RTK11 PUK - Tổng hợp 1 số cách đánh nhanh cho từng màn

Thảo luận trong 'RTK và others' bắt đầu bởi onggia2106, 22/11/10.

1. phunghungst

phunghungst Legend of Zelda Lão Làng GVN

tháp tên ngay vị trí ngay sát mảnh đất có 1 ô gần với hướng của TX nhất co thể xây! xây như thế để tránh anh Thuật đánh trực tiếp ấy mà! anh ấy xuất quân thì cho TP chạy vào đất Tào để dụ quân Tào chạy ra choảng với Thuật! ko được dụ quá sớm vì như thế quân Thuật buộc phải theo đường cũ đánh ta!
    to onggia: mình cũng cho đem tiền theo mà nó ko chịu debate! bó tay!

2. onggia2106

onggia2106 Mr & Ms Pac-Man

Đây là cách đánh màn 203 Lưu Bị of mình
    Vừa vào xây nhà dip xong cho Tôn Càn cầm tiền qua ally Tào (file sau khi debate mình up ở trên)
    Cách đánh ally Tào này tương đối giống với màn 207 Lưu Bị,http://forum.gamevn.com/showthread....trong-thoi-gian-ngan-nhat-cho-tung-man/page63,chỉ khác vài điểm sau :
    - Ưu : Khỏi đem quân dẹp 4 tỉnh phía Nam,cho 100 mã chạy 1 vòng là ok rồi
    - Khuyết : Mã ally Tào nên ko ks Mã với Tào được; Tấn Dương ko phải thành trắng nên mất bàn đạp quan trọng để bình mạn Bắc; Ko có GCL để chơi trò "đua ngựa vào Kiến Ninh" với Lưu Chương; Ít tướng hơn nữa
    Khó khăn nhiều nhưng có lợi thế chung là dễ tiếp cận Tây Thục(luôn là hướng lâu nhất trong chiến thuật đánh nhanh) và rất sớm có bộ 3 My Chúc,Diêm Phố,Trương Lỗ (ko lo chuyện lương tiền)
    Chuyển lương sang tiền chỉ chừa lại ~ 3k lương,chia 3 hướng : chuyển Quan Bình 2k jin,2k cung lên V.An; chuyển Chu Thương 2k jin + all vũ khí lên T.DUng; Xuất 100 ngựa Trần Đáo xuống Vũ Lăng chạy 4 tỉnh phía nam
    Mới vào xây gấp 1 mô hình tiền,fish,rèn,dip,còn 2 ô trống để đó,ko gấp xây.Làm sao để mọi việc hoàn thành trước 90D.
    Đây là kinh nghiệm chơi rtk of mình,mình thấy hình như bất cứ event nào cũng chỉ xảy ra sau 90D.Vì vậy sau 90D là mình cho Lưu Bị,Đ.Chi,My Chúc chỉ tạo giáo hoặc tìm kiếm,đợi event tiến cử.
    Chiếm T.Dung xong là Tân Dã chỉ để lại 3 tướng trên + Tôn Càn,còn nhiêu move hết lên phát triển T.DUng,xây workshop(tạo liền 1 tower) còn nhiêu all tiền.
    Nhờ vậy mà time này mình được 2 item + Quốc Uyên,Lữ Đại,đúng ra có cả Điền Dự nhưng debate thua,tức điên cả người ^o^.
    Nhờ có Lữ Đại Eng. A mà mình "giải thoát" được cặp T.Vân,Đ.Chi lên V.An.Và xác định luôn đội hình công Hán Trung là 13k có sẵn gồm 6k tower,5k giáo chia ra 2 đạo Quan - Trương.Tự đánh cũng được,thích nhàn thì đợi ks (H.Trung luôn là bãi chiến trường mà ^o^ )
    Chiếm Vĩnh An xong là move liền hết tướng về đây,T.Dung chưa xong thì để My CHúc hoàn thành.
    V.An sẽ công Giang Châu = cung ( T.Vân + Giản Ung học skill Build) + tower ( ? + Đ.Chi),may là vừa search được ở phía Nam thằng H.Đ.Vinh war80,cho cầm 2 items luôn.Trước khi công G.Châu thì cho 1 đạo qua quấy rối,địch sẽ xuất Nghiêm Nhan ra,canh nó sắp hết lương thì mới xuất đại quân.Nhờ trống đài mà cặp H.Đ.Vinh + Đ.Chi 3 turn liên tiếp diệt 3 đạo
    Phía Nam thì Trần Đáo mình chiếm xong 3 tỉnh,2 turn nữa chiếm Trường Sa thì thấy Biểu hướng quân về đây,nên mình quyết định ... quay về ^o^,nhường TS cho Biểu.Ko phụ lòng mình,Biểu làm bình phong thủ TS kiên cường cả năm trời mới mất,để mình rảnh tay search gần chục tướng và phát triển ở 3 tỉnh kia
    Chiếm G.Châu xong thì mình move về đây thêm T.Phi + D.Phố,xây toàn lương.Time này mình chiêu mộ thêm được Lý Khôi ở Vân Nam và được tiến cử Hắc Chiêu (Eng. S ^o^,Phi duel 1 hit).Có D.Phố nên "giàu" rồi,lại có 2 tướng Eng. S,nên có thể chia 2 hướng,1 hướng đánh Kiến Ninh,1 hướng đánh Thành Đô,Tử Đồng,xong chuyển về H.Trung chuẩn bị bình Tây Lương
    Hán Trung thì sau khi xây all lương thì mình chỉ để lại T.Lỗ giữ thành + Giản Ung (skill Build) đứng ... hút thuốc bên cái trại,còn nhiêu chuyển hết (+ My CHúc) về Tân Dã(hiện chỉ có mỗi Quốc Uyên đi về gift quà Tào),chuẩn bị phá liên minh diệt Biểu gấp. "Gấp" trước khi Biểu mất T.Sa cho Tôn,Giang Hạ cho Tào.Do phải căng sức cho 2 chiến trường khốc liệt đó mà giờ Tương Dương 15k,Giang Lăng chỉ 7k.Mình chỉ cần 2 đạo 10k giáo (Quan Vũ) + 6k tower (Chu Thương + Quốc Uyên) là xong.
    Đây là tình hình of mình sau 2 năm 8 tháng,đã diệt xong Biểu,Chương,trừ Kiến Ninh,Thành Đô,Tử Đồng,còn lại đã xây hoàn chỉnh
    http://www.mediafire.com/?0qv5vra42lacxsn

