địa phận K.Ninh,địch sẽ xuất 3 đạo ra thủ.Nếu mình rút khỏi đất K.Ninh,3 đạo địch sẽ chạy về thành.Nhưng nếu trong 1 turn,mình rút 3 đạo đó ra và cho đạo quân khác xâm nhập vào đất K.Ninh ở hướng khác,thì 3 đạo địch sẽ rượt theo 3 đạo nhử ban đầu of mình.Và ko phải là địch sẽ ko xuất quân ra để thủ nữa,mà trong trường hợp này là địch đã xuất tổng cộng 5 đạo,~25k quân để rượt theo các đạo quấy rối of mình,K.Ninh chỉ còn lại 4k nên địch ko xuất nữa ==>mình thoải mái tower sạch thành mà ko mất lính
    Kế sách này thường là chiến thuật chính of mọi người,và thường được gọi là "giương đông kích tây"

To dangthuan188 :
    Các nhà workship,army house,academy ... đều có lỗi dịch thuật.Workship cộng dụng + 5 AP / turn,hết,và được cộng dồn.
    Và nếu bạn chơi phe NBH thì tướng giảm lòng trung thành là phải rồi.Dàn tướng thì lòng trung thành thấp,ruler thì Char kém(hình như còn 1 yếu tố nữa ảnh hưởng of ruler là cái Desire,sẽ thấy trong phần edit)

Chỉnh sửa cuối: 16/6/11
  16. lanceangel

lanceangel Donkey Kong

Cám ơn onggia2106 nhiều, check liền :D

17. Virgorie

Virgorie Mario & Luigi

Cách quấy nhiễu thành địch này sử dụng trong màn Lã Bố 194 là hữu dụng nhất.

18. dangthuan188

onggia có thể chỉ cho mình phần liên minh đc ko, mình thấy liên minh đâu có dễ như onggia nói, riêng tiền tặng nó để tăng từ đối địch lên thường đã là khoảng 4k rồi - 1 lần 500. rồi còn tiền đi liên minh nữa, mấy thằng dễ thì ko nói chứ mấy thằng như lưu với tào 207 muốn liên minh ít ra cũng phải tốn 7-8k jin chứ

19. onggia2106

Thì mình cũng đâu có thấy dễ đâu ^o^.Khi liên minh mình thường dựa vào nhà Dip,skill Dip. và ... s/l ^o^.Thử 1k,ko được thì tăng lên 2k,3k ... (màn 200 Lưu Bị mình ally Tào tốn 3,5k)
    Nhưng cũng có những trường hợp khác.VD màn 194 Lưu Bị,mình tặng tiền lên Thân rồi mới qua xin ally Thiệu đó thôi.
    Còn màn 207 Lưu Bị,mình đã nói nhiều lần rối mà.Mình cũng ... bó tay ^o^,ko biết làm sao để ally Tào cả,nên cuối cùng "chôm" file save of DoccoPhuong đánh tiếp ==> màn này thì bạn nên hỏi D.

20. dangthuan188

hi, tại mình vừa đọc thấy bạn bảo bạn "liên minh với tào hết 3k luôn" :( mà theo mình 3k là ít mà bạn lại nói là nhiều @@.
    hjx vừa chơi xong màn lã bố 194, đánh 11 năm luôn @@. Lúc đầu đánh còn nhanh, lúc sau chán quá, toàn lấy thịt đè người ko, hjx.