RTK11 PUK - Tổng hợp 1 số cách đánh nhanh cho từng màn

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi onggia2106, 22/11/10.

1. onggia2106

onggia2106 Mr & Ms Pac-Man

Tình hình là mình vừa đánh xong màn 190 Đổng Trác,độ khó 2 sao,cách đánh ... siêu tốc ^o^.
    Màn này mình mới đánh 1 lần,nên có nhiều điểm chưa phải tối ưu,nhất là trong việc sắp xếp tướng.
    Màn này mới vào phe Trác tướng khủng,tiềm lực quá hùng hậu rồi,lại sớm có được trọn bộ tướng of Tào,Mã,Lỗ => mình quyết định ko xây j cả,chia quân đánh dẹp luôn.

Kế hoạch chia quân 5 hướng : (lương tiền tự cân đối sao cho hợp lý)
    1- Move về An Định cho có khoảng 10 tướng,diệt Mã bằng kế giương Đông kích Nam,ram thành bằng cầu lửa,gom trọn bộ tướng.Bổ sung thêm 1 tower,Lý Điển,Trương Liêu,nhiệm vụ bình Tây Thục.Đội hình chủ lực kết nghĩa Mã Siêu,Bàng Đức,Lý Điển;Liêu cầm kích.
    2- Move Giả Hủ,Lý Nho,Hoàng Phủ Tung về Trường An.Xây 2 cái workshop cho kịp tiến độ,tạo lần lượt 2 ram(tiếp tế hướng 3),2 ram( hướng 2),1 tower(1),1 ram(5),1 tower(4),sau đó toàn tower (2 + 3).Chỉ để lại 5k mã,chuyển all vũ khí tiếp tế hướng 3.Sau này chuyển 5k mã đó và 2 ram,27 k quân xuống Vũ Quan.Đội hình chủ lực Cao Thuận,Mã Đằng + Trương Ký ram,Hàn Toại mã.Nhiệm vụ đánh U.Thành,T.Dung,Giang Lăng(ko cần thủy chiến),Vũ Lăng,Linh Lăng,Quế Dương.
    3- Chỉ chừa lại Lạc Dương 10k quân,còn nhiêu cùng với Hổ Lao Quan diệt Tào.Ko cho Tào xây nhà lính hay vũ khí thì diệt ko cần Eng.Xong gom trọn tướng Tào.Dùng 1 ram diệt Đào Khiêm,Khổng Dung,1 ram diệt Lưu Đại,xong tràn qua bình mạn Bắc.Hướng này toàn tướng khủng,nhưng sẽ có 1 điểm khó,ko tranh thủ là ko kịp,phải diệt Đ.Khiêm trước khi 3 đạo bơi thuyền chiếm Ngô Quận.Đội hình chủ lực gồm 2 bộ 3 kết nghĩa: giáo Bố - mã Hoa Hùng - ram Nhạc tiến ; cung Uyên(kèm Tào Hưu) - kích Từ Hoảng(kèm Vu Cấm) - mã Từ Vinh(kèm Y Tịch) ; thêm 1 tướng war cao đánh Eng với Lưu Phúc sẽ có 4 đạo có ATP Thủy chiến,nhằm lên bờ tại bến Bạch Mã.
    4- Trường An còn khoảng 5k quân,1 tower,gom hết Đồng Quan,Hàm Cốc,bến Tân Phong,Mạnh Tân,Tây Dương về bến Giang Huyện được ~ 16k.Đội hình chủ lực kết nghĩa Điển Vi,H.P.Tung,H.H.Đôn,Đôn đánh mã kèm Hoa Hâm skill Build,2 tướng kia đánh tower.Nhiệm vụ đánh Tấn Dương,Kế Thành.
    5- 10 k quân còn lại ở Lạc Dương cùng 1 ram sẽ dùng giương phía Đông U.Thành cho quân Vũ Quan,sau đó chiếm Hứa Đô,S. ra 5-6 tướng khủng.Tiếp tục quấy rối cùng lúc Tân Dã,Nhữ Nam tại ngã 3,Ram từ Hứa Đô sẽ ập vào diệt Khổng Du.Cùng với ~ 7k quân of hướng 2 còn sót lại tại U.Thành gọng kềm Tân Dã,xong chia ra 2 hướng đánh Giang Hạ,Tương Dương.Xog đánh xuống Trường Sa,Quế Dương.
    Hướng 2 + 5 sẽ thiếu ~ 2-30 k quân để diệt Tôn => diệt thành nào thu được nhà lính thì move Trương Mạc về gấp,ko thì sẽ xây tại Giang Lăng (kế hoạch end game mà ko cần tạo 1 thằng lính of mình bị thất bại ^o^)