Giờ kế hoạch sẽ từ Giang Lăng,Quế Dương đánh T.Sa,S.Tang; từ Hán Trung diệt Mã ; còn nhiêu gom hết về Tân Dã chuẩn bị 2 hướng kia xong là phá ally Tào.Mình nghĩ úp Tào ko khó,do nó đã dồn quân tướng cho 2 chiến trường Đông Ngô và Mạn Bắc hết rồi.
    Vấn đề là làm sao để đưa vó ngựa họ Mã vượt sông bình Mạn Bắc thôi,chắc là mình sẽ cho xuất phát từ Lạc Dương.
    Do khó khăn cái mạn Bắc mà mình nghĩ màn này nếu đánh tiếp chắc phải khoảng 6 năm mới xong
    Thân ! ^o^.

3. phunghungst

mới coi save của bạn rồi! tình hình này thì hướng của Họ Mã đánh cũng ko nhanh hơn 9 tháng! hai thành gần mình quân đông kinh hoàng! hán trung thì nên điều quân tử đồng lên! chiếm luôn thành Vân Nam để khỏi có thằng giặc nào chạy ra đó khởi nghĩa! theo tình hình này thì có lẽ onggia thống nhất ko nhanh hơn 6 năm rưỡi đâu!

---------- Post added at 03:02 ---------- Previous post was at 02:45 ----------

hướng Quế Dương theo mình nếu muốn công thì nên tạo gấp một tower để công Trường Sa! đồng thời đem quân Giang Lăng xuống tiếp tế cho Quê Dương! xây dựng lại Giang Lăng hợp lý hơn theo mô hình lính, vũ khí! Số quân Giang Lăng này khi xuống đến Quế Dương sẽ vận chuyển ra Trường Sa làm quân chủ lực đánh Sài Tang và cả Giang Đông! quân Giang Lăng xây dựng sau đó sẽ dùng để ks Giang Hạ(Giang Hạ sẽ mất vào tay Tôn, cái này chính là chỗ yếu trong hoàn cảnh của bạn do phải tự thân vận động vì Tào chỉ còn quân ở 2 cảng nên hết lương, ko công lại Ngô ở chiến trường này!)