---------- Post added at 13:11 ---------- Previous post was at 12:25 ----------

Turn 1 : Bỏ địa hạt.Clear danh sách bổ nhiệm.Giả Hủ quân sư.Tuân Du S. Trương Ký,T.Liêu S. Phó Tốn.Move tướng về T.An.Đổng Thừa move vũ khí về Lạc Dương
    Turn 2 : Xây 2 cái workshop đều 30D (có phong tước vị),move tướng về An Định ....
    1/2 Vương Doãn S. Từ Hoảng(phải S. bỏ Hàn Huyền).Tuân Du xây xong sẽ move về Hổ Lao Quan,sẽ S. được Sái Diệm,T.M.Lãng.
    Ngày 1/4 sẽ có event "Dời đô về Trường An".Điều kiện :Trác ở TA,Trác,Nho ko làm j.
    Khi event xảy ra thì chọn ... Yes ^o^.Trước đó đã rút hết quân ra khỏi Lạc Dương,Hổ Lao Quan,thành trống nên ko mất j cả,ngoại trừ cái lòng trung thành of các Hán Thần.Còn được cái j ư ? Chỉ là 30k jin được cho không ở T.An ^o^.
    Đây là lúc mình diệt xong Tào,Mã

Do tính toán time sai,ram tới Trần Lưu ko kịp nên dùng 3 đạo giáo Bố,mã Hoa Hùng,cung Tào Tính diệt hết lính Tiểu Bái.Chuẩn bị diệt Bộc Dương bằng ram + cầu lửa.Đang dùng 7 đạo cùi giương phía Đông U.Thành.Phong tước Đổng Thừa cầm max 10k quân,nhưng đang cho cầm 1 quân tower đánh ải Dương Bình,giữa đường tiếp tế từ Thiên Thủy.

Vừa chiếm xong Bộc Dương,U.Thành.Tàn quân of Thuật 1 số sẽ chạy về T.Dung(mình cho ram đua tốc độ trước,quân đi sau xây công trình chặn đường),1 số sẽ chạy qua tính chiếm Hứa Đô(lúc này phải cho 10k quân hướng 5 ban đầu ở Lạc Dương lao vào chiếm H.Đô,ép địch phải chiếm ải)
    Hướng 3 Trần Lưu,Bộc Dương mình đều ko chiếm bến tàu,để dành sau này bắt 3-4 đạo Hàn Phức phải đổi hướng đi đường vòng,tranh thủ 4-5 đạo đánh bến Bạch Mã lên bờ diệt Nghiệp Thành.Lợi thế là time này Lưu Bị ít tướng nên phát triển khá chậm

---------- Post added at 13:26 ---------- Previous post was at 13:11 ----------

Còn đây vừa diệt xong Đào Khiêm bằng ram + cầu lửa.Tranh thủ cực kỳ mới nhanh hơn 1 turn trước khi Khiêm chiếm Ngô Quận.

Vừa diệt xong Hán Trung,Thượng Dung,đang quấy rối Tân Dã,Nhữ Nam,Bắc Hải,đánh bến Bạch Mã,Tấn Dương,Bắc Hải
    Đang chuyển 100 mã tướng int khá nhiều lương bơi thuyền chiếm bến Công An of Vũ Lăng,xong đi vòng qua VL,Linh Lăng,xâm nhập địa phận quấy rối Kiến Ninh,nhằm giảm tải cho hướng 1.

Diệt Nghiệp Thành,sắp xong Tấn Dương

Xong cứ bám sát kế hoạch ban đầu mà đánh.
    Màn này mình canh time ổn,end game < 2 năm ^o^.

2. phunghungst

phunghungst Legend of Zelda Lão Làng GVN

onggia sử dụng kế giương đông kích tây rất hay! và phát hiện có thể quấy rối KN từ Vũ Lăng và Linh Lăng là rất hữu dụng!

3. LeDK

LeDK Youtube Master Race

Mình không hiểu sao onggia có thể đẻ quân nhanh như thế ? Jin ở đâu mà tạo quân, tạo vũ khí liên tục vậy ? Tạo ram toàn mất thời gian lâu, dễ gì có tướng tạo Ram ? Bác có chơi edit không mà kinh thế ?

4. onggia2106

Mình nói trang đầu rồi,mình chơi ko edit j đâu bạn.
    Mà bạn hỏi màn nào?Chứ màn 190 Đổng Trác ở trên là mình đâu có tạo quân,vũ khí j đâu,chỉ tạo ram thôi.Mà Trường An cả đống tướng int tốt,sao lại bảo ko có?

5. phunghungst

chắc bạn ấy ko thể tin ấy mà? thấy onggia đánh quá nhanh ai cũng thấy sao"kì kì"! nhưng sự thật là onggia tính toán trò chơi này quá tuyệt vời!

---------- Post added at 17:34 ---------- Previous post was at 16:08 ----------

Chắc là chỉ còn bản Nam Việt đang chờ Onggia thôi! Onggia thử sức với bản Nam Viet thử xem thời gian hoàn thành nhé!!!