4. onggia2106

Bạn nói hoàn toàn đúng về cái Tây Lương,đừng nói chi 9 tháng,mình đặt chỉ tiêu tới 1 năm lận.Quân địch tuy đông nhưng Thiên Thủy và An Định có độ bền chỉ 2k6 và 2k8,đội hình mình 2 fireox,2 giáo Q-T,Lý Khôi confuse,mình nghĩ sẽ ok,xong sẽ thay 2 fireox = 2 tower,hốt trọn ổ Vũ Uy chắc lúc đấy chắc chỉ tầm 15-20k.Chỉ tiêu 1 năm có thể khả thi.
    Hướng Quế Dương thì tower là 1 cách hay,nhưng sẽ tốn time,cách chuyển quân từ G.Lăng xuống càng tốn time hơn nữa,nên mình quyết định "liệu cơm gắp mắm" ^o^,có nhiêu chơi nhiêu.Mình xuất 5 đạo : giáo Trần Đáo + Hướng Lãng skill Build,cung H.Trung,kích N.Diên,giáo Q.Bình (kết nghĩa 3 đạo này,và đều đi kèm thêm 1 tướng Navy),còn nhiêu cung Khoái Lương theo plot.T.Sa lúc này 10 tướng nhưng chỉ có Hàn Đương,Hoàng Cái,Lỗ Túc là đáng ngại.Q.Bình war77 phải chăng nên được ban cho cây Lý Quảng Cung + Thanh Long Đao,có trống đài nên duel chém H.Đương,H.Cái khá dễ,mình lấy T.Sa chỉ trong 8 turn
    Lấy xong cho 5 đạo đó ra đứng nhử ở địa phận Sài Tang,Tôn xuất 5 đạo ra thủ,nhưng do đi đến nơi đã tốn 7 turn,mình thì quay về T.Sa,địch sẽ chết đói giữa đường ^o^.Lúc này đại quân đã từ G.Lăng đánh vào S.Tang chỉ 9K
    Cái này đúng là "Dùng búa đập ruồi" ^o^.
    Về cái G.Lăng,nếu bạn để ý sẽ thấy 3 thành chugn quanh là : Vĩnh An 10k jin,20k lương; Vũ Lăng 16k jin,31 k lương,all tiền; Tương Dương all lương + Diêm Phố ==> quá đủ rồi,nên mình mới quyết định xây Giang lăng thành 1 trung tâm tạo lính (farm army,army house,acedemy),vũ khí,ram,thuyền cung cấp cho toàn bộ chiến trường phía Nam
    Về cái Giang Hạ thì bạn đoán đúng về cái hoàn cảnh,Tôn đã hốt Tào.Nhưng vần đề là mình ko có ý định lấy G.Hạ.Đó sẽ là điểm đổ quân of Hứa Đô và Uyển Thành,Tào lấy lại được càng tốt,vì nó sẽ move tướng về đây phát triển,sau này úp Tào dễ hơn.
    Nhưng nhìn chung bạn chính xác về cái time 6,5 năm,do mình vẫn chưa có lời giải cho bài toán Mạn Bắc ^o^. Đầu năm 206 có thêm Lưu Phong,Từ Thứ,cũng tự tin hơn được chút.Nhưng chỉ hy vọng Tào "xuất thần" tràn qua được bờ Bắc,có thế mới hy vọng 6 năm được ^o^.Lúc đó thì ko như tên of màn này là "Viên Gia chi loạn,Tào Tháo hưởng lợi" mà sẽ trở thành "Tào,Viên loạn,Lưu hưởng lợi " ^o^.
    Thân !

5. phunghungst

về phía Tây Lương mình nói vậy thôi chứ thật sự bạn sẽ đánh nhanh hơn 9 tháng! còn phía Trường Sa bạn đánh như vậy là quá hay rồi! Sài Tang nữa! vậy là xong phía Sài Tang! Giang Hạ bị Tôn Quyền chiếm rồi thì thực sự là TT ko thể chiếm lại được đâu! bạn cứ đánh rồi sẽ thấy! chiến trường Thọ Xuân cực kì khốc liệt, quân Tào-Tôn lại ưu tiên đánh thành này nên cuộc chiến kéo dài rất lâu! bạn cũng đừng nghĩ Tào đánh được qua Bình Nguyên được dễ dàng! tóm lại,theo mình Tào sẽ chỉ đánh dai dẵng như thế đến khi mình bỏ liên minh thôi! Vì vậy tốt nhất khi đánh Sài Tang xong thì hợp quân đạp luôn Giang Hạ để chống vạn nhất nó điều quân đi đánh lại các thành ko lính!

---------- Post added at 23:33 ---------- Previous post was at 23:20 ----------

thời điểm phá liên minh Tào có thể không nhanh được vì bạn phải cũng cố quân lực ở Tân Dã và Thượng Dung! sản xuất quân lính, vũ khí ở Giang Lăng nên vận chuyển cũng ko được nhanh lắm! vả lại phải chú ý hai cái cảng còn sót lại của Tào tại Giang Lăng(chờ cho nó hết tiền)! mình thấy Giang Lăng sản xuất lính, vũ khí sau khi chiếm được Sài Tang rồi cứ để im như thế! move hết tướng qua bên Tân Dã! theo mình là thành chiến lược! đánh 4 thành 1 lúc! vì đó mình phá liên minh có thể dọn Trường An, Uyển thành trước! sau đó đến Hứa Đô, Nhữ Nam, Lạc Dương, Trần Lưu!

6. onggia2106

Kế họach of mình cũng như ý bạn nói vậy.Nhưng mã mình chơi được cái may mắn là khoảng tháng 6 thì Tào lấy lại được cái G.Hạ,nên đại cuộc khá ngon.^o^.

7. phunghungst

Tào khá như vậy à? ko lẽ nó huy động quân từ cảng mà giành lại được GH luôn? dù nguyên nhân nào đi nữa thì có lẽ Tôn hết cơ hội lấy GH rồi, quá tốt! giờ là lúc canh thời gian bỏ liên minh với Tào thôi(chỉ chờ dọn xong họ Mã)! lúc này chắc bạn đã đánh xong Lư Giang(và có thể là cả Kiến Nghiệp)! thời gian lúc này là cuối tháng 11-206, thời gian bỏ liên mình nằm trong khoảng tháng 2-207 sau khi dọn cả Mã-Tôn! bạn hoàn toàn có thể thống nhất trên dưới 6 năm 1 chút! thân!

Chỉnh sửa cuối: 15/1/11
  8. giangqaz

giangqaz Space Marine Doomguy

cho mình hỏi bản game bác chủ topic dùng link nào vậy mà tiếng việt hết cả tướng rồi

9. phunghungst

hì! đây là bản Việt hóa của Haithan! bạn có thể down trong diễn đàn!

10. giangqaz

giangqaz Space Marine Doomguy

bác nào có file scenario rise of hero gốc của bản puk ko, bản Việt hóa bị chỉnh mất rồi, lười down lại cả game để lấy cái đó quá

11. phunghungst

bản Việt hóa hoàn toàn không có chuyện mất màn 251! chỉ có patch NamViet mới mất thôi! bạn coi lại đi!

12. KoPhaiSo

KoPhaiSo Youtube Master Race

Lâu rồi không vào thấy anh em bàn tán xôm quá mình cũng tham gia cho vui
    Năm 190 phe Lưu Bị 7 năm 11 tháng (lười save load lên không thich dual toàn đánh chay lên chiếm thành hơi lâu )
    thấy có một số bạn hỏi về phe Lưu màn 190 này lên mình cũng hướng dẫn 1 chút
    key của màn này rất đơn giản : bỏ Bình Nguyên chay về Hứa Đô , thu LuBu Hoa Hùng , chiếm Thọ Xuân Lư Giang , 3 thành Giang Đông
    Turn 1 : cho Giản Ung search lấy Thôi Diệm (100% search dc + debase thắng ) Move Lưu , Quan ,Trương ,lương , tiền , quân , vũ khí ra cái bến. Đưa Thư Hùng kiếm của Lưu cho Quan cầm
    Turn 2 : Quan cầm 6k cung , Trương cầm 2 k giáo , Lưu cầm gần hết quân + lương + tiền . 3 anh này cho chạy đến Hổ Lao Quan . move Giản Ung , Thôi Diệm ra cái bến ( để trong thành it quân để dùng lệnh chuyển chứ không dùng triệu hồi tốn ap lắm). Cho Diệm 100 để anh y' tăng trung thành lên. Vì Quan + Trương cầm quân lên đi chậm hơn Lưu (chuyển quân) lên dùng Lưu tới trước Hổ LAo Quan dụ LuBu với Hoa Hùng ra để Plot rồi cho Quan dụ Dual bắt ca 2 la ok.
    Turn 3 : THôi Diệm chuyển quân chiếm Thọ Xuân , Lư Giang . Giản Ung chiếm bến Khúc A , để ks với Đào Khiêm . Lưu Quan Trương thì cứ thẳng tiến
    Đây là file Save của mình sau 7 tháng để cac bạn xem chơi :
    http://www.mediafire.com/?47sxkm2b026q2p5