6. LeDK

LeDK Youtube Master Race

Thế thì phải nói là mình rất tiếc khi không được xem bạn chơi để học hỏi.
    Cách chơi của bạn có phải là xây thành all lương, all tiền, không nâng cấp nhà đúng không ? Bạn cũng ít search, phân chia tướng ra đánh 4 phía à ?
    Bạn cho mình hỏi cách debate hay với, mình debate toàn do xác xuất, nó toàn thẻ S, A, mình S thì nó Yell, nhiều khi Int hơn nó 3 4 điểm mà vẫn thua. Với cả Duel nữa, nó kém mình đến 7 8 điểm war, mình chọn công tổng lực, nó chém lia lịa mình chết tươi, hơn 7 8 điểm war vẫn thua mới bực.

7. Gengis

Gengis Mr & Ms Pac-Man

Debate thì mình ko rõ nhưng Duel (đừng thua điểm xa quá khoảng 10 thôi) thì cứ chọn cái thủ toàn diện chờ len skill 2 rùi chơi, tỉ lệ làm trọng thuơng cao >> sau đó làm ji nó thì tùy bạn ;))

8. onggia2106

@ phunghung : Cái bản Nam Việt đó cũng thấy nhiều người nói,nhưng down ở đâu hả ông ?
    @ LeDK : Uh,mình đa số xây hậu phương all lương or tiền,cũng ít khi nào nâng cấp.Còn search,phân chi hướng tiến công thì tùy từng màn,tùy tình hình thôi.

9. likertk

likertk Donkey Kong Lão Làng GVN

còn mình thì khác ở hậu phương mình xây nâng cấp full để làm nơi cung cấp cho tiền tuyến chứ

10. phunghungst

vào box đến trang 3 là thấy ngay ấy mà!!! http://forums.gamevn.com/showthread.php?624893-RTK11-PUK-NAM-VIET-Ver2-0-released-Jan-Chi-

---------- Post added at 09:39 ---------- Previous post was at 09:37 ----------

bạn làm đúng theo logic thông thường nhưng ko phải dành cho đánh nhanh!!!

11. likertk

likertk Donkey Kong Lão Làng GVN

mà bản nam việt này dành cho bản japan với chine p không

12. onggia2106

@ Phunghung: trang 3 thì ko thấy j cả.Trang 1 thì down 3 file đầu tiên,chép vào thư mục như hướg dẫn,nhưng vào game vẫn ko thấy map Nam Việt đâu cả ^o^.

13. phunghungst

onggia down đúng rồi đó! làm như hướng dẫn và nó chính là map 251 dc thay thế!

---------- Post added at 20:56 ---------- Previous post was at 19:48 ----------

chọn quân Lê, đầu tiên vào cũng bắt chước người ta đem quân đi giương tây kích nam rồi đem quân đánh thẳng lên(3 đạo) Kiến Nghiệp!!! Và kế hoạch thất bại! có lẽ phải làm khác chút ít bằng cách kéo dài thời gian kích và xây công sự tiêu diệt sinh lực địch! Như thế có lẽ sẽ ok hơn!

14. onggia2106

Chả hiểu.Vẫn ko có map Nam Việt.Vẫn là màn 251.Chỉ có thể add tướg Việt vào các phe NBHo,Vương Lãng,mạnh Hoạch ... chứ ko có phe riêng

15. phunghungst

mình cũng làm như hướng dẫn chứ khác gì đâu? nó là màn 251 và các phe Lý, Trần, Lê nằm ở nơi mà MH, VL, Lưu Độ chứ đâu nữa?

16. onggia2106

Thua.Tướng 3 phe thì mình vẫn add được.Nhưng Ruler vẫn là NBHo,Vương Lãng,mạnh Hoạch ... chứ ko có phe riêng

17. phunghungst

onggia thử chép lại 3 file 1 lần nữa xem sao! chứ mình làm ko khác gì so với hướng dẫn là ok rồi!

18. _Vik_

_Vik_ Youtube Master Race

màn Lữ Bố 194 các bác làm thế nào mà chiêu mộ được Quan Vũ với Trương Phi thế ? em cầm tù nó mãi mà không chiêu mộ được :(

19. onggia2106

Vũ với Phi đều có enemy là Lã Bố => phải chiêu mộ Bị trước,rồi dùng Bị thu phục 2 em.Còn nếu bạn ko có Bị trong đội hình thì ... ^o^.
    @ Phung hung : Thử đủ cách hết rồi,thua.Chắc tại cái patch of mình,mình xài patch mà chỉ cần copy nguyên cái thư mục,ko cài đặt j cả.

20. _Vik_

_Vik_ Youtube Master Race

Mình thấy bắt Bị chỉ có 2 ô chém hoặc thả mà, làm sao để chiêu mộ vậy ?