13. onggia2106

Cách đánh of bạn cũng khá hay.
    Nhưng theo mình việc bỏ Bình Nguyên thì ... hơi phí,do vậy sau này quay lại bình Mạn Bắc sẽ khó khăn hơn
    Thân ! ^o^.

14. phunghungst

mình thì ko nghĩ như onggia! bỏ bình nguyên cũng là một cách để củng cố quân lực của mình! tất nhiên sẽ gây trở ngại cho đánh mạn Bắc nhưng như mọi người chơi đều biết là đánh mạn Bắc nhanh hơn nhiều so với bình Thục nên ko quá lo ngại khi đánh mạn Bắc! nhưng làm như onggia mình ko thể làm dc vì ko thể ks Nambi nổi? bạn cầm 1 tower mà đánh thành Nam bì thì mình cũng bó tay mà khâm phục!!

15. onggia2106

Chài,có bao giờ tôi nói cầm 1 tower lấy Nam Bì đâu chài?Cái đó chắc phải hack cho Lưu Bị skill heaven mới làm được quá ^o^.
    Đúng là Lưu Bị cầm 11k tower đánh từ Kế Thành xuống thật,nhưng trước đó đã có 2 đạo kích Từ Hoảng + cung Lư Thực đánh từ Bình Nguyên lên.Kế giương đông kích tây mà,Lưu Bị tiến vào tower sạch cái thành mà ko có ai ra cản cả,ko mất 1 thằng lính.^o^.

16. phunghungst

ặc! sr! vậy mà lúc đó mình đọc đoạn này ko lí giải nổi! thì ra là dùng kế giương đông kích tây! đánh LB203 đến đâu rồi?

17. onggia2106

Ah,thì cũng chỉ đánh tới lúc Tào lấy G.Hạ thôi là stop rồi.
    Đang kiếm thử màn nào khác " Gây dựng cơ đồ " tiếp ^o^.
    Chắc sẽ đánh màn 200 Lưu Bị,bạn phunghung từng đánh màn này chưa?Biết sẽ có events j hay ko?

18. phunghungst

event thì có Triệu Vân hội ngộ minh chủ, và sự thuần phục của khăn vàng! bạn có thể xem thêm trong event của rtk11 do leland post! Thân! Đánh màn 251 xem, đang đánh Lữ Bố mất cả 2 năm mà mới được 7 thành! :)

19. onggia2106

Thx bạn ! Thx bạn Leland luôn,bài viết khá công phu ! ^o^.
    Sáng giờ đang nghiên cứu màn này,cũng có vài cách đánh.
    Trong đó có 1 cách rất mạo hiểm,nhưng thành công thì sẽ rất ngon.
    Phunghung coi mình chiếm thành "gấu" ko?Ko phải thế "chân vạc" hay "bát quái" j cả,mà là thế ... "con rắn" ^o^.

Nếu chiếm Hán Trung nữa là mình coi như đã "chia 2 thiên hạ" ... theo nghĩa đen ^o^.

20. phunghungst

ái chà! trong này chưa liên minh với Lưu Biểu! chắc vẫn chiêu liên minh hay sao ấy? ko thấy TT đánh mình mà đánh với VT! Thọ Xuân là mồ chôn của quân Tôn thôi! cái kiểu này thì chắc bạn đánh thẳng lên Hán Trung rồi chứ còn gì nữa! :)